ผู้เขียน หัวข้อ: SUBARU LPG  (อ่าน 88090 ครั้ง)

ออฟไลน์ samaksaman

• *
  • Popular Vote : 7
  • Sucker Socc FS
Re: SUBARU LPG
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:59:52 AM »
อยากติดแก๊สหัวฉีดคับ เครื่องคอแดงเวอร์4 มีที่ใหนแนะนำบ้างคับ ราคาประมานเท่าไหร่คับ ตอนนี้เงินบาทเริ่มจะลอยตัวแล้วนะคับ เพราะช่วงนี้ใช้งานทุกวันเลยนะคับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:32:10 AM »
ติดแก็สมาครับใช้ของ energy ทั้งชุดครับถังโดนัท 54 ลิตร เครื่องอินเตอร์เฉียงคอขาวครับ ขับวันแรกไม่เป็นไรครับ แต่อีกวันเริ่มมีอาการสดุจในช่วงรอบต่ำไปจนถึงประมาณ 4000 รอบๆสูงกว่านี้ถึง 5500 รอบไม่สดุจครับ เลยเอากลับเข้าร้านที่ติดจูนให้ ช่างลองเปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์ 8 เป็นหัวเทียนธรรมดาเสร็จแล้วสตาร์เครื่องครับ สดุจหนักเข้าไปอีกเลยครับ คงอาจเป็นที่หัวเทียน
ก็เลยบอกช่างให้จูนและค่อยๆทำครับ ส่วนผมต้องไปทำงานเลยทิ้งรถไว้ครับ ตกเย็นมารับรถครับก็ขับดีครับเนียนดีเลยขับกลับบ้านครับ แต่อีกวันอาการเดิมเริ่มกลับมาอีกแล้วก็เอาไปลองขับเล่น ก็ไม่หาย ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากหัวเทียนป่าวเลยถอดหัวเทียนดูครับ เลยเห็นว่าช่างใส่หัวเทียนอันเก่าให้ครับ (ไม่ใช้อันเบอร์ 8 นะครับเป็นอันที่ติดรถก่อนหน้าที่เอารถไปติดแก็สครับ)หัวเทียนอาจบอดป่าวผมเลยไปซื้อหัวเทียนใหม่มาเปลียนเองอ่ะครับเป็นของ NGK IRIDIUM ครับเบอร์ 6 คือกะว่าเปรียนแล้วหายครับ ลองขับก็เป็นเหมือนเดิมครับสดุจในรอบต้นๆ เลยเอาไปลองวิ่งบนทางด่วนครับใช้ความเร็ว 120-140 วิ่งดีไม่สดุจครับแต่พอออกตัวหลังจ่ายค่าทางด่วนก็เป็นเหมือนเดิมอีกคือสดูจในรอบต้น เลยจอดลองในรอบเดิบเบาเครื่องเดินเรียบแต่พอคอมแอร์ทำงานเครื่องมีอาการสดุจครับ เลยไม่แน่ใจว่าเกินจากอะไร
     1 ร้านยังจูนไม่ลงตัวฤป่าว
     2 หัวเทียนเบอร์ 6 ของผมมันน้อยไปต้องเป็นเบอร์ 7 หรือ 8 ฤป่าวครับ
     3 หรือว่าไดร์เรกคลอย์ครับ มันจะพัง
 แต่อาการทั้งหมดที่เป็นจะหายไปครับถ้าเปลียนจากแก็ส มาเป็นน้ำมันเบนซิล 95
พรุ่งนี้กะว่าจะไปที่จูนอีกทีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆ ว่ามันน่าจะเกิดจากจุดไหนครับ ขอบคุณครับ
หัวเทียนเบอร์6ก็ไม่สดุดหรอกครับ ผมใช้อยู่รุ่นอินเตอร์เฉียงเหมือนกัน

ส่วนคอยล์ ตอนของผมเสีย มันจะสะดุดแต่รอบสูงที่5-6พันรอบ อาการจะสะดุดไม่มาก(ประมาณว่าขับแล้วยกคันเร่งเร็วๆ) พอสะดุดแต่เครื่องก็เร่งต่อไปได้

หัวเทียนบอด/เสีย รถจะไม่ค่อยสะดุด แต่จะตดดังปังๆๆๆ เหมือนรถมีกล่องซิ่ง และจะเร่งไม่ขึ้นจะตดอยู่อย่างนั้น เป็นที่รอบสูงเช่นกัน

งั้นขอเดาว่า อาการของคุณ น่าจะเป็น "แรงดันหม้อต้มไม่พอ" ซึ่งรถเทอร์โบ ตอนบูสต์มา แรงดันหม้อต้อง1บาร์ ยืนพื้น ไม่งั้นจ่ายแก๊สไม่ทันครับ ก็จูนใหม่น่าจะจบนะครับ

แถมท้าย ถ้าจะเปลี่ยนคอยล์ ก็ใช้ของGd ทนกว่า ราว4พันบาท/4ตัว  คอยล์เดิมเก่าแล้วรั่วง่ายครับ ซึ่งแก๊สใช้ไฟมากกว่านำ้มัน อาการสะดุดเรยโผล่ให้เห็นที่รอบสูง(ใช้ไฟเยอะ)ครับ

โชคดีคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 08:36:54 AM โดย Choke gf »
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:41:08 AM »
อยากติดแก๊สหัวฉีดคับ เครื่องคอแดงเวอร์4 มีที่ใหนแนะนำบ้างคับ ราคาประมานเท่าไหร่คับ ตอนนี้เงินบาทเริ่มจะลอยตัวแล้วนะคับ เพราะช่วงนี้ใช้งานทุกวันเลยนะคับ
เป็นอู่ซู ติดแก๊สด้วยครับ พี่เอก kpm 081-425-5656 086-777-5444

บอกโชค จีเอฟแนะนำ พี่เขาจะแถมม้าให้อีก100ตัว  เหมือนรถนำ้ตาเสือดำ :bbbear_44:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 08:43:34 AM โดย Choke gf »

ออฟไลน์ gegung

• *
  • Popular Vote : 2
    • DD SUPPORT
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:02:20 AM »
เอาจากประสบการณ์ผมนะ รถผมคอแดงคอยกลาง ติดแก็สแล้วใช้หัวเทียนเดิม NGK IRIDIUM เบอร์ 6 อาการเหมือนท่านเจ้าของกระทู้คือ สะดุดรอบต้น ลอยตัวไปแล้วไม่เป็นไร ผมยังไม่ได้ทำไรเกี่ยวกับการจูนแก๊ส กลับมาถอดหัวเทียนเอาหัวเทียนธรรมดาใส่ อาการสะดุดหาย แต่ปัญหาคือ มีอาการตดปั้งๆ แต่ผมแก้ได้โดยการจูนแก๊สนี่แหละ แต่มันดันเป็นเฉพาะตอนน้ำมันนี่แหละ  ตอนนี้ผมเลยเอาออกแล้วสั่งหัวเทียนพี่คี้มาใหม่ เป็น NGK IRIDIUM เบอร์ 6 เหมือนเดิม ตอนนี้รอของอยู่ว่าจะจูนใหม่ อาการสะดุดเวลาใช้แก๊สผมเีรียนหัวเทียนกับคอยล์มีผลโดยตรงนะ อย่าเอาน้ำมันมาเป็นตัวเปรียบเทียบเพราะผมหลงทางมาเยอะแล้ว ค่อยๆคิด และลองแก้ดู เช็คแรงดันหม้อต้ม เช็คระยะยกของรางหัวฉีดแก๊สห่างน้ำมันเยอะไหมมันสัมพันธ์กับรูหัวฉีดและแรงดันหม้อต้มโดยตรง ช่างจูนแก๊สเค้าทราบดี รถผมก็ติดหัวฉีด EMER มันก็อันเดียวกับ ENERGY ของท่าน โปรแกรมเกือบเหมือนกัน ผมจูนแก๊สไ้ด้วิ่งไม่มีปัญหา (โลละประมาณ 1.7-2.0 บาท) แต่น้ำมันมันตด ถ้าผมแก้สำเร็จอย่างไรจะมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ โดยส่วนตัวผมยังเชื่อกว่าหัวเทียน NGK มันต้องดีกว่า บางคนแนะนำให้ลดระยะห่างเขี้ยวลง ผมขอลองรถผมก่อนละกัน 55+
- รถผมติดหัวฉีด emer หม้อต้ม BIGAS RI21DOUBLE แรงดัน 1.7 รูหัวฉีด 2.8 ผมใช้หัวฉีดเดี่่ยวของ metis เวลาเดินเบาผมน้ำมันยกประมาณ 2 แก็สผมยกประมาณ 3.5 ms ท่านเจ้าของกระทู้ลองเช็คเวลาเฉพาะเดินเบาดูก็พอเห็นแนวทางนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:33:30 PM »
เอาจากประสบการณ์ผมนะ รถผมคอแดงคอยกลาง ติดแก็สแล้วใช้หัวเทียนเดิม NGK IRIDIUM เบอร์ 6 อาการเหมือนท่านเจ้าของกระทู้คือ สะดุดรอบต้น ลอยตัวไปแล้วไม่เป็นไร ผมยังไม่ได้ทำไรเกี่ยวกับการจูนแก๊ส กลับมาถอดหัวเทียนเอาหัวเทียนธรรมดาใส่ อาการสะดุดหาย แต่ปัญหาคือ มีอาการตดปั้งๆ แต่ผมแก้ได้โดยการจูนแก๊สนี่แหละ แต่มันดันเป็นเฉพาะตอนน้ำมันนี่แหละ  ตอนนี้ผมเลยเอาออกแล้วสั่งหัวเทียนพี่คี้มาใหม่ เป็น NGK IRIDIUM เบอร์ 6 เหมือนเดิม ตอนนี้รอของอยู่ว่าจะจูนใหม่ อาการสะดุดเวลาใช้แก๊สผมเีรียนหัวเทียนกับคอยล์มีผลโดยตรงนะ อย่าเอาน้ำมันมาเป็นตัวเปรียบเทียบเพราะผมหลงทางมาเยอะแล้ว ค่อยๆคิด และลองแก้ดู เช็คแรงดันหม้อต้ม เช็คระยะยกของรางหัวฉีดแก๊สห่างน้ำมันเยอะไหมมันสัมพันธ์กับรูหัวฉีดและแรงดันหม้อต้มโดยตรง ช่างจูนแก๊สเค้าทราบดี รถผมก็ติดหัวฉีด EMER มันก็อันเดียวกับ ENERGY ของท่าน โปรแกรมเกือบเหมือนกัน ผมจูนแก๊สไ้ด้วิ่งไม่มีปัญหา (โลละประมาณ 1.7-2.0 บาท) แต่น้ำมันมันตด ถ้าผมแก้สำเร็จอย่างไรจะมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ โดยส่วนตัวผมยังเชื่อกว่าหัวเทียน NGK มันต้องดีกว่า บางคนแนะนำให้ลดระยะห่างเขี้ยวลง ผมขอลองรถผมก่อนละกัน 55+
- รถผมติดหัวฉีด emer หม้อต้ม BIGAS RI21DOUBLE แรงดัน 1.7 รูหัวฉีด 2.8 ผมใช้หัวฉีดเดี่่ยวของ metis เวลาเดินเบาผมน้ำมันยกประมาณ 2 แก็สผมยกประมาณ 3.5 ms ท่านเจ้าของกระทู้ลองเช็คเวลาเฉพาะเดินเบาดูก็พอเห็นแนวทางนะครับ

Back ออกท่อคือหนาไปครับจูนบางหน่อยก็หาย
ขอรายละเอียดหม้อต้มด้วยแรงดัน1.7มีตกบ้างรึเปล่าครับเวลาบูสมา
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 01:10:46 PM »
ติดแก็สมาครับใช้ของ energy ทั้งชุดครับถังโดนัท 54 ลิตร เครื่องอินเตอร์เฉียงคอขาวครับ ขับวันแรกไม่เป็นไรครับ แต่อีกวันเริ่มมีอาการสดุจในช่วงรอบต่ำไปจนถึงประมาณ 4000 รอบๆสูงกว่านี้ถึง 5500 รอบไม่สดุจครับ เลยเอากลับเข้าร้านที่ติดจูนให้ ช่างลองเปลี่ยนหัวเทียนเป็นเบอร์ 8 เป็นหัวเทียนธรรมดาเสร็จแล้วสตาร์เครื่องครับ สดุจหนักเข้าไปอีกเลยครับ คงอาจเป็นที่หัวเทียน
ก็เลยบอกช่างให้จูนและค่อยๆทำครับ ส่วนผมต้องไปทำงานเลยทิ้งรถไว้ครับ ตกเย็นมารับรถครับก็ขับดีครับเนียนดีเลยขับกลับบ้านครับ แต่อีกวันอาการเดิมเริ่มกลับมาอีกแล้วก็เอาไปลองขับเล่น ก็ไม่หาย ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากหัวเทียนป่าวเลยถอดหัวเทียนดูครับ เลยเห็นว่าช่างใส่หัวเทียนอันเก่าให้ครับ (ไม่ใช้อันเบอร์ 8 นะครับเป็นอันที่ติดรถก่อนหน้าที่เอารถไปติดแก็สครับ)หัวเทียนอาจบอดป่าวผมเลยไปซื้อหัวเทียนใหม่มาเปลียนเองอ่ะครับเป็นของ NGK IRIDIUM ครับเบอร์ 6 คือกะว่าเปรียนแล้วหายครับ ลองขับก็เป็นเหมือนเดิมครับสดุจในรอบต้นๆ เลยเอาไปลองวิ่งบนทางด่วนครับใช้ความเร็ว 120-140 วิ่งดีไม่สดุจครับแต่พอออกตัวหลังจ่ายค่าทางด่วนก็เป็นเหมือนเดิมอีกคือสดูจในรอบต้น เลยจอดลองในรอบเดิบเบาเครื่องเดินเรียบแต่พอคอมแอร์ทำงานเครื่องมีอาการสดุจครับ เลยไม่แน่ใจว่าเกินจากอะไร
     2 หัวเทียนเบอร์ 6 ของผมมันน้อยไปต้องเป็นเบอร์ 7 หรือ 8 ฤป่าวครับ
     3 หรือว่าไดร์เรกคลอย์ครับ มันจะพัง
 แต่อาการทั้งหมดที่เป็นจะหายไปครับถ้าเปลียนจากแก็ส มาเป็นน้ำมันเบนซิล 95
พรุ่งนี้กะว่าจะไปที่จูนอีกทีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับพี่ๆ ว่ามันน่าจะเกิดจากจุดไหนครับ ขอบคุณครับ

ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนครับ พอดีผมมีโปรแกรมจูนของ energy ถ้าอยู่ไม่ไกลจะได้มาลองดู map หน่อยครับว่าร้านจูนมาเป็นยังไง
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ kiyota

• *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:56:00 PM »

ลองเช็ค คอยดูครับ  รุ่นนี้มันเป็นพลาสติก  อาจจะไม่ดีแล้ว

ออฟไลน์ gegung

• *
  • Popular Vote : 2
    • DD SUPPORT
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:52:34 AM »
แรงดันผมไม่ตกนะ หม้อต้มผมแรงเหลือเฟือ แต่หนาไป แบบว่ากลัวบาง จัดหนาทั้งตารางตอนนี้ผมใช้หัวเทียนเบอร์ 6 วิ่งทุกอย่างปกติดีหมดแล้ว ผมเอาหัวเทียนธรรมดาใส่ มิลลิเซ็คน้ำมันดิ้นไปมาเลย ไม่น่าเชื่อแค่เปลี่ยนหัวเทียนมีผลขนาดนี้ เหลือแต่วัดอัตราสิ้นเปลือง ยังงัยขอให้ท่านเจ้าของกระทู้เจอปัญหาไวๆนะครับ ผ่านมาพิดโลกแวะให้ดูได้นะครับเผื่อช่วยเหลือกัน ผมเป็นศูนย์ติดตั้งแก็สอยู่แล้วยินดีให้บริการนะครับ

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:34:21 AM »

อาการเหมือนผมเลยครับ หาช่างจูนดีๆ ก็น่าจะหายครับ

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:55:30 AM »
อ่านคร่าวๆ เอาเฉพาะ หัวเทียน  std เบอร์6 ติดแก๊ส ต้องเพิ่ม 1 เบอร์  เบอร์ 7 เหมาะสุดครับ ลงตัวไปอย่างก่อน เรื่องอื่นค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ KongSu

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:53:59 PM »
 :bbbear_20: สวัสดีคับ ผมอยากจะขอคำเเนะนำจากพี่ๆหน่อยคับ คือรถผมตอนนี้พอวิ่งได้ซักระยะนึงก็มีอาการสะดุด พักใหญ่ๆ เลยอยากจะทราบว่าเป็นเพราะใช้เเก๊สรึปล่าว เเก๊สเป็นหัวฉีด ใช้ของAG แต่วิ่งน้ำมันก็ปกติดีอ่ะคับ แล้วก็มีไฟเช๊คเอนจิ้นโชว์ตอนเริ่มสะดุดอ่ะคับ เครื่องtwin turbo อ่ะคับ :bbbear_20:

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 12:46:37 AM »
:bbbear_20: สวัสดีคับ ผมอยากจะขอคำเเนะนำจากพี่ๆหน่อยคับ คือรถผมตอนนี้พอวิ่งได้ซักระยะนึงก็มีอาการสะดุด พักใหญ่ๆ เลยอยากจะทราบว่าเป็นเพราะใช้เเก๊สรึปล่าว เเก๊สเป็นหัวฉีด ใช้ของAG แต่วิ่งน้ำมันก็ปกติดีอ่ะคับ แล้วก็มีไฟเช๊คเอนจิ้นโชว์ตอนเริ่มสะดุดอ่ะคับ เครื่องtwin turbo อ่ะคับ :bbbear_20:
ถ้ามีอาการเฉพาะตอนวิ่งแก๊สอย่างเดียวก็น่าจะเกิดจากระบบแก๊สมีปัญหาครับ พึ่งเป็นหรือว่าเป็นตั้งแต่ตอนติดแก
ส ให้เดาจูนใหม่น่าจะดีขึ้นครับ
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ Grf2009

• Mycar subaru grf2008 impreza sti 2.5 TURBO MANUAL ings+1 and TUNING E85
  • *
  • Popular Vote : 23
  • pro
    • http://m.facebook.com/xoautosport/
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 02:18:22 AM »
PRAYUDDEE CHAIKHUM KUBTOOKWAN :bbbear_25: :bbbear_9:
SUBARU Confidence in Motion IMPREZA Lover Power Your Crazy

ออฟไลน์ neng_a32

• ชายไทย
  • *
  • Popular Vote : 5
  • ขับมันเพื่อช่วงเวลาที่ดีที่สุด
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:14:25 AM »
รบกวนทุกท่านนิดนึงครับ

ก่อนนำรถไปติดแก็สควรทำอะไรก่อนบ้างครับ
เปลี่ยนท่อยาง ท่อน้ำ ทุกท่อ
เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์7 รอก่อนเลยไหมครับ

ของผมเป็น อินเตอร์เฉียง คอขาว เดิมๆครับ
ขอบคุณครับ :bbbear_4:

ปีหน้าก็สี่สิบแล้ว ไอ้แก่

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:37:12 AM »
รบกวนทุกท่านนิดนึงครับ

ก่อนนำรถไปติดแก็สควรทำอะไรก่อนบ้างครับ
เปลี่ยนท่อยาง ท่อน้ำ ทุกท่อ
เปลี่ยนหัวเทียนเบอร์7 รอก่อนเลยไหมครับ

ของผมเป็น อินเตอร์เฉียง คอขาว เดิมๆครับ
ขอบคุณครับ :bbbear_4:
เป็นอู่ซู ติดแก๊สด้วยครับ พี่เอก kpm 081-425-5656 086-777-5444

บอกโชค จีเอฟแนะนำ พี่เขาจะแถมม้าให้อีก100ตัว  เหมือนรถนำ้ตาเสือดำ :bbbear_44:
ตามนี้เลยครับลองปรึกษาดูถ้าเก่าก็เปลี่ยน หัวเทียน6หรือ7ก็ได้ แต่ต้องเบิกใหม่นะครับ