ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดหรือไม่เปิด IP  (อ่าน 60123 ครั้ง)

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
Re: เปิดหรือไม่เปิด IP
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:20:24 AM »
พูดไปเรื่อยเลยนะครับคุณ ผมว่ามันคนละเรื่องกันครับ คนโหวดเปิดกับไม่เปิด ไปเกี่ยวอะไรกับช่วยงานไม่ช่วยงาน คนละเรื่องกันเเเล้วครับ

นั่นซิครับ มันเกี่ยวกันยังไงครับคุณ R2  :bbbear_20: :bbbear_20:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 11:40:29 AM »
เปิด หรือ ไม่เปิด จะไม่ต่างอะไรกัน ผมว่าเอาเวลาที่ค่ามาช่วยสร้างสรร์ web นี้ ให้ก้าวต่อไปข้างหน้าจะดีกว่า คนที่โหวตให้เปิด ถ้าอยากเข้ามาทำงานร่วมกันก็จะยินดี ดีกว่ามาเขียนกันแบบนี้ คนที่ทำงานนั้น ท้อ นะครับ ให้กำลังใจกันดีกว่าครับ ชาวซูบารุทุกท่าน  และรอดูผลงานสรุปตอนสิ้นปีจะดีกว่า
ฮึึฮึ  :bbbear_36:
ทำงานแปป

ออฟไลน์ mystic

• แก๊งค์ฝั่งธน (มดแคระ)
  • *
  • Popular Vote : 172
  • Gcปลอม
    • http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=438207
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:02:34 PM »
ฮึึฮึ  :bbbear_36:
ทำงานแปป

ดูจากทรงแล้วน่าจะจัดเต็มแน่ๆพี่ผม :bbbear_44: :bbbear_44:
85sound and music studio 086-6896625

ออฟไลน์ NaBrice

• ❤ Long Live The KING ❤
  • *
  • Popular Vote : 3
  • "ง่าย" ที่จะหา แต่ "ยาก" ที่จะรักษาให้คงอยู่ตลอดไป
    • TJMN Pomeranian (dog)
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:03:07 PM »
 :bbbear_1:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:10:02 PM »
ยังไงก็ได้แล้วแต่ :bbbear_27:  :bbbear_38:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ DCT

• *
  • Popular Vote : 19
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:12:21 PM »
ในฐานะที่ผมเป็นประธานขออนุญาตหาข้อยุติดังต่อไปนี้ครับ ผมเองในส่วนความรับผิดชอบและในการทำงานที่ได้ประชุมกับทีมงานแล้วยังคงมีความเห็นโดยส่วนรวมไม่อยากให้แสดง IP adress นะครับโดยขอยกข้อความที่เคยได้ลงไว้ ด้วยเหตุผลในทางการป้องกันสิ่งไม่ดีจากในกระทู้ข้อดี ข้อเสียของการเปิด IP ตามลิ้งค์นี้ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=91254.0

แต่อย่างไรก็ดี สมาชิกที่ได้ตอบลงกระทู้กันถึงความคลางแคลงใจว่าผมอาจไม่โปร่งใสหรือมากมายหลายเรื่องในส่วนของการทำ poll ซึ่งการทำ poll เป็นเครื่องมือที่ดีและรวดเร็วที่สุด แต่กลับถูกมองว่าผมจะคุมอำนาจนี้ไว้ ซึ่งไม่จริงเลยครับ งั้นเอาอย่างนี้ ผมเสนอวิธีที่ว่าตามกฎสิทธิที่กล่าวถึงการเปิด IP address สมาชิกต้อง log in เข้ามาโหวตลงคะแนนเสียง โดยเสียงส่วนใหญ่ที่ลงมติเห็นชอบ จะต้องเกินครึ่งหนึ่งของสมาชิกที่ใช้งานเป็นประจำ หรือ active member นั่นเองครับ

ตามความเห็นผมเป็นอย่างนี้ สมาชิกทุกท่านว่าอย่างไรครับ

ว่าจะไม่โพสละ แต่ขอหน่อยละกัน
1. เปิด IP อาจจะมีคนไอพีตรงกันได้
ตอบ   ถ้าไม่อยู่บริเวณเดียวกัน หรือ บริษัทเดียวกัน หรือ นั่งข้างๆกัน เนี่ย  โอกาสที่จะได้ ip address ใน subnet หรือ ในกรุป เดียวกัน ไ่มีอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น ตัดไปได้เลยว่าจะได้ ไอพี ซ้ำกัน 
หรือ ถ้าบ้านอยู่ใกล้กัน โซนเดียวกัน เกาะเข้่ชุมสายเดียวกัน มีโอกาสบ้าง  ถามว่าโอกาสเท่าไหร่

เอาแบบน้อยยๆเลย ว่าที่ชุมสายในแต่ละเขต BRAS ใส่ ip ไว้ 4 subnet 4x256 ip address  = 1024 ip address

probability ที่จะได้  IP ซ้ำกัน  = 1/1024   0.1%

แต่ถ้าอยู่บริษัทเดียวกัน ซ้ำกันชัวร์  ถาม ว่าคนใน sss มีคนทำงานในบริษัทเดียวกันเท่าไหร่ครับ 

2. ip ในโลก ipv4 มีกี่เบอร์  หลายสิบ หลาย ร้อยล้านเบอร์ probability ที่จะซ้ำกันเท่าไหร่  เอาง่ายๆ ลอง check มือถือตัวเองก้อได้ว่าแต่ละวันซ้ำกันมั้ย 

เพราะฉะนั้นอย่าอ้างว่า มีโอกาสซ้ำกันเยอะ

3. คนโหวตเยอะให้เปิดว่าโหวตประธาน ก้อยังไม่ยอมเปิด เนอะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:17:21 PM โดย DCT »
C2Z Sunrise Yellow ^^

ออฟไลน์ boodoo

• *
  • Popular Vote : 0
  • ช่วงนี้อากาศร้อนจัด......เนอะ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:21:17 PM »
แม้ว่าจะยังไม่ได้ขับSU แต่เป็นสมาชิกSSSมานาน ได้ความรู้ ความเป็นมิตรจากที่แห่งนี้ และจะเป็นต่อไป ที่เรื่องที่ควรทำให้มันถูกต้อง ก้อต้องทำให้ถูกต้องครับ เมื่อมีปัญหาลัดฃกษณะนี้ขึ้นมาต้อง"ดำเนินการให้ถูกต้อง" โหวตเปิดIP +1 เสียงครับ(ไปกดvoteแล้วจร้า) :bbbear_25: :bbbear_25:

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 12:45:08 PM »
ผมโหวต " เปิด " ด้วยครับ อย่าเอาเสียงของคณะการทำงานเพียงหยิบมือมา มีความสำคัญมากกว่าเสียงของสมาชิกส่วนใหญ่เลยครับ ตอนเลือกประธานทุกคะแนนเสียงยังมีคุณค่าอยู่เลย แล้วตอนนี้คุณค่าคะแนนเสียงของ 1 ลอคอินอยู่ไหน หรือว่ามันไม่มีคุณค่าเท่าไม่กี่คะแนนเสียงของคณะทำงานครับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:05:39 PM »
ในฐานะที่ผมเป็นประธานขออนุญาตหาข้อยุติดังต่อไปนี้ครับ ผมเองในส่วนความรับผิดชอบและในการทำงานที่ได้ประชุมกับทีมงานแล้วยังคงมีความเห็นโดยส่วนรวมไม่อยากให้แสดง IP adress นะครับโดยขอยกข้อความที่เคยได้ลงไว้ ด้วยเหตุผลในทางการป้องกันสิ่งไม่ดีจากในกระทู้ข้อดี ข้อเสียของการเปิด IP ตามลิ้งค์นี้ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=91254.0

แต่อย่างไรก็ดี สมาชิกที่ได้ตอบลงกระทู้กันถึงความคลางแคลงใจว่าผมอาจไม่โปร่งใสหรือมากมายหลายเรื่องในส่วนของการทำ poll ซึ่งการทำ poll เป็นเครื่องมือที่ดีและรวดเร็วที่สุด แต่กลับถูกมองว่าผมจะคุมอำนาจนี้ไว้ ซึ่งไม่จริงเลยครับ งั้นเอาอย่างนี้ ผมเสนอวิธีที่ว่าตามกฎสิทธิที่กล่าวถึงการเปิด IP address สมาชิกต้อง log in เข้ามาโหวตลงคะแนนเสียง โดยเสียงส่วนใหญ่ที่ลงมติเห็นชอบ จะต้องเกินครึ่งหนึ่งของสมาชิกที่ใช้งานเป็นประจำ หรือ active member นั่นเองครับ

ตามความเห็นผมเป็นอย่างนี้ สมาชิกทุกท่านว่าอย่างไรครับ

เดากันไว้ไม่ผิดว่าโพลนี้จะไม่เอาเพราะประธานไม่ได้ตั้งเอง แล้วเสียงที่โหวตๆมาแล้วจะเอายังไงกันดีเอ่ย?
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ subie_bugeye

• *
  • Popular Vote : 8
  • ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ขับ4
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 01:08:23 PM »
 :bbbear_27: :bbbear_27: :bbbear_27:

ออฟไลน์ Admin

• Administrator
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 02:51:18 PM »
จากที่ได้รับเรื่องจากประธาน ตามความเห็นของ Admin แล้วไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะแสดง IP ของสมาชิกสู่หน้าสาธารณะ แต่ถ้าหากเป็นความต้องการ
ของสมาชิกอย่างเอกฉันท์ก็ยินดีและจะจัดทำต่อไปตามหลักการที่ถูกต้อง ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่ามีสมาชิกที่เคย Active ทั้งหมดกี่ท่านตามนี้

สรุปสมาชิกมีทั้งสิ้นประมาณ 7,000 สมาชิก นั่นแปลว่าเราต้องให้เสียงสมาชิกเกินครึ่งหนึ่งคือ 3,500 สมาชิก โดยที่ไม่จำกัดเวลาการโหวต
แต่เพื่อให้เกิดผลลัพธ์อย่างรวดเร็ว จึงขอแจ้งว่าสมาชิกที่ Active ภายในระยะเวลา 7 วันที่ผ่านมา มีประมาณ 1,500 สมาชิก ที่ไม่ซ้ำ Log in กัน
ฉะนั้นจึงขอให้มีการโหวตเกินครึ่ง (โดยขอไม่นับโหวตจากสมาชิกที่เพิ่งสมัครใหม่ หลังจากวันนี้ 25/2/55)

หมายเหตุ ทุกท่านสามารถเช็คจำนวน Active member โดยดูที่หน้ารายชื่อสมาชิกทั้งหมด แล้วเข้าไปดูวันเวลาใช้งานล่าสุด
แล้วนับจำนวนสมาชิกที่ log in เข้ามาย้อนหลังไป 7 วัน

ถ้าหากผลโหวตสรุปแล้วว่าจะแสดง IP Adress ผมขอให้สมาชิกทุกท่านที่โหวตให้แสดง IP ส่งสำเนาบัตรพร้อมเซ็นเอกสารยินยอม
และรับผิดชอบต่อผลทางกฎหมายที่เกี่ยวข้องซึ่งอาจเกิดขึ้นต่อตนเองรวมไปถึงผู้อื่นที่ไม่ยินยอมให้แสดง IP ด้วยครับ

ออฟไลน์ DCT

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 02:58:18 PM »
จากที่ได้รับเรื่องจากประธาน ตามความเห็นของ Admin แล้วไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งที่จะแสดง IP ของสมาชิกสู่หน้าสาธารณะ แต่ถ้าหากเป็นความต้องการ
ของสมาชิกอย่างเอกฉันท์ก็ยินดีและจะจัดทำต่อไปตามหลักการที่ถูกต้อง ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่ามีสมาชิกที่เคย Active ทั้งหมดกี่ท่านตามนี้

สรุปสมาชิกมีทั้งสิ้นประมาณ 7,000 สมาชิก นั่นแปลว่าเราต้องให้เสียงสมาชิกเกินครึ่งหนึ่งคือ 3,500 สมาชิก โดยที่ไม่จำกัดเวลาการโหวต
แต่เพื่อให้เกิดผลลัพธ์อย่างรวดเร็ว จึงขอแจ้งว่าสมาชิกที่ Active ภายในระยะเวลา 7 วันที่ผ่านมา มีประมาณ 1,500 สมาชิก ที่ไม่ซ้ำ Log in กัน
ฉะนั้นจึงขอให้มีการโหวตเกินครึ่ง (โดยขอไม่นับโหวตจากสมาชิกที่เพิ่งสมัครใหม่ หลังจากวันนี้ 25/2/55)

หมายเหตุ ทุกท่านสามารถเช็คจำนวน Active member โดยดูที่หน้ารายชื่อสมาชิกทั้งหมด แล้วเข้าไปดูวันเวลาใช้งานล่าสุด
แล้วนับจำนวนสมาชิกที่ log in เข้ามาย้อนหลังไป 7 วัน

ถ้าหากผลโหวตสรุปแล้วว่าจะแสดง IP Adress ผมขอให้สมาชิกทุกท่านที่โหวตให้แสดง IP ส่งสำเนาบัตรพร้อมเซ็นเอกสารยินยอม
และรับผิดชอบต่อผลทางกฎหมายที่เกี่ยวข้องซึ่งอาจเกิดขึ้นต่อตนเองรวมไปถึงผู้อื่นที่ไม่ยินยอมให้แสดง IP ด้วยครับ

ถ้าอ้างกันแบบนี้  เสียงที่ vote ประธาน  และทีมงานที่แต่งตั้งโดยประธาน มีเสียงไม่ถึงกึ่งหนื่ง 3500 เสียง คงรับรองผลไม่ได้แล้วมั้ง

แค่หัวโขน อำนาจมีก้อบ้ากันไป เอ้า

เสียงที่ vote เปิด ip ยังมีมากกว่าคนที่ไปเลือกอีก

:bbbear_40: :bbbear_40:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 02:58:59 PM โดย DCT »

ออฟไลน์ Mix GC8

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:01:49 PM »
 :bbbear_29:

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:02:55 PM »
ถ้าอ้างกันแบบนี้  เสียงที่ vote ประธาน  และทีมงานที่แต่งตั้งโดยประธาน มีเสียงไม่ถึงกึ่งหนื่ง 3500 เสียง คงรับรองผลไม่ได้แล้วมั้ง

แค่หัวโขน อำนาจมีก้อบ้ากันไป เอ้า

เสียงที่ vote เปิด ip ยังมีมากกว่าคนที่ไปเลือกอีก

:bbbear_40: :bbbear_40:

แล้วทำไมตอนโหวดประธาน ทำไมไม่เห็นมีกฏแบบนี้เลยวะ คือยังไงก็จะไม่ยอม ทั้งๆ ที่แค่นี้ก็สามารถตัดสินอะไรได้ตั้งมากมายแล้วนะครับ ผมว่าแบบนี้ขอเปิดโพลล์ โหวดเลือกประธานคนใหม่ดีกว่าไหมครับเนี่ย ไม่ต้องสนละ IP บ้าบออะไร  :bbbear_18:

ออฟไลน์ DCT

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 03:04:44 PM »
อีกเรื่อง เรื่องเปิด ip ว่า web นี้จะเปิด ip ก้อทำหน้าแรก ให้ click accept Term of use

แค่นี้ก้อเสร็จแล้ว คุณอย่าทำมาเยอะ เพื่อให้ดูเหมือนการเปิด  ip มันยากส์มากๆๆๆๆๆๆ จนทำไม่ได้

ยิ่งทำก้อยิ่งแสดงให้เห็นได้ว่า มันมี ความลับ อะไรบางอย่างอยู่    :bbbear_28:

อีกอย่าง เห็นละว่า บัญชี SSS รวยตังเยอะ vote ให้ไปจ้าง team ดูแล้ว web อย่างเป็นกลางดีมั้ย  เสียเงินแต่สบายใจ อะไรเงี้ย   :bbbear_46: