ผู้เขียน หัวข้อ: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =  (อ่าน 51794 ครั้ง)

ออฟไลน์ Icezy

• *
  • Popular Vote : 12
  • Power Speed
Re: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 11:51:34 PM »
ขอแบบฮาๆๆน่ะครับ emo70o emo70o  ทีมงานปี 52 51 50 49 เตรียมตัวชี้แจ้งบัญชีด้วยน่ะครับ ผมจะตรวจสอบเอง 5555555

mush17 mush17 mush17
   emo63o   mush37

ออฟไลน์ toyforplay

• *
  • Popular Vote : 1
Re: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 12:50:41 AM »
ผู้หวังดี พยายามทำให้เรื่องสงบ
ผู้หวังผล พยายามขุดให้เรื่องวุ่นวาย

บัญชีปีนี้ มีปัญหา เขาก็พยายามถามตรงประเด็นใช้ชี้แจง
บัญชีปีที่แล้ว มีปัญหาอะไร ก็ถามเขาไปตรงๆ ไม่ใช่ขอมาดูเพื่อจับผิด
จะให้มาเปิดบัญชีดูกันทุกปี เรื่องราวคงไม่จบไม่สิ้น
จะมามัวเล่นแง่ แพ้ไม่เป็นอยู่ทำไม

เห็นด้วยที่ทีมงานสงบเงียบไม่ออกมาต่อล้อต่อเถียงกับพวกพ่อค้าพวกนี้
พ่อค้าดีๆ มีอยู่มากมาย
พ่อค้าเลวๆก็มีอยู่มากมาย เช่นกัน

โดยเฉพาะ spk ทีมงานก็ไม่ใช่ เขาให้เกียติเข้าประชุม มีปัญหาอะไรแทนที่จะพูดในที่ประชุม แต่กลับพยายามมาทำเรื่องให้วุ่นวาย ไม่ให้เกียติคนทำงาน ทำตัวได้น่าเกลียดมาก

ปีหน้าใครจะกล้ามาทำงานให้ชมรม ถ้าพวกนี้ยังคงทำตัวเช่นนี้

เว็บเคยสงบ มีพี่ มีน้อง ต้องมาวุ่นวายเพราะพวกพ่อค้าเลวๆพวกนี้

emo66o emo66o emo66o

คนค้าขายไม่จำเป็นต้องเลว เสมอไปนะ คับ

คิดก่อนพิมนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ akra235

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 01:50:32 AM »
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ
(เห็นต่างกับท่านอื่นก็เอ็นดูผมด้วยละกันอย่าโกรธกันนะ)

ผมว่าอย่าทะเลาะกันเลยนะครับ
อยากให้เพื่อนๆพี่ๆระมัดระวังคำพิมพ์(ก็ไม่ได้พูด) ที่จะทำให้เกิดความบาดหมางกันเถอะครับ
ไมมีใครจะห้ามใครให้เชื่อหรือไม่เชื่อได้หรอกครับ
เหตุผลของแต่ละคน ก็ถูกตีความตามประสบการณ์ของแต่ละคน

การคิดต่าง
การเห็นต่าง
ไม่ได้แปลว่าเราจะอยู่รวมกันไม่ได้ หรือรักกันไม่ได้
ถอดโมหะและอคติ ออก แล้วมาช่วยกันทำบ้านนี้ให้อบอุ่นเหมือนเดิมเถอะนะครับ

ใครจะเป็นพ่อค้า
ใครจะเป็นคนธรรมดา
ใครจะเป็นอะไรก็ตามขอให้เป็นคนดี ก็พอ ไม่ต้องดี100% (เพราะมันไม่มี)
แต่ก็ขอให้มีสิ่งที่ดีต่อสังคม และส่วนรวม มากกว่าสิ่งเลวๆ สังคมมันก็เดินไปได้

ในบ้านนี้ใครไม่ดี ไม่ว่าจะอยู่ในตำแหน่งไหน ก็หนีความจริงไปไม่พ้น
ให้ผลของการกระทำเป็นตัวตัดสินดีกว่า เราเป็นคนเหมารวมหรือตัดสินเอง
ให้เกิดการผิดใจกันเพราะการพิมพ์ตามอารมณ์ มันไม่ช่วยอะไรให้ดีขึ้นมาหรอกครับ
การคิดต่าง กับการเป็นคนไม่ดี ไม่เหมือนกันนะครับ
คิดต่างก็อยู่ด้วยกันได้
แต่คนไม่ดี ใครๆก็ไม่อยากอยู่ด้วย

พ่อผมเคยบอกไว้ว่านักเลงแท้ๆนะตายไปหมดแล้ว
ก่อนพิมพ์นับ1-10ดีกว่าครับ ว่าเราพิมพ์ด้วยอารมณ์หรือบนพื้นฐานของเหตุและผล

ดังนั้นก่อนจะทำอะไรก็ตาม อย่าถามว่าsssให้อะไรกับเรา
แต่จงถามว่าเราจะให้อะไรกับsss เพื่อนำสิ่งดีๆไปสู่สังคมได้บ้าง

ส่วนเรื่องบัญชี
ผมว่ามันเป็นหัวใจของคนที่ต้องดูแลในเรื่องเงิน
ผมว่ามันเป็นสปิริตนะ
จะรุ่นไหน ปีไหน
ถ้าสามารถแสดงได้ ก็น่าจะเป็นสิ่งดี
แต่การไม่แสดงก็ไม่อยากให้เกิดการเหมาโทษ ว่ามีอะไรผิดปกติ
การแสดงบัญชี ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายหรอกครับ
อย่างน้อย ประธานในรุ่นต่อๆไป
จะได้ทำเป็นบรรทัดฐาน ในเรื่องของการแสดงบัญชี ให้เป็นมาตรฐาน
ให้กับสมาชิก ที่สามารถรับรู้ได้โดยง่ายต่อไป
แฟนผมชอบพูดว่า
ไม่เห็นบัญชี ไม่เห็นปัญหา

ว่าแล้วเดือนนี้ผมก็โดนตรวจสอบบัญชีจากแฟนผมจนได้
ยิ่งช่วงหลังๆsaveรูปเจ้าเหมียว กับน้องหมูบ่อยๆ
จนแฟนกับน้องแฟนเริ่มสงสัย
เฮ้อ....ชาตินี้จะได้ขี่แมวเหมียวไหมเนี่ย

mush39
(ใครพอรู้ว่าแวนตากลม ภข4441อยู่ที่ไหนช่วยบอกด้วยนะครับคิดถึงจริงๆ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 01:53:41 AM โดย akra235 »

ออฟไลน์ option4

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 09:09:26 AM »
ผมยังมองไม่เห็นว่าการขอให้นำบัญชีปีก่อนๆมาแสดง มันจะเป็นการเปิดประเด็นชวนทะเลาะจับผิด คิดในทางบวกเราจะได้รู้ว่าแต่ละปีชมรมมีรายรับรายจ่ายเท่าไหร เราทำบุญเป็นเงินเท่าไหร่เทียบกันกับปีก่อน เผื่อจะได้ตั้งเป็นเป้าว่า เราจะทำให้ชมรมเราใหญ่ขึ้น มีกิจกรรมมากขึ้น มีเงินไปช่วยเหลือผู้ที่ต้องการมากขึ้น ถ้าทีมงานปีก่อนๆเห็นว่าได้เคยแสดงตัวเลขไปแล้ว จบไปแล้ว  จะไม่นำตัวเลขมาแสดงอีก ก็ไม่เป็นไรครับ ผมก็แค่แสดงความเห็น

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:27:19 PM »
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ หลังจากที่ห่างหายมานาน

พอดีเห็นกระทู้นี้เลยอึ้งๆว่าเกิดอะไรขึ้น หลังจากที่อ่านเฉพาะกระทู้นี้ และจะขอวิจารณ์บนกรอบที่ปรากฎบนกระทู้นี้เท่านั้น
สิ่งที่ได้รับจากกระทู้ทั้งหมด คงต้องขอบอกว่า เป็นเรื่องความผิดพลาดในการเลือกใช้วิธีการบริหารทางการเงินและบัญชี ของแบงค์
โดนทั้งนี้เชื่อว่า เป็นปัญหาทางเทคนิคและการลำดับความสำคัญ มากกว่าเรื่องจริยธรรม
ซึ่งปัญหาที่พอมองเห็น
1. อันนี้เป็นอันดับแรกเลยคือ การให้ลำดับความสำคัญผิด กล่าวคือ แบงค์เลือกใช้ ประสิทธิภาพทางจัดการงาน มานำหน้า ความโปร่งใสทางการบริหาร
    ซึ่งในส่วนนี้เข้าใจได้ เพราะ พื้นฐานแบงค์จบวิศวะ และ เป็นพ่อค้า ไม่ใช่นักการเงินหรือนักบัญชี ทำให้ผิดพลาดในการจัดอันดับความสำคัญในการบริหารการเงิน
    (อันนี้เชื่อว่า ปีถัดไปน่าจะเปลี่ยนแปลงแนวทางหลังจากประสบปัญหา)

2. ด้วยความที่ไม่ใช่นักบัญชีและนักการเงินเช่นกัน จึงทำให้เอกสารการแสดงบัญชี ดูแล้วสับสนได้ง่าย และใช้เทคนิกไม่ถูกต้อง ซึ่งแน่นอนว่า หากใช้เทคนิกไม่ถูกต้องย่อมมี    ปัญหา อย่างมากในการสำแดง บ/ช (นี่ยังดีที่ไม่ต้องส่งงบให้สรรพากรนะเนี่ย ^^) ซึ่งเชื่อว่าน่าจะเป็นเหตุให้เกิดความล่าช้าในการสำแดงข้อสงสัย (เพราะคนร่าง บ/ช ขึ้นมาก็งงเอง)

3. จริงๆแล้ว เรื่องนี้น่าจะจบเร็วขึ้น ถ้าแทนที่จะรอให้แบงค์เป็นคนสรุป (ซึ่งแบงค์ไม่ใช่คนการเงิน) ควรหาคนกลางที่มีความรู้ทางการเงิน (แต่อย่าไป strict ขนาดทำส่งสรรพากร แต่ตรวจสอบในระดับให้รู้ถึงที่มาที่ไปทางการเงิน) เข้ามา audit (ไม่ใช่จับผิดนะ) และช่วยแบงค์สรุป ในวันที่ประชุมหรือก่อนวันประชุม จะดีมาก เวลาประชุมจะได้มีข้อสรุปทางบ/ชมาพูดคุย จะได้ไม่โผล่มาทีละอย่างสองอย่าง

จากทั้งหมด ก็ขอวิจารณ์กลางๆประมาณนี้ ส่วนเรื่องอื่นๆเป็นอย่างไรนั้น ต้องบอกว่าไม่ทราบ เพราะผมไม่ได้ไปประชุมกะเขา และขอพูดตามกรอบกระทู้นี้เท่านั้น ซึ่งถ้าจบในส่วนของข้อ 3. ได้ ทุกอย่างน่าจะคลี่คลายได้ดี ก็ขอแนะนำให้ทางกรรมการพิจารณาครับ 

สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:03:19 AM »
เพิ่มเติมอีกนิด

บ/ช ที่ควรใช้สำหรับ บ/ช ชมรม ควรบันทึกโดยใช้รูปแบบ บ/ช กระแสเงินสด กับ บ/ช สินค้าคงคลัง เป็นพื้นฐาน ส่วนงบดุล หรือ งบ journal อย่างที่แสดงมา
ดูไม่มีความจำเป็น(เพราะเราไม่ได้ส่งสรรพากร) หรืออีกนัยคือ ไม่ใช่รูปแบบที่เหมาะสม เพราะสิ่งที่ทุกคนต้องการรู้คือ ที่มาที่ไป ของเงิน กับ ของบริจาค
โดยน่าจะ แยกประเภทเงินเข้า กับเงินออก เป็นกลุ่มๆเสียก่อน คือ เงินเข้าจากบริจาค เงินเข้าจากโฆษณา เงินเข้าจากการขายของ เป็นต้น แล้วเงินออก ก็แยกประเภท แบบเดียวกัน
แล้วทำหมายเหตุแสดงรายละเอียดอีกที โดยที่ไม่ต้องยุ่งกับรายรับในรูปสินค้า เพราะอันนั้น ไปบันทึกในบัญชีสินค้าฯอีกที เชื่อว่าถ้าใช้เทคนิคสองตัวนี้
ก็น่าจะเพียงพอในการตอบคำถามเกือบทั้งหมด ในส่วนที่มาที่ไปของการจัดการเงิน

สมควรหรือไม่แล้วแต่จะพิจารณาครับ  emo64o
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:46:59 PM »
พูดเป็นกลางไม่ได้โชว์นักเลง
 คุณgudjungอ่านจากที่คุยเขียน คุณคงเป็นสมาชิกในนี้แหละนะ ผมว่าไม่จำเป็นต้องแฝงตัวหรอก แมนๆกันเลยใช้loginตัวเองดีกว่ามั้งครับ แค่ขอชมบันชีปีก่อนๆแค่นี้ ทำไมคุนมาพูดเป็นเรื่องใหญ่โต แล้วไม่ทราบว่าแค่ขอดูบันชีแล้วมันไปเกี่ยวกับ"พ่อค้า"ยังไงครับ ถ้ามีอะไรในใจก็คุยกับคุนหนุ่ยไป อย่าได้"แฝงlogin"มาเหมารวมแบบนี้ (โปรดฟังอีกครั้ง) อ่านเอาเอง

emo65o emo65o

ผมก็สงสัยว่าคุณ gudjung เป็นใคร เห็นเพิ่งขึ้นเป็นกระทู้แรก แล้วรู้ได้ไงว่าใครเป็นพ่อค้า

หรือถ้าคุณไม่รู้ คุณพิม ว่าคนนู้นคนนี้เลว ผมว่าไม่สมควรนะคับ

ออฟไลน์ jaowkob

• *
  • Popular Vote : 5
  • jaowkob
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:01:06 PM »

emo65o emo65o

ผมก็สงสัยว่าคุณ gudjung เป็นใคร เห็นเพิ่งขึ้นเป็นกระทู้แรก แล้วรู้ได้ไงว่าใครเป็นพ่อค้า

หรือถ้าคุณไม่รู้ คุณพิม ว่าคนนู้นคนนี้เลว ผมว่าไม่สมควรนะคับ
ผมก็ว่านะไม่สมควรจิงๆ เค้าจะทำอาชีพอะไรมันก็เรื่องของเค้านะคับ มันเยอะไป อยากรุ้จิงๆว่าคุณเป็นใคร

ออฟไลน์ amm_v4

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 01:57:35 PM »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าคุณ gudjung เป็นใคร ถึงมาว่าคนโน้นคนนี้ไม่ดี ผมแค่ผ่านมาเห็นเลยสงสัยว่าคนดีๆเค้าทำกันแบบนี้เหรอครับ  emo65o emo64o
ขอแค่ 300 ม้าลงพื้นก็พอแว้ว

ออฟไลน์ forty

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:16:58 PM »
 emo65o emo65o emo65o

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับว่าคุณ gudjung เป็นใคร ถึงมาว่าคนโน้นคนนี้ไม่ดี ผมแค่ผ่านมาเห็นเลยสงสัยว่าคนดีๆเค้าทำกันแบบนี้เหรอครับ  emo65o emo64o

ออฟไลน์ atakumi

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 02:43:57 PM »
+10 ติดตามชมอยู่น่ะครับ ถ้ารักSSS ทุกคนต้องช่วยกันดูแลSSSของเราด้วยน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 04:31:34 PM »
+10 ติดตามชมอยู่น่ะครับ ถ้ารักSSS ทุกคนต้องช่วยกันดูแลSSSของเราด้วยน่ะครับ

+1     emo64o emo64o

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:00:54 PM »
ขอความร่วมมือให้กระทู้นี้ สอบถามเฉพาะเรื่องบัญชีนะครับ และใช้ถ้อยคำสุภาพ

ไม่อยากให้ใช้ถ้อยคำรุนแรง จนขัดแย้งกันนะครับ ยังไงเดี๋ยวผมให้โปรแกรมเมอร์

ตรวจ IP ของ gudjung ให้ครับว่าคือใคร
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 10:05:02 PM »
ขอความร่วมมือให้กระทู้นี้ สอบถามเฉพาะเรื่องบัญชีนะครับ และใช้ถ้อยคำสุภาพ

ไม่อยากให้ใช้ถ้อยคำรุนแรง จนขัดแย้งกันนะครับ ยังไงเดี๋ยวผมให้โปรแกรมเมอร์

ตรวจ IP ของ gudjung ให้ครับว่าคือใคร
ดีอย่างมากครับ ผมเองก็กำลังพยายามหาเช่นกัน ถ้าเจอแล้วจะลงให้เห็นพร้อมดิสเพลยที่ใช้อยู่  mush1

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 11:02:55 PM »

emo65o emo65o emo65o emo65o