ผู้เขียน หัวข้อ: (^_^) หายางในฝันครับ  (อ่าน 19066 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuayIMM

• *
  • Popular Vote : 11
(^_^) หายางในฝันครับ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:34:08 PM »
 :bbbear_37: ออกจากเรื่องเครียดๆกันบ้าง มีปัญหาซึ่งอาจเป็นปัญหาที่มีผู้ถามประจำใน SSS นี้ เกี่ยวกับเรื่องยางใส่ Subaru สุดที่รัก
ผมใช้เวลาพยามศึกษาหายางที่ตรงกับความต้องการในการใช้งานของผมมานานพอสมควร แต่เป็นปีมาแล้วก็ยังไม่ได้ข้อสรุปว่ารุ่นไหนตรงหรือใกล้เคียงที่สุด
กับการใช้งานทั่วๆไป ไม่ลงสนาม ไม่ Push to the Limit ของยาง ขับสนุกสนาน ความเร็วสูงพอสมควร เสียงไม่ดังมาก ไม่กระด้างเกินไป
น้องหมวยอิมคันนี้ผมเคยใช้ยางมาแล้ว 3 รุ่น   

1. RE-01R    ----->  :bbbear_34:แน่นอนครับเกาะถนนแห้งมากที่สุดในทั้งหมดที่ใช้มา ยิ่งรถขับสี่ยิ่งชัด เลี้ยวเป็นเลี้ยว สมรรถนะในฝันสำหรับรถถนน
                                           แต่เจอน้ำก็ต้องเบาๆหน่อย ต้องยอมรับความแข็งกระด้าง เสียงดังฟังวิทยุไม่รู้เรื่อง ไม่สุนทรีย์ในการขับขี่เอาซะเลย

*** 2. Goodyear Eagle Revspec --->  :bbbear_17:ยางตลาดญี่ปุ่น เป็นยางที่ใกล้เคียงความต้องการผมมากที่สุด แก้ม ดอกยางสวย แต่ราคาแพงมาก
                                            หาไม่ได้แล้ว เสียงพอสมควรรับได้ ไม่กระด้างมาก เกาะถนนดี แก้มไม่ให้ตัวมากยามเปลี่ยนเลนหรือเข้าโค้ง ไม่กลัวน้ำ
                                            ทำความสะอาดง่าย 

3. Hankook V12 EVO  --->   :bbbear_33: อย่าดูถูกยี่ห้อนะครับ ราคาดีคุ้มค่าใช้กับรถทั่วๆไปไม่ผิดหวัง เสียงเงียบปานกลาง ไม่กลัวน้ำ
                                           สมรรถนะโดยรวมและเสียงคงเส้นคงวาตั้งแต่เริ่มใช้จนเปลี่ยน (ผมใส่ในรถคันอื่นๆด้วย) ไม่ใช่ดีแต่ปีแรก แต่........ผมว่าไม่ใช่สำหรับ Subaru ครับ
                                           พอใส่ Subaru เปลี่ยนเลน เข้าโค้ง แก้มยางให้ตัวได้ค่อนข้างมากกว่าคันอื่นจนแปลกใจ กว่าจะตามตัวรถมาใช้เวลาพอควร
                                           คิดเอาเองว่า ระบบช่วงล่าง โครงสร้าง ค้ำต่างๆ ทำให้ยางรับภาระมากกว่ารถทั่่วๆไป เลยออกอาการชัดเจน ต้องแก้ไข
                                           โดยการเติมลมให้แข็งกว่าปกติพอสมควร แต่แข็งมากก็ไม่ไหวกระด้างเกินพอดี                                           

:bbbear_38: ที่เกริ่นมาซะยาวเพราะอยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ชาว SSS ซึ่งน่าจะมีประสบการณ์กับนิสัยของ Subaru และยางหลากหลายกว่าผู้ใช้รถยนต์ตลาดทั่วๆไป
 ช่วยพิจารณาให้ความเห็น เล่าความรู้สึกในการใช้งานจริงยางรุ่นต่างๆ ชี้แนะ แนะนำผมด้วยครับ ทุกความเห็นมีคุณค่ามากๆครับ  :bbbear_19:   
 *** คือยางที่นิสัยใกล้เคียงกับยางในฝันผมมากที่สุด ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2012, 11:30:09 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ ValenDear

• *
  • Popular Vote : 28
Re: (^_^) หายางในฝันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:29:10 PM »
PS3 เคยลองหรือยังครับ

ออฟไลน์ Pj_yo

• OMAC 125
  • *
  • Popular Vote : 89
  • Subaru in blood
    • http://www.facebook.com/pjac125
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:31:28 PM »
PS3 เคยลองหรือยังครับ

เคยลองแต่ xbox ครับ  :bbbear_46:

ล้อเล่นนะค้าบบบบ  :bbbear_19:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:38:58 PM »
 :bbbear_20: ยังไม่มีโอกาสครับ แต่พี่ๆหลายท่าน comment ว่า มีอาการแก้มย้วยเหมือนกันอ่ะครับ ก็เป็นหนึ่งทางเลือกที่สนใจอยู่ครับ
แต่ลักษณะดอกยางถี่ขนาดนี้ คงชอบน้ำมากว่าแห้งนะหรือปล่าวครับ

ออฟไลน์ Choke gf

• *
  • Popular Vote : 88
  • ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ 5555
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:44:45 PM »
ใช้ps3 แต่ยางในฝัน....ขอนอนไปฝันต่อครับ :bbbear_3:
ชินโซ น้องชาย ฮาโตริ ปิ๊ปิ๊

ออฟไลน์ KaMz`

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:48:14 PM »
ชอบ Re001 ตอนนั้นใช้กับขอบ 15 ก็หนึบดีอ่ะครับ แต่น้ำไม่ค่อยได้มีโอกาสโดนเท่าไหร่  :bbbear_47:

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:49:10 PM »
Kumho KU31 ลายสวย ราคาสบายกระเป๋า(มาก) ใช้มาเกือบปี ก็เสียงไม่ได้ดัง ไม่กระด้าง ขี้ริ้วขี้เหร่อะไร
ถนนเปียกโอเคนะครับตัวนี้ แต่เคยลองโยนเข้าโค้งตอนแห้งๆ มันร้องดังมากมาย จนไม่กล้าเข้าเร็วๆเลย
ถ้าเทียบกับ PS3 แล้ว PS3 มั่นใจกว่าครับ

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 09:57:22 PM »
เพิ่งเปลี่ยนจาก RE001 เป็น RE002 แหล่มมากเลยคร้าบบบ....

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:06:14 PM »
PS3 โอเคนะครับ วิ่งเปียกก็ได้ วิ่งแห้งก็โอเคครับ ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันด้วย นานๆวิ่งสนามบ้างผมว่าตัวนี้เหมาะครับ
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:26:49 PM »
แนะนำ Hankook S1 evo ครับ แก้มยางแข็งกว่า v12 รีดน้ำดีกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:36:40 PM »
แนะนำ Hankook S1 evo ครับ แก้มยางแข็งกว่า v12 รีดน้ำดีกว่าด้วยครับ
เซียนยางตัวจริงมาแว้ววววว :bbbear_19:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:46:15 PM »
 :bbbear_17: ได้หลายไอเดียดีครับ แล้วพวกยาง Flagship ของแต่ละยี่ห้อเป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้มองๆ Goodyear Asymmetric 2 ไว้ด้วย ราคาดีมากกกกก Made in Germany
คือราคาก็เป็นหนึ่งปัจจัย แต่ก็ยึดหยุ่นได้ 235/40-18 ไม่เกิน 8000 ได้ก็คงดี  :bbbear_13:

ตอนนี้ที่สนใจอยู่  1. BS. Re002                made in Japan
                     2. MC. PS3                        "      Thailand
                     3. GY. Asymmetric 2          "      Germany
                     4. HK. S1 Evo                    "      Korea

:bbbear_38: มาจากคนละประเทศเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 10:47:56 PM โดย MuayIMM »

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:52:08 PM »

:bbbear_9: เคยคุยๆกับคุณอุ้ยไว้นานแล้วเหมือนกันครับ น่าสนใจทีเดียว
                  ไม่ทราบ S1 EVO2 จะเข้าหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2012, 10:58:34 PM โดย MuayIMM »

ออฟไลน์ peter

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 12:52:01 AM »
ผมใช้ ps3 ผมว่าเป็นยางที่ดีมากๆอีกรุ่นหนึ่งนะคัฟ ถนนแห้งก้อดี ถนนเปียกยิ่งมั่นใจ :bbbear_25:

ออฟไลน์ VEE-NEWS

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 06:06:17 AM »
เพิ่งหลับฝันดีมา (บางท่านก็กำลังหลับอยู่) น่าจะเป็นยางในฝันนะครับ

ตั้งแต่ได้ซูมาครอบครองเพื่งเปลี่ยนยางแค่สามเส้นครับ

1 ยางติดรถ goodyear (จำรุ่นไม่ได้) ดอกทนมาก แม้อายุยางผ่านมาหลายปีน่าจะสี่ห้าปีได้ ข้อเสียคือเสียงดัง และกระด้าง ต่อมาจึงเปลี่ยนเป็น

2 yokohama db พนักงานในร้าน cg 0-400 แนะนำ

พนักงาน :  พี่ๆยางนำเข้าจากยี่ปุ่นเลยนะพี่ ดอกยางละเอียด เงียบนุ่ม ผมแนะนำเลย
ผม    :   เออ ?   นี่ดีสุดแล้วนะ แล้วยี่ห้ออื่นละ
พนักงาน : ถ้าเน้นเงียบ สุดเลยพี่
ผม   :  งั้นลองดู ราคาเท่าไหร่หรอ ?
พนักงาน : เส้นละห้าพันกว่าครับ(215 45 r17) ไม่แพงนะครับ ยางนำเข้าด้วย
ผม : ok ใส่เลย
   พอมาลองวิ่งดูเงียบนุ่มจริงๆด้วย ใช้ห้า หกเดือน มีสาวมาขอขึ้นรถ เราก็จะโชว์ พาว ซะหน่อย ซูนี่ไม่ธรรมดานะ ออกตัวโดดๆเลย
ก็พุ่งดีดังคาด เริ่มมีกลิ่นยางเข้ามา
หญิง  : อื้อฮื้อ แรงดีจัง     ผม   : bbbear_17: :bbbear_46:
   หลายวันต่อมาเพื่อนมาตามให้ไปดูสภาพยาง แก้มยางฉีกเป็นแผลยาว ใช้ไปคงอันตราย
สรุปยางรุ่นนี้ ข้อดีนุ่มเงียบ ข้อเสีย ดอกหมดเร็ว ไม่ทนเมื่อใช้งานหนักเกินไป จึงเป็นเป็น

3.  re oo2  จากร้าน autoboy พนักงานแนะนำ
ผม :  พี่มียางดีๆแนะไหม เอาแบบ ทนๆ ขับเร็วได้
พนักงาน : นี่เลย nitto 555  ดอกสวยด้วย
ผม  :  ราคาเท่าไหรอะ
พนักงาน : สี่พันกว่าครับ
ผม : คิดในใจ สี่พันกว่าจะดีรื้ ของถูก ดี มีที่ไหน เลยไปถาม พนักงานอีกคน
ผม : พี่ๆ ตัวนี้ดีไหม (วางบนแทนโชว์)
พนักงาน : ตัวนี้เพ่งออกใหม่เลย ดีมาก ตามเสป็ก เข้าโค้งสองร้อยกว่าสบาย แต่แพงนะตัวนี้ รถจะวิ่งถึงหรอสองร้อยกว่านี่
ผม  : นึกในใจ มรึง รู้จักซูน้อยไป งั้นเอาตัวนี้เลย re 002
 ใส่มาก็นุ่มเงียบพอใช้ครับ จะเริ่มดังและแข็งขึ้นเรื่อย เข้าโค้งเกาะดีมาก ซัดสองร้อยกว่า ประมาณสองครั้งครับ เกาะดีมั่นใจ แต่หารู้ไม่ยางมันเริ่มบวมโดยที่เราไม่รู้ตัว
มีอยู่วันหนึ่งเจอด่านตรวจ จ่าโบกไกลๆ เรียกเราเปล่าหว้า ไม่จอด (ไม่ควรทำตามอย่างยิ่งนะครับ) ซัดออกไปเลย ในใจคิดกระบะเก่าๆจะตามไรทัน ทิ้งหางพอสมควร
เลียวเข้าทางเล็กๆ พ้นแล้วกะรู เสียงดังตู้ม  :bbbear_15:ยางหลังซ้ายแตก รถเสียหลักพุ่งเข้าไร่มันที่เพ่งไถใหม่ๆ ด้วยแรงส่งทำให้ตัวรถพุ่งไถลไปไกลพอสมควร เครื่องดับ ผมรีบลงมาสำรวจรถสุดที่รักในทันที น้ำตาแทบไหล กันชนหน้า hippo แตกยัก ดีนะที่เสียเฉพาะกันชนตัวถังยังดีเยี่ยม น้ำอะไรหยดๆว่ะ อ๋อน้ำแอร์ (เพิ่งไปติดแผ่นกันแคร้งมา) ชาวบ้านเริ่มมาดู (ไทยมุง) ไม่อยู่แล้วกะรู รีบขึ้นรถบิดกุญแจ เย้ๆ ติดด้วย ออกไงดีหว่า? มีทางเดียวถอยหลังออกทางเดิม เนืองจากกันชนหน้าดันดินร่วนๆจนเป็นกอง ขยับแล้วๆ ขับสี่มันมีประโยชน์ก็ตอนนี้ ได้ยินเสียงแว่วมา รถเชี้ยไรวะ โหลดด้วย แม่งออกได้เฉยเลย  แค่นี้ก่อนนะครับเดี๋ยวมาพิมพ์ต่อ