ผู้เขียน หัวข้อ: ใจไม่ใหญ่ครับ ขอยกเลิกการขาย ต้องการของคืนทุก**ชิ้นครับ (มีรูปสินค้าแล้วครับ)  (อ่าน 15863 ครั้ง)

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
เป็นกำลังใจให้คุณบิวครับ

ส่วนคนซื้อก็เอาของมาคืนเถอะ ขนาดนี้แล้ว

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
ช่วยกันได้ก็ช่วยกันนะครับ

SUBARU สังคมเล็กๆครับ

ผู้ซื้อ ผู้ขาย หากได้คุยกันแล้ว เดี่ยวก็น่าจะตกลงกันเองได้ เรียบร้อยดี นะครับ หวังให้เป็นเช่นนั้น

พี่น้อง กันทั้งนั้นครับ

ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
ไม่รู้ตื้นลึกครับ หวังอย่างเดียว ให้จบด้วยดี เจอกันแล้วเคลียร์เถอะครับ

ออฟไลน์ lhinslam

• *
  • Popular Vote : 0
อ่านที่คุณจำเลยพูดแล้วรู้สึกยิ่งแย่แทนครับ  เท่าที่รู้ไม่ได้เป็นเรื่องใจใหญ่แน่ครับ  เป็นเรื่องน้ำใจทีชาวซูบารุมีให้กันมากกว่า
เรื่องราคามันตกลงกันได้อยู่แล้ว ไม่พอใจก็แค่ไม่เอา หรือเอามาคืนครับ ไม่ใช่ว่าจะหักคอซะหน่อย   แต่คุณต่างหากต้องชัดเจน ไม่ใช่ว่าไม่รับโทรศัพท์บ้าง ปิดเครื่องบ้าง  บอกว่าจะโอนก็ไม่โอนเงินบ้าง อ้างว่าของบางชิ้นไม่ได้ใช้บ้าง  ไม่ได้ใช้ก็ควรจะเอามาคืนสิครับ
ทำอย่างนี้คนทั่วไปจะคิดยังไงครับ

ผมคิดว่าคุณซะอีก ที่ต้องเป็นฝ่ายถามราคาก่อนเอาของไป  ไม่ใช่ว่าเห็นพี่เค้าใจดี ก็ทำเป็นเนียนเอาของไป แล้วทำเป็นติดต่อยาก มันไม่งามครับ

ผมว่าพี่เค้าก็ชัดเจนแล้ว  ว่าไม่ต้องการขาย  แค่ต้องการของคืน  ทางที่ดีก็เอามาคืนเถอะครับ จะได้จบ ๆ ไป  เห็นใจพี่เค้า  แค่สิ่งที่คุณทำนี้มันก็น่าละอายใจมาก ๆ แล้วครับ

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
อ่านที่คุณจำเลยพูดแล้วรู้สึกยิ่งแย่แทนครับ  เท่าที่รู้ไม่ได้เป็นเรื่องใจใหญ่แน่ครับ  เป็นเรื่องน้ำใจทีชาวซูบารุมีให้กันมากกว่า
เรื่องราคามันตกลงกันได้อยู่แล้ว ไม่พอใจก็แค่ไม่เอา หรือเอามาคืนครับ ไม่ใช่ว่าจะหักคอซะหน่อย   แต่คุณต่างหากต้องชัดเจน ไม่ใช่ว่าไม่รับโทรศัพท์บ้าง ปิดเครื่องบ้าง  บอกว่าจะโอนก็ไม่โอนเงินบ้าง อ้างว่าของบางชิ้นไม่ได้ใช้บ้าง  ไม่ได้ใช้ก็ควรจะเอามาคืนสิครับ
ทำอย่างนี้คนทั่วไปจะคิดยังไงครับ

ผมคิดว่าคุณซะอีก ที่ต้องเป็นฝ่ายถามราคาก่อนเอาของไป  ไม่ใช่ว่าเห็นพี่เค้าใจดี ก็ทำเป็นเนียนเอาของไป แล้วทำเป็นติดต่อยาก มันไม่งามครับ

ผมว่าพี่เค้าก็ชัดเจนแล้ว  ว่าไม่ต้องการขาย  แค่ต้องการของคืน  ทางที่ดีก็เอามาคืนเถอะครับ จะได้จบ ๆ ไป  เห็นใจพี่เค้า  แค่สิ่งที่คุณทำนี้มันก็น่าละอายใจมาก ๆ แล้วครับ

ใช่แล้วคร๊าบ.........

emo65o

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:50:42 PM โดย Choosith »

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
งานนี้อ้างไม่ขึ้นครับ คุณเอาของเค้าไป คุณต่างหากที่น่าจะเป็นคนต้องคอยติดต่อเค้า ไม่ใช่ต้องคอยให้เค้ามาทวง แล้วตอนเอาไปไม่คุยเรื่องราคากันให้รู้เรื่องแต่คุณก็ยังกล้าเอาของเค้าไปเนอะ แถมเอาไปใส่แล้วด้วย รีบเอาของมาคืนเค้าจะได้จบๆไป

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
ใจเย็นๆ กันหน่อยครับ พี่น้อง ครับ

ผมขอออกความเห็น แบบเป็นกลางครับ

อย่าไปซ้ำกันมากครับ

เดี่ยว เรื่อง ของเรื่อง อาจจะไม่ใช่เรื่อง แล้ว มันจะเป็นเรื่องครับ

เท่าที่ อ่านๆ มา ผมเข้าใจคนขาย เลยนะครับ ว่าจะรู้สึกอย่างไร ถ้าเกิดกับ ตัวเอง

แต่ ลองมอง อีกมุม คนซื้อ อาจจะมีความ จำเป็น จริงๆ ก้ได้ นะครับ  อันนี้ ผมขอพูด แบบ ใน ขณะที่ ผมไม่ได้อยู่ด้วยกัน ขณะนั้นตอน ซื้อขาย กันนะครับ แล้ว ก็ไม่รู้จักกัน ทั้ง 2 ท่านเลยด้วยครับ

ถ้า คนผิดๆ จริง ผม เชื่อ ว่า ยังไงเรา ก็ยังมี กฏหมาย รองรับ ให้ ผู้ กระทำผิด ชดใช้ ค่า ความเสียหายครับ เมื่อถึงตอนนั้น ค่อย ว่ากันผมว่า ก็ ยังไม่สายครับ

ยังไง รบกวน ผู้ ซื้อ ติดต่อ ผู้ขาย เพื่อ ที่จะ clear ตัวเองด้วยนะครับ  เพื่อ แสดงความ บริสุทธ์ครับ 

เพราะ หาก ให้ มอง แบบ คร่าวๆ โดยที่ผม ไม่รู้ในรายละเอียด นั้น  หาก ท่าน ได้ นำสิ่ง ของๆ ผู้อื่นไป โดย ไม่ได้ ชำระเงิน กัน เป็นที่ เรียบร้อย ผมว่ามัน ก็ไม่ค่อย งามสักเท่าไหร่ หากมองในสายตา บุคคลอื่น

ท่าน อาจจะ เป็น ฝ่ายถูก ก็ได้ ถ้า มีการนำสืบกันจน ถึงที่สุด  แต่ขณะนี้ คุณยังเป็น แค่ผู้ถูกกล่าวหา อยู่ครับ  หมายความว่า คุณ สามารถ พิสูจน์ ตัวเอง ได้อยู่ครับ

แต่เงื่อนไขที่ตกลงกัน อันนี้ ผมไม่ทราบ

เพราะ อย่างนี้ ทางที่ผมคิดว่าดีที่สุด ท่าน ควร ที่จะ แสดง เจตนา ต่อ ผู้ ขาย  คือ คุณ บิว เป็นการด่วนจะดีที่สุดครับ

ไม่ต้อง สาธารณะ ก็ได้ เพราะ ประโยชน์ ไม่เกิด แก่ บุคคล อื่นครับ มีแต่ ตัวท่านเองเท่านั้น ที่จะ ดี หรือ ร้ายครับ ......... แต่ ตอนนี้ ผมว่า ร้ายนะ

เพราะฉนั้น รีบ แก้ไขครับ

ส่วน ผู้ขาย หาก ผู้ ซื้อ ผิดจริง ช้อโกง ผิดนัดชำระ ไม่รับผิดชอบ ก็ ดำเนินการ ตามเห็นควรเลยครับ  ผมก็เห็นว่าเป็นการ เหมาะสมครับ

แต่ก้ ไตร่ตรองกันให้ดีๆ ทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

ผม ยัง ยืนยัน ว่า อย่างให้ เรื่อง ของทั้ง 2 ท่าน จบลงด้วยดีครับ
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
ซื้อขายสินค้าทางเน็ต พ่อค้าเลวก็มี ลูกค้าเลวก็มี กะจะต้มตั้งแต่แรกก็มี พอมีโอกาสแล้วฉวยโอกาสเอาเปรียบเราก็มี
กรณข้างต้นนี้ผมไม่ได้กล่าวว่าใครผิดใครถูกครับ ส่วนข้อแนะข้างล่างเป็นเพียงข้อแนะนำที่หากผมเป็นฝ่ายผู้ขายเอง
จะทำอย่างไร

กรณีข้างต้น น่าจะเป็นแบบที่ไม่น่าจะต้องใจตั้งแต่ แรกแต่เห็นด้วยโอกาสจึงใช้เอาเปรียบผู้ขาย เหมือนยืมเงินเพื่อนแล้วไม่คืน
ซึ่งวิธีการดำเนินคดี ไม่เข้าองค์ประกอบลักทรัพย์แน่ๆ เพราะไม่ได้มีเจตนาทุจริตตั้งแต่แรก และเจ้าของให้ลองก่อนด้วย
เจตนาพิสูจน์ยาก แต่ตามอักษร กรณีเป็นยักยอก เพราะผู้ขายได้มอบการครอบครองในทรัพย์แล้วผู้ซื้อเบียดบังเอาไปเป็นของตน
พยานหลักฐานไม่ว่าเป็นวงจรปิด รูปถ่าย พยานบุคคล ใช้ได้แต่น้ำหนักน้อยมาก จะบอกว่าซื้อขายสังหาริมทรัพย์ ต้องทำสัญญา
ซื้อขาย หากมูลค่าสินค้าเกิน 20,000 บาท หากไม่มีสัญญาก็ต้องมี การวางมัดจำ หรือ การชำระบางส่วนแล้ว
จึงจะถือว่ามีหลักฐานในการซื้อขาย ซึ่งตรงนี้ใช้พยานบุคคลสืบได้ แต่ถ้ามีพยานเอกสารจะน้ำหนักมากกว่า ถ้ามีการคุยกันทาง
PM E-mail หรือ การสื่อสารทางเน็ตทุกอย่างใช้ได้นะครับ พ.ร.บ ความผิดทางคอมพิวเตอร์ห้ามมิให้ปฎิเสธพยานหลักฐานเพราะมาจาก
คอนพิวเตอร์ เพราะฉะนั้น PM E-mail อะไรที่มีเก็บไว้ให้หมดนะครับ

สรุปนะครับ ถ้าจะเอาเรื่องจริงๆ ไปแจ้งความกับเจ้าพนักงานตำรวจ ที่มีมูลคดีเกิด ถ้าเป็นกรณียักยอกก็น่าจะเป็นท้องที่โกดัง
ของคุณนั้นแหละ แจ้งความต้องบอกให้ชัดแจ้งว่า ต้องการร้องทุกข์กล่าวโทษ โดยประสงค์จะให้ดำเนินคดีนะครับ
อย่าไปหลงกลลงแต่บันทึกประจำวัน แล้วส่วนเราก็หาทนายได้เลย เตรียมเอกสาร หลักฐาน พยานให้พร้อมสรรพ แล้วฟ้องเองด้วยครับ
เผื่อเรื่องอายุความด้วย 3 เดือนเองนะจะทำไรรีบๆหน่อย เมื่อพนักงานสอบสวนเสร็จจะส่งสำนวนไปให้อัยการเขต  
ถ้าสั่งฟ้อง เราก็ของรวมคดีกับอัยการ เป็นโจทก์ร่วมได้ครับ แล้วอย่าลืมให้อัยการขอคืนทรัพย์ด้วยครับ ถ้าไม่ขออัยการก็ทำแต่ความผิดอาญาไป
หรือถ้าฟ้องเองทั้งหมด ก็ให้เราเรียกค่าเสียหาย พร้อมเรียกคืนทรัพย์ด้วย เป็นคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องคดีอาญา ก็สะดวกขึ้นฟ้องที่ศาลอาญาทีเดียวไปเลย
ทั้งส่วนแพ่งและส่วนอาญา

จะบอกว่าเห็นใจเจ้าของกระทู้มาก เคยโดนมาก่อนเพราะไว้ใจ คิดว่าคลับเดียวกัน จำนวนเงินไม่ใช่ประเด็นใจมากกว่า
ถ้าจะเอาเรื่องทางกฎหมายได้แน่ แต่เพื่ออะไร ? เงินที่เสียไปเป็นเครื่องวัดคุณค่า วัดกันไปเลยอยู่ร่วมด้วยกันได้ไหม
คุ้มครับถ้ารู้จักตัวตนของคนคนหนึงจากเงินดังกล่าว การศึกษา หน้าที่การงาน ฐานะทางการเงิน ไม่ได้บอกหรอกครับว่าคนจะเลวจะดีแค่ไหน
ของอย่างนี้มันเป็นบุคลิกของปัจเจกแต่ละคนครับ ไม่สามารถเปลี่ยนได้หรอก

ส่วนผู้ถูกกล่าวหา อยากเคลียร์ออนแอร์ก็ได้ หลังไมค์ก็ได้ หรือ จะสะดวกฟ้องหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาก็ได้ มีหลายวิธีแล้วแต่ระดับความ
พึงพอใจของแต่ละคน

" เรื่องการไว้ใจเป็นเรื่องละเอียดอ่อนไม่ได้สร้างเพียงข้ามวัน อย่าทำให้ความไว้ใจมันหายไปเลยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:26:31 AM โดย wildstocks »

ออฟไลน์ kee129

• *
ซื้อขายสินค้าทางเน็ต พ่อค้าเลวก็มี ลูกค้าเลวก็มี กะจะต้มตั้งแต่แรกก็มี พอมีโอกาสแล้วฉวยโอกาสเอาเปรียบเราก็มี
กรณข้างต้นนี้ผมไม่ได้กล่าวว่าใครผิดใครถูกครับ ส่วนข้อแนะข้างล่างเป็นเพียงข้อแนะนำที่หากผมเป็นฝ่ายผู้ขายเอง
จะทำอย่างไร

กรณีข้างต้น น่าจะเป็นแบบที่ไม่น่าจะต้องใจตั้งแต่ แรกแต่เห็นด้วยโอกาสจึงใช้เอาเปรียบผู้ขาย เหมือนยืมเงินเพื่อนแล้วไม่คืน
ซึ่งวิธีการดำเนินคดี ไม่เข้าองค์ประกอบลักทรัพย์แน่ๆ เพราะไม่ได้มีเจตนาทุจริตตั้งแต่แรก และเจ้าของให้ลองก่อนด้วย
เจตนาพิสูจน์ยาก แต่ตามอักษร กรณีเป็นยักยอก เพราะผู้ขายได้มอบการครอบครองในทรัพย์แล้วผู้ซื้อเบียดบังเอาไปเป็นของตน
พยานหลักฐานไม่ว่าเป็นวงจรปิด รูปถ่าย พยานบุคคล ใช้ได้แต่น้ำหนักน้อยมาก จะบอกว่าซื้อขายสังหาริมทรัพย์ ต้องทำสัญญา
ซื้อขาย หากมูลค่าสินค้าเกิน 20,000 บาท หากไม่มีสัญญาก็ต้องมี การวางมัดจำ หรือ การชำระบางส่วนแล้ว
จึงจะถือว่ามีหลักฐานในการซื้อขาย ซึ่งตรงนี้ใช้พยานบุคคลสืบได้ แต่ถ้ามีพยานเอกสารจะน้ำหนักมากกว่า ถ้ามีการคุยกันทาง
PM E-mail หรือ การสื่อสารทางเน็ตทุกอย่างใช้ได้นะครับ พ.ร.บ ความผิดทางคอมพิวเตอร์ห้ามมิให้ปฎิเสธพยานหลักฐานเพราะมาจาก
คอนพิวเตอร์ เพราะฉะนั้น PM E-mail อะไรที่มีเก็บไว้ให้หมดนะครับ

สรุปนะครับ ถ้าจะเอาเรื่องจริงๆ ไปแจ้งความกับเจ้าพนักงานตำรวจ ที่มีมูลคดีเกิด ถ้าเป็นกรณียักยอกก็น่าจะเป็นท้องที่โกดัง
ของคุณนั้นแหละ แจ้งความต้องบอกให้ชัดแจ้งว่า ต้องการร้องทุกข์กล่าวโทษ โดยประสงค์จะให้ดำเนินคดีนะครับ
อย่าไปหลงกลลงแต่บันทึกประจำวัน แล้วส่วนเราก็หาทนายได้เลย เตรียมเอกสาร หลักฐาน พยานให้พร้อมสรรพ แล้วฟ้องเองด้วยครับ
เผื่อเรื่องอายุความด้วย 3 เดือนเองนะจะทำไรรีบๆหน่อย เมื่อพนักงานสอบสวนเสร็จจะส่งสำนวนไปให้อัยการเขต  
ถ้าสั่งฟ้อง เราก็ของรวมคดีกับอัยการ เป็นโจทก์ร่วมได้ครับ แล้วอย่าลืมให้อัยการขอคืนทรัพย์ด้วยครับ ถ้าไม่ขออัยการก็ทำแต่ความผิดอาญาไป
หรือถ้าฟ้องเองทั้งหมด ก็ให้เราเรียกค่าเสียหาย พร้อมเรียกคืนทรัพย์ด้วย เป็นคดีแพ่งเกี่ยวเนื่องคดีอาญา ก็สะดวกขึ้นฟ้องที่ศาลอาญาทีเดียวไปเลย
ทั้งส่วนแพ่งและส่วนอาญา

จะบอกว่าเห็นใจเจ้าของกระทู้มาก เคยโดนมาก่อนเพราะไว้ใจ คิดว่าคลับเดียวกัน จำนวนเงินไม่ใช่ประเด็นใจมากกว่า
ถ้าจะเอาเรื่องทางกฎหมายได้แน่ แต่เพื่ออะไร ? เงินที่เสียไปเป็นเครื่องวัดคุณค่า วัดกันไปเลยอยู่ร่วมด้วยกันได้ไหม
คุ้มครับถ้ารู้จักตัวตนของคนคนหนึงจากเงินดังกล่าว การศึกษา หน้าที่การงาน ฐานะทางการเงิน ไม่ได้บอกหรอกครับว่าคนจะเลวจะดีแค่ไหน
ของอย่างนี้มันเป็นบุคลิกของปัจเจกแต่ละคนครับ ไม่สามารถเปลี่ยนได้หรอก

ส่วนผู้ถูกกล่าวหา อยากเคลียร์ออนแอร์ก็ได้ หลังไมค์ก็ได้ หรือ จะสะดวกฟ้องหมิ่นประมาทโดยการโฆษณาก็ได้ มีหลายวิธีแล้วแต่ระดับความ
พึงพอใจของแต่ละคน

" เรื่องการไว้ใจเป็นเรื่องละเอียดอ่อนไม่ได้สร้างเพียงข้ามวัน อย่าทำให้ความไว้ใจมันหายไปเลยครับ "

emo65o emo65o emo65o

เยี่ยมมากครับ เป็นกลางดี ชอบๆๆ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ผมก็เป็นอีกคนที่ติดตามเรื่องนี้อยู่  และรู้สึกแย่กับการกระทำของผู้ซื้อมากครับ emo66o
ที่มาบอกว่า พี่บิวเค้าหน้าใหญ่ ที่ให้เอาของไปลอง....
อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ  มันไม่ใช่พี่เค้า หน้าใหญ่ หรือ โชว์พาว อะไรที่คุณพูดแต่มันคือ ความไว้ใจ และความรู้สึกดีๆ ที่ชาวซู เค้ามีให้กัน ในฐานะที่เรา รัก และ ชอบในสิ่งเดียวกัน
คือ  " SUBARU "   
ซึ่งตัวผมเองก็เคยได้รับ สิ่งเหล่านี้มาเหมือนกัน  ทั้งๆที่เพิ่งใช้ซูมาได้ไม่กี่เดือน
แต่การกระทำของคุณ มันอาจทำให้สิ่งดีๆเหล่านี้หมดไป.....
อย่าทำให้สิ่งดีๆ  ในสังคมดีๆ  เค้าเสื่อมเสียเพราะคนๆเดียวเลยครับ

ทางที่ดี รีบมาเคลียร์ทุกอย่างให้มันจบๆดีกว่าครับ  ...... emo58o

ออฟไลน์ SuBie NewBie

• I <3 スバル !
  • *
  • Popular Vote : 1
  • G37 Coupe / NISMO 350Z
มองจากมุมที่เป็นกลาง

ผมอ่านคำอธิบายของคุณapsaraแล้ว บอกตรงๆว่า ฟังไม่ขึ้นจริงๆ  emo66o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:29:07 AM โดย SuBie NewBie »
Z Z Z Z Z Z

ออฟไลน์ ajcha4563

• ผู้ที่รู้จักพอ ความพอของเขาจะเป็นความพอที่มีไปได้ตลอดชีวิต
  • *
  • Popular Vote : 3
ถ้าจะไปบอกด้วย ผมเป็นกำลังใจให้คร้าบ อยากให้สังคมดีๆอย่างงี้อยู่คู่เราต่อไปคร้าบ
มันเกิดขึ้นได้ นอกจากกฎหมายแล้ว เรายังใช้จริยธรรม ศีลธรรมลงโทษเขาได้คร้าบ
ถ้าทำผิดแล้วไม่ยอมรับ ก็ไม่ควรให้อภัยคร้าบ

ออฟไลน์ segarally

• *
  • LET ' S GO
สรุป  -  ไม่ต้องแก้ตัวอะไรกันแล้วครับ
            ผมต้องการของคืน ทุกชิ้นนะครับ
            แจ้งประกาศไว้ ณ ที่นี้ ถ้าคุณยังไม่นำมาคืน ผม (ต้องการของคืนทั้งหมดภายในวันศุกร์นี้ครับ)
            ถ้าไม่มาในเวลากำหนด ผมถือว่า ลักทรัพย์ นะครับ
            ขอบคุณครับ
sirichai

ออฟไลน์ Aey

• *
  • Popular Vote : 2
คนซื้อนี่เลวเหลือกำลังจริงๆครับท่าน ตามอ่านมานาน
อ่านที่คนซื้อมา post ยิ่งรู้สึกว่าทำไมมันเลวขนาดนี้
ยิ่งอ่านก็ยิ่งเห็นใจคุณบิวอ่ะ
ขอให้จบด้วยดีนะครับ emo57o

ออฟไลน์ SSS_PAO

• *
เอาใจช่วย จขกท ครับ