ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU LPG  (อ่าน 88082 ครั้ง)

ออฟไลน์ gegung

• *
  • Popular Vote : 2
    • DD SUPPORT
Re: SUBARU LPG
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:06:53 AM »
เรียนก่อนว่าไม่มีความรู้เรืิ่องการทำงานกล่องปรับไฟ ถ้ากล่องปรับองศาไฟจุดระเบิดมันทำงานโดยอาศัยmapเหมือนกันละก้อ
แก๊สสบายเลย จากประสบการณ์ผมเวลาดูที่ OBD องศาไฟจุดระเบิดมันจะล่วงหน้ามากๆต้องตอนเรากดคันเร่งเยอะๆ ฉะนั้นโดยทั่วไป
รถที่ไม่ได้ปรับแต่งไฟจะวิ่งต่างกับแก๊สนิดหน่อย แต่ถ้าคิ๊กดาวน์หรือรอบสูงๆ จะมีความต่างกันในระดับนึง

ปล.ผมอาศัยดูจากรถญี่ปุ่นทั่วไปเวลาจูนแก๊สผมจะต่อOBDของรถดูควบคู่การทำงานไปด้วยแต่รถผมเองนี่ไม่มีOBD
เลยอาศัยจากมิลลิเซ็คน้ำมันมาเทียบ แต่ผมเรียนว่าแก๊สหัวฉีดยังงัยก้อด้อยกว่าน้ำมันถ้าไม่ปรับแต่ไฟ 
รถผมใช้ชุดหัวฉีด EMER วิ่งก็ประมาณโละ 2 บาท ผมจูนให้มันหนานิดๆ นะครับ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 06:49:02 PM »
ช่ายครับถ้าให้ดีไฟต้องปรับให้ ignition timing เหมาะสม ผมถึงสงสัยที่สุดว่า จะแยกจังหวะจุดระเบิดของน้ำมันกับแก๊สให้ต่างกันยังไง ใครรู้ช่วยทีครับ :bbbear_13:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:22:13 AM »
ุุถ้ากล่องปรับไฟมีโหมดให้ปรับเวลาขับได้ก็สบายเลย ผมไม่มีข้อมูลจิงๆ วอนผู้รู้มาเฉลยด้วยจร้า

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:20:27 AM »
ผมทราบมาว่า f con หรือกล่องสแตนอโลนที่จูนได้สองแมพ จะสามารถเลือกแมพ95 และแมพlpgได้ เช่นเดียวกับการจูนสองแมพเลือกออคเทนนำ้มัน

พอแก๊สทำงานก็เปลี่ยนเป็นแมพแก๊สได้ทันที(สั่งเลือกแมพผ่านสวิชต์แก๊ส) ตอนจูนแก๊สก็จูนในf con คู่ไปกับกล่องแก๊สครับ ซึ่งก็งงอยู่ว่าไปพ่วงกันแบบไหนเพราะ

ในรถมี3กล่องเลย คือECUเดิม พ่วงf con แล้้วก็พ่วงแก๊ส(แก๊สก๊อปปี้แมพ f con) :bbbear_27:

ละเอียดกว่านี้ไม่ทราบครับเพราะยังไม่เคยลอง คาดว่าจะลองทำเร็วๆนี้ครับอิอิ :bbbear_32:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:29:20 AM »
ตอนนี้รถพี่โชคใส่ f con แล้วหรือยังอะครับ แล้วจูนที่ไหนอะครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 08:33:14 AM »
แปลว่าตอนน้ำมันนี่ปกติ พอเป็นแก็ส เอาสัญญาณแก๊สไฟเปิดวงจรกล่อง F-CON ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:12:38 AM »
ตอนนี้รถพี่โชคใส่ f con แล้วหรือยังอะครับ แล้วจูนที่ไหนอะครับ
ยังเลยครับ ไม่รีบด้วยเพราะวิ่งดีไม่สะดุดก็พอใจแล้ว แต่จิงๆคือไม่มีตัง555

ส่วนที่ลังเล เพราะ เบื่อรอจูนเนอร์การช่างขาล๊อคด้วย  ส่วนอีกเจ้ายังไม่ได้ลองคุยเลยครับ :bbbear_38:

แปลว่าตอนน้ำมันนี่ปกติ พอเป็นแก็ส เอาสัญญาณแก๊สไฟเปิดวงจรกล่อง F-CON ใช่ไหมครับ
ประมานนั้นครับ แต่ที่รู้มา ใช้ f con คุม95 แมพนึงด้วย สลับแมพกันน่ะครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 07:56:17 PM »
พี่โชคครับถ้าทำเสดแล้วเมื่อไรขอลอกการบ้านด้วยนะครับ อิอิ  :bbbear_44:

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 03:51:49 PM »
 :bbbear_27:  แล้วเราจะขี่ประมาณสักกี่โล...เราเถิงจะเปลี่ยนกรองแก๊สคับ รบกวนหน่อยคับ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 12:13:31 AM »
รบกวนขอดูรูปห้องเครื่องหน่อยได้ไหมครับ  ผมก็ติดจากที่นี่ละครับ
แต่ต้องไปเสียเงินแก้งานที่อื่นอีก  เรื่องมันยาวครับ
รูปรถผมครับ 
อ้าว ต้องแก้อะไรบ้าง
บอกหน่อย นะ
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 04:14:48 PM »
อยากซื้อ af meter ใครมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับเอามาดูคร่าวๆ เพราะจะให้ซื้อ wide band ก็ไม่ไหว เอาแบบราคาไม่แรงพอมีไหมครับ :bbbear_19:

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 07:13:45 PM »
อยากซื้อ af meter ใครมีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับเอามาดูคร่าวๆ เพราะจะให้ซื้อ wide band ก็ไม่ไหว เอาแบบราคาไม่แรงพอมีไหมครับ :bbbear_19:
Apexi ปากกา ดูอ้างอิงพอได้คับ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:53:01 AM »
luek chai use subaru grb impreza sti  2007 2.5 l upgrade to lpg for energy reform  &INTEGRAL GAS HYBRID SYSTEM 456 bhp
to   tune full stroke 2.6l 638 bhp from full stroke 2.6l 638 bhp  to lpg for upgradeother LANCER EVOLUTION VII VIII IX  importfrom jpn  tune by ghost ship
full stroke 2.6l briancrower fuel pump dw65c gasohol % E85  fuel save energy 70 %:bbbear_46:haha money 57,564,000 buy 140000 :bbbear_43:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:04:17 AM โดย grb2007 »
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ poo311ooq

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:27:53 PM »
ติดแก็สมาครับใช้ของ energy ทั้งชุดครับถังโดนัท 54 ลิตร เครื่องอินเตอร์เฉียงคอขาวครับ ขับวันแรกไม่เป็นไรครับ แต่อีกวันเริ่มมีอาการสดุจในช่วงรอบต่ำไปจนถึงประมาณ 4000 รอบๆสูงกว่านี้ถึง 5500 รอบไม่สดุจครับ เลยเอากลับเข้าร้านที่ติดจูนให้ ช่างลองเปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์ 8 เป็นหัวเทียนธรรมดาเสร็จแล้วสตาร์เครื่องครับ สดุจหนักเข้าไปอีกเลยครับ คงอาจเป็นที่หัวเทียน
ก็เลยบอกช่างให้จูนและค่อยๆทำครับ ส่วนผมต้องไปทำงานเลยทิ้งรถไว้ครับ ตกเย็นมารับรถครับก็ขับดีครับเนียนดีเลยขับกลับบ้านครับ แต่อีกวันอาการเดิมเริ่มกลับมาอีกแล้วก็เอาไปลองขับเล่น ก็ไม่หาย ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากหัวเทียนป่าวเลยถอดหัวเทียนดูครับ เลยเห็นว่าช่างใส่หัวเทียนอันเก่าให้ครับ (ไม่ใช้อันเบอร์ 8 นะครับเป็นอันที่ติดรถก่อนหน้าที่เอารถไปติดแก็สครับ)หัวเทียนอาจบอดป่าวผมเลยไปซื้อหัวเทียนใหม่มาเปลียนเองอ่ะครับเป็นของ NGK IRIDIUM ครับเบอร์ 6 คือกะว่าเปรียนแล้วหายครับ ลองขับก็เป็นเหมือนเดิมครับสดุจในรอบต้นๆ เลยเอาไปลองวิ่งบนทางด่วนครับใช้ความเร็ว 120-140 วิ่งดีไม่สดุจครับแต่พอออกตัวหลังจ่ายค่าทางด่วนก็เป็นเหมือนเดิมอีกคือสดูจในรอบต้น เลยจอดลองในรอบเดิบเบาเครื่องเดินเรียบแต่พอคอมแอร์ทำงานเครื่องมีอาการสดุจครับ เลยไม่แน่ใจว่าเกินจากอะไร
     1 ร้านยังจูนไม่ลงตัวฤป่าว
     2 หัวเทียนเบอร์ 6 ของผมมันน้อยไปต้องเป็นเบอร์ 7 หรือ 8 ฤป่าวครับ
     3 หรือว่าไดร์เรกคลอย์ครับ มันจะพัง
 แต่อาการทั้งหมดที่เป็นจะหายไปครับถ้าเปลียนจากแก็ส มาเป็นน้ำมันเบนซิล 95
พรุ่งนี้กะว่าจะไปที่จูนอีกทีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆ ว่ามันน่าจะเกิดจากจุดไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:52:37 PM »
ติดแก็สมาครับใช้ของ energy ทั้งชุดครับถังโดนัท 54 ลิตร เครื่องอินเตอร์เฉียงคอขาวครับ ขับวันแรกไม่เป็นไรครับ แต่อีกวันเริ่มมีอาการสดุจในช่วงรอบต่ำไปจนถึงประมาณ 4000 รอบๆสูงกว่านี้ถึง 5500 รอบไม่สดุจครับ เลยเอากลับเข้าร้านที่ติดจูนให้ ช่างลองเปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์ 8 เป็นหัวเทียนธรรมดาเสร็จแล้วสตาร์เครื่องครับ สดุจหนักเข้าไปอีกเลยครับ คงอาจเป็นที่หัวเทียน
ก็เลยบอกช่างให้จูนและค่อยๆทำครับ ส่วนผมต้องไปทำงานเลยทิ้งรถไว้ครับ ตกเย็นมารับรถครับก็ขับดีครับเนียนดีเลยขับกลับบ้านครับ แต่อีกวันอาการเดิมเริ่มกลับมาอีกแล้วก็เอาไปลองขับเล่น ก็ไม่หาย ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากหัวเทียนป่าวเลยถอดหัวเทียนดูครับ เลยเห็นว่าช่างใส่หัวเทียนอันเก่าให้ครับ (ไม่ใช้อันเบอร์ 8 นะครับเป็นอันที่ติดรถก่อนหน้าที่เอารถไปติดแก็สครับ)หัวเทียนอาจบอดป่าวผมเลยไปซื้อหัวเทียนใหม่มาเปลียนเองอ่ะครับเป็นของ NGK IRIDIUM ครับเบอร์ 6 คือกะว่าเปรียนแล้วหายครับ ลองขับก็เป็นเหมือนเดิมครับสดุจในรอบต้นๆ เลยเอาไปลองวิ่งบนทางด่วนครับใช้ความเร็ว 120-140 วิ่งดีไม่สดุจครับแต่พอออกตัวหลังจ่ายค่าทางด่วนก็เป็นเหมือนเดิมอีกคือสดูจในรอบต้น เลยจอดลองในรอบเดิบเบาเครื่องเดินเรียบแต่พอคอมแอร์ทำงานเครื่องมีอาการสดุจครับ เลยไม่แน่ใจว่าเกินจากอะไร
     1 ร้านยังจูนไม่ลงตัวฤป่าว
     2 หัวเทียนเบอร์ 6 ของผมมันน้อยไปต้องเป็นเบอร์ 7 หรือ 8 ฤป่าวครับ
     3 หรือว่าไดร์เรกคลอย์ครับ มันจะพัง
 แต่อาการทั้งหมดที่เป็นจะหายไปครับถ้าเปลียนจากแก็ส มาเป็นน้ำมันเบนซิล 95
พรุ่งนี้กะว่าจะไปที่จูนอีกทีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆ ว่ามันน่าจะเกิดจากจุดไหนครับ ขอบคุณครับ

หัวเทียนไม่เกี่ยวชัวรครับ
ถ้าจูนไม่ดีก็จัดอุปกรณ์ไม่ดีมีแค่นี้
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911