ผู้เขียน หัวข้อ: Off Topic: iPhone 3GS ของบริษัท "จริง"  (อ่าน 5324 ครั้ง)

ออฟไลน์ rennsport

• Certified Car Nuts
  • *
  • Popular Vote : 1
Off Topic: iPhone 3GS ของบริษัท "จริง"
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 05:46:07 PM »
เมื่อประมาณสองอาทิตย์ก่อน ไปเดินแถวบ้านแล้วพึ่งเห็นว่าบริษัท False มาเปิดบูธอยู่ในห้างตรงนี้เอง เลยแวะไปถามเรื่อง iPhone 3GS ว่าจองอย่างไร ได้ของเมื่อไหร่ ว่าแล้วก็วางเงินจองไป 1 เครื่อง ถามพนักงานประจำบูธ (มีตั้ง 3 คน บูธนิดเดียว) ให้แน่ว่านัดรับของได้วันไหน พนักงานตอบชัดถ้อยชัดคำว่า นัดรับได้ตั้งแต่วันที่ 28 ส.ค. เป็นต้นไป แล้วแต่ลูกค้าเลือก เราก็ไม่รอช้า นัดเลยวันที่ 28 สิงหา วันนี้ยังถามพนักงานไปอีกว่า ถ้ามาแล้วไม่ได้ของ คืนเงินไหม ก็ตอบชัดเจนว่า คืนเงินได้ค่ะ แล้วก่อนออกมา ก็ถามอีกว่า จะให้ทิ้งเบอร์โทรไว้ด้วยมั๊ย เผื่อมีอะไรผิดพลาด จะได้ติดต่อผมได้ พนักงานบอกว่า ไม่เป็นไรค่ะ ไม่น่ามีปัญหา

ผ่านไปสองอาทิตย์.....

วันนี้ไปรับของตามนัด มีพนักงานหน้าเดิมประจำอยู่ที่บูธ พอยื่นใบรับให้ ก็ทำหน้าแหะๆ แล้วบอกว่า

"พี่ครับ ตอนนี้รุ่นนี้ไม่มีของเลยครับ ไว้มีของมาจะรีบโทรบอก ของมาน้อยมาก ตอนนี้ส่งไปที่สาขาใหญ่อย่างเดียวห้าสาขาครับ"

ผมก็เลยถามว่า... "แล้วนัดมาวันนี้ทำไมล่ะถ้าไม่มีของ"

พนักงานบอกไปอีกว่า "พี่ฝากเบอร์ไว้มั๊ยครับ ของมาจะได้โทรบอก"

ผมเลยถามต่อไปว่า "แล้วจะมาเมื่อไหร่"

"เดือนหน้าแน่นอนครับ" พนักงานบอก ตอนนั้นก็คิดในใจแล้วว่า เมื่อสองอาทิตย์ก่อน ก็บอกว่าได้แน่นอน

"เดือนหน้านี่ต้นเดือน หรือปลายเดือน?" ผมถาม

"ไม่ทราบจริงๆครับ" พนักงานรีบตอบ

ผมเลยถามต่อไปว่า "แล้วคืนเงินผมดีกว่ามั๊ย จะต้องทำไง"

หลังจากอธิบายอยู่นาน สรุปได้ความว่า ผมต้องเอาบัตรประชาชน พร้อมหน้าสมุดฝากเงิน ไปส่งให้ที่บูธ พร้อมเขียนใบทำเรื่องคืนเงิน ซึ่งวันนี้ที่บูธนี้ก็ไม่มีใบทำเรื่องนี้อยู่ ต้องรออีก 2 วัน แล้วขั้นตอนการดำเนินการ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ ผมเลยถามต่อไปว่า แล้วจะรู้ได้ไงว่าบริษัท โอนเงินมาเข้าบัญชีผมแล้ว ต้องคอยเช็คเองหรือ พนักงานตอบว่า "เดี๋ยวผมจะโทรบอกพี่เองเลยครับ"

ยังไม่หายข้องใจ ผมก็ถามต่อว่า คิดยังไงถึงเอาเครื่องไปให้แค่ 5 สาขาใหญ่ ....

ลองคิดกันดูดีๆนะครับ เรื่องแบบนี้ส่วนตัวแล้วผมเห็นว่าเป็นการแบ่งชนชั้นที่ไม่สมควรอย่างยิ่ง แทนที่จะแบ่งสินค้าตามยอดการจองของแต่ละสาขา แล้วปล่อยของขาดเป็น % เท่าๆกันในแต่ละ shop แต่นี่ส่งให้ shop ตามห้างใหญ่ๆก่อน แปลว่าอะไรครับ?

พนักงานก็ได้แต่อ้างว่า Apple ส่งของให้ไม่ทัน ตอนนี้ก็โยนกันไปโยนกันมาแล้วล่ะ ผมว่างานนี้ผิดตั้งแต่วางแผน ไปจนการตัดสินใจที่จะเอาของไปลงที่ห้างใหญ่ก่อน ปล่อยให้ร้านเล็กๆของขาด

พูดอยู่นานมาก กว่าจะได้ยินคำว่า "ขอโทษครับ" ผมเลยเดินออกมาไม่อยากคุยต่อ เพราะมีแต่ข้ออ้างทั้งนั้น

--

ส่วนตัวนี่รอบที่ 2 แล้วที่มีปัญหากับบริษัท False นี่ เมื่อก่อนสมัยทำ broadband internet (คิดค่าใช้งานเป็นชั่วโมง) ก็ over charge ค่าใช้งานผมว่าใช้ช่ัวโมงเกิน ซึ่งปัญหาเกิดจากอุปกรณ์ (ของ TelecomAsia เอง - ชื่อเก่า) เสีย แล้วช่างของบริษัทเอาอุปกรณ์ชั่วคราวมาเปลี่ยนให้ แล้วอุปกรณ์ชั่วคราวตัวนี้แหละ มัน log in ทิ้งไว้ทำให้ค่าชั่วโมงมันเกินการใช้งานจริง ซึ่งมีแต่ log in ไม่มีข้อมูลใช้งาน (data transfer) แล้วตารางการใช้งานก็ระบุไว้ชัดเจนว่าไม่มี data transfer

ตอนที่ถกเถียงกันกับฝ่ายบริการหลังการขาย ก็ส่งจดหมายฟ้องร้องมาขู่ขึ้นศาล

พอได้จดหมาย ก็เลิกเถียงแล้วครับ จ่ายเงินไปดีกว่า ทำงานแบบนี้ไร้ความใส่ใจในการบริการลูกค้า มุ่งเอาแต่ประโยชน์ วันนี้ผมใช้ broadband ค่ายอื่นแล้ว

นี่ว่าจะยกเลิก cable tv บางเครื่องแล้ว ไม่ไหว เลิกคบดีกว่า ถือว่า monopoly หลายสื่อ บริการแย่จริงๆ

เหยี่ยวมือใหม่ ขออภัยในบางลีลา

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
Re: Off Topic: iPhone 3GS ของบริษัท "จริง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 06:03:32 PM »
แบบนี้ล่ะครับ ที่เรียกว่า ขายอย่างเดียว ทำอะไรไม่ได้ ผมว่าต้องช่วยกันกระจายเรื่องนี้ไปเรื่อยๆดีกว่าครับ
เหมือนๆประจานอะไรทำนองนั้นครับ เพราะเป็นเรื่องจริงที่หลายๆคนเจอครับ

:crap:

ออฟไลน์ Choosith

• *
Re: Off Topic: iPhone 3GS ของบริษัท "จริง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 06:14:47 PM »
.

ฟังข่าวเมื่อคืน เห็นเค้าว่า ใช้นานๆ แบ็ตฯ มีโอกาส ระเบิดได้คร๊าบ

ที่อังกฤษมีคนเคลมไปแล้ว 8 ราย  แต่บริษัทฯ ปิดข่าวเงียบ.....

:crap:      :crap:      :crap:

.

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 06:16:53 PM »
ทุย มูฟ  ทุย วิชั่น   :smash:  ก็มีแต่ทุย....แต่ทุยเท่านั้น ก็มีแต่ทุย......แต่ทุยอย่างเดียว  :dunce:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 08:04:19 PM »
ครับ เร็วๆนี้ว่าจะยกเลิก cable ที่บ้านแล้วครับ เพราะไม่ค่อยมีอะไรให้ดูอยู่แล้ว บริการแย่ ราคาแพง หันมาคบดาวเทียมดีกั่ว
เหยี่ยวมือใหม่ ขออภัยในบางลีลา

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 02:17:00 AM »
ครับ เร็วๆนี้ว่าจะยกเลิก cable ที่บ้านแล้วครับ เพราะไม่ค่อยมีอะไรให้ดูอยู่แล้ว บริการแย่ ราคาแพง หันมาคบดาวเทียมดีกั่ว
ผมยกเลิกไปได้นานพอสมควรแล้วครับ ตอนนี้ดูเคเบิ้ลท้องถิ่นดีกว่า 300บาทมีให้ดู60ช่อง หนังใหม่มากๆเลย
ดูtransformer ก่อนฉายโรงอีก เสียอย่างเดียวพากษ์ไทย :crap: จะบอล F1 WRC มีครบหมด
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ CaptaiN

• "อย่าจี้ตูด เดี๋ยวปู๊ดให้ดม กร๊ากกก"
  • *
  • Popular Vote : 23
  • I BELIEVE. I CAN FLY.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 02:32:49 AM »
ผมยกเลิกไปได้นานพอสมควรแล้วครับ ตอนนี้ดูเคเบิ้ลท้องถิ่นดีกว่า 300บาทมีให้ดู60ช่อง หนังใหม่มากๆเลย
ดูtransformer ก่อนฉายโรงอีก เสียอย่างเดียวพากษ์ไทย :crap: จะบอล F1 WRC มีครบหมด

ขอทราบรายระเอียดได้ไหมคับ
พอดีกำลังจะยกเลิกทรูเพราะดูไม่ค่อยคุ้มเท่าไร
เลยไม่รู้จะติดตั้งอะไรดี ขอบคุณคับ
ถ้าคุณแน่.....อย่าแพ้ขับ4

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:12:04 AM »
ผมก็โดนเลื่อนนัดรับเครื่อง iphone เหมือนกันครับ เหตุผลเดียวกัน แต่ว่าทำไมสาขาที่ผมไปจองเครื่องก็ยังมีคนรับได้ (ที่seacon) ทั้งๆที่ผมก็ไปจองเป็นคิวแรกๆ จำได้ว่าไม่เกินคิวที่5ที่ลงชื่อไป แต่ก็ไม่ได้   เฮ้อเขาเอาอะไรมาตัดสินว่าคนไหนได้ไม่ได้ หรือให้รอไปก่อน

ออฟไลน์ Kong_omac

• BB Pin : 218A6DD8
  • *
  • Popular Vote : 0
  • http://www.tarad.com/kong45
    • 1156's Group.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:45:21 AM »
แหม หน้าปากซอยบ้าน เลย โลตัสสุขุมวิท 50
"Free Style Rider" Bicycle team
K45 , 1156's Group.

ออฟไลน์ isumi

• *
  • Popular Vote : 0
  • ฮ่า.... ฮา มันส์......พะย่ะค่ะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:01:39 AM »
ผมก็โดนตอนไปซื้อ 3G มาสองเครื่อง
ตอนไปซื้อบอกความจำนงจะซื้อเครื่องเปล่าสองเครื่อง โดนพนักงานทำหน้าประมาณว่า จะซื้อสองเครื่องเหรอ
แถมพูดอีกว่า เครื่องล่ะ 2X,XXXน่ะ ทั้งหมดก็เป็นเงิน 5X,XXX นะ
 ทำให้คนที่มาด้วยอารมณ์เสียเลย
สนุก สุขแสนถ้าได้ขับซู....

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:42:49 PM »
ผมก็โดนเลื่อนนัดรับเครื่อง iphone เหมือนกันครับ เหตุผลเดียวกัน แต่ว่าทำไมสาขาที่ผมไปจองเครื่องก็ยังมีคนรับได้ (ที่seacon) ทั้งๆที่ผมก็ไปจองเป็นคิวแรกๆ จำได้ว่าไม่เกินคิวที่5ที่ลงชื่อไป แต่ก็ไม่ได้   เฮ้อเขาเอาอะไรมาตัดสินว่าคนไหนได้ไม่ได้ หรือให้รอไปก่อน

ลองนึกดูสิครับว่า ส่งเครื่องไปให้ 5 สาขาในห้างดัง เค้าใช้อะไรมาตัดสิน

:disagree: :disagree: :disagree:

ออฟไลน์ chaikiat

• *
  • Popular Vote : 2
  • อดีตไม่สำคัญ ปัจจุบันกรู...ขับ Z ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:21:51 PM »
บริษัทนี้...เค้าเป็นอย่างงี้แหละครับ...ถ้าไม่จำเป็น..ผมไม่อยากใช้บริการจริงๆ...แต่ไม่รู้ทำไง....เพราะเค้ามักจะผูกขาดสัมปทานจากรัฐตลอด

เกือบเจ๊ง..ตั้งแต่เป็น telecomasia แล้ว...มาได้อานิสงค์มือถือจากออเรนจ์....แล้วก็มาควบ ubc อีก... ทุกอย่างในมือเค้า...ห่วยลงทันตาเห็น
ไม่ได้ขับซูแล้ว ... แต่ก็ยังชอบซูบารุไม่เสื่อมคลาย

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 08:33:41 PM »
เพราะอย่างงี้ไง ผมถึงซื่อ ipod Touch แล้วก็มีมือถือโนเกียเครื่องก็เหมือนมี iPhone แล้ว  :agree: :agree: :agree: :P :P :P
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 10:34:07 PM »

ขอทราบรายระเอียดได้ไหมคับ
พอดีกำลังจะยกเลิกทรูเพราะดูไม่ค่อยคุ้มเท่าไร
เลยไม่รู้จะติดตั้งอะไรดี ขอบคุณคับ
มันติดตั้งแค่บริเวณ สมุทรปราการน่ะครับ เพราะเคเบิ้ลท้องถิ่นของสมุทรปราการ
ชื่อ ปราการเคเบิ้ลน่ะครับ หรือว่า PKTV
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ pikabom

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 12:27:31 PM »
มันติดตั้งแค่บริเวณ สมุทรปราการน่ะครับ เพราะเคเบิ้ลท้องถิ่นของสมุทรปราการ
ชื่อ ปราการเคเบิ้ลน่ะครับ หรือว่า PKTV

มีแบบนี้แถวบางแคไหมเนี่ย