ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยหน้าไว กับ การเกาะถนน มีความสัมพันธ์ กันไหมครับ  (อ่าน 21006 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
ได้คุยกับเพื่อน ว่า ตัวรถ Impreza GC3,6,8  พวงมาลัยหน้าไวมาก เมื่อเทียบกับ เซฟิโร่A31 แคมรี่ วีโก้ เบนซ์ บีเอ็ม
เลยถกกันว่า การที่พวงมาลัยมีอาการหน้าไวแบบนี้ จะ มีผลต่อการเกาะถนน หรือไม่ครับ

ผมว่าต้องแยก ประเด็นกัน ระหว่าง การตอบสนองที่ฉับไวของพวงมาลัยในการขับขี่ (ที่เรียกกันว่า อาการพวงมาลัยหน้าไว) กับความสามารถในการเกาะถนนของรถขับเคลื่อนสี่ล้อ
คือ พวงมาลัยหน้าไว หน้าไม่ไว มันอยู่ที่การตั้งค่าความไวของพวงมาลัยมาจากโรงงาน
แต่ความสามารถในการเกาะถนนก้อจะมากๆ สำหรับซูบารุ ถึงแม้พวงมาลัยจะหน้าไว

จิงไหมครับ

เพื่อนผมเคย เรียนขับรถและควบคุมรถด้วยความเร็วสูง โดยใช้ Honda S2000 เพื่อนมันก้อบอกว่าพวงมาลัยหน้าไว ตอบสนองไวมากๆ ถ้าคุมรถไม่ดีแล้วขับเร็วจะหมุนได้ง่ายมากๆ

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติม เพื่อเป็นความรู้ และเพิ่มความมั่นใจครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tip

• *
  • Popular Vote : 2
เท่าที่ให้ข้อมูลมานะครับ ผมแยกเป็น 3 ประเด็นเลย
1. พวงมาลัยหน้าไว
2. การตอบสนองที่ฉับไวของพวงมาลัยในการขับขี่
3. การเกาะถนน
 ซึ่ง 3 ประเด็นนี้ ไม่ได้มีความสัมพันธ์กันเลยครับ กล่าวคือเช่นรถที่หน้าไว(ข้อ 1)  ก้อไม่จำเป็นต้องเกาะถนนดี (ข้อ 3)  หรือรถที่เกาะถนนดี(3) ก้ออาจใช่หรือไม่ใช่รถที่ตอบสนองฉับไว (2) คือมันไม่เกี่ยวกัน ที่นี้มาดูความหมายแต่ละประเด็น
1. พวงมาลัยหน้าไว มันคือหมุนเบาครับ ใช้แรงหน่อยเดียวหมุนพวงมาลัยได้เลย คือมันน้ำหนักเบาไม่ตึงมือนั่นเอง มันจะดีตอนวิ่งช้าๆ เลี้ยวไปมา เข้าซองจอดรถ มือหนุ่งอุ้มลูกอีกมือหมุนพวงมาลัย สบายมากๆ
2. การตอบสนองที่ฉับไวของพวงมาลัยในการขับขี่ หมายถึงมันแม่นครับ มันคมครับ คุมรถง่าย อยากให้รถเราไปอยู่ตำแหน่งไหนในเลน ไปตรงไหนระหว่างช่องแคบ ที่ความเร็วสูงๆ เช่นเร่งแซงรถบรรทุก แล้วตบเข้าช่องกลางรอดช่องระหว่างรถหน้าหลัง แล้วไปโผล่ออกซ้ายสุดเลนใน คืออยากไปตรงไหน ได้ไปอย่างใจสั่ง เข้าโค้งเล็ก โค้งกว้าง บิดพวงมาลัยนิดเดียวเลี้ยวนิดเดียว บิดเยอะเลี้ยวเยอะแบบสัมพันธ์กันสุดๆ ในองศาที่หักมือไป แล้วรถทั้งคันก้อเลี้ยวไปตามมือสั่งอย่างนั้นจริงๆ และแบบแม่นยำสุดๆ ด้วย ไม่ใช่ว่าหมุนมือไปแล้วรถยังนิ่งๆ นิดนึง สักพักค่อยเลี้ยว แต่ไม่เลี้ยวไปตามมือสักเท่าไหร่ แบบนี้เรียกไม่แม่นครับ รถกับคนมันสื่อสารกันได้ไม่ดี
3. เกาะถนน คือหนึบครับ ไม่โยน ไม่เสียหลัก เหวี่ยงเลนแรงๆ แล้วรถไม่ออกอาการ ไม่เสียว ไม่เสียหลัก ไปแบบเกาะๆ กระโดดคอสะพานที่ความเร็วสูงแล้ว ลงมาตุบเดียวไปต่อได้เลย ไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องเบรก ไม่ต้องรอ เดินคันเร่งไปต่อได้เลย วิ่งๆ อยู่ดีๆ เลี้ยวเร็วๆ ทำโดนัท ได้รูปโดนัทสวยงาม กลมๆ สวยๆ (ตัดเรื่องฝีมือคนขับออกไปนะครับ เอาเรื่องตัวรถอย่างเดียว เพราะถ้าคนขับเก่ง ขับรถอะไร มันก้อได้หมดอยู่แล้ว)
  ทีนี้มาดูการวิจารณ์รถแต่ละรุ่นที่เจ้าของกระทู้บอกมา 
"ตัวรถ Impreza GC3,6,8  พวงมาลัยหน้าไวมาก เมื่อเทียบกับ เซฟิโร่A31 แคมรี่ วีโก้ เบนซ์ บีเอ็ม " ไม่จริงครับ GC ตึงมือนะครับ ไม่ได้เบาเลย มันหนักๆ แน่นๆ BM, Benz มันจะมีระบบ vary น้ำหนักพวงมาลัยตามความเร็วรถ

ออฟไลน์ tip

• *
ต่อครับ  เขียนยาวๆ แล้วมันตัดเป็น 2 กระทู้เลยขออภัย

BM, Benz มันจะมีระบบ vary น้ำหนักพวงมาลัยตามความเร็วรถ วิ่งช้าพวงมาลัยเบา วิ่งเร็วพวงมาลัยหนัก คนขับได้ไม่เครียด ส่วน cefiro, camry พวงมาลัยเบาหวิว วิ่งเร็วเสียวครับ ต้องสมาธิดีๆ หน้ามันไวเกิน เพราะพวงมาลัยมันเบา แล้วไม่การตอบสนองไม่ได้สัมพันธ์กันดีเท่าไหร่ระหว่างตัวรถทั้งคันกับพวงมาลัย

ออฟไลน์ monster@tack

• *
  • Popular Vote : 13
  • Synapse enigeering
    • Ohmmotorsport product
ส่วนตัวเท่าที่ขับมาทั้ง benz bm หรือ imp ผมว่า อิมพวงมาลัยไม่ได้ไวเลยนะครับถ้าเทียบกับรถญุี่ปุ่นทั่วไปมันให้ความรู้สึกนิ่งด้วยซ้ำเวลาวิ่งความเร็วสูง เพียงแต่บางครั้งพวงมาลัยมันไวต่อถนน เพราะถนนนั้นอาจจะไม่เรียบมีรอยต่อหรือช่วงล่างบางตัวไม่สมบูรณ์ครับ
Install'n Tuned🆙By ♎motorsport
Join to our world www.facebook.com/ohmmotorsport

ออฟไลน์ xiezo

• *
  • Popular Vote : 17
  • The 4WD Machine
หน้าไว บางทีอาจเป็น เพราะยางก็ได้นะครับ  emo64o emo64o

• *
หน้าไว บางทีอาจเป็น เพราะยางก็ได้นะครับ  emo64o emo64o

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นมากๆ ครับ

ในส่วนของล้อและยาง
ผมใช้ล้อขอบ 17"  ยาง Yokohama A-Drive 215/55 เพิ่งเปลี่ยนเมื่อสองเดือนก่อน ยางผลิตเดือน December/2009 ครับ

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
พวงมาลัยหน้าไว ผมว่าหลักๆ ขึ้นอยู่กับอัตราทดของพวงมาลัย, การล้มแคมเบอร์ มากกว่าครับ ที่ถามมาว่ารถนั้น รถนี้ หน้าไม่ไวเท่าอิม ผมคิดว่าเนื่องจากอัตราทดของพวงมาลัย

ไม่เท่ากันมากกว่าครับ อีกอย่างนึงเรื่องของพวงมาลัยเบาๆ ผมว่าไม่ทำให้รถหน้าไวเลยครับ รถจะหน้าไว หรือคมๆ ต้องตึงๆ อยู่ตลอดเวลา มากกว่าครับ

รอผู้เชี่ยวชาญมากกว่าผมมาตอบเพิ่มละกันนะครับ

emo73o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

• *
อืมมม ใช่ๆๆ ครับ ผมอยากจะบอกว่า พวงมาลัยมันไม่ตึงมือ เท่าที่ต้องการ หนะครับ
จะสามารถตั้งหรือ แก้พวงมาลัยให้ตึงมือขึ้นได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tip

• *
พวงมาลัยไม่ตึงมือ ทางแก้ทางหนึ่งคือเอาพวงมาลัยรุ่น Sti มาใส่ได้ครับ ส่วนรุ่น Turbo กับ NA ไม่แน่ใจว่าเป็นพวงมาลัยตัวเดียวกันหรือไม่ รอผู้รู้ครับ
"หน้าไว" คำนี้นึกได้ 2 ลักษณะครับ หน้าไวแบบรถจักรยานหน้าไว ควบคุมยาก พวงมาลัยเบาครับ     กับอีกแบบหน้าไวแบบ shock up แข็งนิดนึง รถตอบสนองฉับไว ไม่ใช่พวงมาลัยเบาครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
พวงมาลัยที่ไว กับพวงมาลัยที่เบา มันต่างกันนะครับ แยกกันให้ออก

ขอพูดถึงปัจจัยหลักๆ ละกันนะครับ คิดว่าน่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้ได้นะครับ

พวงมาลัยที่ไวในความหมายของเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึง หักนิดเดียวก็เลี้ยวแล้วใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นประเด็นนี้ก็เกิดจาก...............อัตราทดพวงมาลัยเป็นประเด็นหลักครับ

อิมเป็นรถที่ต้องการความคล่องตัว กระฉับกระเฉง การตอบสนองดีๆ เพราะฉะนั้นอัตราทดของอิมจะน้อยกว่ารถที่เน้นความสบายเป็นหลัก ถ้ายกตัวอย่างให้เห็นชัดๆ เลยก็คือ รถยนต์กับโกคาร์ท หรือถ้าบอกว่ามันไม่ใช่รถเหมือนกันก็เปรียบเทียบซะว่ามันคือ อิมเพรสซ่า กับ รถกระบะละกัน (ตามที่เจ้าของกระทู้เปรียบเทียบมา)

โกคาร์ทคือรถที่มีอัตราทดพวงมาลัยเท่ากับ 1:1  รถพวกนี้จะมีความไวของพวงมาลัยสูงครับ สังเกตง่ายๆ คือ จากซ้ายสุดไปขวาสุดพวงมาลัยยังหมุนไม่ถึง 1 รอบเลย

ส่วนรถยนต์ ผมขอยกตัวอย่างอิมเพรสซ่าละกัน....สมมติว่าล้อเราตั้งตรง หักพวงมาลัยไปขวาสุดหรือซ้ายสุด พวงมาลัยจะหมุนได้ประมาณ 1 รอบ กับ 3/4 ในตัวที่เป็นแร็คพวงมาลัยธรรมดา แต่ถ้าเป็น Quick Steering จะหมุนได้ประมาณ 1 รอบครึ่ง (จะเห็นได้ว่าอิมเพรสซ่าเหมือนกัน พวงมาลัยยังไวไม่เท่ากันเลยครับ) แต่ถ้าเป็นรถกระบะ...กว่าจะเลี้ยวได้สุด ผมว่าต้องหมุนประมาณ 2 รอบครับ ถ้าจำไม่ผิด (จากพวงมาลัยตรง หักไปจนสุดข้างใดข้างหนึ่ง.....โดยสมมุติให้มุมล้อที่เลี้ยวเท่ากันนะครับ)

ส่วนพวงมาลัยที่เบาเกิดจาก ระบบพาวเวอร์ของรถซะมากกว่าครับ

ส่วนที่บอกว่า S2000 พวงมาลัยตอบสนองไว ถ้าขับเร็วๆ แล้วต้องหมุนแน่ๆ เลย....ลองคิดตามแบบนี้ครับ (ต้องตั้งสมมติฐานก่อนนะครับ ว่าไม่ได้ไปล้นจนตูดออกแล้วแก้พวงมาลัยไม่ทัน...อันนั้นจะทดน้อยหรือเยอะก็หมุนแน่นอน ถ้าแก้ไม่ทัน) รถแต่ละคันอัตราทดพวงมาลัยไม่เท่ากัน ผมว่ามันขึ้นอยู่กับความเคยชินและความคุ้นเคยมากกว่า ถ้าคุณเคยขับรถที่ต้องหมุนพวงมาลัยเยอะๆ เพื่อให้เลี้ยว (ตัวอย่างที่เห็นชัดก็ รถกระบะ หรือรถบ้านที่เน้นความสบายเป็นหลัก) แล้วเปลี่ยนมาขับรถที่ Design มาเพื่อความว่องไว ตอบสนองดีๆ แล้วไม่ได้ปรับตัวให้เข้ากับรถ มันก็จะเหวอๆ ได้เหมือนกันครับ

ทางที่ดีเวลาที่เราขึ้นไปขับรถคันไหน ควรจะเช็คนิสัยของรถคันนั้นก่อนนะครับ ว่ามีลักษณะอย่างไร เช่น ลองดูว่า พวงมาลัยไวหรือไม่ไว เบรคของรถคันนี้ลึกหรือตื้นอย่างไร คันเร่งเป็นยังงัย เป็นต้น แล้วปรับตัวให้เข้ากับรถคันนั้นครับ

หวังว่าคงตอบคำถามของเจ้าของกระทู้นะครับ.....หรือถ้ายังไม่ใช่ ก็ลองถามมาครับจะได้อธิบายให้ครับ

ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 12:46:08 AM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• Subaby!!!
  • *
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
อืมมม ใช่ๆๆ ครับ ผมอยากจะบอกว่า พวงมาลัยมันไม่ตึงมือ เท่าที่ต้องการ หนะครับ
จะสามารถตั้งหรือ แก้พวงมาลัยให้ตึงมือขึ้นได้ไหมครับ

คำว่าไม่ตึงมือ หมายความว่าอย่างไรอ่ะครับ รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ emo64o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
คำว่าไม่ตึงมือ หมายความว่าอย่างไรอ่ะครับ รบกวนช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยได้มั้ยครับ emo64o

ยางรัดแร็คพวงมาลัยรึป่าวครับ  emo11o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
 emo72o

ผมว่าที่ จขกท.เข้าใจแต่แรกถูกต้องแล้วนะครับ เรื่องความหมายของ "หน้าไว" ที่ต้องการจะสื่อ

พวงมาลัยที่มี "อัตราทดชิด" จากโรงงาน อย่างซูบารุ  ถ้าคนไม่คุ้ยเคย จะรู้สึุกว่า "ไว" เมื่อขยับมือเล็กน้อย รถจะขยับตาม

คนไม่ชิน อาจจะไม่ชอบ ยิ่งเอาไปทำให้แคมเบอร์ล้อหน้าเป็นลบ นั่นยิ่งไวไปกันใหญ่ คือไวต่อพื้นผิวถนนด้วย ประเภท เจอเป็นแว่บ

ทีนี้ ไอ้ไวที่ว่า มันก็ตามมาด้วยการ "ตึงมือ"เล็กน้อย  นี่ก็โรงงานเซตมาเหมือนกัน เพราะถ้าไม่ตึง ขืนเผลอจามแล้วมือไปโดนพวงมาลัยบิดไปหน่อย

ก็ไม่พ้นลงข้างทางละครับ    ส่วนไอ้การที่เอาไปเปรียบเทียบกับรถหลายๆแบบ หลายๆยี่ห้อ ก็คงต้องดูอย่างอื่นประกอบไปด้วยนะครับ

ถ้า "หน้าไว"ที่ว่า มันสื่อเรื่อง feedback ของพวงมาลัยด้วย ก็อาจจะเป็นอีกกรณี  แต่ถ้า หน้าไว ต้องคอยคุม แบบนี้ก็แค่อัตราทด และ มุมล้อครับ

การที่แคสเตอร์มีมุมเอียงเยอะๆ นั่นก็ส่งผลให้หน้าไวเช่นกัน แต่จะเน้นไปทาง "หมุนไปแล้วดีดคืนไว" ซะมากกว่า

ดีครับ มีกระทู้แบบนี้บ้าง ได้อ่านหลายๆความเห็น  สนุกดี  emo76o emo64o

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
ขอบคุณ ท่านประธาณ สำหรับ ข้อมูลที่มีประโยชน์ครับ
ตรงจุด ตรงประเด็นเลยครับ  emo65o

ตอบโจทย์ผม ค่อนข้างชัดเจนเลยครับ ตรงที่ความต่างของรถนั่งเน้นความสบาย กับ รถที่ต้องการความคล่องแคล่ว ในการขับขี่ครับ

ตึงมือนี่คือ เหมือนกับเวลาขับรถใหญ่ๆ เน้นนั่งสบายหนะครับ เวลาขับตรง พวงมาลัยจะนิ่งๆ ตึงๆ ต้องใช้แรงมือในการหมุน นิดนึงมันถึงจะเป๋ไปทางซ้าย หรือ ทางขวา หนะครับ
ส่วน อิมเพรสซ่า เวลาขับนิ่งๆ จะใช้แรงน้อยกว่าในการทำให้พวงมาลัยเป๋ ไปซ้าย ขวา หนะครับ อย่างนี้แสดงว่ามันอยู่ที่อัตราทดของพวงใาลัย ใช่ไหมครับ

• Subaby!!!
  • *
ตึงมือนี่คือ เหมือนกับเวลาขับรถใหญ่ๆ เน้นนั่งสบายหนะครับ เวลาขับตรง พวงมาลัยจะนิ่งๆ ตึงๆ ต้องใช้แรงมือในการหมุน นิดนึงมันถึงจะเป๋ไปทางซ้าย หรือ ทางขวา หนะครับ
ส่วน อิมเพรสซ่า เวลาขับนิ่งๆ จะใช้แรงน้อยกว่าในการทำให้พวงมาลัยเป๋ ไปซ้าย ขวา หนะครับ อย่างนี้แสดงว่ามันอยู่ที่อัตราทดของพวงใาลัย ใช่ไหมครับ

คงไม่ใช่ว่าต้องใช้แรงในการหมุนมากกว่าหรอกครับ แต่คงเป็นองศาของการหมุนที่มากกว่าเพื่อที่จะให้รถเบนไปในทิศทางที่ต้องการ 

แต่มันก็ยังมีประเด็นอื่นๆ ตามที่อาจารย์อั๋น (สาหร่าย05) บอกมาครับ ทั้งเรื่องของ แคมเบอร์ แคสเตอร์ และโท ครับ

ส่วนเรื่องการเกาะถนนของรถ ผมว่าอยู่ที่ยางและช่วงล่างเป็นหลักครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องประกอบกับการ setting ทุกอย่างตามข้างต้นที่ลงตัวด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 09:20:14 AM โดย thor111 »