ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงเลือก WRX ทำไม ไม่เล่น WRX STi  (อ่าน 10601 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
ทำไมถึงเลือก WRX ทำไม ไม่เล่น WRX STi
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:12:05 PM »
ทำไมถึงเลือก WRX  ทำไม ไม่เล่น WRX STi
วันนี้ เปรียบเทียบ ดู ในเครื่อง รุ่น GDA และ GDB
1. ไมล์ ของเครื่อง คอขาว เห็นว่า เข็มวัดความเร็ว มีให้ถึง 260 km/hr เมื่อเปรียบเทียบ กับ เข็มไมล์ WRX STi มันให้แค่ 180 km/hr ตัวเข็มเหลืองของ ตากลม ครับ แสดงว่าเราสามารถ ทำให้คอขาว วิ่งได้ถึง 260 km/hr เลยหรอครับ
2. ม้าของเคื่อง คอขาว standard  260 HP ในขณะที่ม้า เดิมๆ ของคอ 300 HP(ถูกป่าวครับ) ต่างกัน ประมาณ 40 นี่มีผลต่างกันเยอะไหมครับ หากใช้งานชีวิตประจำวัน

ก้อ งง งง ว่า ผม ขึ้นหัวข้อนี้ทำไม แต่ ประมาณว่า อยากแชร์ความเห็น จากหลายๆ ท่าน ไว้เป็นข้อมูลและประสบการณ์ในเรื่องความแตกต่างของเครื่องอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
 emo28o emo28o emo28o

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ทำไมถึงเลือก WRX ทำไม ไม่เล่น WRX STi
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:02:26 AM »
ไม่ใช่แค่ตัวเลขแรงม้าและแรงบิดเท่านั้นครับที่ต่าง มีอะไรมากกว่านั้นครับ
ลองดูอันนี้ครับ
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=18442.0
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=26.0

ผมคิดว่าคนที่เลือก WRX เพราะว่า
1) ขับใช้งานในเมืองได้สบายกว่า เนื่องจากช่วงล่างนุ่มนวลกว่า WRX STi
(แต่เอาจริงๆข้อนี้คนคงไม่ค่อยมองเท่าไหร่ครับ)
2) หากเอาไปโมต่อมากๆ WRX มีต้นทุนที่ถูกกว่า เอา Sti มาก็เปลี่ยนของออกอยู่ดี
(แต่บางคนก็ชอบเอา STi มาโม เพราะพื้นฐานเครื่องดีกว่า อันนี้แล้วแต่มุมมองครับ เห็นมีคนทำทั้ง 2 แบบ)
3) ไม่ชอบการย้ายสลับของโดยช่างในบ้านเรา เนื่องจากกลัวปัญหาเรื่องเสียงและความเนี๊ยบ
อันนี้หมายถึงเฉพาะ WRX จากโรงงานเท่านั้นนะครับ เพราะ STi เกือบทั้งหมดคือการซื้อหัวรถที่เกิดอุบัติเหตุในญี่ปุ่นมาย้ายของลงในบ้านเรา
หัวที่ไม่เกิดอุบัติเหตุหรือรถแท้ๆนั้นมีน้อยมากๆครับ
ส่วนบางคนเอาตัว 1.6 มาวาง WRX ก็มีครับ แต่ไม่ขอนับละกันเพราะจะเหมือนข้อ 1,2
4) คิดว่า WRX ก็น่าจะแรงพอแล้ว

เท่าที่นึกออกมีเท่านี้ครับ เดี๋ยวรอท่านอื่นๆมาเสริม

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ทำไมถึงเลือก WRX ทำไม ไม่เล่น WRX STi
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 09:49:19 AM »
คอขาวที่เห็นส่วนใหญ่เป็นรถสเปคที่ทำเพื่อขายต่างประเทศเช่นไทย สิงคโปร์ และออสเตรเลีย ดังนั้น ความเร็วสูงสุดในมาตรวัดสามารถมีได้ถึง 260 แต่ที่เห็น STi มีแค่ 180 นั่นเป็นเพราะหัว STi เกือบทั้งหมดมาจากญี่ปุ่น ซึ่งญี่ปุ่นมีกฏหมายควบคุมความเร็วอยู่ จะสังเกตได้ว่ารถที่นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง ที่เป็น JDM spec จะมีความเร็วสูงสุดแค่ 180 อันเนื่องมาจากข้อกำหนดทางกฏหมายครับ รวมถึงแรงม้าจำนวน 280 ตัวด้วย จะเห็นว่า EJ20 ก็ 280 ม้า RB26 ที่ cc เยอะกว่าก็มีม้า 280 เช่นกัน ทั้งๆที่ควรจะมากกว่า เพราะมันโดนตอนอยู่ครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 10:33:19 AM »
 emo25o
โดนตอน

ออฟไลน์ Momo Ko

• *
  • Popular Vote : 5
  • ครอบครัวขับสี่มาแล้วจ้า.......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:10:46 PM »
emo25o
โดนตอน

ครับ WRX คอขาวที่ขายในบ้านเราก้อโดนตอนเหลือ 210 (หรือ 218 ม้าไม่แน่ใจ) ม้าเหมือนกัน ส่วนความเร็วปลายเคยวิ่ง 245 ครับ

พื้นฐาน STi ก้อทำมาจาก WRX แหละครับ

ออฟไลน์ www.thailandparts.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:34:15 PM »
ทำไมถึงเลือก WRX  ทำไม ไม่เล่น WRX STi
วันนี้ เปรียบเทียบ ดู ในเครื่อง รุ่น GDA และ GDB
1. ไมล์ ของเครื่อง คอขาว เห็นว่า เข็มวัดความเร็ว มีให้ถึง 260 km/hr เมื่อเปรียบเทียบ กับ เข็มไมล์ WRX STi มันให้แค่ 180 km/hr ตัวเข็มเหลืองของ ตากลม ครับ แสดงว่าเราสามารถ ทำให้คอขาว วิ่งได้ถึง 260 km/hr เลยหรอครับ
2. ม้าของเคื่อง คอขาว standard  260 HP ในขณะที่ม้า เดิมๆ ของคอ 300 HP(ถูกป่าวครับ) ต่างกัน ประมาณ 40 นี่มีผลต่างกันเยอะไหมครับ หากใช้งานชีวิตประจำวัน

ก้อ งง งง ว่า ผม ขึ้นหัวข้อนี้ทำไม แต่ ประมาณว่า อยากแชร์ความเห็น จากหลายๆ ท่าน ไว้เป็นข้อมูลและประสบการณ์ในเรื่องความแตกต่างของเครื่องอ่ะครับ

ขอบคุณครับ
 emo28o emo28o emo28o

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมสักหน่อยครับ สำหรับ GDA GDB
1. รถ spec ญึ่ปุ่น JDM ส่วนใหญ่จะถูกจำกัดความเร็วไม่เกิน 180km/h ดังนั้นหน้าปัดจึงมีแค่ 180 km/h ในขณะที่ spec ส่งออก เช่น UKDM จะไปได้ถึง 260km/h
    ซึ่งรถ impreza turbo ทุกรุ่นที่เครื่องยนต์สมบูรณ์และปลดล๊อคความเร็วแล้ว จะขับได้ถึง 260km/h แน่นอน
2. แรงม้าของเครื่องคอขาว WRX JDM = 260 ม้า แต่ UKDM = 218 ม้า เพื่อหลบมาตรการภาษีและมลพิษ
    แรงม้าของเครื่องคอแดง STi = 280 ม้า

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 12:53:16 PM »
คอขาวที่เห็นส่วนใหญ่เป็นรถสเปคที่ทำเพื่อขายต่างประเทศเช่นไทย สิงคโปร์ และออสเตรเลีย ดังนั้น ความเร็วสูงสุดในมาตรวัดสามารถมีได้ถึง 260 แต่ที่เห็น STi มีแค่ 180 นั่นเป็นเพราะหัว STi เกือบทั้งหมดมาจากญี่ปุ่น ซึ่งญี่ปุ่นมีกฏหมายควบคุมความเร็วอยู่ จะสังเกตได้ว่ารถที่นำเข้าจากญี่ปุ่นโดยตรง ที่เป็น JDM spec จะมีความเร็วสูงสุดแค่ 180 อันเนื่องมาจากข้อกำหนดทางกฏหมายครับ รวมถึงแรงม้าจำนวน 280 ตัวด้วย จะเห็นว่า EJ20 ก็ 280 ม้า RB26 ที่ cc เยอะกว่าก็มีม้า 280 เช่นกัน ทั้งๆที่ควรจะมากกว่า เพราะมันโดนตอนอยู่ครับ

emo65o emo65o
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 01:36:49 PM »
ซื้อ WRX  เหตุผลส่วนตัว เพราะทุนทรัพย์น้อยครับ    emo68o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ clubxxx

• *
  • Popular Vote : 16
  • -*-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 02:04:50 PM »
WRX ต่าง STI

ราคาต่างกัน 1 ล้านนะครับ

ออฟไลน์ ArmZ@

• *
  • ม้า โรง งาน อืด สุดๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 02:16:25 PM »
แล้วหน้าหมู  wrx  2.5  ออกที่ mit มาปลดล็อคหรือยังครับ

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 02:33:13 PM »
หน้าหมู 2.5 wrx ที่ออกจาก MIT จะโดนตอนแรงม้าเหลือ 218 ม้าเพื่อลดต้นทุนด้านภาษีคับ
แต่ก้อสามารถปลดปล่อยกำลังได้โดยการ reflash ecu ค้าบ

ออฟไลน์ ArmZ@

• *
  • ม้า โรง งาน อืด สุดๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 03:04:40 PM »
หน้าหมู 2.5 wrx ที่ออกจาก MIT จะโดนตอนแรงม้าเหลือ 218 ม้าเพื่อลดต้นทุนด้านภาษีคับ
แต่ก้อสามารถปลดปล่อยกำลังได้โดยการ reflash ecu ค้าบ

ตอนนี้  รถสุดที่  245 อะครับแล้ว  reflAsh มีผลไม้ครับ

ออฟไลน์ Pae_Sri

• เป้าหมาย 300 BHP
  • *
  • WRX 2004
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:08:11 PM »
เหมือนพี่ Chaiwat เลยครับ emo54o

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:32:59 PM »
กินน้ำมันพอกัน แต่แรงต่างกันครับ ไอม้าที่ออกมาเป็นตัวเลขมันก็ใช่ว่าจะรู้สึกไม่ได้หนะครับ แต่เป็นอารมณ์โดยรวมของรถมากกว่า คอขาวมองง่ายๆคือพื้นฐานยังคงเป็นรถบ้าน ที่มีการจูนความแรงพิเศษเพิ่มขึ้นมา แต่มันก็รับได้ไม่มากนักหากเราจะไปเพิ่มความแรงของมันโดยยืนพื้นบนชิ้นส่วนเดิมๆของมัน ในขณะที่คอแดงทำมาพื้นฐานละม้ายคล้ายเครื่องยนต์ที่ใช้แข่งขันrally ต่างกับคอขาวมากอยู่ ทั้งวัสดุลูกสูบ ระยะlift องศาจุดระเบิด power band และอื่นๆ ว่าง่ายๆคือพื้นมันดีกว่าคอขาวมาแต่ต้น แต่ที่เลขมันออกมาต่างกันไม่มากเช่น210 VS 280 เพราะเรื่องของภาษี(ยิ่งม้าเยอะ ยิ่ง+เปอร์เซนต์เยอะ) และเรื่องของกฏหมายพี่ยุ่นครับ (สมัยนู้นนนนเค้าไม่ให้รถถนนม้าเกิน280อะ ลองดูR34 GTRสิครับ ม้าก็280 แต่เปลี่ยนกล่องจูนเท่านั้นหละมา300กว่าตัวเชียว แบบเดิมๆนะ) ส่วนtop speedนี่260ทั้งนั้นหนะครับ แต่กฏหมายญี่ปุ่นแกบังคับห้ามขับเกิน180 หัวรถที่มาจากญี่ปุ่นหรือJDMนั้งจึงสุดที่180ครับ แต่ก็เห็นปลดความเร็วแล้วนี่วิ่ง200แบบเข็มตีกลับมาเฉียด0กันอยู่แทบทุกคันหนะครับ ถ้าไปดูเครื่องUSDMนี่จะเห็นเลยครับโต้งๆไมล์260

แต่ใครจะเลือกอันไหนผมว่าแล้วแต่ความพอใจและความต้องการส่วนตัวครับผม   emo47o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:00:02 PM »
ซื้อ WRX  เหตุผลส่วนตัว เพราะทุนทรัพย์น้อยครับ    emo68o

ใช่เลยครับ

ซึ่งรถ impreza turbo ทุกรุ่นที่เครื่องยนต์สมบูรณ์และปลดล๊อคความเร็วแล้ว จะขับได้ถึง 260km/h แน่นอน emo17o
แต่ S-gt มันได้แค่ 230 คร๊าบ emo14o
สงสัย เพราะ ไม่ใช่ WRX emo52o