ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ  (อ่าน 59203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 02:47:20 PM »
ถ้าอยากเล่นเทอร์โบ มันมีความจำเป็นต้องลงเครื่องอิม/ฟอเรสเตอร์เพราะการเซอร์วิสมันง่าย
แต่รถมันจะไม่มีแรงในรอบ/ความเร็วต่ำๆ
โดยส่วนตัวใช้ BDซีดาน วางคอขาวแต่อัพเกรดเป็นคอแดงหมดแล้วก็ยังรู้สึกเหนื่อยในความเร็วไม่เกิน100 ออกยูเทินรอรอบมากจะโดนชนตูดเอาถ้าเป็นแวนนี่ยิ่งหนักตูดเลย
ส่วนBGของพ่อผม วาง25NA จบง่ายถูกไม่ต้องแปลงสายไฟ อัตรเร่งดีกว่ามากจาก0-100 (โดยส่วนตัวนะ) จะไปแพ้เทอร์โบตอน120+ แต่พอเอาเข้าจริงๆแล้วพอ160+เราก็ตามไปสวนแช่ยาวๆ200จนสุดบูรพาวิถีได้เลย เคยลองกับรถตัวเองมาแล้วนะคับ
และสามารถจบได้ในราคาไม่เกิน3.5-5หมื่นแล้วแต่ว่าอยากทำเยอะแค่ไหน ถ้าวางไปตามสภาพแล้วใช้ไปก่อน4หมื่นเหลือๆเลย
ทุกวันนี้อยากยกเอาเครื่องเทอโบออกวางเครื่อง 2.5เหมือนเดิมแต่รถผมวายสายไฟใหม่หมดแล้วเอากลับไม่คุ้มยุ่ง
ปัญหาเวลาเทอโบอยู่ในเลกาซี่(โดยเฉพาะตัวบ้านเราที่หารถเทอโบแท้ๆได้แค่2คัน) คือถ้าทำไม่สุดไม่ขยายหม้อน้ำเปลี่ยนคานและอื่นๆให้มันครบจริงๆ
มันมีปัญหาเรื่องความร้อนไม่มากก็น้อย ทำให้ผมกลายเป็นคนต้องเปิดฝาหม้อน้ำดูตลอด เปลี่ยนของซิ่งใส่ซะทุกอย่างก็แพง พอเป็นเทอร์โบกลับขับช้ากว่าเก่า
จนพ่อบ่นว่าความสนุกที่ได้มาจากเงินแสนมันได้แค่เสียงท่อกับโบออฟหรอลูก???

ส่วนเทอร์โบที่เหมาะกับเลแวนจริงๆคงเป็นทวินแหละคับ เพราะมันมีโบเล็กช่วยรอบต่ำ แต่ต่อยอดลำบากเซอร์วิสยาก แต่การใช้งานผมว่ามันเหมาะกับน้ำหนักรถมากกว่า
ถึงจะไม่กระชาก ฟิลลิ่งออกจะเหมือนขับรถNA เลย ซึ่งผมว่าวาง25NAดีกว่าถูกตังดี ถึงจะเปิดฝากระโปรงออกมาแล้วไม่ค่อยสวยก็เถอะ แต่ก็หลอกตัวเองได้ด้วยท่ออากาศที่มีกล่องเหมือนอินเตอร์ 25NAชนเกียร์ออโต้เดิมผมใช้มา3ปีละ เวลาคลิกดาวมีเสียงเครื่องวี๊ดด้วย แค่นี้ก็พอแล้วจริงๆ

เคยเจอ GTB Limited คันนึงเขาสลับของมาจากรถแท้ทั้งคัน อันนี้แรงจริง เจอที่อยุธยา ผมลากทุกเกียร์ยังเดินฉีกสบายเลย ตอนเป็นเครื่องเทอร์โบคอขาวนะคับ

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
Re: มาใหม่ขอคำแนะนำเกี่ยวกับเลกาซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:32:30 PM »
ต่อจากคุณ LAGACY MANIA รถพี่ก็วาง 2500 NA ครับสำหรับผู้ที่อยากทำง่ายครับของพี่ทำเช้าเย็นเสร็จดึกวิ่งแล้ว เรื่องสายไฟไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลยถ้าอยากรู้ข้อมูลโทรหาพี่ได้ ใช้เกยร์ 44 ต้นดีครับไม่รู้สึกอืดด้วยดูแลง่ายไม่เคยมีปัญหาเลย ถ้าวิ่งทางไกลแล้วละก็ไหลยาวๆได้เลยเยี่ยมมากครับวางมาเกือบจะ 2 ปีแล้วครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ power2002

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:48:21 PM »
ถามพี่ๆอีกนิดครับ   เดิมเครื่องติดรถ 2.2ออโต้  เริ่มโรยราตามอายุแล้ว หากเราเปลี่ยนเป็น 2.5 จะใช้เกียร์ออโต้เดิมได้หรือไม่ครับ  แล้วงบประมาณมากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ nammao

• GC8 สีแดง คอขาว
  • *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:17:45 PM »
แล้วเครื่อง 2.5 na เนี่ยวางอยู่ในบอดี้ไหนคับและถ้าเปรียบเทียบกับวางเครื่อง forster ราคากับค่าดูแลรักษาอันไหนน่าสนใจกว่ากัน
ปล.ที่ชอบซูบารุเพราะตรงเสียงที่เป็นเอกลักษณ์แต่ถ้าวาง 2.5 na มันจะเปงเสียงอย่างไรน้อ.   :bbbear_20: :bbbear_20: :bbbear_20:

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:48:14 PM »
แล้วเครื่อง 2.5 na เนี่ยวางอยู่ในบอดี้ไหนคับและถ้าเปรียบเทียบกับวางเครื่อง forster ราคากับค่าดูแลรักษาอันไหนน่าสนใจกว่ากัน
ปล.ที่ชอบซูบารุเพราะตรงเสียงที่เป็นเอกลักษณ์แต่ถ้าวาง 2.5 na มันจะเปงเสียงอย่างไรน้อ.   :bbbear_20: :bbbear_20: :bbbear_20:

2.5 อยู่ใน BG9คับ เป็น นิวเลตัว Outback ค่าดูแลรักษาก็เหมือนเครื่องเดิมอะคับ ขับน้ำมันเครื่องแห้งก็ไม่พัง ปีๆนึงถ่ายน้ำมันอย่างเดียว 3ปีซ่อมไม่เกิน2หมื่น
ส่วนเทอร์โบเนี่ยผมวางมาปีเดียว ซ่อมไปเกือบแสนละ มันก็ได้แค่เสียงอะคับ สวยแต่รูปจูบไม่หอม บอดี้รถมันหนัก อยากได้เสียงด้วยแรงด้วยแนะนำอิมดีกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 11:49:45 PM »
ถามพี่ๆอีกนิดครับ   เดิมเครื่องติดรถ 2.2ออโต้  เริ่มโรยราตามอายุแล้ว หากเราเปลี่ยนเป็น 2.5 จะใช้เกียร์ออโต้เดิมได้หรือไม่ครับ  แล้วงบประมาณมากแค่ไหนครับ

ใช้ออโต้เดิมได้คับ ผมก็ใช่เกียร์เดิมของ22 สายไฟเดิมแปลงนิดหน่อย ได้แรงขึ้นแน่นอน งบ35000ก็ลงได้แล้วคับขั้นต่ำ

ออฟไลน์ [[Badd]]

• スバルレガシィ。BG7。
  • *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:41:51 AM »
ยังงง ฮะ  ประตูหน้า หลัง  *

ตรงที่นั่งตอน 2 อะรอง ท่านรอง งงจริงหรือแกล้งครับท่าน เด๋วเอาตัวอย่างให้ดู

• *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:50:40 AM »
ต่อจากคุณ LAGACY MANIA รถพี่ก็วาง 2500 NA ครับสำหรับผู้ที่อยากทำง่ายครับของพี่ทำเช้าเย็นเสร็จดึกวิ่งแล้ว เรื่องสายไฟไม่ต้องไปยุ่งกับมันเลยถ้าอยากรู้ข้อมูลโทรหาพี่ได้ ใช้เกยร์ 44 ต้นดีครับไม่รู้สึกอืดด้วยดูแลง่ายไม่เคยมีปัญหาเลย ถ้าวิ่งทางไกลแล้วละก็ไหลยาวๆได้เลยเยี่ยมมากครับวางมาเกือบจะ 2 ปีแล้วครับ

แนะนำการซ่อมบำรุงเครื่องทวินบ้างได้มั้ยครับพี่คี้

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 08:01:37 AM »
ยังงง ฮะ  ประตูหน้า หลัง  *

เห็นมั้ยบานกลาง คันในรูปอะ เค้าบอกว่ามันสไลด์ขึ้นได้

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:29:08 AM »
9สวัสดีครับทุกๆคนเพื่อนๆ ชู ทั้งหลายครับเครื่อง TWIN ต้องอู่อย่างเดียวเลย ส่วนที่จะวางเครื่อง 2500NAถ้าคิดจะวางแล้วพี่ว่าเอาเกียร์ของเขามาด้วยจะดียิ่งขึ้นเพราะตัวนี้เกียร์จะเป็น 4.4ครับเครื่องเกียร์ให้เดินหาหน่อยไม่ต้องเจาะจงร้านก็ได้ราคาต่างกันเยอะด้วยไม่รู้ว่าพอกระทู้นี้ออกไปราคามันจะขยับไปหรือเปล่ามีน้องไปได้มาเครื่อง+เกียร์ หมื่นกลางๆครับวางวันเดียวเสร็จเหมือนไม่อืดด้วยวางเสร็จแล้วใช้ แฮปปี้ ส่วนเรื่องจะใช้เกียร์เดิมก็ได้ครับแต่อาจมีอาการกระตุ๊กเพราะว่ามันจะอยู่ 1/1 กับ 1/3 ครับ เลยอยากให้ใช้เกียร์ตัว 4.4 จะแม๊ทกันมากกว่าครับส่วนเรื่องกลอ่งถ้าช้ตัวกล่องเดิม EJ 22ก็ได้นะครับจะประหยัดน้ำมันด้วยกล่องEJ2500จะเป็น U9 EJ22 จะเป็น U1 ออ้ถ้าจะเปลี่ยนเกียร์ 44 ต้องเปลี่ยนเฟืองเป็น 44 ด้วยครับ เรื่องน้ำมันนี่เติมแก๊สชอฮอล 91 ได้เลยครับไม่มีอาการเขกครับ ใช้แล้วจะติดใจเลยครับรักชูขึ้นกว่าเดิมแน่ๆหรือจะโทรมาปรึกษาเชิญได้เลยขี้เกียจพิมพ์แล้วทำงานก่อนนายมองหน้าแล้วโชคดีครับเพื่อนชูทุกๆท่าน
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

• *
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 10:41:51 PM »
สงสัยต้องเดินเชียกงหาซื้อเครื่องกับเกียร์ไว้ก่อน. เพราะกว่าจะหารถได้คงอีกสักพักแล้วไม่ทราบว่าตัวขับ 4 จะหายากรึป่าวแล้วส่วนใหญ่ใช้ขับ 4 หรือ 2 กันคับหรือว่าตัว BG7 เปงขับ 4 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ adi autolism

• Adi Autolism..
  • *
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:03:35 PM »
ผมใช้2.5NA auto4 speed อยู่คับแต่เป็น body bp9 วิ่งดีมากคับ แบบผู้ใหญ่ๆ ลอยลำแล้วพวกเทอร์โบก็หนีลำบากคับ
180-190 นี่วิ่งได้สบายๆเลย
เอว่าแต่ ตัวนี้เติม แก๊สโซฮอล์91 ได้ไหมคับ เติมแต่95มาตลอด
Adi Autolism.. 086-8060694

ออฟไลน์ klein88

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:07:10 PM »
สำหรับเครื่องผมก็ไม่ได้มองไว้มาก ไม่na2500 atก็คอขาวatแท้ๆ......รถใช้งานบ้านเอาเหนี่ยวๆไว้ก่อน เครื่องผม2000naธรรมดาๆเปลี่ยนเกียเป็นatด้วยล้อ17ต้นนี่นึดๆเลย.......ลอยตัวแล้วก็สบายๆพอตามรถใหม่ทัน :bbbear_17:

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 11:45:47 PM »
ที่อู่ที่ผมทำมีเครื่องนึง ชนเกียร์เดิมกล่องเดิมนะคับ ไม่เกิน35000จบแน่นอน ถ้าระบบไฟกับเกียร์เดิมคุณยังดีนะคับ
แถมกล่อง25ให้ด้วยถ้าอยากใส่แต่ต้องไปหาชุดสายไฟกับช่างไฟวายสาย(ไม่แนะนำให้เปลี่ยนกล่องและเกียร์ไม่คุ้มยุ่ง ไหนๆเล่นประหยัดก็เอาแค่นี้พอ) เครื่องมีเลขนะคับ สนใจก็ถามได้คับ ยินดีช่วยชาวเลกาซี่ทุกคน

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 08:48:16 PM »
ขอดูรูปที่วางเรียบร้อยหน่อยคับไม่ทราบว่ามีใครเอามาลงบ้างรึยัง