ผู้เขียน หัวข้อ: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =  (อ่าน 51727 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
Re: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:33:51 PM »
ต้องบอกเลยว่า ปกติจริงๆแล้ว การทำงานในชมรม จะเลือกอาสาสมัครเข้ามาทำงาน และอาสาสมัครที่อาสาเข้ามา โดยส่วนใหญ่จะอาสามาตามความถนัดของตัวเอง จากที่เห็นใส่ชื่อเป็นรองประธานฝ่ายต่างๆ
และแน่นอนว่า งานอาสาในบางครั้งอาจจะมีการทำผิดพลาดบ้าง หรือไม่ถูกต้องบ้าง อยากให้โอกาสชี้แจงกันไปตามลำดับ

ว่ากันที่เรื่องสำคัญก่อน ที่จำเป็นต้องรีบชี้แจงก่อน คือเรื่องการจัดการในด้านการเงิน โดยเฉพาะเรื่องนี้ คงต้องทำกันอย่างโปร่งใสที่สุด
ซึ่งเรื่อ่งนี้ สมาชิกหลายคนได้ติดต่อสอบถามมามาก คงต้องขอตอบในที่นี้เลยว่า การเงินในปีนี้ประธานแบงค์เป็นผู้รับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียว แม้แต่ทีมงานยังไม่ทราบถึงรายละเอียดใดใดได้เลยจนวินาทีนี้..

งานการเงิน เกี่ยวกับเรื่องบัญชี ปกติแล้วในเรื่องนี้จำเป็นต้องโปร่งใสสามารถตรวจสอบได้ เพราะเป็นการใช้เงินของชมรม นั่นคือเงินของสมาชิกทุกคน จำเป็นมากๆที่ต้องมีการจัดการที่แน่นอน ไม่ควรจะผิดพลาด โดยปกติ จะมีการทำอย่างรัดกุม เริ่มจากเมื่อได้รับเงินมาจากทีมงานชุดก่อน จะนำเงินไปไว้ในที่ๆเป็นกลางตรวจสอบได้ เช่น อยู่ที่  mit เมื่อจะใช้ก็จะมีการประชุมและมีตัวแทนไปเบิก หรือ มีการเปิดบัญชีในนามของบุคคลที่เชื่อถือได้ โดย จะเปิดเป็นลักษณะใช้ชื่อร่วมกัน 2-3 ชื่อ แล้วแต่ความสะดวกในทีมงานนั้นๆ โดยการเบิกจ่ายจะมีการประชุมต่างๆ ผ่านการเห็นชอบ ผ่านความเห็นของคณะกรรมการ ทีมงานที่เกี่ยวข้อง ซึ่งจะทำให้เกิดความโปร่งใสในการเบิกจ่าย

แต่ในปีนี้ ประธานแบงค์เป็นคนจัดการทำแต่เพียงผู้เดียว โดยไม่ได้ผ่านความเห็นชอบจากกรรมการ ทีมงาน ซึ่งจริงๆแล้วทางทีมงานเองก็เคยได้ชี้แจงบอกกล่าว ถึงความไม่เหมาะสมไปตั้งแต่กลางปีแล้ว.. แต่ในที่สุดจนถึงปลายปี ก็เพิ่งจะได้ทราบความจริงว่า ยังไม่มีการแก้ไขแต่อย่างใด
สมาชิกและทีมงานได้สังเกตุเห็นถึงความโปร่งใส เช่น
-ไม่มีการเปิดบัญชีธนาคารแยกระหว่างบัญชีของชมรม และบัญชีส่วนตัว โดยไม่มีการชี้แจงกับที่ประชุม
-การแจ้งจากแบงค์ว่า การเก็บเงิน โดยใช้วิธีเก็บเงินสดไว้ที่บ้าน?!?! (แล้วเวลาสมาชิกโอนเงินผ่านธนาคาร ต้องเบิกออกมาเก็บไว้ในไหเดียวกันหรือเปล่า?!?)
-การรับโอนเงินจากสมาชิก เข้าบัญชีส่วนตัว อาจจะทำให้เกิดความสับสนระหว่างเงินชมรม และเงินส่วนตัว
-มีการเบิกจ่าย โดยไม่ผ่านที่ประชุม โดยไม่มีผู้ใดรับทราบถึง การเบิกจ่ายนั้นๆ
-ไม่มีการทำบัญชี แยกให้ชัดเจนในแต่ล่ะ กิจกรรม ที่เกิดขึ้น

ถึงอย่างไรก็ดี.. ทางเราก็ให้โอกาสในการชี้แจง ซึ่งการจัดการเงินของชมรมเพียงบุคคลๆเดียวนั้น มันสร้างความโปร่งใสได้ยาก แต่ถ้าทางผู้ทำ(แบงค์) สามารถชี้แจงรายละเอียดได้อย่างชัดเจน ทางเราก็คงยอมรับได้
การทำงานด้านการเงินโดยละเอียด โดยเฉพาะในกรณีนี้เป็นการจัดการเพียงคนเดียว คงต้องชี้แจงด้วยระบบบัญชี ที่ทุกคนสามารถเข้าใจได้โดยง่าย พร้อมทั้งหลักฐานใบเสร็จ บิล หรือรูปสิ่งของต่างๆ
จึงอยากให้ทางแบงค์ ได้ชี้แจงและจัดทำขึ้นโดยละเอียดเพื่อ คลายความสงสัยให้กับทีมงานและสมาชิก เช่น

- บัญชี ที่สามารถเข้าใจได้ง่าย
ขอให้เป็นบัญชีที่เป็นเงินของชมรมจริงๆ เงินของทีมงาน หรือส่วนตัว ใดที่ไม่เกี่ยวไม่จำเป็นต้องเอาออกมาโชว์โอ้อวด เพราะมันจะทำให้เกิดความสับสนในระบบบัญชีนั้นๆได้
การจ่ายเงินส่วนตัวต่างๆของทีมงาน ไม่ต้องบอกก็เชื่อว่าสมาชิกทุกคนรับทราบอยู่แล้ว ถ้าคุณแบงค์จะแจงก็คงต้องแจงทั้งหมดทุกคนทุกอย่าง ไม่ใช่เพียงของตัวเอง
การประสานงานใดๆที่เกิดขึ้น ก็ต้องมีค่าใช้จ่าย ค่าโทรศัพท์ ค่ารถ ค่าจิปถะที่เกิดขึ้น หรือ การประชุม สมาชิกและทีมงามทุกคน คงต้องขับรถส่วนตัวไป และอื่นๆอีกมากมาย นั่นก็คือค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นแล้ว สิ่งเหล่านี้คงไม่ต้องมานั่งชี้แจงกันเพื่อให้เกิดการเอาหน้า หรือสร้างความเห็นใจใดๆ
แทนที่จะมาลงโชว์ในเรื่องค่าใช้จ่ายส่วนตัว ขอเป็นรายละเอียดในเรื่องของ สปอนเซอร์ ที่เราควรให้เกียรติ ลงชื่อเขาให้ครบ ให้กระจ่างน่าจะเป็นการดีกว่า

- หลักฐานและเอกสารกำกับ
เนื่องด้วยปีนี้ทางทีมงาน ไม่มีผู้ใดเลยที่สามารถล่วงรู้ถึงการเบิกจ่ายได้ จึงจำเป็นที่จะต้องมีเอกสารหลักฐานมาประกอบในเรื่องบัญชี เพื่อสามารถนำไปตรวจสอบกับตัวเลขที่เกิดขึ้นในการทำบัญชีได้

- การชี้แจง ในการเบิกจ่าย
จากที่มีการเบิกจ่าย โดยไม่ได้ผ่านความเห็น หรือการประชุมใดๆ จากทีมงาน จึงจำเป็นต้องชี้แจงโดยละเอียด ว่าเป็นการเบิกจ่ายไปเนื่องจากอะไร

- บัญชีเฉพาะแบนด์เนอร์ และค่าใช้จ่ายในเว็บ
ทำงานมา 2 ปี เพิ่งได้รู้ว่า การเงินตรงนี้ไม่ได้เข้าไปรวมอยู่ในเงินชมรม (ไม่รู้ไปอยู่ไหนมา) ทางเราขอให้นำรวมเป็นรายรับรายจ่ายบัญชีเดียวกับเงินชมรมตามที่มันควรจะเป็น
แต่คงต้องชี้แจงแยกออกจากบัญชีชมรมในวันนี้ก่อน เพื่อให้สะดวกในการตรวจสอบ และจึงค่อยยกเข้าไปรวมเป็นบัญชีเดียวกันเงินชมรมในปีหน้า

บัญชีดังกล่าว เป็นแต่งบัญชีขึ้นอาศัยช่องว่างความไม่รู้ของสมาชิกและทีมงาน จึงอยากให้นำเอกสารต่างๆมาประกอบตัวเลขที่ทำขึ้นด้วย เพราะเพียงแค่นี้ก็พบความไม่ปกติหลายอย่างแล้ว
จะให้ทางทีมงานช่วยในเรื่องของการแก้ไขความบกพร่องของบัญชี ก็ควรจะต้องมีเอกสารมาประกอบ ไม่เช่นนั้น ทีมงานหรือสมาชิกก็คงช่วยแก้ไขให้ไม่ได้

การทำบัญชีข้างต้นที่กล่าวไปแล้ว ดูเหมือนจะเยอะแยะ แต่ถ้ามองกันจริงๆแล้ว มันก็คือการทำบัญชีโดยทั่วไปที่ใครๆเขาก็ทำกัน
คงไม่ได้สร้างภาระให้เพิ่มขึ้นแต่อย่างใด เพราะเชื่อว่าทางแบงค์เองก็คงเห็นความสำคัญและมีการจัดทำไว้อย่างดีอยู่แล้ว เพียงแต่ขอให้นำมาเปิดเผยให้สมาชิกและทีมงานเท่านั้นเอง

และเมื่อครึ่งเดือนที่แล้วทางแบงค์เอง ก็ได้บอกกล่าวเองว่าจะมาชี้แจง ในกระทู้ที่ถูกล๊อคและปล่อยตกหน้าไป
"และเพื่อความโปร่งใสในเรื่องการเงินของชมรม ผมจะแสดงบัญชีชมรมประจำปีให้สมาชิกทุกท่านได้ทราบด้วยครับ"
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=89700.195

เพื่อความโปร่งใสจริงๆ
นอกเหนือจากเรื่องบัญชีที่เป็นตัวเงินแล้ว ยังตรวจพบปัญหาเรื่องของแจกจากสปอนเซอร์ด้วย..ที่ยังคงต้องมีการชี้แจงในโอกาสต่อไป!!

ในเรื่องของแจกจากสปอนเซอร์ งานคาราวาน ในวันงานตรวจพบว่า มีการนำของแจกมาไม่ครบตามจำนวนที่สปอนเซอร์ให้นำมาแจกกับสมาชิก จนแบงค์ต้องขับรถกลับไปเอามาเพิ่มเติม ซึ่งยังไม่มีการชี้แจงว่าทำไมจะไม่นำมาให้แจกกับสมาชิกให้หมดตามที่สปอนเซอร์ให้มา ในกรณีนี้เป็นการตรวจพบในตอนเช้า ทำให้แบงค์ยอมที่จะขับรถกลับบ้านเพื่อนำส่วนที่ตกค้างไว้มาทำการแจก (ถ้าไม่มีใครรู้ล่ะ ของที่เหลือจะไปอยู่ไหน) ในกรณีของสปอนเซอร์ ทางทีมงานยังพอรู้เห็นว่ามีจำนวนเท่าใด แต่ในเรื่องของการบริจาคของ โดยไม่มีการแจ้งอะไรให้ทีมงานหรือสมาชิกได้รับทราบ จะแน่ใจได้อย่างไรว่า ตรงตามจำนวนที่แจ้งไว้จริงๆ 

ปล. เรื่องใดๆในชมรม สมาชิก มีสิทธิ์ที่จะรู้ ที่จะสอบถามเท่าเทียมกับทีมงานทุกคน เพราะนี่คือ ชมรมคาร์คลับ ไม่ใช่ บริษัทจำกัดใดใด ที่ต้องปิดบังบางส่วนของข้อมูล
ชมรมนี้เป็นของพวกเราทุกคนครับ 

นอกเหนือจากนี้ในเรื่องปัญหาในเรื่องการทำงานต่างๆ จะนำมาชี้แจงในโอกาสต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2011, 12:06:36 AM โดย Hiter »

• *
Re: = = = = = สรุปยอดบัญชี Siam Subaru ประจำปี 2554 = = = = =
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:25:26 AM »
เนื่องจากมีข้อสงสัยใจเรื่องของการจัดงาน เรืองการประมูลหมายเลขสมาชิกและเรื่องของเงินชมรมทางคณะกรรมการของชมรมจึงได้มีการจัดการประชุมเพื่อชี้แจงข้อสงสัยกันในวันที่29 พ.ย.นั้น จากการประชุมสรุปได้ว่าคุณแบงค์จะทำการโพสต์ชี้แจงสมาชิกในกระทู้เดิมพร้อมกับปลดล๊อคกระทู้แต่ตอนนี้กระทู้ยังล๊อคอยู่จึงทำให้เข้าไปสอบถามข้อสงสัยไม่ได้และข้อสงสัยนั้นจึงยังไม่ได้รับคำตอบจนสมาชิกตอนนี้เกือบ10ท่านแล้วที่ได้โทรมาสอบถามทางผมเพื่อหาคำตอบแต่ผมก็ได้แต่ตอบไปว่า"แบงค์บอกว่าจะตอบข้อสงสัยในกระทู้ให้เองครับ" แต่ตอนนี้ผ่านมาเกือบ2สัปดาห์แล้วทางแบงค์ยังไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆ ดังนั้นในส่วนนี้เป็นความรับผิดชอบของผมโดยตรงครับเพราะผมทำหน้าที่เป็นประชาสัมพันธ์ของชมรมมาค่อนข้างนานพอสมควรแล้ว จึงอยากให้คุณแบงค์เข้ามาชี้แจงให้เพื่อนสมาชิกทุกท่านได้รับคำตอบด้วยตนเองครับ เพื่อความสบายใจของสมาชิกทุกท่านในชมรมนะครับ    (ขอให้เข้าใจด้วยนะครับว่าที่ผมต้องตั้งกระทู้นี้เพราะคุณแบงค์ยังไม่ได้มาชี้แจงตามที่ตกลงกันไว้อาจจะด้วยติดภารกิจส่วนตัวหรือว่าเหตุผลอื่นใดผมจึงขอให้คุณแบงค์ตอบข้อสงสัยทั้งหลายโดยผมได้แบ่งเป็นข้อๆให้เรียบร้อยแล้วด้วยนะครับ ขอบคุณครับ)

ขอเน้นย้ำตรงนี้เลยนะครับคุณแบงค์ว่า "ขอให้ตอบตามข้อสอบถามทั้ง7ข้อไม่มียกเว้นนะครับเพื่อความสบายใจของสมาชิกของชมรมทุกๆท่านครับ"

1. มีการจัดทำเรี่ยรายเงินในการจัดทำการประมูลเลขสมาชิกโดยไม่มีการประชุมผ่านคณะทำงาน ทำให้เกิดปัญหาการซ้ำซ้อนของเลขสมาชิกเก่า เพราะเหตุใดจึงมีการจัดประมูลขึ้นโดยไม่ผ่านการประชุม

2. การจัดทำสติ้กเกอร์ ไม่ได้ผ่านการหารือและการจัดจ้างบริษัททำสติ้กเกอร์ ซึ่งอาจจะทำให้ไม่ได้คุณภาพและราคาที่ไม่เหมาะสม ดังนั้นรบกวนชี้แจงด้วยว่าร้านที่จะนำไปทำนั้นคือที่ใดครับ?

3. งดทำกิจกรรมทางการขนาดใหญ่ของชมรมจนกว่าจะมีการจัดมิตติ้งใหญ่ของชมรมที่จะจัดขึ้นปลายเดือน มกราคม 2554 เพื่อพบปะสังสรรค์และเลือกตั้งประธานใหม่ (อันนี้เป็นมีตติ้งใหญ่ประจำปีของชมรมนะครับ ดังนั้นผมคิดว่าเวลานี้เราควรที่จะดำเนินการติดต่อขอยืมสถานที่จาก MITได้แล้วนะครับหากช้ากว่านี้อาจจะมีการเตรียมความพร้อมและยืมสถานที่ไม่ทันครับ ผมไม่อยากให้มันฉุกละหุกสมาชิกจะได้มากันได้สะดวกด้วยครับ หากว่าทางแบงค์ไม่สะดวกที่จะติดต่อเองสามารถแจ้งมาทางคณะกรรมการได้นะครับจะได้จัดให้มีคนรับผิดชอบติดต่อทาง MITเพื่อยืมสถานที่ให้เองครับ  หากแบงค์ได้ติดต่อไปแล้วหรือว่าจะติดต่อเมื่อไหร่นั้นรบกวนแจ้งในกระทู้นี้ด้วยนะครับ)

4. เรื่องการเงิน เนื่องด้วยในปีนี้ ทางประธาน(คุณแบงค์) ได้ดูแลการเงินด้วยตัวเองโดยไม่ได้แต่งตั้งเหรัญญิกชมรมเหมือนทุกปี จึงอยากให้ทางประทานแบงค์ได้ออกมาชี้แจงแสดงความโปร่งใสในการจัดการ
 4.1 เหตุใดจึงไม่มีการแต่งตั้งเหรัญญิกเพื่อทำหน้าที่รับผิดชอบด้านการเงินของชมรมโดยเฉพาะ?
 4.2 ชี้แจงเรื่องบัญชีธนาคาร เพื่อความโปร่งใส ขอทราบรายละเอียดและเหตุผลในการจัดการเงินชมรม ที่แจ้งว่า "ผมเก็บเงินสดไว้ที่บ้าน" และสาเหตุที่ไม่ได้ทำการเปิดบัญชีธนาคารเพื่อเป็นการแยกบัญชีส่วนตัวกับบัญชีของชมรม
 4.3 ชี้แจงการรายรับ รายจ่าย และสรุปยอดเงินคงเหลือในแต่ล่ะกิจกรรมที่จัดในปีนี้  (ขอให้แบงค์เน้นเป็นแต่ละกิจกรรมนะครับเป็นตารางมาเลยครับเพื่อที่จะได้ให้ทุกคนได้เห็นยอดค่าใช้จ่ายในแต่ละงานจะได้เกิดความโปร่งใสนะครับ)

5. มีการนำเงินไปบริจาคช่วยน้ำท่วม 3.7 หมื่นเศษ (นอกเหนือจากการสมทบทุนช่วย คุณเตียและคุณอาร์ตสองคน คนละ20,000บาท รวมเป็นเงิน 40,000บาท แต่ทางแบงค์แจ้งว่ายอดบริจาคช่วยน้ำท่วมรวมเป็น 7.7 หมื่น) โดยไม่ได้ทำการประชุมหรือชี้แจงใดๆก่อนนำเงินของชมรมออกไปใช้ และยังไม่ได้มีการชี้แจงว่าเงินดังกล่าวนำไปใช้ช่วยในส่วนใด ทั้งๆที่โดยปกติ เนื่องจากเงินชมรมเป็นเงินของสมาชิกทุกท่าน เพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุดและโปร่งใส การนำเงินชมรมออกมาใช้จะต้องมีการประชุมและขออนุมัติไม่ว่าจะเรื่องที่มาที่ไป เหตุผลและวงเงิน (ดังนั้นขอให้ชี้แจงว่านำเงินไปใช้บริจาคในส่วนไหนโดยชี้แจงเรื่องสถานที่ จำนวนเงิน สิ่งของและรูปถ่ายด้วยนะครับ)

6. เรื่องการเงินในส่วนการเก็บเงินในส่วนของโฆษณาในหน้าเว็บ และค่าใช้จ่ายในการจัดการเว็บ ที่ยังไม่เคยมีการชี้แจงใดๆรบกวนให้คุณแบงค์ช่วยชี้แจงและดำเนินการส่งมอบพร้อมเงินชมรมกับเหรัญญิกด้วยครับ(ดังนั้นรบกวนช่วยเตรียมรายละเอียดยอดเงินต่างๆและเงินชมรมเพื่อส่งมอบต่อให้กับเหรัญญิกของชมรมที่จะแต่งตั้งขึ้นในวันมีตติ้งใหญ่ด้วยนะครับ)

7. มีการใช้ login: "mod_หมายเลขสมาชิก". โดยมีการแก้ไขจาก login สมาชิกเดิมโดยพละการ ที่ทางแบงค์บอกว่าจะไปสอบถามและมาชี้แจงให้ว่า Login เดิมคือใครและใครมาเป็นคนมาแก้ไขเพื่อนำloginนี้มาใช้ในการโพสต์โต้ตอบกับสมาชิก และช่วยแจงเหตุผลด้วยครับว่าเหตุใดจึงไม่ตั้ง IDสมาชิกขึ้นมาใหม่แต่แก้ไขจากIDของสมาชิกเก่ามาใช้โต้ตอบครับ

ทั้ง 7 ข้อดังกล่าว ขอให้ทางคุณแบงค์กรุณาชี้แจงเป็นข้อๆ จะได้เกิดความโปร่งใสและเข้าใจได้ง่าย
 อ้างอิงจาก กระทู้เก่าที่ถูกล้อคและตกหน้่าไปแล้ว
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=89700.0

ในกระทู้นี้อาจจะชัดเจนกว่า เพราะเห็นทางแบงค์มาตอบแก้ตัวเรื่องของตัวเองได้ไวกว่ากระทู้นั้น
ขอบอกไว้ก่อนที่จะตอบ
ถ้าแบงค์ตอบโดยอาศัยช่องว่างความไม่รู้ของสมาชิกที่ไม่ได้เข้าไปคลุกคลีในการทำงาน โดยบิดเบือนข้อเท็จจริง ก็คงเกิดปัญหาและคำถามต่างๆตามมาอีกมากมาย เพราะฉะนั้นทางที่ดี ควรตอบตามความจริงที่เกิดขึ้น ด้วยเหตุและผล ซึ่งเป็นการกระทำที่ถูกต้องตามที่ควรจะเป็น
ดังเช่น ยกตัวอย่างที่ผมได้เคยฟังทางแบงค์ชี้แจงเรื่องสติ๊กเกอร์ แบงค์บอกว่าได้เคยคุยแล้ว แต่คุยกับเคน(ประธานคนเก่า)เมื่อปี 2552 หรือเมื่อ 2 ปีที่แล้ว!! อย่างนี้ถือว่าใช้ไม่ได้น๊ะครับ  หรือแม้กระทั่งการแค่เปรยๆคุยกันเล่นๆในวงเล็กๆแล้วมาเหมาบอกว่าประชุมแล้ว อันนี้คงต้องชี้แจงถึงการทำงานทั้งหมดที่ทำให้เกิดปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นอีกมากมาย...

ออฟไลน์ Poon_ทoJxยoด

• ก็ผมรักน้องอิม...ของผม
  • *
  • Popular Vote : 1
  • รถในฝันของผมไม่ใช่ Ferrari แต่มันคือ Subaru!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 07:40:01 PM »
ส่วนตัวผมเอง ถึงจะยังไม่ได้ขี่ซู แต่ก้อสิงอยู่ในบอร์ดมาเกือบๆ2ปี ผมเชื่อว่าชาวSSSทุกคน รักกันกลมเกลียวเหนียวแน่น แถมยังให้ความเปนกันเอง(ถึงแม้ไม่เคยมิตติ้งผมก้อรู้สึกได้)
ไม่อยากเหนเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นเรย แต่คนเราก้อผิดผลาดกันได้ คุยกันด้วยเหตุผลอยู่บนพื้นฐานของความจริง แล้วมันจะผ่านไปได้ด้วยดีครับ
SSS YNWA!!

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 04:06:44 PM »
นับถือผู้กล้าที่จะมาทำให้สังคมหรือส่วนรวมเราโปร่งใสครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้ที่มีหน้าที่ต้องรับผิดชอบในเวปหรอกครับ

ไม่ว่าใครจะผิดจะถูกก็มาอธิบายหรือเคลียร์กันได้ครับ ทำเพื่อสมาชิกทุกท่าน ก็ตอบคำถามกันไป

ที่อ่านดูคงไม่ใช่ความขัดแย้งครับ หากแต่ทีมงานหรือบางท่านพยายามมาเคลียร์หรือตามหาสิ่งที่ถูกต้องให้กับชาวสมาชิกทุกคน

ก็ชี้แจงกันไปจะถูกจะผิดสมาชิกก็พิจารณากันเองตามข้อเท็จจริงครับ    emo65o

ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

ออฟไลน์ rallycross747

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:30:48 AM »
ขอให้เรื่องนี้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี แฮปปี้ทุกคนนะครับ เด็กใหม่ขอเอาใจช่วย

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 12:33:32 AM »
ขอให้ทุกเรื่องผ่านไปด้วยดีครับ
จะปีใหม่แล้ว   รีบๆ เคลียร์ใจกันไปให้จบทุกท่าน
ปีหน้าต้องสู้กันใหม่ต่อไป

ออฟไลน์ MeMoriZe_BunGy

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:27:16 AM »
สงสัยจะจบยากนะ -*-

คนเราไม่ได้เก่งไปสะทุกด้าน.. ในเมื่อรู้ว่าไม่เก่งหละทำไมไม่มอบหมายหน้าที่ให้คนอื่นๆที่เค้าถนัดทำ.. จะทำคนเดียวทำไม!? ในเมื่อรู้ว่าไม่ถนัด!?

ผลสุดท้ายก็มามีปัญหาตอนหลัง.. ผมก็อยู่ SSS มานานนะ (ถึงจะไม่ค่อยว่างไปมิตติ้ง หรือ งานอื่นๆ) แต่ก็ยังติดตามใน SSS Board ตลอด.. มีปีนี้แหละที่แลดูมีปัญหาสุดๆ

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:34:47 AM »
นับถือผู้กล้าที่จะมาทำให้สังคมหรือส่วนรวมเราโปร่งใสครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นผู้ที่มีหน้าที่ต้องรับผิดชอบในเวปหรอกครับ

ไม่ว่าใครจะผิดจะถูกก็มาอธิบายหรือเคลียร์กันได้ครับ ทำเพื่อสมาชิกทุกท่าน ก็ตอบคำถามกันไป

ที่อ่านดูคงไม่ใช่ความขัดแย้งครับ หากแต่ทีมงานหรือบางท่านพยายามมาเคลียร์หรือตามหาสิ่งที่ถูกต้องให้กับชาวสมาชิกทุกคน

ก็ชี้แจงกันไปจะถูกจะผิดสมาชิกก็พิจารณากันเองตามข้อเท็จจริงครับ    emo65o

ขอบคุณครับที่เข้าใจ.. mush15

คนเราไม่ได้เก่งไปสะทุกด้าน.. ในเมื่อรู้ว่าไม่เก่งหละทำไมไม่มอบหมายหน้าที่ให้คนอื่นๆที่เค้าถนัดทำ.. จะทำคนเดียวทำไม!? ในเมื่อรู้ว่าไม่ถนัด!?

ผลสุดท้ายก็มามีปัญหาตอนหลัง.. ผมก็อยู่ SSS มานานนะ (ถึงจะไม่ค่อยว่างไปมิตติ้ง หรือ งานอื่นๆ) แต่ก็ยังติดตามใน SSS Board ตลอด.. มีปีนี้แหละที่แลดูมีปัญหาสุดๆ

แหม่อยากกด LIKE ให้แต่ไม่มีให้กด...  mush19

ออฟไลน์ MeMoriZe_BunGy

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 08:44:20 AM »

แหม่อยากกด LIKE ให้แต่ไม่มีให้กด...  mush19

mush32

แต่ก็เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่พยายาม คลี่คลายเรื่องนี้นะครับ แล้วก็ขอบคุณด้วย.. อยากจะช่วยเหมือนกัน (ถ้ามีอะไรพอจะช่วยได้ หรือ ให้ช่วยก็ยินดีครับ   mush23

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:12:12 AM »
 emo65o emo65o

85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:39:50 AM »
อยากให้กำลังใจทุกๆท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้องทั้งหมด เชื่อว่าไม่มีใครประสงค์ไม่ดีแน่ๆครับ อยากให้เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกช่วยกันให้กำลังใจกันครับ

ออฟไลน์ ELsubie

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 05:43:53 PM »
ประธานน่าจะมาตอบให้หมดนะ จะผิดจะถูกอย่างไร ในนี้ก็พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้นครับ

ถ้าประธานไม่ตอบ ก็คงต้องนัดประชุมใหญ่กันแล้วล่ะมังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2011, 07:26:38 PM โดย ELsubie »

ออฟไลน์ C63

• *
  • Popular Vote : 39
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 10:20:36 AM »

ความคิดผมนะ...(คิดเอาเอง ไม่ได้ต้องการกระทบใครและไม่อยากให้เสียบรรยากาศนะครับ ถ้าโดน ก็ขอโทษด้วยครับ)

ปัญหา....นะมีของมันทุกๆปีอยู่แล้ว แต่พวกเราๆท่านๆไม่จำเป็นต้องรู้อยู่แล้ว  และก็ไม่อยากจะรู้ด้วย  แต่ที่ปีนี้ นะ มีคนออกมาพูดนั่นนี่  (คนที่พูด)

จะพยายามบิดเบือนเรื่องของตัวเองในปีก่อนๆหรือเปล่า..(ทำไมไม่เอาบัญชีของปีก่อนๆๆๆ โน้นมาให้ดูบ้าง)

หรือมีความคิดอะไร ที่ไม่บริสุทธิ์ใจ เราไม่อาจจะคาด

เดาได้ครับ...

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  รักทุกคนทีใช้ซู จุ๊บๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 10:51:13 AM โดย spk »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 11:51:01 AM »

ความคิดผมนะ...(คิดเอาเอง ไม่ได้ต้องการกระทบใครและไม่อยากให้เสียบรรยากาศนะครับ ถ้าโดน ก็ขอโทษด้วยครับ)

ปัญหา....นะมีขอมันทุกๆปีอยู่แล้ว แต่พวกเราๆท่านๆไม่จำเป็นต้องรู้อยู่แล้ว  และก็ไม่อยากจะรู้ด้วย  แต่ที่ปีนี้ นะ มีคนออกมาพูดนั่นนี่  (คนที่พูด)

จะพยายามบิดเบือนเรื่องของตัวเองในปีก่อนๆหรือเปล่า..(ทำไมไม่เอาบัญชีของปีก่อนๆๆๆ โน้นมาให้ดูบ้าง)

หรือมีความคิดอะไร ที่ไม่บริสุดใจ เราไม่อาจจะคาด

เดาได้ครับ...

เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ  รักทุกคนทีใช้ซู จุ๊บๆ

ขออณุญาติทีงาน ก๊อปคำพูดเต้อที่พิมพ์ออกมาในการประชุมทีมงาน ตั้งแต่เมื่อวานซึ่งตรงกับที่พี่หนุ่ย SPK ได้นำมาโพสในวันนี้

ทุกอย่างที่พูดไป ก็เพียงแค่ต้องการคำชี้แจงจากแบงค์ เพื่อให้ตัวแบงค์เองโปร่งใสอย่างที่แบงค์เองก็ต้องการ (คุณต้องยอมรับเพราะเรื่องการเงิน คุณเองก็คงเข้าใจว่าเป็นเรื่องสำคัญ การที่คุณทำการเงินเอง ก็ได้พูดคุยกันหลายรอบแล้วว่ามันจะทำให้เกิดปัญหาขึ้น แต่ก็ไม่ได้รับการแก้ไข แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะแก้ไขไม่ได้ เพราะถ้าคุณเองสามารถทำทุกอย่างให้ชัดเจนโปร่งใสได้ ก็ไม่มีใครสามารถไปว่าคุณได้หรอกจริงมั๊ยครับ เพียงแต่ก่อนหน้านี้ก็ยังไม่ได้มีการชี้แจง)
เอาง่ายๆ ให้ตัวแบงค์คิดดูซักหน่อยเถอะว่า คุณชี้แจงช้าไปจริงๆหรือเปล่า เท่านั้นแหละ
การชี้แจง ทางเราไม่ได้ไปเร่งรัดคุณในบอร์ดทั่วไปซ่ะทีเดียว แต่เราได้เร่งรัดคุณในที่ประชุม และบอร์ดปรึกษานี้แล้ว

คุณลองคิดดูให้ดี ว่าการที่ผมหรือทีมงานเร่งให้คุณรีบนำเอกสาร ใบเสร็จ หรือหลักฐานต่างๆมาชี้แจง ก็เพื่อตัวคุณและทีมงานเอง (จริงๆเรื่องชี้แจงใบเสร็จและเอกสาร ทางคุณเองเป็นคนบอกว่าจะชี้แจงและเอามาแสดงให้ดูเองด้วยซ้ำน๊ะ)
การที่คุณมาชี้แจงได้เร็ว เรื่องก็จบเร็ว หรือแม้กระทั่งหลายๆคนก็บอกย้ำว่า คนเราทำผิดทำพลาดได้ ก็เพียงแค่ยอมรับและสำนึก พวกเราจะได้ช่วยหาทางออกแก้ไขกันให้ทันท่วงที

จริงๆ ผมเองอยากจะบอกว่า การประชุมในวันที่ 29 พย. ที่ผมได้เข้าร่วมประชุมด้วยนั้น จบลงด้วยดีแล้ว ทางคุณก็รับผิด ทางเราก็รับที่จะรีบไปช่วยกันแก้ไข
แต่เรื่องมันบานปลายเพราะอะไร ผมว่าคุณเองรู้ดีอยู่แล้ว

ทุกอย่างที่ทำก็ทำตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้น ทำไปแล้วผมหรือทีมงานก็คงไม่ได้ผลดีอะไรกลับมา แต่ในทางกลับกันผลดีจะเกิดขึ้นกับตัวคุณเองด้วยซ้ำ
ทางผมและทีมงาน มีแต่เจ๊ากับเจ๊ง เข้าไจกันก็เจ๊ากันไป ทำไปขัดขาคุณก็เจ๊งทะเลาะกัน บาดหมางกัน ไม่ได้มีผลดีกับผมหรือทีมงานเลย

สิ่งที่ผมและทีมงาน ได้ติดตามผลหรือประชุมหารือกับคุณ จริงๆคุณเองน่าจะเข้าใจถึงความจริงใจของทีมงาน ถ้าพวกเราไม่ได้สนใจอะไรเลย วันที่คุณเรียกประชุม พวกเราก็คงไม่สนใจและไม่ไปประชุมแล้ว แต่พวกเราอยากให้เรื่องจบลงด้วยดี จึงไปช่วยกันหาทางออกร่วมกันให้เป็นในทางที่ดีที่ถูกต้อง.. ไม่เช่นนั้น ทางพวกผมคงไม่ต้องมานั่งตอบกันในบอร์ดนี้หรอก

หวังว่าเรื่องคงเข้าใจและร่วมมือกันไม่ทำให้เรื่องบานปลายไปกว่านี้ครับ

จริงอย่างที่พี่หนุ่ย SPK โพสมาเลยครับ

ผมว่าสมาชิกเองก็คงทราบแล้วว่า ปกติก็รู้ๆกันอยู่แล้วว่าในการทำงานทุกๆอย่างจะในชมรมเองหรือการทำงานทั่วไปก็ดี ไม่ว่าจะจัดกิจกรรมไม่ว่าในปีใดๆก็ตาม ก็จะมีปัญหาต่างๆนาๆเกิดขึ้นมากมาย
เหล่าทีมงานก็ต้องระดมแรงกาย แรงใจ แรงสมอง เพื่อแก้ไขปัญหาต่างๆ เพื่อให้งานนั้นๆออกมาเรียบร้อยและสมบรูณ์ที่สุด เพื่อให้งานออกมาดีและผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้สนุกสนานตามแต่ละจุดประสงค์ของงานนั้นๆโดยที่ สมาชิกที่เข้ามาร่วมกิจกรรม ไม่จำเป็นต้องรู้เลยด้วยซ้ำว่ากว่าจะจัดกิจกรรมแต่ละกิจกรรมขึ้นมาต้องดำเนินงานอะไรมาบ้าง ทั้งคิดกิจกรรม ประสานงาน ตลอดจนการดำเนินงานต่างๆเพื่อให้งานสมบรูณ์แบบ ต้องมีการประชุมกันกี่รอบ ต้องติดต่อประสานงานกับที่ใดบ้าง ต้องจัดเตรียมอุปกรณ์ต่างๆมากมายในกิจกรรมนั้นๆ

แต่เฉพาะในปีนี้ อย่างที่ได้บอกไปตั้งไปตั้งแต่หน้าหน้าแรก (16ธันวา)แล้วว่า การประสานงานกับแบงค์เป็นไปด้วยความยากลำบาก (เชื่อว่าสมาชิกคงเห็นกันแล้ว) การดำเนินการชี้แจงต่างๆเป็นไปด้วยความล่าช้า และลำบากมาก
จนทำให้เกิดปัญหาต่างๆที่ทีมงานมิอาจนิ่งเฉยต่อไป  ทีมงานสำนึกเสมอว่า เมื่ออาสาเข้ามาทำและสมาชิกให้ความไว้วางใจมาจัดการในเรื่องต่างๆนี้แล้ว ต้องทำให้โปร่งใสและดีที่สุด
ที่ผ่านมาเหล่าคนทำงาน ไม่เคยคิดที่จะอยากนำปัญหาเหล่านี้มาโพส หรือมาต้องทำให้สมาชิกเกิดความไม่สบายใจ เช่นเดียวกับที่ทำกันมาตลอดหลายๆปีที่ผ่านมา

น่าแปลกใจที่พี่หนุ่ย SPK เองก็ได้เคยเข้าประชุมกับทีมงานมาหลายครั้ง และได้เคยซักถามเกี่ยวกับบัญชีของปีก่อนๆโน้นด้วยตัวเองแล้ว โดยทางผู้มีส่วนเกี่ยวข้องในปีนั้นๆที่พี่หนุ่ยซักถาม ก็ได้ชี้แจงและตอบคำถามให้พี่หนุ่ยทราบและเข้าใจในทันที ในการประชุมนั้นๆแล้ว
แต่พี่หนุ่ย SPK กลับจะมาโพสกล่าวหาว่า มีความพยายามบิดเบือนเรื่องของในปีก่อนๆ ผมเองก็อยากให้สมาชิกทั่วไปได้คิดถึงคำที่พี่หนุ่ยเองกล่าวคือ "หรือมีความคิดอะไร ที่ไม่บริสุดใจ เราไม่อาจจะคาดเดาได้ครับ..."

ย้ำและอยากให้เข้าใจน๊ะครับ การทำงานย่อมเกิดความผิดพลาด ความผิดพลาดจะไม่เกิดกับคนไม่ทำงานครับ...และความผิดพลาดที่เกิดเป็นเรื่องธรรมชาติของการทำงาน เพียงแต่จะมีความรับผิดชอบในความผิดพลาดนั้นอย่างไร จะชี้แจงความบริสุทธิ์ หรือจะพยายามบิดเบือนไปเรื่องอื่นๆหรือคนอื่นๆ เพื่อให้ตัวเองพ้นผิด..

และผมหวังที่สุดว่า หวังว่าเรื่องคงเข้าใจและร่วมมือกันไม่ทำให้เรื่องบานปลายไปกว่านี้ครับ เรื่องราวจะได้จบลงด้วยความเข้าใจกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 11:52:26 AM โดย Hiter »

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 06:18:45 PM »
เอกสารที่เกี่ยวข้องจากงาน together we share 2011 นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2011, 11:00:10 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com