ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม  (อ่าน 45442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:12:41 AM »
 :bbbear_34:  :bbbear_34:

ค่อยเข้าแก๊ปวัน "ศุกร์หรรษา" หน่อย ปูเสื่อรอครับคุณเสือดำ

ออฟไลน์ BOMBER_IMP

• อั๊ย..ย่ะ
  • *
  • Popular Vote : 25
  • รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ไม่ใช่ไสยศาสตร์ ทุกปัญหามีเหตุผล
    • P&B_SHOP
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:30:48 AM »
แต่ละท่านชีวิตสุดยอดมาก  :bbbear_34:
รับซ่อม เซอร์วิส โมดิฟาย เครื่อง ช่วงล่าง รถทุกประเภทครับ  ในราคาน่าคบ

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:57:31 AM »
 :bbbear_46: :bbbear_46: :bbbear_46:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:26:58 AM »
พอจบกระทู้ น่าจะเอาไปพิมพ์หนังสือ "ศาลาคนสู้" เอาไว้แข่งกะ "ศาลาคนเศร้า" ได้ 555

ออฟไลน์ pongpolh

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:28:44 AM »
ชื่นชมหลายๆ ท่านที่มุมานะ จนมีวันนี้ได้
 :bbbear_34:

... มารออ่านเรื่องคุณเสือดำนะครับ สนุกและได้แง่คิดดีครับ  :bbbear_34:

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:39:58 AM »
อ้าว เคยบอกแพทย์ประจำบ้านมีหน้าที่ จีบพยาบาล เจอคนไข้สวยขอตรวจภายใน :bbbear_44:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:50:55 AM »
มาต่อครับ วันนี้ดูว่างๆ น่าจะได้หลาย

ปีหนึง แพทย์ประจำบ้านศัลยกรรม....... กรรมกร ชั้นดี จบปริญญาตรี ดีกรีหมอ

จริงๆครับ ทำทุกอย่าง ตามฟิล์ม ตามแล็ป วิ่งขอนู้นนี้  เตรียมและจัดคิิวผ่าตัด นั่งช่วยตรวจคนไข้

ช่วยนะครับ ไม่ค่อยได้ตรวจเอง   ค่อยๆเล่าไปนะครับ

เช้ามา ไป ราวน์ (คือตรวจคนไข้ที่นอนอยู่ในตึก เรียก round ward) ตั้งแต่ ตีห้า ..ทำแผล..

วันไหนเคสแยะ ... เช้ากว่านี้อีก

เตรียมของให้พร้อม คนไข้ ประวัติ แล็ป รอพี่ หัวหน้าสาย คือพวกพี่สาม ปีสี่  และ อาจารย์ มา ราวน์

ข้อมูลทุกอย่าง สิ่งที่ต้องทำต้องพร้อมครับ ไม่งั้น   ...เราจะเป็นใบ้ ทันทีที่เค้าถาม   แล้วจะเป็น ควาย ต่อไป

ที่สำคัญต้องอ่านหนังสือมาก่อน ก้อจะรู้ว่า เขาจะถามอะไร  และก้อจะได้รู้ว่าต้องเตรียมอะไร  ฮิฮิ

หากมีปํญหาหนัก ก้อ ห้องเย็น อันนี้ดีมาก โดนด่า คนเดียว    และ ห้องร้อน คือโดนเดียวนั้น น้องนักเรียน คนไข้ ญาติอยู่หมด

..

จบ แปดโมง ไปเข้า conference แต่ละวันจะมีหัวข้อ แตกต่างไป คนเตรียมก็ ปี1 ส่วนใหญ่  ปีสอง สาม สี่ ลดหลั่นไป ตามความยากง่าย

มีเมามัน มาก คือ M&M    อ๊ะๆๆ ไม่ใช่ชอคโกแลตนะครับ  มันคือ ความตายของเหล่า แพทย์ประจำบ้าน

มันคือ MORBID & MORTAL  ทุกเคสที่มีปัญหา จากการรักษา ตั้งแต่ เล็กน้อย แผลติดเชื้อ แผลแยก วินิจฉัยผิด ล่่าช้า ผ่าซ้ำ  จน... ตาย

ต้องเอามารายงาน และ ทำไม ทำไม ทำไม   วัน M&M ทุกอย่างประดัง เบซา   คำด่า ตั้งแต่ ไอ้โง่  เฮี้ย ห่า และสารพัดสัตว์  เหน็บแหนม ประชดประชัน

โอย มันชิบหาย (ถ้าเราไม่โดน)  น้องนักเรียนแพทย์ นั่งยิ้มกัน แพทย์ประจำบ้านหำหดกันหมด ....

ก่อนจะด่า อ.เขาจะถามนี้แหล่ะ คุณคิดยังไง ทำไมเอาไปผ่า  เตรียมยังไง ทำไมเป็นแบบนี้ ผ่าไปทำอะไร ทำไมตาย  ก็ตอบเขาไปนั้นแหล่ะครับ

ผมอย่างนี้ อย่างนั้น       ถ้ามันไม่ถูกต้อง ก็  เริ่มและ ไอ้ ..... เป็นชั่วโมง หรรษาจริงๆ   แต่ถ้ามันถูก ทำดีทุกอย่างแต่ เสียคนไข้ไป   ไม่ได้ชมนะครับ 

เออ ... สมศักดิ์ศรี  ตายอย่างนี้ ไม่มีใครว่า ....

เรื่องนี้ คนอาจสงสัย แม้แต่หมอสาขาอื่น มักมอง มองผ่าตัดว่าเถื่อน ถ่อย หยาบคาย   แต่  ...มันเป็นอีกวิธี ให้มันจำ ครั้งหน้าต้องไม่ตาย ..

หมอผ่าตัด ตายไม่ตาย  อยู่ที่มือเรา เท่านั้นครับ 

เด่วมาต่อ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:57:24 AM »
โลกสวยด้วยมือเรา555 :bbbear_23:

เฮ้ยให้ไว ปูเสื่อรอแล้ว ข้าวกลางวันไม่ต้องกิน มาเหลาก่อน :bbbear_39:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:09:03 AM »
คล้ายๆ กับเรื่อง God hand เทรุ หัตถ์เทวดา (การ์ตูนเรื่องเดียวที่เมื่อก่อนผมติด) เลย การ์ตูนเกี่ยวกับหมอผ่าตัด โหด มัน ฮา จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:11:19 AM »
.....

หมดชั่วโมงเช้า ก้อทางใครทางมัน

สายผ่าตัดไป เข้าห้องผ่าตัด  เราปีหนึ่ง ก้อ ยืนดูบ้าง ได้เข้าช่วย มือสองสามบ้าง ไม่ได้ผ่าหรอก

อ.แต่ละท่านก้อคาร์แคเตอร์ไม่เหมือนกัน บางคนใจเย็น เงียบๆ บางคนใจร้อน ปากหมา ด่าหมด

เรา  ปรับตัวให้ทัน ปากพูดอย่างเดียว ครับๆๆๆๆๆ  ๆๆๆๆ ๆๆๆ ขอโทษครับบ

สายออกตรวจก้อไปตรวจ OPD ไป   สลับวันกัน ..

ตอนเย็นก็มาราวน์ เย็นอีก  เหมือนเดิม ครับ เสร็จกี่โมงยามก้อว่ากันไป

แล้วก้อ อยู่เวร .......... เวรกรรม น้องปีหนึ่ง วิ่งดูทุกอย่าง ทำได้ทำ ทำไม่ได้ตามพี่ ตามกันไปเรื่อยยันอาจารย์

ความเมามัน ก็ในเวรนี้แหล่ะครับ  ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้นอน  วันได้ได้นอน โชคดีจริงๆ

สองสัปดาห์   เพื่อน อีกคน ก้อ อำลา   ไปชนิดไม่บอกกล่าว เก็บของออกจากหอพักหนีไปเลย

ซวยและ เหลือพะหน่อ เสือดำกะพี่สาวหัวใจชาย     

พอรู้ว่า เหลือสองคนเท่านั้น   พี่บี (นามสมมติ) เดินมาหาผม ปากอมบุหรี่  (คนนี้ กินเหล้า ยังกะน้ำ ดูดยา วันสองซอง สาวๆในคอนโทรล เพียบ)

ไอ้เสือดำ ถ้าเอ็งจะตัดช่องน้อย บอกพี่ก่อนนะ ไปด้วย   ถ้าเอ็งอยู่ พี่ก้ออยู่   .....เอ้า ได้ พี่ เหมือนกันถ้าพี่ไม่ไหว บอกผมด้วย...

เด่วมาต่อครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:12:11 AM »
ขอย่อชีวิตช่วงเริ่มก้าวกายเข้ากรุงเทพ เดี๋ยวแพ้ไอ้หมอมัน

หลังจากที่ตกงานจากงานประจำผับเธค ก่อนหน้านั้นได้พบนักเรียนพยายบาลสาวคนนึงซึ่งกำลังจะจบ มาเต้นอยู่ในร้าน น่ารักมาก เราเลยจัดซะให้เด็กเสริฟไปขอเบอร์เพจ แล้วก็เริ่มสานรักกัน จนวันนึงเธคปิดบริการถาวร ด้วยความที่ไม่มีงานทำ บวกกับผ่อนรถนิสสันเอ็นวี  ค่าเช่าห้อง ใจก็คิดจะกลับไปหาครอบครัวดีมั้ย แต่ถ้าไปเค้าจะคิดว่าเราไปไม่รอดหรือปล่าว คิดต่างๆนาๆ แต่แล้วก็ไม่ไป จังหวะที่แฟนเรียบจบพยาบาลพอดีแล้วได้ประจำที่อนามัยชุมชนในกำแพงเพชร เค้าเลยชวนเราไปอยู่ด้วยกันก่อนมั้ย แล้วค่อยหางานทำ แรกๆเราก็กลัวคนอื่นหรือเพื่อนๆดูถูกว่าเกาะหญิงกิน แต่เราก็ทนเสียงอ้อนวอนจากแฟนไม่ไหว เลยต้องไป  ถึงอนามันวันแรกสายตาคนในนั้นมองเราแปลกๆ ตัวขาว ผมยาว ตุ้งติ้ง และตั้งแต่แต่นั้นมาเราเลยได้ชื่อว่า *ผัวหมอ* ผมกินอยู่แบบนั้นมาเป็นปี พอมีกิจกรรมชุมชน หรือฉีดยายุงลายหมู่บ้าน ไอ้เครื่องพ่นควัญอ่ะนะ เราก็อาสาไปช่วยเค้า เดินพ่นวันล่ะหมู่บ้าน ชาวบ้านก็ดีพอเห็นว่า ผัวหมอมาแล้วๆมาๆ กินข้าวกินปลาก่อนค่อยกลับอนามัย ตอนนั้นมีความสุขกับงานชุมชนซึ่งต่างจากงานกลางคืนที่เคยทำ หรือกระทั่งเวลามีคนไข้ป่วยหนักเราก็จะอาสาขับรถอนามัยไปส่งคนไข้ที่จังหวัด ผมขับรถเร็วสุดตอนนั้น130 ขี้แทบพุ่ง แต่ด้วยความคะนอง จนวันนึงพาคนไข้ไปส่งโรงบาลจังหวัด หักหลบรถรถขนอ้อย ลงข้างทางตกบ่อน้ำข้างทาง เราคอหักแขกหัก แต่คนไข้ในรถจากที่ไปรักษาตัวโรงบาล กลับต้องมาตายในหน้าที่ของเรา แล้วพยาบาลในรถอีกคนก็หัวแตกแขกถลอก ช่วงนั้นกลัวและหลอนกับสิ่งที่เกิด กว่าจะทำใจได้ก็ต้องเข้าวัดกันสนุกเลยทีเดียว
จนวันนึงพ่อแม่แฟนรู้เรื่องว่าเราไปอยู่กับลูกสาวเค้า เค้าเลยต้องการให้ผมจัดการทุกอย่างตามประเภณีด้วยการแต่งงาน แต่.....

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:13:10 AM »
เจ้าของกระทู้ อ่านชีวิตไอ่หมอ กะ กะบดป่านนี้ ผูกคอตายแล้วครับ ชีวิตมันเส้าลำบากกว่าตูอีก :bbbear_41:
Jay TURBO-Plus

• ???
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:22:36 AM »
ด้วยความที่เราไม่มีงาน ไม่มีเงิน จะทำไงดีเลยต้องตัดสินใจโทรหาพ่อ แต่ติดต่อไม่ได้ เลยโทรน้า ประโยคแรกที่น้าพูด*มืงยังจำญาติพี่น้องได้อีกหรอ* เท่านั้นแหละ ผมวางสายทันทีพร้อมกับน้ำตาความหยิ่งผยองของเรา ตอนนั้นลืมบอกผมอยู๋กับแฟนด้วยเหตุผลที่เค้าขอร้องให้อยู่ไม่อยากให้ไป เค้าจะหางานให้ผมทำเอง ผมเลยไปใหนไม่ได้เลยต้องอยู่เกาะเค้าตลอด เสร็จแล้วช่วงนั้นคิดมาก อีกไม่มีอาทิตย์ก็ต้องแต่ง เงินก็ไม่มี ตอนนั้นสินสอด 10/10 เลยตัดสินใจบอกแฟนตัวเองว่า *ตัวเอง เค้าไม่มีเงิน เค้าไม่กล้าคุยกับทางบ้าน*แล้วก็นั้นงน้ำตาตกให้แฟนเห้นซะ1ดอก สิ่งแรกที่แฟนผมทำคือ หยิบสร้อยคอ และข้อมือ และทองแท่งมาวางที่มือผม แล้วสมุดบันชีเค้าทั้งหมด แล้วบอกผมว่า *ตัวเอง เค้ารู้มาตลอด ตัวเองอย่าคิดมาก นี่ไงสินสอด* ผมถึงกับอึ้งพูดไรไม่ออก ตอนแรกผมปฎิเศษ จนทะเลาะกันงอนกันเป็นวัน ผมเลยต้องยอมทำตามที่เค้าบอก
วันแต่งงานเป้นวันงานที่อัอายที่สุด ผมไม่กระทั่งญาติพี่น้องคนใหนเลย มีแต่เพื่อน ยกขบวนขันหมากไปขอ ทำพิธี จนจบงาน แต่งงานไปทั้งน้ำตาจริงๆ เงิน ทอง ญาติพี่น้อง สินสอด *เราไม่มีเลย* พอแต่งจบไม่นาน มาพอปันหาของเสียงคนในหมู่บ้านประมาณว่า*เกาะเมียกิน* เอาเลยทีนี้ได้จังหวะหางานแล้ว เลยคุบกับเมียตัวเองว่า *ตะเองเค้าต้องทำงานแล้วหล่ะ อยู่แบบนี้นานๆไม่ดีแน่* เค้าเลยลยยอมให้ทำ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:29:48 AM »
เจ้าของกระทู้ อ่านชีวิตไอ่หมอ กะ กะบดป่านนี้ ผูกคอตายแล้วครับ ชีวิตมันเส้าลำบากกว่าตูอีก :bbbear_41:

:bbbear_17: :bbbear_17:
 :bbbear_41:

• ???
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:32:21 AM »
สิ่งแรกที่คิดได้คือ โทรหาลูกพี่หัวหน้าช่างไฟให้เค้าหางานให้ ได้คำตอบมาว่า มืงไปกรุงเทพเลย อยู๋แถวทาวอินทาวบริษัท...ไปถึงแล้วบอกเค้าว่า น้าหินฝากมา ผมเลยตัดสินใจเดินทางด้วยรถทัว กำแพง-กรุงเทพ ก่อนขึ้นรถบอกเมีย *เค้าจะกลับมาหาตะเองเดือนล่ะครั้งนะ* พอมาถึงกรุงเทพลงหมอชิต อั้ยย่ะวุ่นวายแท้ แล้วทาวอินทาวไปทางใหนหว่า เลยหยอดตู้โทรหาลูกพี่ว่าไปไงต่อ แกตอบแค่เพียง ถ้าจะอยู่กรุงเทพมืงต้องเรียนรู้เอง แม่งอย่างกับในหนัง 555 สิ่งแรกที่แวบคิดได้คือแทกซี่เท่านั้น จ่ายเยอะแต่ถึงชัว วันนั้นออกจากหมอชิตบ่ายสอง ถึงทาวอินทาวหกโมงครึ่ง มิเตอร์ถึงกับจุก2200กว่าบาท เอาว่ะยอมจ่ายดีกว่าโง่หลงทาง ลงถึงบริษัทเดินไปถามยามว่า พี่ครับ พี่เอกอยู่มั้ยครับ ชันสองเลยน้อง แลกบัตรด้วย เสร็จนั่งสัมภาษสักพักสรุปว่าได้เงินเดือน4500หักประกันสังคมโน้นนี่นั่นเหลือ3400 หาที่พักเองค่าอาหาร60ต่อวันตำแหน่ง *เด็กโหลด * พอสัมภาษจบเลยหาที่พักนอน พรุ่งนี้เริ่มงาน ตอนนั้นเงินเหลือติดตัว6000 เดินหาห้องเช่าถูกๆ สรุปได้ห้องเช่าซึ่งอยู่ติดคลองน้ำคลำ เดือนล่ะ1500 ไม่มีพัดลม ไม่มี้องน้ำ มีแต่พื้นห้องผุๆกับเสื่อน้ำมัน ถ้านอนดิ้นมีหวังตกคลองแน่ เอาว่ะแค่ซุกหัวนอนหางานทำนอนก็นอน ตื่นเช้ามาเข้าทำงานด้วยความไม่คุ้นหน้าใครเลย ทำจนเลิกงาน5โมงเย็น...