ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ  (อ่าน 59399 ครั้ง)

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6
สวัสดีสมาชิก siamsubaru ครับ ชื่อแบดครับ ตอนนี้สนใจเลกาซี่แวนอะครับ แต่ประเด็นอยู่ตรงที่ไม่ีมีความรู้อะไรเกี่ยวกับซูบารุเลย อยากได้คำแนะนำจากสมาชิก
เกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ ว่าควรจะเริ่มศึกษาจากตรงไหนก่อน ตอนนี้ก็พอรู้ว่าตัวถังไหนเรียกอะไรบ้างแล้ว แต่เรื่องเครื่องนี่ไม่รู้เลย เพราะตอนนี้เท่าที่เห็นเลกาซี่แวนขายอยู่
ไม่มีคันไหนเดิมให้พอได้ศึกษาจากรูปเลยครับ พอจะหาข้อมูลจากตรงไหนได้บ้าง ว่าของเดิม ๆ มันหน้าตายังไง ภายในเป็นแบบไหน เครื่องหน้าตายังไง จุดเด่นจุดด้อยมีอะไร พวกนี้อะ
ครับ

ผมควรจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 08:39:57 AM »
ไม่ทราบว่า เลกาซี่แวน ตัวไหนครับบบบ หรือว่า หมายถึงทุกตัวของเลกาซี่ที่เป้นแวนครับ แล้ว ก็ งบประมานครับพ๊มมมม
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:11:30 AM »
ไม่ทราบว่า เลกาซี่แวน ตัวไหนครับบบบ หรือว่า หมายถึงทุกตัวของเลกาซี่ที่เป้นแวนครับ แล้ว ก็ งบประมานครับพ๊มมมม
รออ่าน :bbbear_3:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

• *
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:23:10 AM »
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:51:02 AM »

รุ่นที่สมาชิกเรียกว่า นิวเลกาซี่อะครับ งบประมาณคงอยู่ในราวสี่แสนนี่แหละครับบวกลบว่ากันไป

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:55:30 AM »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:03:13 AM »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=601:commander-cheng&catid=30:rewind-by-commander-cheng&Itemid=78

เริ่มจากอ่านอันนี้ก่อนละกันครับ

อันนี้อ่านแล้วครับ เป็นข้อมูลที่ search เจอแรก ๆ เลยครับ แล้วมันก็เหมือนกับที่พี่เค้าเขียนไว้นะครับคือมันหารถเดิม ๆ เลยค่อนข้างยาก ผมเลยอยากรุ้ว่าออฟชั่นเดิม ๆ เลย

รถหน้าตาเดิมหรือไมเนอร์ในรุ่นสุดท้ายก่อนจะเปลี่ยนโฉมมีอะไรยังไงบ้าง เผื่อเจอ ซึ่งไม่รู้จะเจอหรือเปล่า คราวนี้หากเจอ คำถามคือในรถสภาพเดิม ๆ เนี่ยตัวแวนจะจับได้ที่ราคา

เท่าไหร่ กำลังหาข้อมูลอย่างมากเพราะค่อนข้างจะสนใจจริงจังเป็นตัวเลือกแรก ตอนนี้ผมมองตัวรถ แล้วก็จะไปมองเรื่องเครื่องเพราะผมก้ไม่รู้เรื่องเลย ดูไม่เป็นอีกเห็นลงขายเป็น

เครื่องทวินเทอร์โบ ซึ่งมันหมายถึงเครื่องตรงรุ่นใช่มั้ยครับ

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:33:15 AM »

อันนี้อ่านแล้วครับ เป็นข้อมูลที่ search เจอแรก ๆ เลยครับ แล้วมันก็เหมือนกับที่พี่เค้าเขียนไว้นะครับคือมันหารถเดิม ๆ เลยค่อนข้างยาก ผมเลยอยากรุ้ว่าออฟชั่นเดิม ๆ เลย

รถหน้าตาเดิมหรือไมเนอร์ในรุ่นสุดท้ายก่อนจะเปลี่ยนโฉมมีอะไรยังไงบ้าง เผื่อเจอ ซึ่งไม่รู้จะเจอหรือเปล่า คราวนี้หากเจอ คำถามคือในรถสภาพเดิม ๆ เนี่ยตัวแวนจะจับได้ที่ราคา

เท่าไหร่ กำลังหาข้อมูลอย่างมากเพราะค่อนข้างจะสนใจจริงจังเป็นตัวเลือกแรก ตอนนี้ผมมองตัวรถ แล้วก็จะไปมองเรื่องเครื่องเพราะผมก้ไม่รู้เรื่องเลย ดูไม่เป็นอีกเห็นลงขายเป็น

เครื่องทวินเทอร์โบ ซึ่งมันหมายถึงเครื่องตรงรุ่นใช่มั้ยครับ

งั้นเอาเท่าที่ผมพอจะตอบได้ก่อนนะครับ ยังไง ผมจะไปหามาเพิ่มเติมให้นะครับ

ผมคิดว่า เลกาซี่ที่สมาชิกมองอยุ๋นั้น น่าจะเป็น ตัว นิว เลากาซี่ แวนนะครับ
ในไทย จะมีแค่ ตัวถัง BG7 เครื่อง ej22 นะครับ ที่ ตัวแทนจำหน่ายนำเข้ามาหน้าตามันก็ประมานนี้ล่ะครับ

ส่วนเครื่อง ทวินเทอร์โบเนี่ยะ ถามว่าเครื่องตรงรุ่นมั้ย ก็ ตรงรุ่นนะครับ แต่มันอยุ๋ใน บอร์ดี้ BG5 หรือ ตัว GT GT-B ซึ่ง ในไทย รถรหัสนี้ คิดว่า น่าจะมี คันเดียวครับ สีขาว ผมใบ้ให้ว่า ชุดแต่ง ฮิปโป สลีค แต่ง วีไอพี นะครับ

ข้อดีของเลกาซี่

เลกาซี่ เป้นรถที่ผลิต และออกแบบมาเพื่อการใช้งาน ขับทางไกล สบาย ไม่เหนื่อยเหมือนอิมเพรสซ่า รถหนักกว่า มั่นคงกว่า บอดี้ที่มีพื้นที่ใช้สอยกว้างพอสมควร

ข้อเสียของเลกาซี่

เลกาซี่ ที่วางเครื่อง ทวินเทอร์โบมานั้น ข้อแรกคือ สูบน้ำมัน ความรู้สึกแรงน้อยกว่าอิมเพรสซ่า สายแวคคั่มที่มีมากกว่า เครื่อง เทอร์โบเดี่ยวอาจจะเกือบเท่าตัวรึเท่าตัวก็อาจจะเป็นไปได้ มักจะชอบก่อเรื่อง หลุดบ้าง แตกบ้าง เร่ืองเล็กๆพวกนี้ อาจจะ ทำให้ท่านเจ้าของต้องดูแลรักษาจุดนี้เป็นพิเศษซะหน่อยนึง

ก็หวังว่า จะมีประโยชน์ กับ ท่านเจ้าของกะทู้นะครับบบ ขอให้เจอคันที่ถูกใจไวไวนะครับ  :bbbear_30: :bbbear_30:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:48:25 AM »
เสริมนิดนึงนะครับ

ตอนแรกที่ผมหา Impreza ก็อยากได้ตัว turbo แท้ๆจากโรงงาน (GC8) แต่สุดท้ายก็มาลงเอย GC6 (ขับสี่ เครื่องพันหก แต่วางเครื่องเทอร์โบแทน)

ถ้าเปรียบเป็น New Legacy ก็คือ อยากได้ BG5 แท้ๆ ซึ่งมันหายากมาก

การจะจับ BG7 ที่เดิมเป็นเครื่อง 2.2 ไม่มีเทอร์โบ แล้วเจ้าของเก่าวางเครื่องเทอร์โบมา เป็นตัวเลือกที่เป็นไปได้มากกว่าครับ
เอากันจริงๆแล้ว จุดยึดเครื่อง มันก็ตรงกันหมดครับ เครื่องซูบารุ คือไม่ใช่ว่าต้องดัดแปลงอะไรจนน่ากลัวครับ อู่ทำมาดีๆก็ใช้กันเนียนๆ สบายๆ

New Legacy ที่วางเครื่องมาก็ มีทั้งเครื่องทวินตรงรุ่น หรือเอาเครื่อง Impreza เทอร์โบเดี่ยว ก็เคยเห็นอยู่
ตามคุณ mystic ว่าแหละครับ ถ้าเครื่องทวิน ต้องดูแลรักษามากกว่านิดนึง แล้วก็ บางอู่ไม่ชำนาญนะครับ

เคยขับ Legacy Sedan ขับสบายมากครับ วิ่งไกลๆ มอเตอร์เวย์นี่ชิว ถ้าไม่นับเรื่องเสียงนี่ผมว่าขับสบายเทียบ BMW 3-Series ได้สบายๆ
แต่ Impreza นี่จะขับแล้วเหนื่อยกว่าครับ ใช้อยู่ทุกวัน แต่มันคล่องตัวกว่า

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:52:37 AM »

ตอนแรกที่ผมหา Impreza ก็อยากได้ตัว turbo แท้ๆจากโรงงาน (GC8) แต่สุดท้ายก็มาลงเอย GC6 (ขับสี่ เครื่องพันหก แต่วางเครื่องเทอร์โบแทน)

ถ้าเปรียบเป็น New Legacy ก็คือ อยากได้ BG5 แท้ๆ ซึ่งมันหายากมาก

การจะจับ BG7 ที่เดิมเป็นเครื่อง 2.2 ไม่มีเทอร์โบ แล้วเจ้าของเก่าวางเครื่องเทอร์โบมา เป็นตัวเลือกที่เป็นไปได้มากกว่าครับ
เอากันจริงๆแล้ว จุดยึดเครื่อง มันก็ตรงกันหมดครับ เครื่องซูบารุ คือไม่ใช่ว่าต้องดัดแปลงอะไรจนน่ากลัวครับ อู่ทำมาดีๆก็ใช้กันเนียนๆ สบายๆ

New Legacy ที่วางเครื่องมาก็ มีทั้งเครื่องทวินตรงรุ่น หรือเอาเครื่อง Impreza เทอร์โบเดี่ยว ก็เคยเห็นอยู่
ตามคุณ mystic ว่าแหละครับ ถ้าเครื่องทวิน ต้องดูแลรักษามากกว่านิดนึง แล้วก็ บางอู่ไม่ชำนาญนะครับ

เคยขับ Legacy Sedan ขับสบายมากครับ วิ่งไกลๆ มอเตอร์เวย์นี่ชิว ถ้าไม่นับเรื่องเสียงนี่ผมว่าขับสบายเทียบ BMW 3-Series ได้สบายๆ
แต่ Impreza นี่จะขับแล้วเหนื่อยกว่าครับ ใช้อยู่ทุกวัน แต่มันคล่องตัวกว่า

:bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:13:27 AM »
ขอโทษนะครับ จขกท ใช่น้าแบต แห่ง ae racing club หรือป่าวอะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ พอดีเห็นชื่อ login เดียวกัน :bbbear_19:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ kazama

• *
  • I AM KAZAMA
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 01:43:32 PM »
ทำแบบผมสมัยแรกๆ เลย ซื้อก่อน ศึกษาที่หลัง 5555
ตอนนั้นบอกตามตรงไม่เคยรู้อะไรกะ ซูบารุ เลย แต่เห็นแล้วชอบเลยซื้อแบบเดิมๆ มา ก็ทำนู้นนี่นั้น ไปเรื่อย จนไปจบที่เครื่องของฟอร์เรสเตอร์ เทอร์โบเดียว ก็ขับสนุกดี ทุกวันนี้ขายไปละ แต่ยังแอบเสียดายอยู่ อยากกลับไปใช้ ซูบารุ อีกครั้ง

เลกาซี่ มีตั้งแต่รหัส
BC (Old Legacy)
BD (New Legacy Sedan)
BG (New Legacy van แบ่งเป็น สองรหัส BG5 กะ BG7
BG7 จริงๆแล้วเป็นเครื่อง 2.2 แต่คนส่วนใหญ่ เอามาวางเครื่องทวินกะเครื่อง ของ ฟอร์เรสเตอร์ ไม่ก็เครื่องของอิมเพรสส่า
BG5 แท้จะหายากหน่อย มีข้อแตกต่างจาก BG7 เท่าที่ผมรุ้คือ หลังคาซันรูฟ กะเครื่องทวินเทอร์โบ ในคลับมีขายอยู่คัน แท้ๆ เลย ลองหาดูครับ

ความรู้หางอึ่งพอทราบแค่นี้ อยากรู้อะไรเพิ่มลองโพสท์ไว้ละกันครับ เผื่อจะมีใครตอบได้อีก
ขอบคุณครับ

Think Feel Drive

• *
  • Gcปลอม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:12:58 PM »
ทำแบบผมสมัยแรกๆ เลย ซื้อก่อน ศึกษาที่หลัง 5555
ตอนนั้นบอกตามตรงไม่เคยรู้อะไรกะ ซูบารุ เลย แต่เห็นแล้วชอบเลยซื้อแบบเดิมๆ มา ก็ทำนู้นนี่นั้น ไปเรื่อย จนไปจบที่เครื่องของฟอร์เรสเตอร์ เทอร์โบเดียว ก็ขับสนุกดี ทุกวันนี้ขายไปละ แต่ยังแอบเสียดายอยู่ อยากกลับไปใช้ ซูบารุ อีกครั้ง

เลกาซี่ มีตั้งแต่รหัส
BC (Old Legacy)
BD (New Legacy Sedan)
BG (New Legacy van แบ่งเป็น สองรหัส BG5 กะ BG7
BG7 จริงๆแล้วเป็นเครื่อง 2.2 แต่คนส่วนใหญ่ เอามาวางเครื่องทวินกะเครื่อง ของ ฟอร์เรสเตอร์ ไม่ก็เครื่องของอิมเพรสส่า
BG5 แท้จะหายากหน่อย มีข้อแตกต่างจาก BG7 เท่าที่ผมรุ้คือ หลังคาซันรูฟ กะเครื่องทวินเทอร์โบ ในคลับมีขายอยู่คัน แท้ๆ เลย ลองหาดูครับ

ความรู้หางอึ่งพอทราบแค่นี้ อยากรู้อะไรเพิ่มลองโพสท์ไว้ละกันครับ เผื่อจะมีใครตอบได้อีก
ขอบคุณครับ

มี BD4 เครื่อง 2.0 ขับหน้าด้วยนะครับพี่โหนก ในไทยมีอยุ๋ ไม่กี่คันครับ น่าจะหลักสิบมั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:27:31 PM »
งั้นเอาเท่าที่ผมพอจะตอบได้ก่อนนะครับ ยังไง ผมจะไปหามาเพิ่มเติมให้นะครับ

ผมคิดว่า เลกาซี่ที่สมาชิกมองอยุ๋นั้น น่าจะเป็น ตัว นิว เลากาซี่ แวนนะครับ
ในไทย จะมีแค่ ตัวถัง BG7 เครื่อง ej22 นะครับ ที่ ตัวแทนจำหน่ายนำเข้ามาหน้าตามันก็ประมานนี้ล่ะครับ

ส่วนเครื่อง ทวินเทอร์โบเนี่ยะ ถามว่าเครื่องตรงรุ่นมั้ย ก็ ตรงรุ่นนะครับ แต่มันอยุ๋ใน บอร์ดี้ BG5 หรือ ตัว GT GT-B ซึ่ง ในไทย รถรหัสนี้ คิดว่า น่าจะมี คันเดียวครับ สีขาว ผมใบ้ให้ว่า ชุดแต่ง ฮิปโป สลีค แต่ง วีไอพี นะครับ

ข้อดีของเลกาซี่

เลกาซี่ เป้นรถที่ผลิต และออกแบบมาเพื่อการใช้งาน ขับทางไกล สบาย ไม่เหนื่อยเหมือนอิมเพรสซ่า รถหนักกว่า มั่นคงกว่า บอดี้ที่มีพื้นที่ใช้สอยกว้างพอสมควร

ข้อเสียของเลกาซี่

เลกาซี่ ที่วางเครื่อง ทวินเทอร์โบมานั้น ข้อแรกคือ สูบน้ำมัน ความรู้สึกแรงน้อยกว่าอิมเพรสซ่า สายแวคคั่มที่มีมากกว่า เครื่อง เทอร์โบเดี่ยวอาจจะเกือบเท่าตัวรึเท่าตัวก็อาจจะเป็นไปได้ มักจะชอบก่อเรื่อง หลุดบ้าง แตกบ้าง เร่ืองเล็กๆพวกนี้ อาจจะ ทำให้ท่านเจ้าของต้องดูแลรักษาจุดนี้เป็นพิเศษซะหน่อยนึง

ก็หวังว่า จะมีประโยชน์ กับ ท่านเจ้าของกะทู้นะครับบบ ขอให้เจอคันที่ถูกใจไวไวนะครับ  :bbbear_30: :bbbear_30:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ จะพยายามเก็บเกี่ยวข้อมูลเพื่อการตัดสินใจให้ได้มากที่สุดก่อนจะซื้อรถครับ ตัวที่อยากได้เป็น BG7 นี่แหละครับ ตอนนี้ครอบครัวเริ่มขยายละ เลยอยากได้รถแนว ๆ นี้มารองรับอะครับ คำถามเพิ่มนิดครับ เครื่อง 2.2 เดิม ๆ ที่มากับรถเนี่ยมันใช้งานเป็นยังไงบ้าง ดูแลยากมั้ยครับ ไม่คุ้นเคยกะเครื่องแนวนี้ กังวลหลายอย่างแต่ใจมันมาแล้วหละ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:29:30 PM »

เสียงที่ว่านี่หมายถึงเสียงเครื่องหรือเสียงลมครับ เพราะไม่มีขอบกระจกน่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงลมใช่มั้ยครับ มีทางแก้ไขหรือเปล่าครับ