ผู้เขียน หัวข้อ: xv ตั้ง 0ที่ไหน ได้บ้างครับ - ขออภัย ที่รบกวน ครับ  (อ่าน 19084 ครั้ง)

ออฟไลน์ TURBO-Plus

• แก๊งค์ฝั่งธน
  • *
  • Popular Vote : 38
  • All my life
Re: xv ตั้ง 0ที่ไหน ได้บ้างครับ - ขออภัย ที่รบกวน ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:33:27 AM »
ขออภัย ท่าน จขกท ด้วยละกันครับ ...

ก่อนหน้า ประโยคที่ท่าน อ้างถึง

ผมบอกว่า บีควิก นวมินทร์ 88 ข้างโรงพยาบาลเปาโลนวมินทร์ ครับ ตั้ง0ดี

ผมเอาไป ตั้งศูนย์ ปรับ alignment  แล้วดีมากๆครับ

หมอ เราต้องไปตั้งศูนย์ แล้วล่ะ น้อง
Jay TURBO-Plus

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
Re: xv ตั้ง 0ที่ไหน ได้บ้างครับ - ขออภัย ที่รบกวน ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:03:13 PM »
จขกท. ใจเย็นๆ นะครับ ไม่มีอะไรหรอก แค่บางท่านคันปากอยากแซวบ้าง เพราะทุกท่านส่วนใหญ่ในที่นี้ก็ไต่ระดับกันจากรถบ้านทั้งนั้นหละครับ คงไม่มีใครขี่คอแดงพร้อมความรู้ระดับกูรูออกมาจากท้องหรอกครับ ชาว sss ยินดีต้อนรับทุกท่านเสมอครับผม ไม่ว่าจะใช้หรือไม่ใช้ซูบารุและไม่ว่าจะใช้ซูบารุรุ่นใดก็ตาม ผมเชื่อว่าไม่มีใครแบ่งแยกหรอกครับ แค่แซวกันไปแซวกันมาแค่นั้นเอง (ตอนไปมีทติ้งก็เป็นแบบนี้ครับ แซวกันเสียงดัง (กว่าเสียงท่อ) แบบนี้กันประจำ) หากเขาขอโทษแล้ว ง้อแล้วก็อภัยให้กัน เป็นน้ำใจของชาว sss นะครับ

:bbbear_35:

ตัวผมเองก็เคยใช้เหยี่ยวแปลงหมู แม้จะโดนค่อนขอดยังไงก็ไม่เคยถือโกรธครับ เพราะความงามของฮาโตริผม (ในสายตาผม) ก็ยังทิ้งบรรดาเหยี่ยวน้ำเงินที่มาค่อนขอดผมเยอะ ...

:bbbear_44:

ว่าแต่ตาหมอเสือดำเถอะ มาแซวผม เด๋วก็เรียกไอ้เพื่อนบ้านสุดเลวแถวบ้านผมไปยิงสั่งสอนซะเลย (อ้อ .. ลืมไป พอผมให้ตำรวจไปค้นบ้านมันแล้วยึดปืนไปนะ มันอย่างซีดเลย กร่างไม่ออกแย้วว ...)

:bbbear_43:

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:44:59 PM »
จขกท. ใจเย็นๆ นะครับ ไม่มีอะไรหรอก แค่บางท่านคันปากอยากแซวบ้าง เพราะทุกท่านส่วนใหญ่ในที่นี้ก็ไต่ระดับกันจากรถบ้านทั้งนั้นหละครับ คงไม่มีใครขี่คอแดงพร้อมความรู้ระดับกูรูออกมาจากท้องหรอกครับ ชาว sss ยินดีต้อนรับทุกท่านเสมอครับผม ไม่ว่าจะใช้หรือไม่ใช้ซูบารุและไม่ว่าจะใช้ซูบารุรุ่นใดก็ตาม ผมเชื่อว่าไม่มีใครแบ่งแยกหรอกครับ แค่แซวกันไปแซวกันมาแค่นั้นเอง (ตอนไปมีทติ้งก็เป็นแบบนี้ครับ แซวกันเสียงดัง (กว่าเสียงท่อ) แบบนี้กันประจำ) หากเขาขอโทษแล้ว ง้อแล้วก็อภัยให้กัน เป็นน้ำใจของชาว sss นะครับ

ตัวผมเองก็เคยใช้เหยี่ยวแปลงหมู แม้จะโดนค่อนขอดยังไงก็ไม่เคยถือโกรธครับ เพราะความงามของฮาโตริผม (ในสายตาผม) ก็ยังทิ้งบรรดาเหยี่ยวน้ำเงินที่มาค่อนขอดผมเยอะ ...

ว่าแต่ตาหมอเสือดำเถอะ มาแซวผม เด๋วก็เรียกไอ้เพื่อนบ้านสุดเลวแถวบ้านผมไปยิงสั่งสอนซะเลย (อ้อ .. ลืมไป พอผมให้ตำรวจไปค้นบ้านมันแล้วยึดปืนไปนะ มันอย่างซีดเลย กร่างไม่ออกแย้วว ...)

ใคร ใครว่า หมู พี่ปลอมวะ ใคร นะมาว่า ฮานามิ พี่ปุ้ยได้ :bbbear_18:

• *
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:48:56 PM »
ใคร ใครว่า หมู พี่ปลอมวะ ใคร นะมาว่า ฮานามิ พี่ปุ้ยได้ :bbbear_18:

อีตานี่ละครับ เป็นหัวหน้าบรรดาเหยี่ยวน้ำเงินตัวแสบ นี่แน่ะๆ จัดการซะเรยย ...

:bbbear_14:

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:51:41 PM »
อีตานี่ละครับ เป็นหัวหน้าบรรดาเหยี่ยวน้ำเงินตัวแสบ นี่แน่ะๆ จัดการซะเรยย ...

อ้าว ผมเหรอ แว๊กกกก ผมไปเป็นหัวเน่า ตอนไหนพี่ก็

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:51:56 PM »

ตกลงพี่ปุ้ย เปลี่ยนเป็น ฮานามิ แล้วเหรอครับ :bbbear_43:

ออฟไลน์ pedkasem

• ผ้ายาง XV แบบเต็มคัน/อัพเกรดของแถม สั่งกันได้เลยจ้า^^
  • *
  • Popular Vote : 44
  • จำหน่ายผ้ายางปูพื้นเข้ารูปทุกรุ่น/ยี่ห้อ ราคาพิเศษ
    • ผ้ายางเข้ารูปสำหรับsubaru ทุกรุ่น ราคาพิเศษสำหรับชาว SSS ครับ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 02:54:33 PM »
คุณฮาโตริหายไปนานเลย คงยุ่งๆ เรื่องปัญหาข้างบ้านอยู่  คุณปุ้ยกลับมาแย้ว  :bbbear_16:

ซุบารุหลายคนจะคิดว่าเข้ามาจะเจอแต่สไตล์แวนซ์ๆ ซึ่งก็เหมือนที่ผมคิดแต่สิ่งที่แปลกคือมีแต่หน้าตาเรียบร้อย บางคนก็ติ๋มไปเลย ดูสภาพชน พูดจาสุภาพ

และต่างคนต่างมีการงานที่ดีทำกัน แต่พอสนิทก็เริ่มคุยหยอกล้อ กวนทรีนกัน และตามไปแซวไปกัดกันในกระทู้ ก็เฮฮากันไป  :bbbear_43:

(มีให้ลองสังเกตุครับคนขับซูฯยิ่งเรียบร้อยเท่าใด รถยิ่งโหด ขับก็โหด ครับสวนทางกัน  :bbbear_36:)

ส่วนใหญ่ที่เห็นไม่แซวหนักกันก็ออกทะเล ครับบางทีอาจจะทำให้งงๆ บ้างก็ขออภัยแทนเพื่อนๆด้วยครับ แต่รับรองที่นี่ไม่มีเรื่องพรรคพวกใหม่หรือเก่าแน่นอนครับ

ลองสังเกตุอีกอย่างที่ SSS ยังมีกันครับ คือคอยช่วยเหลือกันเองด้วยมิตรภาพ เช่นรถเสียกลางทาง หรือบีบแตรและโบกมือพยักหัวทักทายกันเอง ซึ่งถ้าเป็นรถยี่ห้ออื่นบีบใส่กันก็คงว่า บีบหาพ่อง  :bbbear_43:

ส่วนเรื่องความรู้ต่างคนต่างรู้ครับ เรื่องแปลง Navigator ของคุณฺButterfly ผมยังแอบโหลดไฟล์มาไว้ทำตามเลยครับ รำคาญไอ้ GPS เสียงภาษาไทยแต่สำเนียงอินเดีย ฟังไม่รู้เรื่อง  :bbbear_38:

แต่ผมความสามารถไม่มากพอกลัวทำแล้วจะพัง  เลยยังไม่กล้า โชคดีมีคนหาทางลัดมาได้ก่อน เลยได้ฟังเสียงภาษาไทย GPS ที่ฟังรู้เรื่อง ไม่ใช่ลูกครึ่งอินเดีย ^^

อีกท่านก็หาไฟล์เกมส์มาให้จนได้จนทำให้ผมสามารถเล่นเกมส์อยู่ที่เบาะหลังได้ โดยให้แฟนขับรถไป กร๊ากกกก  (ก้อมันคิดถุงสมัยวัยเด็กอ่า)

ทุกท่านที่มาร่วมแชร์ความรู้มีประโยชน์ทั้งนั้นครับ ถามบ้างตอบบ้าง สังเกตุแต่ก่อนผมว่ามาแบบไม่รู้อะไรเลย ถามเขาไปเรื่อย (ถามอู่ได้บ้างแต่ถามหมด ก้อโดนเปลี่ยนแม่มแหลกหมดตรูด) มาถามเพื่่อนๆดีกว่า

ช่วยตอบบ้าง ตอบงงๆ บ้าง ออกทะเลบ้าง แต่เอามาประมวลผลด้วยสมอง CPU ความเร็วต่ำของผมก็ทำให้ผมทำรถได้หลายๆคันของผม และผมก็จะคอยช่วยตอบคนอื่นๆ ทุกครั้งที่ผมตอบได้ครับ

ผมว่างจากงานทุกครั้งก็ไม่ลืมจะมาเข้า forum เพื่อช่วยตอบเท่าที่ผมจะตอบได้ เหมือนที่มีเพื่อนๆเข้ามาช่วยตอบกระทู้ของผมทุกครั้งในสมัยก่อนที่ผมมืดแปดด้าน

ดีๆกันนะครับ คุณน้ำตาเสือดำเป็นคนใจดีและนิสัยดีครับ สุภาพ เป็นคนเรียบร้อย(สวนทางกับรถและการขับ)  แต่คงจะเคยชินกับการกัดและแซวเพื่อนจนลืมๆ ไปบ้างน่ะครับ   :bbbear_45:

ดีๆกันนะ ช่วยง้ออีกแรง  :bbbear_9:

อ่อ เรื่องตั้งศูนย์ผมให้คุณดี (Dee Auto) ติดตึก FBT แถวรามคำแหง ทำนะครับ ตั้งศูนย์แพงมาอีกนิด 500.- แต่สบายใจ เพราะเขาเล่นซูบารุด้วยครับ เล่นจัดหนัก ทำเองได้ทั้งคัน เลยเชื่อใจครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 03:11:46 PM โดย pedkasem »
ขายผ้ายางปูพื้นรถ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=96059.0

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:05:11 PM »

:bbbear_34:

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:05:39 PM »
อ้าว ผมเหรอ แว๊กกกก ผมไปเป็นหัวเน่า ตอนไหนพี่ก็

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:06:23 PM »
ตกลงพี่ปุ้ย เปลี่ยนเป็น ฮานามิ แล้วเหรอครับ :bbbear_43:

:bbbear_40:

:bbbear_11:

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:51:54 PM »
 :bbbear_34: รู้แล้วทำไมพี่ตู๋ซื้ออีโวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2013, 03:52:42 PM โดย SUBANU »

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 03:54:18 PM »

หายไปนาน นึกว่าข้างบ้านส่งไปคุยกะรากมะม่วงแล้ว :bbbear_24:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 06:55:38 PM »
:bbbear_34: รู้แล้วทำไมพี่ตู๋ซื้ออีโวครับ

นุ ..... อ๊ากกกกกกกก

มาแซวกันทำมายยยยยย

:bbbear_8:
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
Re: xv ตั้ง 0ที่ไหน ได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 06:29:00 AM »
ผมว่าอาจจะมีความเข้าใจผิดกันเล็กน้อยครับ  :bbbear_38:

บางท่านอาจจะงงว่าทำไมต้องตั้งกระทู้ว่ารถ XV ตั้งศูนย์ที่ไหน ซูฯรุ่นอื่นแพงกว่าตั้งเยอะไม่เห็นต้องมาถาม เลยมีปลายอารมณ์กันนิดหน่อย

แต่เรื่่องโปรแกรมพิเศษเนี่ยไม่มีครับ ส่วนใหญ่ก็คิดราคาปกติกัน แต่ถ้าลองไปสังเกตุที่เครื่องคอมฯที่เขาใช้ตั้งศูนย์กันจริงๆ ถึงจะขี้เกียจยืนดูเขาทุกร้าน

แต่ถ้าสังเกตุจะเห็นว่ามีการเลือกรุ่นรถครับในโปรแกรมเครื่องของเขา เพราะรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อจะมีค่ามุมล้อที่แตกต่างกันหรืออาจจะเหมือนกันในหลายๆรุ่น

ซึ่งเป็นค่าที่ยี่ห้อเครื่องหรือแบรนด์ร้านตั้งศูนย์ เอามาจากโรงงานครับ

Impreza GC ผมไปบีควิ๊กเขาหาไม่มีจริงๆครับ (บางที่อาจจะมี) ไปบางร้านเขาก็บอกว่ามีลิ้นหน้ามั่นต่ำตั้งศูนย์ไม่ได้(ไม่รู้ว่าเกี่ยวป่าว)

ช่างจบใหม่ก็เยอะครับ ความตั้งใจอาจจะไม่พอที่จะตั้งศูนย์ให้ดีทุกคันได้ น่าจะเป็นประสบการณ์มากกว่า ประสบการณ์เยอะอาจไม่ต้องใช้โปรแกรม

มันก็เเหมือนโปรแกรมบัญชีอ่ะครับ เด็กจบใหม่ใส่ค่าอย่างเดียวก็ยังถูก แต่คนที่ชำนาญไม่ต้องใช้โปรแกรมทำเองก็ยังถูก

แต่เค้าคงอยากป้องกันความผิดผลาดที่ตัวคนด้วยการที่มีข้อมูลรุ่นให้ดูอ่ะครับ ปรับตามข้อมูลเลยง่ายๆ เหมือนเครื่องถ่วงล้ออ่ะครับแปะตะกั่วอย่างเดียวเครื่องมาร์คจุดให้เรียบร้อย

รถรุ่นแปลกๆหรือน้ำเข้าเข้าไปแต่ไม่มีข้อมูลช่างบางคนมั่นใจก็ใช้ค่ากลางๆ ไป บางคนเห็นไม่ข้อมูลรุ่นรถก็ปฎิเสธไปเพราะทำไม่่ดีสักพักลูกค้าก็กลับมาแก้งานไม่คุ้มค่าตั้งศูนย์ 400 บาท

ตั้งศูนย์ถ้ารถบ้านๆ เข้าที่ไหนก็มีครับ แต่ถ้าเริ่มมีการดัดแปลง ผมเคยใช้รถออฟโรดยกสูง 3 น้ิว ใส่ล้อ 31 นิ้ว ตั้งศูนย์ยากมากครับ แต่นอนว่าใช้ค่าในคอมไม่ได้ ร้านแรกที่ใส่ล้อตั้ง 3 รอบครับยังไม่ดี

ไปอีกร้านที่เคยไปนานแล้วปรากฎว่าช่างเก่งมากทำแปปเดียวเสร็จตรงแน่ว สุดยอดมาก เขาทำมาสิบกว่าปีแล้วครับ โปรแกรมไม่ต้อง รถออฟโรดพวกแต่งๆ ชุดยกสูงๆอะไรมา เขาทำได้หมดครับ

ตอนนี้กระทู้ XV มาเยอะ วัฒนธรรมไม่เหมือนกันที่เราเคยโพสกัน ติดฟิลม์ก็โพสกัน นิดๆหน่อยๆก็โพสกัน แต่ผมเห็นเป็นเรื่องปกติที่คาร์คลับรถบ้านอื่นเขาก็ทำกันครับ ล้างรถยังมาโชว์กันเลย ^^"

เพียงแต่เว็ปเราแต่ก่อนไม่ค่อยมีเท่านั้น บางท่านแต่งจนเหาะได้ยังไม่บอกหรือโพสใครสักคำ เลยอาจทำให้บางท่านอาจจะรู้สึกแปลก

ผมเห็นกระทู้ตั้งศูนย์ก็เข้าใจคนตั้งครับ บางคนอาจไม่ทราบจริงๆ ขนาดเติมน้ำยาหล่อเย็นที่ไหนยังไม่ทราบยังโพสถามกันเลย หรือบางท่านทราบแต่หาร้านใกล้บ้านที่รับยังไม่เจอ

ก็ถามกันไปครับ ตอบได้ก็ช่วยกันตอบ มีอะไรคึกคักในเวปจากที่มีแต่เรื่องยากๆถามกัน  :bbbear_43:

เข้าใจผิดหรือไปกระทบความรู้สึกท่านใดขออภัยล่วงหน้านะครับ พูดไปกลางๆอยากช่วยปรับความรู้สึกลงน่ะครับไม่อยากหรือต้องการให้ไปกระทบความรู้สึกใครหรือท่านไหนทั้งนั้น  :bbbear_48:

เข้าใจคุณเพชรครับ เผอิญว่าผมเคยเจอร้านตั้งศูนย์ที่บอกว่ามีโปรแกรมตรงรุ่น สุดท้ายมันตั้งไม่ตรงครับ....เบี้ยว และคิด 1,000 บาท และไม่แก้งานเพราะตัวเองคิดว่าเทพแล้วตรงแล้ว
ผมเลย ต้องไปจบที่ร้านที่ไม่มีเครื่องตรงรุ่น คิด 250 บาท แต่ตรงเป๊ะน่ะครับ

เลยอยากจะแนะนำเจ้าของกระทู้เขาว่า จริงๆแล้วมันคือช่วงล่างแมวนี่แหละครับ ซึ่งตั้งที่ไหนก็ได้ แต่ที่ติวานนท์เขาตั้งบ่อยครับ เขามีความรู้ประสบการณ์พอสมควร
(แต่ก่อนแบงค์ส่งรถมาทำช่วงล่างก็ทีนี่แหละ) เลยแนะไปครับ

ประมาณนี้ครับผม ^^
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 06:32:09 AM »
ส่วน XV มันก็คือแมวดีๆ นี่แหละครับ แค่ยกสูง ปรับระบบช่วงล่างใหม่ เฟิร์มขึ้น ยกเครื่องตัวใหม่ใส่ ขับดีขึ้น
ผมไม่เห็นข้อเสียของมัน ยกเว้นสูงแค่นั้นเองครับ และราคาดีกว่า อิมเพรสซ่าที่นำเข้าจากญี่ปุ่น หลายแสนด้วย
ไม่สุด....แต่สะดุดตา