ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเดทความเซงหน้า2ครับ!!ช่วยด้วย น้องเหมียวกุญแจหายครับ!!!!  (อ่าน 15244 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanzzaa

• ยกก็แพ้ แช่ก็พัง
  • *
  • Popular Vote : 62
  • Symmetrical All-Wheel Drive
ตัวรถเปนIMPREZA SGT 5ประตู มีปุ่มสตาร์ท+อิมโมครับครับ

เรื่องเกิดขึ้นเมื่อเช้า ตอนผมจะไปมหาลัย จะออกจากบ้านประตูไม่ยอมเปิดเลยต้องเดินลงไปเปิดเอง(ลงรถครั้งที่1)พอเสร็จขับรถออกจากบ้านหันไปกดรีโมทปิดประตู แต่ประตูไม่ยอมปิด เลยต้องลงไปปิดเอง(ลงรถครั้งที่2)หลังจากนั้นก็ขับมาปกติ จนถึงมหาลัย ก็กำลังเก็บของและลงรถ
พอจะล๊อคประตูดันล๊อคไม่ได้ ทีแรกก็นึกว่ากุญแจอยู่ในรถหรือว่าตกไปในซอกเบาะหรือเปล่า ก็นั่งรื้อตั้งนานหายยังไงก็ไม่เจอ ก้มไปใต้ท้องรถก็ไม่เจอ ดูในกระเป๋าก็ไม่มี
เลยคิดว่าลืมไว้ที่บ้านแต่...มันไม่น่าเปนไปได้เพราะถ้าลืมไว้ก็จะสตาร์ทไม่ได้ เลยคิดว่างานเข้าแล้ว ระหว่างขับมาก็ไม่เหนไฟรูปกุญแจขึ้น(ในกรณีที่กุญแจอยู่ไกลตัวจะมีไฟสีเหลืองรูปกุญแจขึ้นหรือถ้ากุญแจหล่นหายตอนปิดประตูก็น่าจะมีเสียงเตือน)แต่นี่ไม่มีไฟไม่มีเสียงอะไรเลย ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร :bbbear_33:
ลองโทรไปหาที่บ้านให้ช่วยดูให้ก็ไม่เจอ สุดท้ายถอดใจก็เลยต้องเอารถขึ้นรถสไลด์ไปที่อู่ซูบารุกรุงเทพ :bbbear_11: :bbbear_41: :bbbear_6:

และปัญหาอยู่ตรงที่ว่ารถมีกุญแจแค่ชุดเดียว(อีกชุดนึงไม่ได้เพราะเปนหัวตัดมีอุบัติเหตุทางญี่ปุ่นจะเก็บไว้1ดอกครับ)สรุปคือตอนนี้รถขับไม่ได้ เพราะไม่มีกุญแจสำรอง
พี่ๆเพื่อนคนไหนเลยเจอเหตุการณ์แบบนี้หรือมีคำแนะนำ ช่วยแนะนำหน่อยครับ :bbbear_22:
ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไง จะต้องเปลี่ยนทั้งคอพวงมาลัยเลยหรือเปล่าหรือร้านกุญแจพวกทำอิมโมจะทำได้ ไหนจะค่าใช้จ่าย+ระยะเวลาอีก :bbbear_8:
เห้อ เจอแบบนี้ปวดหัวเลยครับ เจ็บใจด้วยและยังงงว่าหายไปได้ยังไง เมื่อไหร่ :bbbear_40: :bbbear_19:

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ยังไงก็ระวังๆกันหน่อยนะครับ :bbbear_35:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 11:09:23 AM โดย kanzzaa »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: ช่วยด้วย น้องเหมียวกุญแจหายครับ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:31:19 PM »
ลองปรึกษาดูครับ ทำอิมโมมาหลายคันแล้ว น่าจะไม่่ยากเพราะมันเหมือนโตโยต้า วัดไผ่ตันสะพานควาย พหลโยธินครับ
http://www.ming-key.com/featured/อึ้งทึ่ง-ช่างกุญแจฝังชิ.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 04:39:09 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: ช่วยด้วย น้องเหมียวกุญแจหายครับ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 04:36:08 PM »
เข้าใจ ความรู้สึกเลยครับ เพราะ ตอนไปงาน ซูที่แก่งกระจาน (ก่อนลงหม้อสุกกี้)  เมาหากุญแจไม่เจอ มีดอกเดียวเหมือนกันเลย เดินไปเดินมาหายเมาเลย
สุดท้าย เจออยู่ในกางเกง อิ อิ

เคยคิดจะแกะชิบมาติดไว้ตรงคอพวงมาลัยซะจะได้ ก๊อปกุญแจได้ แต่ ก็ไม่ได้ทำ

และที่เคยเล่นกะ แคมรี ไฮบริด หากกุญแจอยู่นอกรถ มันจะร้อง และไม่ยอมไปไหนอะครับ

อาจจะโชคดี กุญแจตกอยู่ในรถในส่วน ที่ยังหาไม่พบเป็นไปได้ไหมครับ

เอาใจช่วยนะครับ
หวังว่า คงไม่ต้องถึงกับเปลี่ยน ECU เหมือน รถยุโรปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2012, 04:37:14 PM โดย Impreza lover »

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 05:18:39 PM »
ฟังจากเหตุการณ์ ผมว่ากุญแจตกอยู่ในรถ ไม่ก็กระเป๋าเสื้อ กางเกง แน่ๆ
เพราะขับรถไปได้  :bbbear_33:
ลองหาดูดีๆคับ บางครั้ง สติ สตัง เราอาจจะเบลอๆ หลงๆลืมๆ เหมือนผีบังตา
ผมก็เคยเป็นคับ หาแทบตายสุดท้าย อยู่นี่เอง!!!
เอาใจช่วยคับ  :bbbear_34:

....ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:09:28 PM »
กุญแจรุ่นนี้ ถ้า start ติดแล้ว ไม่มีกุญแจก็ยังขับได้ครับ (เวลาแบตในกุญแจหมด จะกด start ไม่ได้แต่ถ้าเอา
กุญแจไปจ่อที่ปุ่มstart สักแป๊บนึงพอได้ยินเสียงปิ๊บ ก็กด start ได้ครับ)
แต่พอดับเครื่องแล้วก็จะ start ใหม่ไม่ได้ครับ
และถ้ากุญแจหล่นในรถ จะstart ได้ แต่lock รถไม่ได้
กุญแจแบบนี้ต้อง ทำที่ MIT เท่านั้นครับ เคยทำมาชุดนึง แต่ไม่มีร้านไหนทำได้
เลยต้องสั่ง จากMIT แล้ว เอาsecirity code ของรถ (เป็นเลข 5 หลัก) ไปทำครับ
แต่ถ้าจะหา ตัวกุญแจ  เพื่อนผมเคยมี ของใหม่ ชุดนึง ไม่รู้ว่าจะยังอยู่ไหม ราคา 2หมื่นกว่า
ของผม มีดอกนึง แต่ไม่ใช่ blank key ไม่รู้ว่าจะใช้ได้ไหม และยังไงก็ตามต้องมี security code ใช้ด้วยครับ
(ไม่รู้ว่าทาง japan จะยอมบอกให้ไหมครับ)
อ่อ รู้สึกว่า outback รุ่นที่ลดราคาอยู่นี่ จะใช้กุญแจรุ่นนี้ครับ
ยังไงถามคุณมานะ เค้าพอรู้ครับ
( กุญแจตัวที่ ไม่ใช่ blank key ให้ลองเอาไปใช้ได้ครับ)

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:34:27 PM »
แก้ได้เมื่อไร่ต้องเอาไปก๊อปอีกดอกแล้วล่ะมึง หาเจอไวๆเว่ย  :bbbear_45:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:00:45 PM »
อยากรู้ว่ามีร้านกุญแจทำได้ไหม เพราะโทรไปถามเค้าบอกว่าเคยทำของพวกแคมรี่ วีออส ไม่รู้ว่ามันเหมือนกันกับของแมวหรือเปล่า

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:01:39 PM »
ฟังจากเหตุการณ์ ผมว่ากุญแจตกอยู่ในรถ ไม่ก็กระเป๋าเสื้อ กางเกง แน่ๆ
เพราะขับรถไปได้  :bbbear_33:
ลองหาดูดีๆคับ บางครั้ง สติ สตัง เราอาจจะเบลอๆ หลงๆลืมๆ เหมือนผีบังตา
ผมก็เคยเป็นคับ หาแทบตายสุดท้าย อยู่นี่เอง!!!
เอาใจช่วยคับ  :bbbear_34:

....ดินดาน  :bbbear_32:
ผมหาหมดทุกที่แล้วครับ กางเกงนี่ล้วงแทบขาด ไม่เจอครับผม :bbbear_41:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:01:58 PM »
เข้าใจ ความรู้สึกเลยครับ เพราะ ตอนไปงาน ซูที่แก่งกระจาน (ก่อนลงหม้อสุกกี้)  เมาหากุญแจไม่เจอ มีดอกเดียวเหมือนกันเลย เดินไปเดินมาหายเมาเลย
สุดท้าย เจออยู่ในกางเกง อิ อิ

เคยคิดจะแกะชิบมาติดไว้ตรงคอพวงมาลัยซะจะได้ ก๊อปกุญแจได้ แต่ ก็ไม่ได้ทำ

และที่เคยเล่นกะ แคมรี ไฮบริด หากกุญแจอยู่นอกรถ มันจะร้อง และไม่ยอมไปไหนอะครับ

อาจจะโชคดี กุญแจตกอยู่ในรถในส่วน ที่ยังหาไม่พบเป็นไปได้ไหมครับ

เอาใจช่วยนะครับ
หวังว่า คงไม่ต้องถึงกับเปลี่ยน ECU เหมือน รถยุโรปนะครับ
ผมหาหมดแล้วครับ รื้อพรมเลย ก้ไม่เจอครับ :bbbear_11:

ออฟไลน์ bangkokmagic

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:06:45 PM »
ของผมแมว 4 ประตู เครื่อง 2.0R

ไปติดระบบ push start ของ jimmy key มาครับ ใช้ดีเลย

แถมถ้าตัวกุญแจหาย ก็ยังเปิดรถได้เพราะมันมีบัตรคล้ายๆ บัตรเครดิต พกติดตัวง่าย และทาบตรงกระจกจะเปิดและล็อคได้แล start รถได้ แต่ต้องทำภายใน 30 วินาทีนะครับ

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:19:05 PM »
อ่านแล้วเครียดแทน ค่อยๆ ไล่ทางเลือกดูครับ ยังไงมันก็คงจะต้องเสียตังค์แน่ ก็ให้แน่ใจว่าเราเลือกออพชั่นที่ดีที่สุดก็แล้วกันนะครับ

:bbbear_38:

ออฟไลน์ b_zestup

• ซูบารุคือชีวิต จะขับมันจนกว่าจะไม่มีแรงเหยียบคลัตช์ ถ้าหมดแรงก้อจะขับเกียร์ออโต้ 555
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 10:48:23 PM »
ขอให้แก้ปัญหาได้ไวๆนะคับ หรือให้ดีก้อหาเจอไปเลย ไม่ต้องทำใหม่  :bbbear_34: :bbbear_34:  :bbbear_19: :bbbear_19:

ออฟไลน์ หมูป่า

• ไม่มีอะไรจะให้ใคร นอกจากความรู้ที่พอจะมีบ้างให้แก่ใคร
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 11:28:43 PM »
พี่ลองปรึกษาแผนกอะไหล่MITดูก่อนไหมครับ :bbbear_33: พี่ๆเขาใจดีทุกคน  :bbbear_46:ถ้ารถคันนี้ออกจากMIT เขาคงไม่ลอยแพหรอกครับ :bbbear_20: ของผมก็พึ่งได้มา ขอโค๊ดจากFHI 2สัปดาห์ ราคาดอกGDGไม่เกินหมื่น :bbbear_38:

ออฟไลน์ SOM

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 06:46:39 AM »
เรื่องร้านทำ กุญแจ remote ของแมว SGT (ตอนเดือน มิย 2511) ไม่มีร้านไหนทำได้ครับ โทรไปถาม
ทุกร้านแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 08:07:55 AM โดย SOM »

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 07:02:53 AM »
แก้ไขได้ไวๆครับ เอาใจช่วยครับ :bbbear_45:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ