ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม  (อ่าน 45446 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:11:57 PM »
คุณ JC จบ IE รึเปล่าครับเนี่ย เรื่องตื่นเต้นน่าสนุกดีจัง ต่อครับๆ

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:48:28 PM »
ไม่ได้เข้ามาอ่าน 2 วัน มาอ่านอีกทีผมนึกว่าดูหนังอยู่เลยนะเนี่ยยย 5555+

ออฟไลน์ airron

• *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:23:30 PM »
 :bbbear_37:
มาต่อคับ
โรงงานจิ๋วของผมนั้นมีสายการผลิตหลายรูปแบบคับ ทั้งเครื่องแบบ 1 คน ,แบบ 2 คน, แบบ 3 คน ที่ประกอบเป็นรถ 1 คัน
แล้วจึงนำไปบรรจุในเครื่อง pack ที่ใช้คนแบบ 1 คน ,2คน,3คน ต่อ1pack
แล้วจึงนำไปเข้าสายการผลิตที่นำงานที่ packแล้ว มาบรรจุใส่กล่องกระดาษ ตามรุ่นต่างๆ ซึ่ง 1 กล่อง
อาจจะมีpack 4-5 แบบ   ก่อนจะส่งลงเรือให้ลูกค้า...
ซึ่งไม่ได้เป็นสายการผลิตแบบม้วนเดียวจบ (ประกอบยันลงกล่อง) เหมือนรถจริง เนื่องจากเวลาแต่ละ process ไม่เท่ากัน
จึงต้องมีสิ่งที่เรียกว่า WIP ( work in process ) คืองานค้างระหว่างผลิตนั่นเอง และต้องมีให้น้อยที่สุด เนื่องจาก
พื้นที่มีจำกัด ดังนั้น สิ่งสำคัญที่ต้องปฎิบัติตามก็คือ Production Plan หรือแผนการผลิตนั่นเอง ที่จะบอกผมว่า
Part ชิ้นไหนจะมาเวลาใด? รถรุ่นต่างๆจะประกอบเมื่อไหร่? และpackแบบต่างๆจะผลิตและลงกล่องส่งของเมื่อไหร่ ?
เนื่องจากเราไม่สามรถทำรวดเดียว วันเดียวจบได้ นั่นเองเหมือนจะง่ายใช่มั้ยคับ? แต่ความซวยมันจะมาเยือนเมื่อ production plan ถูกวางแผนล่วงหน้าอย่างแน่นเอียด เป็นระเบียบเรียบร้อยแล้ว
แต่..... Part ไม่มาตามเวลา (ทั้งของรถและของPack)   ผมจะยกตัวอย่าง 1 pack (3 รุ่น จาก2-300รุ่น/สัปดาห์ )
สมมติว่า ผมจะผลิต pack Subaru มีรถ 3 คันใน 1 pack ( GC,GF,GD)ลูกค้าสั่ง 10,000 pack
เท่ากับผมต้องประกอยรถ 30,000คัน ...plan เขียนไว้ว่า ให้เริ่มผลิตsubaruรถทั้ง 3 รุ่นนี้ในวันจันทร์ แล้ว pack วันอังคาร
แล้วนำไปใส่กล่องรวมกับ pack ของ EVO , Lambo และ Fer ในวันพฤหัส 
( ซึ่งรถและpackแบบอื่นก็ผลิตไปพร้อมๆกัน )    แต่....
แผนกก่อนหน้าบอกว่า ล้อ GC จะได้อังคารนะ กระจก GF จะได้วันพุธนะ body ของ GD ยังทำสีไม่เสร็จเลย ได้พฤหัสอ่ะ  :bbbear_20:
คิดในใจได้คำเดียว Ship หาย !!!!  :bbbear_1:
เนื่องจากในแต่ละวันก็จะมี plan ในการผลิตของแต่ละรุ่น อีก 2ร้อยกว่ารุ่น อย่างเนืองแน่น ในทุกๆวันอยู่แล้ว  :bbbear_40:
นี่แค่เรื่องปัญหาในการผลิตนะคับ ไหนจะเรื่องเครื่อง เครื่องเสีย ไฟดับ ลมตก อันนี่เจ๊ง อันโน่นเสีย ...
ไหนจะเรื่องคน(ลูกน้อง) ลาป่วย ลากิจ ขาดงาน ...วันไหนฝนตก แดดร้อน จะขาดเยอะ  วันไหนหวยออก จะไม่มีสมาธิในการทำงาน
และความไม่พร้อม หรืออุบัติเหตุต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นได้ในสายการผลิต มีให้เราได้ลุ้นตลอดเวลา แต่.....
สิ่งที่เหมือนกับโรงงานรถจริงก็คือ ลูกค้าจองรถแล้ว!!  นี่ก็เหมือนกันคับ ลูกค้าสั่ง order มาแล้ว ยิ่งถ้าเป็น รุ่นใหญ่ๆดังๆอย่างเช่น
CAR หรือ toy story ถึงขนาดมีกำหนดวางขายแล้วด้วย !!!  :bbbear_1:

ซึ่งหน้าที่ง่ายๆของผมในทุกๆสัปดาห์ก็คือ เริ่มจัดการกับปัญหาเหล่านั้นในวันจันทร์ โดยการบริหารทรัพยากรทั้งคน 600คน,
เครื่อง 200กว่าเครื่อง และชิ้นส่วน 10-15 ล้านชิ้น  ให้ได้ Utilise มากที่สุด(เครื่องห้ามจอด คนห้ามว่าง) ในทุกๆวัน
จนกระทั่งส่งของได้ตาม shipment ในเช้าวันอาทิตย์ !!!  :bbbear_38:

เหมือนกันคับ แต่ของผม ทำได้ตามเป้า tack time แล้วกะตัวใครตัวมันละทีนี้

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 02:06:14 PM »
คุณ JC จบ IE รึเปล่าครับเนี่ย เรื่องตื่นเต้นน่าสนุกดีจัง ต่อครับๆ
ใช่แล้วค๊าบบบ  :bbbear_34:

:bbbear_37:

เหมือนกันคับ แต่ของผม ทำได้ตามเป้า tack time แล้วกะตัวใครตัวมันละทีนี้
ก็ประมาณนั้นคับ แต่ละแผนกก็มีเป้า แต่ปัญหาก็คือ ไม่ได้ตามเป้า  :bbbear_40:
ซึ่งถ้าเป็นของที่สั่งจาก supplier เรายังมีข้อตกลง มีการปรับ หรืออะไรตามที่ตกลงกัน
แต่... นี่ดันเป็นบริษัทเดียวกันไงคับ ถ้าส่งไม่ทัน ก็เสียทั้งบริษัท ทุกแผนก
ความยุ่งยาก และความมันส์ จึงบังเกิดคับ 555  :bbbear_27:

ออฟไลน์ PunTam

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 02:19:38 PM »
พี่ๆแต่ละคน สุดยอดจริงครับ  :bbbear_34: :bbbear_34: :bbbear_34:

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:18:07 PM »
เจอ IE แต่ละท่านช่างเก่งกาจทางความคิดครับ
มาตรฐานอุตสากรรมพัฒนาได้เพราะ IE นี่แหละครับ

ออฟไลน์ airron

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:35:30 PM »
 :bbbear_37: IE เหมือนกันคับ อยู่ อิสเทิร์นซีบอร์ด ยักใหญ่ในวงการรถยนต์คับ 

ออฟไลน์ Norasaker

• *
  • คิดดี ทำดี พูดดี มีแต่รวยยย
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 03:54:21 PM »
:bbbear_37: IE เหมือนกันคับ อยู่ อิสเทิร์นซีบอร์ด ยักใหญ่ในวงการรถยนต์คับ

ในอีสเทอร์น มันมี 2 ค่าย นี้ครับ GM แน่ๆ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2012, 03:55:10 PM โดย Norasaker »

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:15:28 AM »
ดินดานมันเขียนมันส์ดีหวะ  เมื่อคืนโทรนมาก็ปิดเสียงไว้วันนี้ก็ลืมโทรกลับ ขอโทษทีเพื่อน

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:08:09 AM »
ดินดานมันเขียนมันส์ดีหวะ  เมื่อคืนโทรนมาก็ปิดเสียงไว้วันนี้ก็ลืมโทรกลับ ขอโทษทีเพื่อน
ไม่เป็นไรสหาย จะถามทางไปกินเตี๋ยวโกบู๊ ดันไม่รับ เลยต้องเพิ่งน้าGoo   :bbbear_11:

งอล !!!!  :bbbear_36: