ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม  (อ่าน 45448 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:01:12 PM »
มาต่อๆๆๆ

หลังจากที่คู่แข่งเราเล่นกำลังภายในกับนายใหญ่นายโตเค้า เรารู้ทางอยู่แล้ว ก็จะใช้กำลังภายในบ้าง แต่ๆๆ กรรมของตรู เจ้านายตรูไม่เอาด้วย  :bbbear_40:

เชี่ยแล้วไง งี้ก็จบข่าวล่ะสิ.....จบจริงคับ อดแดกงานนี้ไป แดกแห้วแทน พร้อมกับแปลงร่างจากคน เป็นแพะ ร้องแบ่ะๆๆๆ

ด้วยข้อหา "ก็ตู๋ให้ข้อมูลมาไม่ดี"(จำคำนี้ได้ขึ้นใจ)  อีเฮี้ยยยย กรูให้ไปหมดแล้ว กรูวางหมากไว้หมดแล้ว เหลือแต่เมิงนั่นและ ตัดสินใจมา

หลังจากเป็นแพะ ร้องแบ่ะๆๆ ต่อมา  คือการรับกรรม หางานมาชดเชยส่วนที่หลุดไป  ใครก็ได้มาช่วยซื้อของกรูที .... ไม่มีวันครับ ไม่มีวันที่จะเป้าแตกในปีนี้...สรุปคือเป้าไม่แตก

ระหว่างที่เป้าทำท่าจะไม่แตก แถมเป็นแพะอยู่ ยังถูกจับผิดสารพัด ให้คนมาเช็คว่าเราไปหาลูกค้าจิงรึป่าว เอ้ออออ ลึกล้ำ รู้อยู่แล้วว่าต้องทำ เพราะมาก่อนกะคนอื่นละ

จับได้จับไป ตรูไม่สน ไปบ้างไม่ไปบ้าง กรูหมดใจกะที่นี่ละ ค่าคอมมันก็เบี้ยว จ่ายแบบโกงๆ ตุกติก ขึ้นเงินเดือนปีก่อนกรูมา 7 ร้อย อีเวรรร ไปกดตู้ดู ไม่รู้ตัวว่าเงินเดือนขึ้นแล้ว

อีคนมาจับผิดก็น๊าาาา วันที่ผมไม่ไป มันไปรายงานเจ้านายว่าไปจริง อีวันที่ผมไปจริงอยู่เห็นๆ มันบอกไม่ไปได้ เอ่ออ เอากะมัน

ปลายปี รถเพิ่มซ่อมจากซากมาได้ไม่นาน บวกวางคอแดงมา ก็จัดหนักทุกเย็น เมาเรื่อยเปื่อย วันนึงกินกันอยู่กะในพี่ๆแก๊งซูเรานี่แหละ พอเมาได้ที่ (ตอนนั้นโกคาร์ทชูก้าบีทฮอตๆ)

ไปเว้ยพวกเรา ไปหวดคาร์ทกันต่อ อารมณ์นี้มันต้องซิ่งกันหน่อยเว้ยยย

เอาเลยครับ แซ่ดดดด กันออกจากวงเหล้า  มุดไปมุดมา เอี๊ยดดดด.....ตู๊มมมมมมมม!!!!!!!!

เดี๋ยวมาต่อ ...
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ A i f Z `

• *
  • Popular Vote : 13
  • GVB STI ^^
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:22:52 PM »
ชอบกระทู้นี้จิงๆ  :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 10:46:29 PM »
ผมมีเหนื่อยมีท้อบ้างครับ แต่นึกถึงตอนไม่ทำงานแล้วไม่มีเงิน (เพราะครอบครัวไม่ได้ support ) ทุกๆอย่างมันจะคิดได้เองครับ

ออฟไลน์ Lost Log in

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:16:52 PM »
ก็ไม่มีอะไรมากครับ จบมา ทำงาน ตกงาน ตั้งบริษัท เป็นหนี้ ปิดบริษัท หาเงินใช้หนี้ ตอนนี้ทำงานอีกแล้ว

ชีวิตคนเรา เก่งอย่างเดียวไม่พอ เฮงอย่างเดียวไม่พอ ต้องอึด ทน และถึกด้วยถึงจะพอ ผมโชคดีที่ไม่มีเรื่องบ้าน

และค่าใช้จ่ายในบ้านให้ปวดหัว เพราะมีเงินกงสีออกให้ แต่ด้วยความเสี้ยน อยากทำส่วนตัว ก็ทำ หาเงินล้านบาท

แรกได้ตอนอายุ 25 ปี ตอนนั้น ห้าวมมาก ใครเตือนอะไรไม่ฟัง มีเงินผ่านมือเดือนนึงไม่ต่ำกว่าสองล้าน สุดท้าย เจ๊ง

เป็นหนี้เค้า 4 ล้าน ต้องหาเงินหัวปั่น เพิ่งใช้หนี้หมดปีที่แล้ว ตอนนี้หาเงินล้านได้อีกครั้ง และคงจะระวังกว่าเดิม

เคยเหลือเงินติดบัญชีแค่ 20 บาท แต่เป็นหนี้ 4 ล้านไม๊ครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:18:34 PM โดย Lost Log in »

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:39:00 PM »
หลังจากกรึ่มได้ที่ แซ่ดดดด ออกจากวงเหล้า เพื่อมุ่งหน้าไปหวดโกคาร์ท ยังไม่ทันไปถึง เอี๊ยดดดด ตู้มมมมม

ต่อม่อ ครับ ต่อม่อ (ช่วงนั้นเลยได้ฉายาว่า ตู๋ตอม่อ) เบรคสะบัด คลัชเสียเกียหลุด เอ้ยยย ไม่ใช่  เบรคแล้วแถเข้าไปหาต่อม่อ แลัว หมุนกลัยมาฟาดขอบสะพานอีกที

(เอ้อออ นึกออกละ ก่อนหน้าตอนรถมิดครั้งแรก ได้ฉายาว่า ตู๋พานแขวน) พอรถจอดนิ่งสนิท คราวนี้ไม่เจ็บครับ ไม่เจ็บ แต่ที่หนักที่สุดคือ จิตใจ ครับ

เดินลงจากรถพร้อมกับน้ำตา ตอนนั้นพี่ต่อขับตามหลังมา และอีกหลายคน พี่ต่อเดินมากอด บอกไม่เป็นไรไอ้น้อง ใจเย็นๆ

สมองในตอนนั้น ก้องดังไปหมด (((กูเอาอีกแล้วหรอเนี่ยย กูเพิ่งซ่อมรถเสร็จไม่นาน กูโน่น กูนี่ คิดไปมั่วไปหมด จนสุดท้าย คือ กูไม่มีตังแล้ว))) บอบช้ำในจิตใจมาก

ทำไงล่ะ รีบเล่าข้ามไปละกัน ไม่เกียวกะงาน    :bbbear_27:  สรุปคือซ่อม คราวนี้กูเปลี่ยนสี จากเทาเป็นขาว ตังที่ซ่อม ก็เหมือนเดิม บัตรเครดิต หายนะจะเข้ามาเยือนละคับ

ติดบูโรซะ สบายแฮ กว่าจะใช้หนี้หมด หักดิบกันไปหลายเจ้า ขอข้ามเรื่องนี้ไปละกัน ฮิ ฮิ

เหตุการครั้งนี้เป็นเหตุให้ผมเริ่มต้นจิงจังกับการเรียนเพิ่ม skill การขับ ไปทุกคอร์ส ทุกที่ ฝึกฝนจนได้เป็นดินเหนียว (จานอั๋นตั้งให้)

กลับมาเรื่องทำงานต่อ ไปซะไกลเลย ...  พอเริ่มหมดใจ บวกรถมิดครั้งที่สอง ในรอบไม่กี่เดือน เลย หมดแรง อ่อนล้า กรูหางานใหม่ดีกว่า ก็เลย...ไปยื่นใบลาออก

"เธอยังออกไม่ได้นะ" อ้าววว จะออกไม่ให้ออก กักขังหน่วงเหนี่ยวผมไว้อีก หมดใจหนักกว่าเดิม ทำไปซักพัก แบบไม่สนใจงาน วันนึงโดนเรียกไปคุย

"อ่ะ วันนี้เป็นทำงานวันสุดท้าย" อ๊ากกกกก อะไรเนี่ยยย นึกจะไม่ให้ออก ท่านก็ไม่ให้ออก พอนึกจะไม่เอา ท่านไม่บอกไม่กล่าว

ไม่รู้ไม่สน ไม่โต้เถียง เพราะอยากไปมานานละ .... ผู้ที่มาช้อนผมไปรับเลี้ยง ชุบตัว ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ พี่เบนซ์นั่นเอง...

ก่อนออกมา..ถึงแม้จะจากกันไม่สวยกับที่เก่า แต่ผมก็เดินไปบอกกับเจ้านายแบบลูกผู้ชาย ว่า ผมขอบคุณมากๆที่ให้โอกาสผมได้ทำงาน ได้ฝึกฝน ที่นี่สอนให้ผมทำงานเป็น ได้เรียนรู้

ในโลกของการแข่งขัน ที่นี่ถือเป็น สนามรบชั้นดี ถ้าไม่ได้ที่นี่ ผมคงไม่เป็นแบบทุกวันนี้ ผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ

มาอยู่กับพี่เบนซ์ อู้ยยย ตื่นเต้น ขายรถถัง รถหุ้มเกราะ ปืนใหญ่ โอ๊ยยอีกเยอะสารพัดจะอาวุธ และพี่เบนซ์ได้สอนอะไรผมอีกหลายอย่าง ยอมรับเลยว่า พี่เบนซ์แกเก่งจริงๆ

รวบรัดๆหน่อยนะ เริ่มจะยาว พอทำงานกะพี่เบนซได้ปีนึง แฟนที่คบกันมา บอกแต่งเถอะ กลับมาอยู่บ้านนอกด้วยกันนะ ไปเพาะเห็ดขาย

เอ้า เพื่ออนาคตครอบครัว เลยเตรียมออกไปอยู่บ้านนอก ปลูกเห็ด เตรียมทิ้งทุกอย่าง เตรียมลากับสีสันยามค่ำคืนที่ กทม. ก็เริ่มจะเตรียมงาน ติดต่อไปที่ Bossma อยากจัดงานแต่ง

แต่ๆๆ Bossma ตอนนั้นก็วิกฤต หายตัวไป (ขอโทษที่อ้างถึงน๊าาาา)  ชะตาชีวิตพลิกผัน เลิกกันไปซะก่อนแต่งได้ไม่นาน ต้องมาตั้งหลักใหม่

ด้วยความที่ไม่เอาแล้วกับการเป็นลูกน้อง การรับเงินเดือน อยากเป็นเจ้าของ อยากรวย อยากสร้างอนาคตให้ตัวเอง

ชวนพี่อีกคนที่ทำงานเก่า เปิดบริษัท ขายของเหมือนกับที่บริษัทเก่าเลยละกัน ถนัดมาทางนี้แล้ว โดยขอมีหุ้นส่วนเพียงแค่นิดเดียวพอ ไม่เอามาก เพราะวันนึงเราก็ต้องแยกไปทำของเราเองอยู่ดี วันนี้ช่วยกันสร้างไปก่อน แต่การเปิดของตัวเอง ก็ต้องแลกกับการรับเงินเดือนน้อยนิด ไม่งั้นเจ๊งงง ก่อนแน่นอน

เปิดมาได้ปีนึง Supplier เก่าๆ ตามมาเป็นพรวน เอ่อออ  เริ่มไปได้ดีแฮะ แต่ๆๆ บริษัทเก่าฟ้องสิครับ ทุกวันนี้ยังขึ้นศาลกันอยู่ ยังไม่จบ เวรจิงๆๆ

โดนฟ้องแปดล้าน ข้อหา ทำให้บริษัทเค้าเสียรายได้จากการที่เรามาเปิดแข่ง และ ออกมาทำงาน field เดิม (รายละเอียดมีอีกเยอะ แต่ตอข้าม เพราะยังขึ้นศาลกันอยู่)

บริษัทที่เปิดมาก็เริ่มโอเค เข้าที่ เริ่มจ้างพนักงานได้มากขึ้น แต่ตังเรายังเท่าเดิม แงๆๆๆ อันนี้เข้าใจๆ มะเปงไร

ระหว่างช่วงหนึ่ง ได้มีโอกาส รู้จักกับยุ่นท่านนึง เห็นเราขับรถซิ่ง แนะนำให้เรารู้จักกับยุ่นท่านอื่น ที่ญี่ปุ่น จับพลัดจับผลู ได้มาช่วยดูโรงงานของแฟนคนปัจจุบันด้วย

และยังได้โอกาส เป็นตัวแทนนำเข้า koyorad ก่อน แล้วตามมาด้วย dixcel

เป้าหมายในชีวิตไม่มีอะไรมาก ขอเพียง ได้สร้างตัว ได้มีโอกาสดีๆ ในชีวิตเหมือนๆคนอื่นเขาบ้าง อยากมีรถสวยๆ แรงๆขับ โดยไม่เดือนร้อน อยากไปเที่ยวแบบไม่ห่วงอะไร

แต่ชีวิตมันเพิ่งเริ่มต้น พ่อแม่ไม่ได้ให้ทรัพย์สมบัติใดๆมา ไม่มีมรดก ไม่มีกิจการ อยากได้ อยากมี ก็ต้องสร้างเอาเอง จะล้มลุกคลุกคลานบ้างคงไม่เป็นไร เอาว่าเราไม่ท้อถอยก็พอ

คำพูดที่พี่ต้น Bossma พูดไว้ว่า   "ทุกวันนี้ผมอยู๋ด้วยกำลังตัวเองที่ว่า กูเริ่มจาก0 และถีบตัวเองมาได้ขนาดนี้ก็ถือว่าบุญ จบแค่ ปวส ปัญหามีไว้ให้แก้พอมันผ่านช่วงนี้ไปได้ อนาคตลูกเมียครอบครัวกูต้งสบายอย่างแน่นอน *อย่างน้อยอนาคตลูกเราก็ไม่ต้องไม่เดินหางานทำแบบเรา *

ผมอ่านแล้วบอกได้เลย ว่ามันเป็นคำเดียวกับที่ผมท่องไว้ในใจอยู่เสมอครับ

หนทางทุกเส้นทางไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ โดยอย่างยิ่งธุรกิจของตัวเอง

อยากให้เจ้าของกระทู้และเพื่อนๆ สู้ๆครับ ไม่มีหนทางไหนดีที่สุด สบายที่สุด อยู่ที่เรารับกับมัน และ ทำมันได้ดีแค่ไหนเท่านั้นล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 11:40:47 PM โดย Tabuu »
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:54:48 PM »
สุดยอดทุกท่านครับ

ออฟไลน์ jeedz

• ยามฝั่ง ณ. SSS
  • Administrator
  • Popular Vote : 29
  • Green ( เกรียน ) Monster
    • Online Network Co., Ltd.
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 12:30:12 AM »
.. .. ผมพึ่งบอกเพื่อนสาวคนนึงไป เค้าเบื่องาน อยากลาออก บลาๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

ว่า . . . . . บุญแค่ใหนแล้ว ชั่วโมงนี้มีงานทำเงินเดือน หมื่นขึ้น

เบื่อเพราะเราไม่สนุกกับงานมากกว่า ถ้าเราสนุกกะมัน ก็ไม่น่าเบื่อแล้ว
Tel. 089-4272257
บริการ Hosting, รับฝาก server Co-location, IDS, Firewall, Web

ออฟไลน์ KaewSaBa

• *
  • Popular Vote : 12
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:10:52 AM »
บ้านมีธุรกิจส่วนตัว ก่อตั้งช่วงผมเกิดมาซักพักครับ แต่ไม่ได้ใส่ใจ
ชอบคอมครับเลยเรียนด้านคอม ไม่สนใจธุรกิจที่บ้านเลย รู้คร่าวๆว่าขายเครื่องมือสื่อสาร บริษัทเล็กๆ มีคน 6-7 คน
กะว่าจบออกมาจะเป็นโปรแกรมเมอร์ ทำอะไรก็ได้เกี่ยวกับคอม

ปรากฎว่าอยู่มาวันนึง ตอนนั้นผมอยู่มปลาย
หลานคนนึงซึ่งเป็นลูกของพี่สาวแม่ที่รับเข้ามาทำงานที่บริษัทได้โกงออกไปครับ เอาบริษัทและ products ที่แม่ติดต่อไว้ ออกไปเปิดบริษัทขายแข่งกับเรา จนตอนนี้ยังแข่งกันอยู่เลยครับ
เหตุมาจากเพราะว่าเป็นหลานแท้ๆ เลยไว้ใจให้ติดต่อกับฝรั่งเอง และช่วงนั้นกำลังติดต่อบริษัทที่ว่านี้ซึ่งเราสนใจจะเป็นตัวแทน พ่อ+แม่จะวิ่งในเรื่องของวางสเป็ค ส่วนหลานคนนี้จะติดต่อกับฝั่งบริษัทที่เราจะเป็นตัวแทนโดยมีฝรั่งอีกคนที่เคยเป็นลูกน้องพ่อมาก่อนคอยช่วย กลายเป็นว่าโกงออกไปทั้งคู่ซะงั้น และหลอกพ่อ+แม่ผมมาตลอดว่ากำลังดีลอยู่คุยอยู่ ได้เรื่องแล้วแบบนี้ แบบนั้น แต่สรุปไปเปิดบริษัทหักหลัง

หลานคนนี้จบมาช่วงแรกๆหางานไม่ได้ +กับที่แม่เอ็นดูอยู่และสนิทกับครอบครัวนี้ (พี่สาวแม่) อยู่มากเหมือนกัน เลยรับเข้ามาให้ช่วยงาน สอนทุกอย่างตั้งแต่ทำอะไรไม่เป็น ไม่รู้เรื่องธุรกิจ สอนทุกอย่างหมดเปลือก ไม่กั๊กเลยครับ ทั้งพ่อทั้งแม่ผม

ช่วงนั้นผมยังเด็ก แต่รู้อยู่อย่างเดียวครับ แค้นแทนอย่างมาก
เลยหันมาเริ่มช่วยงานและดูบริษัทที่บ้าน สรุปคือเลยรู้ว่าบ้านขายยุทธภัณฑ์ครับ

สั้นๆคือกลายมาเป็นสนใจธุรกิจที่บ้านไปเลยครับ เพราะพอมาคิดว่าใครซักกี่คนที่จะได้มารู้หลายๆเรื่องที่คนปกติทั่วไปเค้าไม่รู้กันแบบนี้ก็สนุกแล้วครับ +กับเด็กผู้ชายหลายๆคนนอกจากเรื่องรถ,กุ้งหอยปูปลา บางส่วนก็คงชอบเรื่องอาวุธอยู่บ้าง

แต่งานทุกงานเหนื่อยครับ แต่ผมพอจะพูดได้อยู่ระดับนึงว่างานด้านนี้เหนื่อยมากกก
ทำงานวันนี้ ได้เงินอย่างเร็วก็อีกสองปีครับ ได้ไม่เต็มด้วย ขึ้นอยู่กับงานว่ามีวิธีจ่ายยังไง บางงานกว่าจะเซ็น กว่าจะส่งของ กว่าจะติดตั้งสินค้าอีกหนึ่งปี ประกันอีก 3ปี ก็นั่นแหละครับถึงจะรับเงินครบ
ยังครับ อย่าลืมว่ากองทัพ ต้องมีการจัดสรรงบ วางงบ วางคน วางแผน เร็วสุด คิดวันนี้ ใช้งบปีหน้า เซ็นปีถัดไป ส่งงานโน่นครับ รับเงินก็ผ่านไป 5ปีพอดี
ยังไม่นับว่าวันดีคืนดีอยู่ๆจะมีคนมาวิ่งให้ล้ม ร้องเรียน หาเรื่อง ยัดเงิน เอาพวกของตัวเอง ล้มเลิกโครงการ บลาๆ หรือแม้แต่เปลี่ยนรัฐบาลก็ดี

หลายงานครับ ทำมาแทบตาย แต่รัฐล้มเลิกเอาวินาทีสุดท้าย หมดครับ, ฟ้อง? ได้ก็ดีสิครับ ลูกค้ามีอยู่คนเดียว ขายได้อยู่หน่วยเดียว ฟ้องไป ถึงชนะ connection เสียสิครับ ทำงานต่อลำบากแน่ ทำใจครับ ทำงานกับรัฐฯ นี่ยังไม่นับนะครับว่า ศุลกากรเมืองไทยนี่สุดยอด ใครเคยมีประสบการณ์จะรู้ดีครับ

มีอยู่โปรเจ็คนนึงที่พ่อแม่ผมวิ่งงานอยู่นาน ตอนแรกจะซื้อหลายตัว ผ่านมา 20ปีแล้วครับ กำลังจะเซ็นปีหน้า เหลือ 1/8 ของความตั้งใจแรกที่จะซื้อ แถมบางอย่างก็ถูกแบ่งไปอีก เป็นยังไงครับ ยังครับยัง 20ปีอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นยังไม่จบครับ มีต่ออีก 4ปี ปี2015 ได้ตังครับ ถ้าเรือไปชนแล้วล่มก็จบครับ ความจริงคือพึ่งชนมาด้วย.. แต่โชคยังดีที่ไม่เป็นไรมาก โปรเจ็คยังไปต่อได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 01:42:20 AM โดย KaewSaBa »
EJ20K

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:17:26 AM »
รอฟังต่อครับแก้ว

:bbbear_17:

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:36:58 AM »
รอฟังต่อครับแก้ว

:bbbear_17:
555 ว่าจะลบแล้วครับ :bbbear_15: :bbbear_15:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 01:42:35 AM โดย KaewSaBa »
EJ20K

• *
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 02:05:32 AM »
เรื่องผ่านไปแล้วก็ไม่ลับแล้วละครับแก้ว เมื่อ15 ปีก่อน เพื่อนผมเป็นนายทหารดูแลระบบอาวุธนำวิถีของทร. ตอนทดสอบอาวุธแบบพื้นสู่พื้น ชนิดยิงแล้วลึม คือทำลายเรือรบด้วยกัน สมัยนั้นทร.งบประมาณเค้าน้อย ก็เลยไปเลือกระบบ "ซิลค์เวิร์ม" ของจีน ก็เหมือนรุ่นก็อปปี้ของ "ฮาร์พูน" ของมะกันนั่นละครับ คือตามนิยามก็ล็อคเป้าเสร็จก็ยิงแล้วลืมได้เลย เรือที่ทำหน้าที่ยิงก็สามารถจะหลบหลีกจากพื้นที่การรบได้เลย แต่ด้วยความที่งบประมาณน้อย ต้องไปเลือกระบบของจึน เพื่อนผมก็เลยต้องนั่งแทร็คเป้าอยู่ในโดมของเรือรบจึน (ที่ซื้อเค้ามา) ซึ่งพลเรือนทั่วไปดูภายนอกนึกว่าเป็นโดมเรดาห์อลังการอัจฉริยะ แต่ข้างในมีคนนั่งบังคับแบบ manual ทั้งนี้ก็เพื่อจะให้เจ้า "ซิลค์เวิร์ม" นี่มันชนเป้าให้ได้ ผมถามว่า ถ้ามันไม่ชนแล้วจะเป็นไงวะ มันตอบว่า ก็จากต้นเรือกูก็อาจจะไปเป็นกลาสีต่อไง ผมก็ ... ประมาณว่า โห ... แล้วทำไม่ ทร.ไม่ซื้อฮาร์พูน หรือ เอ็กโซเซ่ห์ มายิงวะ จะได้โดนแบบไม่ต้องลุ้น มันบอกว่า ก็เรือรวมจรวดจีน เท่ากับมึงยิง ฮาร์พูนสัก 10 ลูก หากมีฮาร์พูนแต่เรือกระจอกๆ เพื่อนบ้านมึงจะกลัวมั้ย แต่ถ้าซื้ออาวุธจีน ถึงยิงไม่ถูก แต่อย่างน้อยมึงมีเรือฟริเกตขับแล่นไปมา เพื่อนบ้านมึงมันก็ยังเกรงใจไง ผมก็ยังนึกในใจว่า โห ... วิทยายุทธชั้นนี้ ลึกล้ำนัก หากหลอกได้แม้แต่ตัวเอง เพื่อนบ้านมันก็คงจะโดนหลอกเหมือนกัน .... 5555

:bbbear_43:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 02:15:52 AM โดย Hattori »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 06:28:18 AM »
ดันต่อ รอท่านต่อไป หรือจะขึ้นภาคต่อก็ได้นะ 555 :bbbear_2:

ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

• *
  • GC8E2DD
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:37:51 AM »
ตอนนี้เป็นนาวาเอกชื่อ สุ.... ภ.... หรือเปล่าครับ
EJ20K

ออฟไลน์ ลังสาด

• *
  • Popular Vote : 18
  • Tel 0869796049
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 12:47:56 PM »
พี่โชคเล่าเลยพี่

• *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:13:55 PM »
ตอนนี้เป็นนาวาเอกชื่อ สุ.... ภ.... หรือเปล่าครับ

เป็นนาวาเอกครับ ย้ายหน่วยเข้ากทม. มาแล้ว สมัยเค้าดูจัดซื้อที่สัตหีบ ตอนงบยังไม่มาแต่ต้องซ่อมบำรุงเรือเช่น ทาสีรองพื้นกันเพรียง ยังต้องควักตังค์ออกเองก็มี ผมยังเคยแซวไปว่า หากเป็น ตร. หรือทหารบกก็คงสบายกว่านี้ เค้าก็ตอบกลับมาว่าเป็นทหารเรือมาตั้งแต่ปู่ ถึงจะค่าตอบแทนไม่มาก แต่ก็ภูมิใจครับ