ผู้เขียน หัวข้อ: ..เหยี่ยว หมู หรือแมว ดีครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับผม..  (อ่าน 10773 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mamipoko

• *
  • Popular Vote : 0

สวัสดีครับ

มีเรื่องปรึกษาด้วยคนครับ เก็บเงินมานาน วัยก็พอสมควร กำลังเล็งอิมสักคัน แต่ลังเลอยู่สามตัว

เหยี่ยวsti  หมูWRX  แมว2.0R  เนื่องจากงบผมตั้งไว้ที่ล้านกลางๆ หย่อนลงไปได้ประมาณหนึ่งครับ

เหยี่ยวSTI สวยๆหลายคันทีเดียว ราคารับได้ครับ แต่ที่บ้าน ติเรื่องปีเก่าไปไหม กลัวเรื่องซ่อมบำรุง
 เดิมขับรถเทอร์โบอยู่ แต่ก็เก่ามากแล้วและจุกจิกซ่อมเยอะจนที่บ้านอคติกับรถเทอร์โบไปเลยครับ

หมูWRX เจอมาหลายคัน เห็นWRXหรือSTIแบบพิการๆ ภายนอกภายใน ยังเป็นตัวไม่เทอร์โบ
 เครื่องตากลม มีล้อชุด ท่อใบ ขายล้าน6 ต่อไม่ได้  แพงไปไหมครับ หรือราคาควรจะเป็นแบบนั้น
 แล้วถ้าแบบ หมู WRX STI ครบๆ เครื่องหมู2.5เทอร์โบ ทั้งภายนอกภายใน ราคาไม่ทะลุไปสองล้านกว่าเลยหรือครับ

แมว 2.0R คันนี้ที่บ้านโอเคมาก เพราะเป็นรถใหม่ ไม่มีเทอร์โบ :bawling:
 ผมก็ชอบใจตรงได้รถใหม่ แต่มันไม่มีเทอร์โบ กลัวว่าใช้ไปแล้วจะรับไม่ได้ เพราะรถประหยัดใช้งานมีjazzเก่าอีกคันหนึ่ง
 คันนี้อยากได้ไว้เติมเต็มส่วนของความแรงครับ ครั้นจะมาวางเครื่องทีหลัง แล้วจะทำภายนอกภายในเป็นSTIทั้งคัน
 ราคาจะต้องจ่ายเพิ่มอีกเยอะมากไหมครับ

ปล1.ผมหาข้อมูล เจอตัวน่าสนใจ คือ แมวS-GT 2.0เทอร์โบ ไม่ทราบว่ามีขายด้วยเหรอครับ ผมดูในเว็บ MIT ไม่เห็นมีราคารุ่นนี้บอก
  หรือว่าเขาก็เอาเข้ามาให้ได้ แล้วราคาน่าจะอยู่ที่เท่าไรหรือครับผม

ปล.2 การวางเครื่องสำหรับอิม ผมเคยเห็นสมัยยังอยู่ในวัยวิ่งเข้าออกอู่ทำรถบ่อยๆ อิมเพื่อนเครื่องพังตอนกลางคืน
 เช้ามาเข้าอู่ อู่ยกเครื่องออก เอาตัวใหม่ที่ประกอบรอไว้แล้ว ยกใส่ ตอนเย็นเสร็จ คืนนั้นก็มีรถไปวิ่งอีก
 เลยสงสัยว่า การวางเครื่องอิมนี่ มันง่ายแค่ร้อยน็อตอย่างที่หลายคนว่าจริงๆหรือครับ
 ถ้าจริงผมจะดีใจมาก เพราะผมเอาแมว2.0Rมา ใช้ไปก่อน ซักปีสองปี ถ้าจะเปลี่ยนเครื่อง จะได้ไม่ต้องทิ้งรถไว้อู่ครับ (ที่บ้านไม่สงสัย)

ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับ เกรงใจจริงๆ

ออฟไลน์ bk9191

• *
Re: ..เหยี่ยว หมู หรือแมว ดีครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับผม..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 03:39:52 PM »
ในฐานะคนที่ยังไม่มีอิม แต่อยากได้อิมไว้ในครอบครอง ผมเลือก หน้าแมว WRX ละกันครับ เกียร์ M/T น่าจะมันส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 03:42:01 PM โดย bk9191 »

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: ..เหยี่ยว หมู หรือแมว ดีครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับผม..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 04:11:05 PM »
เปนผมเลืก เหยี่ยว คับ  :agree: :agree: :agree:

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 05:35:38 PM »
ของผมเอาหมู WRX 2500cc  คอขาวเทอร์โบ  และจูนกล่องไปก่อนละครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:14:55 PM »
ถ้าซื้อแล้วเอามันส์เลย ขับสนุกได้ทันที ทุกครั้งที่ขับ ของแต่งใหม่-มือสองหาง่าย ก็ต้องเลือกโฉม GD ทั้งกลม เหยี่ยว หรือหมู คอแดง 6 speed

ถ้าซื้อขับชิว ไปเรื่อยๆ ทนโดนรถอื่นๆมาแซวบ้าง แล้วค่อยรอเปลี่ยนเครื่องเทอร์โบในอีก 2-3 ปี แล้วค่อยไปแซงเอาคืนรถอื่น ก็เลือกแมวครับ

สำหรับซูบารุ ผมว่ารถอายุ 4-5 ปี ก็ยังไม่จุกจิกครับ ถ้าไม่ได้ไปโมดิฟายจนเกินเหตุ
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ MIDBULL

• *
  • Popular Vote : 11
  • " อย่าเข้าใกล้ อะไหล่แพง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 06:28:46 PM »
ยังไม่มีขับเหมือนกัน  

อยากได้เหยี่ยวเหมือนกันแต่ก็ติดว่ามันเป็น( มือ 2 นี่แหละราคาก็ 1.x ที่บ้านไม่โอแน่) / เลยว่าจะมาคบกับ แมว 2.0 แทน เหมือนกันครับ

* ขับแบบนิ่มๆสบายใจที่บ้านดี... อนาคตจะขยับค่อยว่ากันไป*
S U B A R U  I m p r e z a  แ ม ว ค อ ข า ว EJ255

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 07:42:53 PM »
เคยมีคำถามเหล่านี้เหมือนกัน
ผ่านไป ปีกว่า
ในที่สุดก็ เสร็จเจ้า แมวหง่าว  S-gt ครับ
เพราะ ทันสมัยดี ไม่โหด ดิบ หรือ คลาสิกเท่า

แต่ก็ ได้ความประหยัด เท่า toytota wish  2.0
แรงพอตามๆ เพื่อนๆซู เค้าได้ 250hp (โม้ หรือ ม้า ก็ไม่รู้)
แม้ของเล่นยังไม่ออกมามาก ก็พอหาเล็กๆน้อยๆได้
ช่วงนี้ก็ผ่อนไปก่อน ผ่อนหมดก็ แต่งพอดี

ความประทับใจที่ได้คือ ได้ขับทุกวัน วิ่งเหยาะๆไปเรือยๆ
หากมีใครมาแซว ก็ ปรู๊ดทีนีง

ก่อนนี้มักจะคิดว่า ฝากไว้ก่อนนะ เดี๋ยวเอาอีกคันที่บ้านมาไล่

ออฟไลน์ Carcafethai

• *
  • Popular Vote : 1
  • สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับ 081-5590101
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 08:46:44 PM »
ต้องคิดหนักแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เลือกเหยี่ยว WRX ไปแล้ว

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 09:47:01 PM »
ผมเลือก ไม่เหยี่ยวคอแดง ก็ หมูคอขาวครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ lucky_suby

• *
  • Popular Vote : 11
  • New Power - Legacy
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:07:21 PM »
เหยี่ยวคอแดงครับ จบเลยยยยย  :agree:

อยากได้เหมือนกัน แต่หมดตูดแว้วววววววววว  :bawling:

ออฟไลน์ S 202

• *
  • Popular Vote : 6
  • Ready to Dance with SUBARU Symmetrical AWD
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:09:46 PM »
คนเล่น SUBARU ยังไง๊  ยังไง ก็ต้องไปจบที่ คอแดง  

ส่วนจะโมเพิ่มแค่ไหน  ก็แล้วความคันของแต่ละบุคคล

สรุป  เหยี่ยวคอแดง  แบบเดิมๆ  ไม่ต้องโม    แค่จูนแบบให้เครื่อง Safe  ที่สุด  อย่าบู๊ทมาก  

แค่นี้ก็  ไม่ต้องเข้าอู่บ่อยกว่ารถบ้านทั่วไป     ที่บ้านจะได้ ไม่ Anti  อีก     :wavey:

ปล.   ส่วนมากที่เครื่องพัง  เพราะ set boost  ไว้มาก   แล้วตอนเหยี่ยบก็ไม่บันยับบันยั้ง  เนื่องจากกำลังขาดสติ   :devil:      
:sunglasses:   SU-LOVER    :sunglasses:

ไม่ใช่ทุกความพยายามจะประสบความสำเร็จ   แต่ทุกความสำเร็จล้วนเกิดจากความพยายาม

ออฟไลน์ ronaldoyzz

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:10:10 PM »
ผมเคยเจอเหตุการแบบนี้มาก่อนคับ         ผมว่าเลือกเหยี่ยวดีกว่าคับ1.แรงจนหลังติดเบาะ ขับ100 เร่งไป 140 แบบสบายๆ  2.ขับมันกว่าแมวมาก ๆ  3.ได้เสียง 4.แน่นหนึบเกาะ กว่าแมว  ข้อเสียคือ เปลืองน้ำมัน เรื่องซ่อมนั้นส่วนมากที่ฟังมาเขาบอกว่า ซ๋อมไม่จุกจิกคับดูตอนจะซื้อดีๆ  (เน้นที่ตัวถัง) ส่วนตัวผมนั้นออกแมว2.0คับเพราะ 1. กลังซื้อมาซ่อม+ออกป้ายแดงแล้วใช้ไปอีก10 ปี+ ดีกว่า   2.ประหยัดน้ำมัน  3.ที่บ้านไม่ชอบรถมือ 2 สิ่งที่ขาดหายไปคือความความมันที่หาไม่ได้ซึ่งต้องรออะไหล่ให้ราคาลดลงไปก่อน  เหอๆ  แต่ผมก็มีโอกาสได้ขับ  gc คับ มันกว่าแมวมากๆ   แบบว่าขอแลกกับพี่ขับประจำคับ ปล.ขอให้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจนะคับ คิคิ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2009, 10:23:21 PM โดย ronaldoyzz »

ออฟไลน์ Mamipoko

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 11:53:26 AM »

ขอบคุณมากครับผม สำหรับคำตอบและความเห็นดีๆมากมาย

ตอนนี้ผมนอยด์ไปหมดแล้วคับ

ปล.แมว2.0R นี่ มันอืดจริงๆหรือครับ

ปล.2 ผมอยากได้ S-GT บ้างจังเล้ยยยย

ปล.3 คันที่ลงXOไปล่าสุด คันขาวทำจาก 1.5ไปsti
 หมดเงินไปเท่าไรหรือครับ หรือยังไงก็ถูกกว่าซื้อSTIแท้ๆอยู่ดีเอ่ย?

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:30:54 PM »
S-GT นี่ A/T หรือ M/T ฮ่ะ?

ออฟไลน์ Double You Are Ex

• *
  • Popular Vote : 10
  • Sports performance for every day use. . .
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 03:44:41 PM »
อิมเทอร์โบ ผมใช้มาเป็นแสนๆ กม. ไม่เห็นมีปัญหาอะไรจุกจิกที่เกี่ยวกับเทอร์โบนะครับ ยอมรับครับ ว่าเคยทำเครื่องพังไปตัวนึง เพราะเอาไปขับแช่ที่ความเร็วสูง (เกิน 220 - 230) เป็น สิบๆนาทีโดยไม่มีเกจวัด
แต่ก็ไม่ได้พังทันทีนะ

ส่วนเรื่องรถมือสองราคาล้านกว่า จริงอยู่ ว่าต้องเอาเงินไปจมในรถมากหน่อย แต่เวลาขายต่อ แทบจะได้คืนมาเกือบเต็มจำนวนเลย ราคาตกน้อยมากๆ

ลองเอาเงินเท่ากันไปซื้อรถเก๋งป้ายแดง เครื่อง 2.4 ลิตรดูสิครับ ผ่านไปสี่ปีขายต่อราคาเหลือครึ่งเดียว

ขับอิม เชียร์เทอร์โบอย่างเดียวครับ