ผู้เขียน หัวข้อ: นิวเลกาซี่ กับการวางเครื่องเพื่อติดแก๊ส  (อ่าน 2215 ครั้ง)

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
สวัสดีครับ

อยากขอความเห็นพี่ๆ กับการวางเครื่อง เทอร์โบเดี่ยว ในนิวเลน่ะครับ

เครื่องตัวไหน พอจะมีความทนทานกับการกินแก๊สบ้างครับ

จุดมุ่งหมายแรก อยากให้ประหยัดมากขึ้น  ปัจจุบันใช้เครื่องทวิน ฝาลาย กินแก๊ส 5.3 โล ลิตร และก็อืดมาก เครื่อง NA EJ20 ของนิวเลอีกคัน ยังวิ่งฉิวกว่าเลยครับ

ที่มองๆ ไว้

เครื่องคอแดง ตากลม

เครื่องคอขาว อินเตอร์เฉียง ฟอเรสเตอร์

อยากขอความคิดเห็นพี่ๆ ด้วยครับ ว่าวางเครื่องตัวไหน จะเหมาะสมสุด และเป็นควรเครื่องปีไหนดีครับ

จุดประสงค์ ไม่ค่อยซัด เน้นขับใช้งานทุกวัน ประมาณวันละ 90 กิโลเมตรครับ

งบประมาณในการวางคร่าวๆ ประมาณเท่าไหร่ครับ และก็อู่ไหนที่ไว้ใจได้บ้างครับ เพราะถ้าวาง คงเอารถไปวางที่ กทม. น่ะครับ

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนบอกราคากลางเครื่องคร่าวๆ ด้วยก็ดีครับ จะได้มีราคาอ้างอิงไว้ในใจ

ปล. แล้วก็ในการวางเครื่องพวกนี้ ซื้อเครื่อง ได้ของคือ เครื่อง เกียร์ สายไฟ ก็จบเลยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2010, 09:22:39 AM โดย nnet »

ออฟไลน์ b&b

• *
  • Popular Vote : 28
Re: นิวเลกาซี่ กับการวางเครื่องเพื่อติดแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 10:54:30 AM »

emo67o  081-7329598
[img width= height= alt=" class="bbc_img]http://gdurl.com/g4mY[/img]

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: นิวเลกาซี่ กับการวางเครื่องเพื่อติดแก๊ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 03:59:43 PM »
ถ้าคิดจะใช้ยาว...แนะนำเครื่องฝาลาย(ไฮโดรลิกวาวล์)ครับ จะโบเดี่ยวโบคู่ จะใช้ได้ยาวกว่าฝาเรียบชิมวาวล์ ซึ่งถ้าใช้รถเป็นประจำสักสองปี อาจจะต้องเปลี่ยนฝาสักรอบนึง เห็นหลายคันและ

.

ออฟไลน์ 066043415

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 09:32:33 PM »
จากประสพการณ์เครื่องซูบารุเบนซินอะไรก็ได้ทนแก๊สหมด     ขอให้จูนรอบปลายหนามากๆ

เครื่องชิมวาวล์วิ่งด้วยความเร็วแก็สที่ความเร็ว 160-170 กม/ ชม. วิ่งมาเป็น 4-5 หมื่นกิโลเมตรเเล้วไม่เห็นเป็นไรเลยคับ   

สรุปอยู่ที่การจูนแก็สคับ  จะให้พังหรือจะให้ทนทานเท่าแท็กซี่ที่วิ่งกัน หลายแสนโลไม่เป็นไรเลย

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 04:58:50 PM »
จากประสพการณ์เครื่องซูบารุเบนซินอะไรก็ได้ทนแก๊สหมด     ขอให้จูนรอบปลายหนามากๆ

เครื่องชิมวาวล์วิ่งด้วยความเร็วแก็สที่ความเร็ว 160-170 กม/ ชม. วิ่งมาเป็น 4-5 หมื่นกิโลเมตรเเล้วไม่เห็นเป็นไรเลยคับ   

สรุปอยู่ที่การจูนแก็สคับ  จะให้พังหรือจะให้ทนทานเท่าแท็กซี่ที่วิ่งกัน หลายแสนโลไม่เป็นไรเลย

อันนี้ เรื่องจริงครับ ผมใช้แก๊ส มามากกว่า 40000 กม. แล้ว วิ่งอยู่ใน ตจว.มากกว่า ในเมือง ค่อนข้างขับเร็ว
เครื่องยนต์ก็ยังแลดูดี มีสุขภาพที่แข็งแรงอยู่นะครับ หมั่น ดูแล เปลี่ยนถ่ายของเหลว บ่อยๆ ก็ดีครับ