ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU LPG  (อ่าน 87854 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: SUBARU LPG
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 01:32:53 PM »
รบกวนขอพิกัดร้านที่ติดตั้งแล้วจบให้หน่อยเถอะครับ
ผมพึ่งได้เจ้าBDมา เป็นเครื่องทวิน ใช้แล้วหลงรักเลยครับ
แต่ถ้ากินแกส ได้ก้จะดีมากครับ
อยากได้ถังโดนัทครับ เพราะมันไม่เกะกะ
รบกวนด้วยนะครับ
อยู่แถวไหนครับ ถ้า กทม ผมไปติดที่ สมานแก๊สมาครับงานเรียบร้อยดี
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ akra235

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 06:04:55 PM »
กทม ครับ
แถวพระราม2พอมีไหมครับ
คุณ Bomber_imp
แต่จริงๆแล้วโซนไหนก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 08:25:53 PM »
แถวพระราม2 ไม่ทราบเลยอะครับ. มาแถวลาดพร้าว 71 หรือเส้นเกษตรนวมินทร์มีหลายร้านครับที่ติดตั้งจบๆ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ akra235

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 11:15:04 PM »
ลองดู สมานแกส มีsubaruไปติดหลายรุ่นเหมือนกันครับ
ขอบคุณมากครับ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:16:14 AM »
ถามพี่ที่จูนแก๊สเองหน่อยครับ ถ้าเราไม่มี a/f meter แบบ wide band นี่เราจะใช้แบบ narrow band พอได้ไหมครับ หรือถ้าไม่มี af meter เลยนี่ เวลาจูนจะยึดค่าจากไหน ว่าส่วนผสมเราเหมาะสมหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ mairoo

• *
  • Popular Vote : 0
    • สยามฟิชชิ่งคลับ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:59:46 PM »
ของผม BG7 เครื่องอิมอินเตอร์เฉียง ใส่หัวฉีด Lovato วิ่งในเมืองประมาณ 6 km/l ถ้านอกเมืองดีขึ้นหน่อย ราว ๆ 8 km/l

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:07:58 AM »
ถามพี่ที่จูนแก๊สเองหน่อยครับ ถ้าเราไม่มี a/f meter แบบ wide band นี่เราจะใช้แบบ narrow band พอได้ไหมครับ หรือถ้าไม่มี af meter เลยนี่ เวลาจูนจะยึดค่าจากไหน ว่าส่วนผสมเราเหมาะสมหรือไม่ครับ
กลอ่งแก๊สปรับแค่การจ่ายเชื้อเพลิงครับ ดังนั้นมันจะลอกการบ้านecuเดิม โดยอิงกับจังหวะการจ่ายน้ำมันและการเหยียบคันเร่ง

การจูนแก๊สไม่จำเปนต้องใช้af ก็ได้ เนื่องจากเราไม่ได้ไปโมฯพิ่มแรงม้า ดังนั้นเราจูนแก๊สให้อิงกับการจ่ายนํ้ามันเดิมก็เพียงพอกับความต้องการเดิมของเครื่องยนต์ ไม่พังแน่นอน

ส่วนวิ่งดีรึไม่ อยู่ที่จูนแก๊สบาง หรือหนา แต่ที่แน่นอนคือไม่น๊อค เพราะ ออคเทนสูงกว่าน้ำมัน

ส่วนaf ควรใช้ตอนที่ จะจูนเปลี่ยนแมพการจ่ายนำ้มัน กะไฟใหม่ อันนี้แรงขึ้นแน่นอนไม่ก็พังไปเรย555 :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ maiyalap

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:36:50 AM »
ใช้o2 narrow band ของเดิมติดรถอ้างอิงเวลาจูนได้ครับ O2 เดิมของSubaru ค่านิ่งกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร
ต่อสายเข้ากล่องecu แก๊สไว้ใช้อ้างอิงเวลาจูนแก๊สแบบmanualครับ ถ้าติดแก๊สตามร้านๆมักจะไม่ต่อให้เพราะถ้่า
ตัดต่อสายไม่ดีค่าจะเพี้ยนไปกวนค่าน้ำมัน และ ร้านส่วนใหญ่ใช้การออโต้จูนและวิ่งขยับเก็บอีกนิดหน่อยจึงไม่ต่อกันครับ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:52:15 AM »
กลอ่งแก๊สปรับแค่การจ่ายเชื้อเพลิงครับ ดังนั้นมันจะลอกการบ้านecuเดิม โดยอิงกับจังหวะการจ่ายน้ำมันและการเหยียบคันเร่ง

การจูนแก๊สไม่จำเปนต้องใช้af ก็ได้ เนื่องจากเราไม่ได้ไปโมฯพิ่มแรงม้า ดังนั้นเราจูนแก๊สให้อิงกับการจ่ายนํ้ามันเดิมก็เพียงพอกับความต้องการเดิมของเครื่องยนต์ ไม่พังแน่นอน

ส่วนวิ่งดีรึไม่ อยู่ที่จูนแก๊สบาง หรือหนา แต่ที่แน่นอนคือไม่น๊อค เพราะ ออคเทนสูงกว่าน้ำมัน

ส่วนaf ควรใช้ตอนที่ จะจูนเปลี่ยนแมพการจ่ายนำ้มัน กะไฟใหม่ อันนี้แรงขึ้นแน่นอนไม่ก็พังไปเรย555 :bbbear_44:
ขอบคุณพี่โชคครับ

ใช้o2 narrow band ของเดิมติดรถอ้างอิงเวลาจูนได้ครับ O2 เดิมของSubaru ค่านิ่งกว่ายี่ห้ออื่นพอสมควร
ต่อสายเข้ากล่องecu แก๊สไว้ใช้อ้างอิงเวลาจูนแก๊สแบบmanualครับ ถ้าติดแก๊สตามร้านๆมักจะไม่ต่อให้เพราะถ้่า
ตัดต่อสายไม่ดีค่าจะเพี้ยนไปกวนค่าน้ำมัน และ ร้านส่วนใหญ่ใช้การออโต้จูนและวิ่งขยับเก็บอีกนิดหน่อยจึงไม่ต่อกันครับ
ขอบคุณพี่ maiyalap ครับ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:53:44 AM »
ผมว่าน่าจะมี meeting subaru lpg กันบ้างนะครับจะได้ไปแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้ไหมเอ่ย :bbbear_33:

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:06:35 AM »
MEETING  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 11:22:45 PM »
รถใครไม่รุ เขาว่าs203 หม้อkme black500

ตามไปดูกัน
http://www.panusinteryont.com/board/index.php?topic=71.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2012, 11:24:31 PM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 07:02:02 AM »
รถใครไม่รุ เขาว่าs203 หม้อkme black500

ตามไปดูกัน
http://www.panusinteryont.com/board/index.php?topic=71.0
wow  :bbbear_34:

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:09:51 PM »
รถผม gc8 เครื่องเดิมอินเตอร์เฉียง
ติด ag ถังโดนัทได้แค่ 43 ลิตร ถ้าใหญ่กว่านี้ ตรวจสภาพไม่ผ่าน
แป๊ปทองแดง 8มม หม้อต้ม kme gold
ร้าน แกีสบอย แยกสุทธิสาร

ที่นี่ ถอดท่อไอดีออกมาเจาะ ข้างนอก
ไปเช้าๆ เย็นเสร็จรับรถ  จบ จูนนิ่ง วิ่งดี ไม่มีปัญหาเลย
ก็ไปตามที่คนในนี้ แนะนำไว้ แหละครับ
อุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือ การตรวจสอบครบๆ
และใช้วัสดุดีๆ ของแท้ รถเข้าตรึมเลย

แนะนำสำหรับคนที่จะติดแก๊ส 
เรื่องท่อทางเดินน้ำ ตอนติดตั้งแก๊ส
ท่อน้ำอันไหนไม่ชัวร์  เปลี่ยนไปเลยครับ

ส/อ นี้ จะไปเที่ยว จว.ตาก และไป ริมเมย
จะได้ลองวัดอัตราสิ้นเปลืองยาวๆ ซักที
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:16:51 PM »
Update พึ่งกลับจากประจวบมาครับ วิ่งไประยะทาง 670 กิโลเมตร เติมแก๊สไปทั้งหมอ 1100 บาท. ความเร็วเฉลี่ย 120-130 km/hr.  มี 180-200+ นิดหน่อยตอนเจอพวกดันรางปลดบูสรังแกเส้นชะอำ  โดยรวมคุ้มครับเที่ยวสบายเป๋า ซิ่งได้อีก อิอิ :bbbear_19: