ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ  (อ่าน 59202 ครั้ง)

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:31:17 PM »
ขอโทษนะครับ จขกท ใช่น้าแบต แห่ง ae racing club หรือป่าวอะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยนะครับ พอดีเห็นชื่อ login เดียวกัน :bbbear_19:

ใช่ครับ เล่นเวป aeracing ด้วยหรือครับ นี่ผมเข้ามาเวปนี้มาหารถเพิ่มนะครับเนี่ย หาความเดือดร้อนให้ตัวเองแต่กะว่าจะได้ความสบายไปให้ลูก

:bbbear_9:  ยินดีที่ได้เจอกันในเวปนี้นะครับ

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:47:37 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ จะพยายามเก็บเกี่ยวข้อมูลเพื่อการตัดสินใจให้ได้มากที่สุดก่อนจะซื้อรถครับ ตัวที่อยากได้เป็น BG7 นี่แหละครับ ตอนนี้ครอบครัวเริ่มขยายละ เลยอยากได้รถแนว ๆ นี้มารองรับอะครับ คำถามเพิ่มนิดครับ เครื่อง 2.2 เดิม ๆ ที่มากับรถเนี่ยมันใช้งานเป็นยังไงบ้าง ดูแลยากมั้ยครับ ไม่คุ้นเคยกะเครื่องแนวนี้ กังวลหลายอย่างแต่ใจมันมาแล้วหละ

ขอตอบเรื่อง เครื่อง 2.2 นะครับ ด้วยความที่มันเป็นเครื่อง NA เนี่ยะ อัตราเร่งอาจจะมาไม่ทันใจ แต่ก็ไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่นะครับ ผม ก็ยังใช้เครื่องNAอยุ๋ในปัจจุบัน การดูแลรักษาง่ายครับ ดูแลตามระยะ ใช้น้ำมันเครื่อง ดีดีหน่อย ขับกันลืมเลยล่ะครับ ปัญหาที่จะเกิดขึ้นกับเครื่องตัวนี้ ส่วนตัว ผมว่า ถ้าดูแลตามระยะ อะไรควรเปลี่ยน ก็เปลี่ยนซะ อย่าพยายาม เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ มันจะไม่ค่อยจบเท่าไหร่ แล้วผมจะบอกว่า เกียออโต้ ของซูบารุเนี่ยะ พวกNA ทัังหลายแหล่เนี่ยะครับ ทนมาก ทนทายาทครับ ผมยอมรับนะครับ ว่า เป้นคนใช้เกียออโต้ หรือเรียกว่า ถลุงเลยก็ว่าได้ครับ มันยังไม่เป้นอะไรเลยครับ มีพี่ท่านนึงก็ใช้ออโต้เหมือนกันครับ แกบอกว่า ใช้มาตั้งแต่ ซ์้อรถมือ1เลย ทุกวันนี้ ยังใช้ได้ปกติเลยครับ

การบริโภคของเครื่อง NA ซูบารุนะครับ ทำใจครับ แทบไม่ต่างอะไรกับเครื่องเทอร์โบเลย ก็ลองศึกษาดูนะครับ  :bbbear_35: :bbbear_35:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 02:58:32 PM »
ใช่ครับ เล่นเวป aeracing ด้วยหรือครับ นี่ผมเข้ามาเวปนี้มาหารถเพิ่มนะครับเนี่ย หาความเดือดร้อนให้ตัวเองแต่กะว่าจะได้ความสบายไปให้ลูก

:bbbear_9:  ยินดีที่ได้เจอกันในเวปนี้นะครับ
ใช่ครับแต่ก่อนผมใช้ ae อยู่ครับแล้วก็ขายมาปันใจให้ subaru นี่แหละครับ คราวนี้แหละติดงอมแงมเลย แต่รับรองครับ BG นี่สบายแน่มั่นคงเหมาะมากสำหรับครอบครัวครับ
อีกเรื่องนึงที่หลายคนกลัวไม่กล้าที่จะมาขับ subaru ก็คือค่าบำรุงรักษาและอู่ซ่อม  ถ้าน้าแบตอยู่ กทม ตัดปัญหาพวกนี้ไปได้เลย ราคาอะไหล่บางอย่างก็แพงบางอย่างก็ถูก ยิ่งของมือสองนี่หลายอย่างถูกกว่า ae อีกนะครับ แต่น้ำมันนี่กินจุครับแต่ SUBARU ติดแก๊สได้ครับ ในนี้ก็ติดกันหลายคนเห็นว่าติดแล้วใช้ลืมกันทั้งนั้น อันนี้จากประสบการณ์นะครับ

ขอให้ได้เนื่อคู่ไวๆนะครับ มีอะไรสอบถามได้ครับพวกพี่ๆในนี้ใจดีทุกคนครับ confirm :bbbear_17: :bbbear_17:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:05:16 PM »
เสียงที่ว่านี่หมายถึงเสียงเครื่องหรือเสียงลมครับ เพราะไม่มีขอบกระจกน่าจะมีปัญหาเรื่องเสียงลมใช่มั้ยครับ มีทางแก้ไขหรือเปล่าครับ

เสียงก็อกแก๊กๆ พวกคอนโซล กับภายใน อะครับ ตามอายุรถ
เครื่อง 2.2 ไม่่ทราบแหะ เคยขับแต่ 2.5 NA เรี่ยวแรงใช้ได้เลยครับ  :bbbear_34:

แต่เกียร์ออโต้มันจะไม่ค่อยฉลาด ประมาณว่าเวลา Kick down ต้องกระทืบเลย แล้วดีเลย์นิดนึง พอกระืืทืบก็ ลดไป 2 เกียร์ พุ่งอีก
ถ้าขับจนชินคงไม่ใช่ปัญหาครับ (จริงๆรถมันไม่ผิดหรอก ผมสิ นานๆทีขับ เลยไม่ชิน 55)

เสียงลม เทียบจาก Impreza ละกันนะครับ ยางขอบกระจกผมบวมแล้วยังไม่ได้เปลี่ยน จะเริ่มดังที่ 160 แล้วดังแบบเหมือนเปิดกระจกตอนแตะๆ 200
ก็ไม่ค่อยเป็นปัญหาในย่านความเร็วใช้งานปกตินะครับ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:37:03 PM »
ใช่ครับแต่ก่อนผมใช้ ae อยู่ครับแล้วก็ขายมาปันใจให้ subaru นี่แหละครับ คราวนี้แหละติดงอมแงมเลย แต่รับรองครับ BG นี่สบายแน่มั่นคงเหมาะมากสำหรับครอบครัวครับ
อีกเรื่องนึงที่หลายคนกลัวไม่กล้าที่จะมาขับ subaru ก็คือค่าบำรุงรักษาและอู่ซ่อม  ถ้าน้าแบตอยู่ กทม ตัดปัญหาพวกนี้ไปได้เลย ราคาอะไหล่บางอย่างก็แพงบางอย่างก็ถูก ยิ่งของมือสองนี่หลายอย่างถูกกว่า ae อีกนะครับ แต่น้ำมันนี่กินจุครับแต่ SUBARU ติดแก๊สได้ครับ ในนี้ก็ติดกันหลายคนเห็นว่าติดแล้วใช้ลืมกันทั้งนั้น อันนี้จากประสบการณ์นะครับ

ขอให้ได้เนื่อคู่ไวๆนะครับ มีอะไรสอบถามได้ครับพวกพี่ๆในนี้ใจดีทุกคนครับ confirm :bbbear_17: :bbbear_17:

อ่อครับ ของผมนี่ยังลังเลครับ รอหาความรู้แล้วก็หารถได้ก่อนค่อยตัดสินใจว่าจะขาย ae มั้ยมีอยู่สองคันอยู่ด้วยกันมานานตัดใจไม่ค่อยลง แต่คนเดียวรถ 3 คันก็กลัวแม่จะว่าเอาเหมือนกัน

แต่ก็อยากเก็บไว้ 555 รอให้หารถได้แล้วค่อยคิดอีกที ตอนนี้คงต้องศึกษารายละเอียดเกี่ยวกับตัวรถแล้วก็เครื่องเดิม ๆ ให้ได้ก่อน มันไม่เหมือน ae ที่่ผ่านหูผ่านตามาเยอะกว่า

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:38:55 PM »
เสียงก็อกแก๊กๆ พวกคอนโซล กับภายใน อะครับ ตามอายุรถ
เครื่อง 2.2 ไม่่ทราบแหะ เคยขับแต่ 2.5 NA เรี่ยวแรงใช้ได้เลยครับ  :bbbear_34:

แต่เกียร์ออโต้มันจะไม่ค่อยฉลาด ประมาณว่าเวลา Kick down ต้องกระทืบเลย แล้วดีเลย์นิดนึง พอกระืืทืบก็ ลดไป 2 เกียร์ พุ่งอีก
ถ้าขับจนชินคงไม่ใช่ปัญหาครับ (จริงๆรถมันไม่ผิดหรอก ผมสิ นานๆทีขับ เลยไม่ชิน 55)

เสียงลม เทียบจาก Impreza ละกันนะครับ ยางขอบกระจกผมบวมแล้วยังไม่ได้เปลี่ยน จะเริ่มดังที่ 160 แล้วดังแบบเหมือนเปิดกระจกตอนแตะๆ 200
ก็ไม่ค่อยเป็นปัญหาในย่านความเร็วใช้งานปกตินะครับ

อ่อครับ แบบนั้นคงต้องทำใจ โชคดีคงได้คันที่มีเสียงน้อย อิอิ

ออฟไลน์ da7000

• *
  • Popular Vote : 9
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:46:04 PM »
สมัยก่อนผมเคยใช้BG5. แท้เป็นตัวGT. ทวินโบ ส่วนของน้องชายเป็นBG7 วางเครื่องอิม ออโต โบเดี่ยว เทียบกันแล้ว เครื่องโบเดี่ยว ขับสนุกกว่าแถมกินน้ำมันน้อยกว่าครับ

BG5 แท้ที่นำเข้าถูกต้องมี2คัน GT. สีบรอนซ์. ส่วน GTB. สีขาว นำเข้าโดยบ.TVR. ครับ

ถ้าจะเล่นBG7 น่าจะหาเครื่องตากลมหรือเหยี่ยว มาวาง น่าจะใช้งานได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 01:24:43 AM โดย da7000 »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 03:51:24 PM »
สมัยก่อนผมเคยใช้ใช้BG5. แท้เป็นตัวGT. ทวินโบ ส่วนของน้องชายเป็นBG7 วางเครื่องอิม ออโต โบเดี่ยว เทียบกันแล้ว เครื่องโบเดี่ยว ขับสนุกกว่าแถมกินน้ำมันน้อยกว่าครับ

BG5 แท้ที่นำเข้าถูกต้องมี2คัน GT. สีบรอนซ์. ส่วน GTB. สีขาว นำเข้าโดยบ.TVR. ครับ

ถ้าจะเล่นBG7 น่าจะหาเครื่องตากลมหรือเหยี่ยว มาวาง น่าจะใช้งานได้ดีกว่าครับ

ราคาเครื่องประมาณเท่าไหร่ครับ แล้ว ดูยังไงว่าเครื่องไหนมาจากตัวไหน จุดสังเกตแบบไหนเผื่อผมไปเจอรถที่วางมาแล้วจะได้พอดูออกบ้าง ไม่โดนหลอกซะก่อน :bbbear_33:

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 05:36:08 PM »
ราคาเครื่องประมาณเท่าไหร่ครับ แล้ว ดูยังไงว่าเครื่องไหนมาจากตัวไหน จุดสังเกตแบบไหนเผื่อผมไปเจอรถที่วางมาแล้วจะได้พอดูออกบ้าง ไม่โดนหลอกซะก่อน :bbbear_33:

ถ้าเจอรถคันที่ถูกใจก็ลองโพสถามพี่ๆในนี้ดูก่อนก็ได้ครับบบ  :bbbear_47: :bbbear_47:
85sound and music studio 086-6896625

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:31:24 AM »

จัดมาก่อนหนึ่งคัน

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:52:42 AM »
สมัยก่อนผมเคยใช้ใช้BG5. แท้เป็นตัวGT. ทวินโบ ส่วนของน้องชายเป็นBG7 วางเครื่องอิม ออโต โบเดี่ยว เทียบกันแล้ว เครื่องโบเดี่ยว ขับสนุกกว่าแถมกินน้ำมันน้อยกว่าครับ

ทะเบียน พว560รึป่าวคับสีเงิน ตอนนี้ผมยังเจออยู่เลย อยากได้มากๆ

...

ผมใช้เลกาซี่ทั้งแวนและซีดาน แต่ไม่มีใครแนะนำให้ลงเครื่องทวินเลย
เขาบอกกันว่ามันจุกจิก ห้องเครื่องก็แน่น คอขาวโบเดี่ยวกากๆเก่าๆยังขับมันกว่า อะไรต่างๆมากมาย
4แสนคงได้สภาพสวยๆแล้วแหละคับ
ผมซื้อมา3ปลายได้รถ2.2NAเดิมๆวิ่งไป9หมื่นกว่าโลจอดอยู่5ปี เอามาเก็บนิดหน่อยลืมอู่ไปเลย ตอนนี้เป็นเครื่อง2.5NA
เรี่ยวแรงพอได้ แต่180+นี่เหี่ยวมาก คันที่ใช้ประจำก็ยังอยากวางโบเดี่ยวของGCอะคับ ไม่อยากให้แพงไป งบ4-5หมื่น
โดนเครื่องรุ่นใหม่ๆไปเป็นแสนก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:49:20 AM »
ทะเบียน พว560รึป่าวคับสีเงิน ตอนนี้ผมยังเจออยู่เลย อยากได้มากๆ

...

ผมใช้เลกาซี่ทั้งแวนและซีดาน แต่ไม่มีใครแนะนำให้ลงเครื่องทวินเลย
เขาบอกกันว่ามันจุกจิก ห้องเครื่องก็แน่น คอขาวโบเดี่ยวกากๆเก่าๆยังขับมันกว่า อะไรต่างๆมากมาย
ผมซื้อมา3ปลายได้รถ2.2NAเดิมๆวิ่งไป9หมื่นกว่าโลจอดอยู่5ปี เอามาเก็บนิดหน่อยลืมอู่ไปเลย ตอนนี้เป็นเครื่อง2.5NA
เรี่ยวแรงพอได้ แต่180+นี่เหี่ยวมาก คันที่ใช้ประจำก็ยังอยากวางโบเดี่ยวของGCอะคับ ไม่อยากให้แพงไป งบ4-5หมื่น
โดนเครื่องรุ่นใหม่ๆไปเป็นแสนก็ไม่ไหว

เจ้าพ่อเลกาซี่มาแว้ว  :bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:58:35 AM »

...

ขอบคุณครับ ขอเก็บข้อมูลก่อน ผมเห็นในเวปมีคอขาวโบเดี่ยวอยู่คันเกียร์ธรรมดา เครื่องคอขาวโบเดี่ยวนี่มันจากรถรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:16:43 PM »
มาจาก GC คับที่ผมพูดถึง ราคาเครื่องประมาณ2หมื่นกว่าบาท แต่ถ้าคอขาวของพวกปี2000+ก็แพงกว่านี้มาก

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:13:23 PM »
มาจาก GC คับที่ผมพูดถึง ราคาเครื่องประมาณ2หมื่นกว่าบาท แต่ถ้าคอขาวของพวกปี2000+ก็แพงกว่านี้มาก

20000 กว่านี่เครื่องคอขาวโบเดี่ยวหรอ ครับ ราคามันจะถูกกว่าเครื่อง 4AGE อีกหรอครับ  :bbbear_27:

เครื่องจาก GC นี่หมายถึงตัวที่มี 200 ม้าในเลกาซี่ตัวเก่าใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 10:14:07 PM โดย [[Badd]] »