ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU LPG  (อ่าน 87986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
Re: SUBARU LPG
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 10:50:58 PM »
Update พึ่งกลับจากประจวบมาครับ วิ่งไประยะทาง 670 กิโลเมตร เติมแก๊สไปทั้งหมอ 1100 บาท. ความเร็วเฉลี่ย 120-130 km/hr.  มี 180-200+ นิดหน่อยตอนเจอพวกดันรางปลดบูสรังแกเส้นชะอำ  โดยรวมคุ้มครับเที่ยวสบายเป๋า ซิ่งได้อีก อิอิ :bbbear_19:
LPG พาเพลิน ติดใจสาระเหยซะแล้วอิอิ :bbbear_43:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 02:03:17 PM »
LPG พาเพลิน ติดใจสาระเหยซะแล้วอิอิ :bbbear_43:
ตอนนี้ติดงอมแงมเลยครับ ไปไหนไปกันเลย  รู้งี้ติดตั้งนานละ :bbbear_32: :bbbear_23: :bbbear_32:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 07:59:54 PM »
สงสัยครับถ้าเราพ่วงกล่อง piggy back หรือ standalone ที่ทำสองแมฟได้ด้วย เรายังจำเป็นต้องใช้กล่องจูนของแก๊สอยู่ไหมครับ. แล้วถ้าต้องใช้กล่องแก๊สด้วยจะต่อพ่วงกันยังไง งงครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:58:35 AM »
สงสัยครับถ้าเราพ่วงกล่อง piggy back หรือ standalone ที่ทำสองแมฟได้ด้วย เรายังจำเป็นต้องใช้กล่องจูนของแก๊สอยู่ไหมครับ. แล้วถ้าต้องใช้กล่องแก๊สด้วยจะต่อพ่วงกันยังไง งงครับ

ซื้อสายจูนเสียบรอไว้แล้วพกLabtopติดรถ
กล่องแก๊สรุ่นแพงๆเซฟได้จะเอากี่mapก็เซฟเก็บเป็นไฟล์แล้วจะใช้ก็เรียกไฟล์นั้นๆใช้ :bbbear_10:
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:03:33 AM »
ซื้อสายจูนเสียบรอไว้แล้วพกLabtopติดรถ
กล่องแก๊สรุ่นแพงๆเซฟได้จะเอากี่mapก็เซฟเก็บเป็นไฟล์แล้วจะใช้ก็เรียกไฟล์นั้นๆใช้ :bbbear_10:
ผมหมายถึงพวกกล่องแต่งพวก emanage, fcon, power fc, ems อะไรพวกนี้ครับถ้าเอามาใช้จูนน้ำมันแล้วมันจะสัมพันธ์กับกล่องจูนแก๊สยังไง หรือกล่องแก๊สไม่ต้องใช้แล้ว

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 07:44:17 AM »
รถผม gc8 เครื่องเดิมอินเตอร์เฉียง
ติด ag ถังโดนัทได้แค่ 43 ลิตร ถ้าใหญ่กว่านี้ ตรวจสภาพไม่ผ่าน
แป๊ปทองแดง 8มม หม้อต้ม kme gold
ร้าน แกีสบอย แยกสุทธิสาร

ที่นี่ ถอดท่อไอดีออกมาเจาะ ข้างนอก
ไปเช้าๆ เย็นเสร็จรับรถ  จบ จูนนิ่ง วิ่งดี ไม่มีปัญหาเลย
ก็ไปตามที่คนในนี้ แนะนำไว้ แหละครับ
อุปกรณ์ เครื่องไม้เครื่องมือ การตรวจสอบครบๆ
และใช้วัสดุดีๆ ของแท้ รถเข้าตรึมเลย

แนะนำสำหรับคนที่จะติดแก๊ส 
เรื่องท่อทางเดินน้ำ ตอนติดตั้งแก๊ส
ท่อน้ำอันไหนไม่ชัวร์  เปลี่ยนไปเลยครับ

ส/อ นี้ จะไปเที่ยว จว.ตาก และไป ริมเมย
จะได้ลองวัดอัตราสิ้นเปลืองยาวๆ ซักที

รบกวนขอดูรูปห้องเครื่องหน่อยได้ไหมครับ  ผมก็ติดจากที่นี่ละครับ
แต่ต้องไปเสียเงินแก้งานที่อื่นอีก  เรื่องมันยาวครับ

ออฟไลน์ mr_jub1

• *
  • Popular Vote : 13
  • จุ๊บ 081-651-3810
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 09:51:50 AM »
รบกวนขอดูรูปห้องเครื่องหน่อยได้ไหมครับ  ผมก็ติดจากที่นี่ละครับ
แต่ต้องไปเสียเงินแก้งานที่อื่นอีก  เรื่องมันยาวครับ
เล่าให้ฟัง บ้างซิ
ยาว ก็ จะฟังครับ
ไว้เป็นประสพการณ์

รูปเอาไว้ มาลงให้ดู ไม่ได้ถ่ายเลย

ผมเพิ่งกลับจากไปเที่ยว จว.ตาก
กิน แก๊ส เฉลี่ย 9กม /ลิตร วิ่งความเร็วแช่ ประมาณ 110-120 เร็วสูดไม่เกิน 130
กม.ละ 1.50-1.60บาท
อดีตพอมีแรงตั้งแต่เกิด   ปัจจุบันแรงไม่เกิด

• *
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:55:47 PM »
ผมหมายถึงพวกกล่องแต่งพวก emanage, fcon, power fc, ems อะไรพวกนี้ครับถ้าเอามาใช้จูนน้ำมันแล้วมันจะสัมพันธ์กับกล่องจูนแก๊สยังไง หรือกล่องแก๊สไม่ต้องใช้แล้ว

เครื่องเดิมใช้a/f+ o 2คุมน้ำมัน
พอใส่กล่องก็ใช้maps sensor คุมแทน
กล่องแกสก็map คุมแกสแยกต่างหากไม่เกี่ยวกับน้ำมันจะบูสมากน้อยหรือจะจูนหนาทำmisfireหรืออะไรก็ทำไป
ตอนที่มาเอายางอะไหล่อธิบายให้ฟังทีแล้วหนิบอม
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:19:52 PM »
อธิบายในนี้ก็ดีครับ ผมก็ได้ทราบข้อมูลไปด้วย ตอนนี้มอง ๆ fcon ไว้เหมือนกันครับ

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:24:24 PM »
เครื่องเดิมใช้a/f+ o 2คุมน้ำมัน
พอใส่กล่องก็ใช้maps sensor คุมแทน
กล่องแกสก็map คุมแกสแยกต่างหากไม่เกี่ยวกับน้ำมันจะบูสมากน้อยหรือจะจูนหนาทำmisfireหรืออะไรก็ทำไป
ตอนที่มาเอายางอะไหล่อธิบายให้ฟังทีแล้วหนิบอม
ขอบคุณครับพี่หลุยส์ แต่ที่ผมสงสัยอะกล่องจูนน้ำมันบางรุ่นมันบอกว่าสามารถใช้จูนได้ทั้ง gasoline แมฟนึง แล้วก็สามารถจูนเป็น lpg แมฟนึงได้ ผมก็เลยสงสัยว่าถ้าเราใช้แต่กล่องจูนน้ำมันมาจูนแก๊สด้วยได้หรือป่าวครับ ใครรู้หลักการช่วยทีครับ :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 02:45:21 PM »
ขอบคุณครับพี่หลุยส์ แต่ที่ผมสงสัยอะกล่องจูนน้ำมันบางรุ่นมันบอกว่าสามารถใช้จูนได้ทั้ง gasoline แมฟนึง แล้วก็สามารถจูนเป็น lpg แมฟนึงได้ ผมก็เลยสงสัยว่าถ้าเราใช้แต่กล่องจูนน้ำมันมาจูนแก๊สด้วยได้หรือป่าวครับ ใครรู้หลักการช่วยทีครับ :bbbear_19:

กล่องแต่งคุมปริมาณน้ำมันไฟจุดระเบิดระบบturboฯลฯ
หลายmapคือจะเอาธรมมดาแรงหรือแรงมากจูนรอไว้แล้วสับสวิชที่ตัวกล่อง
ไม่ก็ทำสวิชแยกไว้(จะได้สับง่ายๆ)
คือตั้งระบบน้ำมันเอาค่าแล้วพอใช้แกสก็ดึงเอาค่านี้มาใช้แต่ไม่ได้คุมระบบแกส
กล่องแกสคุมระบบแกสหัวฉีดแกสจ่ายมากน้อยเปลี่ยนจากน้ำมันมาแกสที่ความร้อนเท่าไหร่เซนเซอโซลินอยหม้อต้มฯลฯที่เกี่ยวกับระบบแกส
ง่ายๆกล่องแต่งมันจะเอาอะไรมาคุมหัวฉีดแกสล่ะท่าน :bbbear_38:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 02:52:19 PM โดย The Mechanic »

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 05:32:50 PM »
แล้วองศาไฟจุดระเบิดสำหรับแก๊สนี่เราจะปรับได้ยังไงครับ เพราะอ๊อคเทนของแก๊สสูงกว่าน้ำมัน และแน่นอนกล่องแก๊สอ้างอิงแค่ค่าคาบเวลาฉีดเชื้อเพลิงของหัวฉีดน้ำมันมาสั่งฉีดแก๊ส ฉะนั้นถ้าเราทำการปรับจูนน้ำมัน แน่นอนต้องมีการปรับองศาไฟจุดระเบิดด้วย แล้วอย่างนี้องศาไฟจุดระเบิดที่เราปรับในการจูนน้ำมัน เมื่อเปลี่ยนเป็นแก๊สจะทำให้เหมาะสมได้อย่างไรครับ  :bbbear_19:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:28:37 PM »
แล้วองศาไฟจุดระเบิดสำหรับแก๊สนี่เราจะปรับได้ยังไงครับ เพราะอ๊อคเทนของแก๊สสูงกว่าน้ำมัน และแน่นอนกล่องแก๊สอ้างอิงแค่ค่าคาบเวลาฉีดเชื้อเพลิงของหัวฉีดน้ำมันมาสั่งฉีดแก๊ส ฉะนั้นถ้าเราทำการปรับจูนน้ำมัน แน่นอนต้องมีการปรับองศาไฟจุดระเบิดด้วย แล้วอย่างนี้องศาไฟจุดระเบิดที่เราปรับในการจูนน้ำมัน เมื่อเปลี่ยนเป็นแก๊สจะทำให้เหมาะสมได้อย่างไรครับ  :bbbear_19:
เป็นหน้าที่ของน๊อคเซนเซอร์ประมวลผลส่งให้Ecuปรับองศาจุดระเบิด แล้วกล่องแก๊สก็ลอกการบ้านอีกที

บางคนพ่วงกล่องซิ่งก็ให้แก๊สลอกแมพกล่องซิ่ง แต่ทำหลายแมพไม่แน่ใจครับ ผมก็อยากลองทำแต่ตอนนี้เป๋าแฟบมากๆ ใครมีให้ยืมป่ะ55 :bbbear_44:

สำหรับอิมเทอร์โบออคเทนยิ่งไกล้100 ก็ยิ่งดี เพราะออกแแบมาให้กินออคเทน100ครับ
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 05:40:12 AM »

ถามช่างที่serviceเค้าบอกว่าแก๊สจะใช้ไฟจุดระเบิดมากกว่าน้ำมัน4-9องศาครับ
ส่วนมากจะมีปัญหาตอนเครื่องเย็น+รอบต่ำๆเดินไม่ค่อยดี
วิธีแก้ก็ตั้งค่าให้ใช้แก๊สที่ความร้อนหม้อต้มสูงๆหน่อยซัก60+ขึ้นไป(ใช้น้ำมันจนกว่าเครื่องจะร้อน)
รถเดิมใช้สายหัวเทียนแต่งช่วยเอาก็จะดีขึ้นมานิดไฟแรงขึ้นหน่อย

แต่ถ้าใส่กล่องแต่งแล้วตัดปัญหาข้อนี้ไปเพราะถ้าใส่กล่องตอนจูนก็จะจูนไฟจุดระเบิดมากกว่าปกติอยู่แล้ว
ล่าสุดเพิ่งจูนเองรอบเดินเบานิ่งกราฟแก๊สออกมาเรียบดีเท่าน้ำมันเลย

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 07:09:12 AM »
ขอบคุณพี่โชค และพี่หลุยส์ครับ :bbbear_19:

ใครมีข้อมูลอีกมาแชร์มาแลกเปลี่ยนกันครับ :bbbear_7: :bbbear_33: