ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยหน้าไว กับ การเกาะถนน มีความสัมพันธ์ กันไหมครับ  (อ่าน 21007 ครั้ง)

ออฟไลน์ techanit

• *
  • Popular Vote : 0
อยากถามต่ออีกสักนิดครับ เพราะอะไรรถแข่งส่วนมากถึงต้องใช้ระบบพวงมาลัยที่ไม่ใช่พาวเวอร์ล่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
อยากถามต่ออีกสักนิดครับ เพราะอะไรรถแข่งส่วนมากถึงต้องใช้ระบบพวงมาลัยที่ไม่ใช่พาวเวอร์ล่ะครับ
ขอบคุณครับ

รถแข่งไม่ต้องการความสะดวกสบายแล้วครับ อะไรเอาออกได้ ก็เอาออกหมด เพื่อให้ห้องเครื่องน้ำหนักเบาลง

การกระจายน้ำหนักทำได้ง่ายขึ้น   ไม่กินกำลังเครื่อง  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าตัวระบบเองเกิดอาการ overheat ซึ่งเป็นไปได้มาก

ก็ทำให้เกิดอันตรายได้ เช่นพวงมาลัยทำงานผิดจังหวะ จากการที่พาวเวอร์ทำบ้างไม่ทำบ้าง  ถ้าหนักหน่อย ถึงขั้นร้อนจนสายพาวเวอร์แตกนั่นยิ่งอันตราย

ลองนึกภาพน้ำมันพาวเวอร์ลื่นๆใหลลงพื้นแทรค หรือใหลลงบนท่อไอเสีย  ไฟลุกได้นะครับ

ถ้ากลัวว่าจะหนัก ไม่ต้องกลัวครับ  หนักเิพิ่มขึ้นมานิดหน่อยตอนจะจอดเท่านั้น  ข้อสำคัญ การวิ่งในเซอร์กิต พวงมาลัยจะหมุนไม่เกิน180องศาแน่ๆ

ถ้าเกินนี้ แปลว่าคนขับทำอะไรพลาดแล้วครับ  emo76o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
เรื่องพาวเวอร์คง ยกเว้นแรลลี่กะดริ๊ฟ ที่ยังเห็นใช้กันอยู่น๊ะครับ..
อาจเป็นเพราะแข่งประเภทนั้นไม่ต้องการความคมของระบบเลี้ยวมากเท่าแข่งเซอร์กิตมั๊ง..

ส่วนหน้าไว กับ อัตราทดพวงมาลัย นี่เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นน๊ะครับ
หน้าไวเลี้ยวคล่องมันอยู่ที่ระบบช่วงล่างด้วย
ต่อให้พวงมาลัยมีอัตราทดเท่ากัน แต่ระบบช่วงล่างหรือมุมล้อที่แตกต่างกันก็ทำให้หน้าไวต่างกัน

ถ้าในรถรุ่นเดียวกัน อยากทำให้เกิดความผ่อนคลายในการเดินทาง หรือจะให้ตอบสนองดีสำหรับการเลี้ยวในสนาม ก็เซ็ทได้จากการตั้ง 0 ล้อได้ระดับนึงน๊ะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 07:51:09 PM โดย Hiter »

ออฟไลน์ Honbaru

• *
  • Subaru Impreza GC6 Silver
รถแข่งยังใช้ระบบเพาเวอร์อยู่ไม่ใช่เหรอ แต่ใช้เพาเวอร์น้ำมัน ไม่ใช้เพาเวอร์ไฟฟ้าเห็นว่ามันไม่เที่ยง ถ้าจะเอาพวกเที่ยงๆก๊แพงหูตูบ
WRX STI

• *
 emo72o

สงสัยไม่เคลียร์  รถแข่ง มีทั้งใช้พาวเวอร์ และไม่ใช้ครับ    ตามที่คุณ techanit ถาม หมายถึง พวกที่ไม่้ใช้

คือเอาออกไปเลย  ส่วนไอ้ที่ยังใช้อยู่ก็เต็มสนาม เผลอๆเกินครึ่ง  รถแข่งวันเมคต่างๆก็ไม่้ให้เอาออกครับ จะไฟฟ้าหรือน้ำมันก็ตามแต่

ส่วนรถแข่งที่จำเป็นต้องมีพาวเวอร์จริงๆก็ต้องแบบที่เต้อว่า คือ รถดริฟท์ เพราะพี่แกหมุนพวงมาลัย ล๊อคยันล๊อคตลอด

ไม่มีก็เข้ากำแพงกันตั้งแต่โค้งแีรกละครับ  emo76o

ของแบบนี้มันเหมือนถามว่า  รถแข่งเอาหม้อลมเบรคออกมั้ย? คำตอบคือ ใช่ และ ไม่ใช่  emo64o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 09:17:31 PM โดย สาหร่าย05 »
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ techanit

• *
อ่า ขอบคุณกับคำตอบครับ ความจริงผมไม่ได้ใช้ subaru หรอกครับ (เคยใช้ impreza ของที่บ้านตอนสมัยเรียนน่ะครับ)
ตอนนี้มาชอบรถเก่า ก็เลยใช้ bmw e30 น่ะครับ ตอนนี้วางเครื่อง m42 แล้ว เคยเห็นรถแข่งเซอร์กิต e30 หลายคัน ใช้แร็คพวงมาลัยไม่พาวเวอร์
จึงได้ลองมีโอกาสเอาไปขับเล่นๆดู ทำให้รู้สึกว่าแร็คพวงมาลัยธรรมดานั้น พอเวลาวิ่งเร็วๆแล้วนิ่งกว่าพาวเวอร์น่ะครับ(ที่รู้สึกส่วนตัวน่ะครับ)
จึงลองเอาแร็คพาวเวอร์ออกแล้วใส่แร็คธรรมดา ผลก็คือชอบฟีลลิ่งมากๆครับ แถมเวลาลากรอบสูงๆพวงมาลัยมันนิ่งกว่าพาวเวอร์เยอะเลยครับ
ตอนนี้ก้เลยเอาแร็คพาวเวอร์ขายไปเลย ใช้แร็คธรรมดาเวิคกว่าและไม่ต้องห่วงเรื่องนำมันและปั้มพาวเวอร์ด้วย emo58o

*เห็นกระทู้ถามเรื่องหน้าไวก็เลยเข้ามาอ่านดูน่ะครับ ขอบคุณกับคำตอบนะครับ emo57o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
อ่า ขอบคุณกับคำตอบครับ ความจริงผมไม่ได้ใช้ subaru หรอกครับ (เคยใช้ impreza ของที่บ้านตอนสมัยเรียนน่ะครับ)
ตอนนี้มาชอบรถเก่า ก็เลยใช้ bmw e30 น่ะครับ ตอนนี้วางเครื่อง m42 แล้ว เคยเห็นรถแข่งเซอร์กิต e30 หลายคัน ใช้แร็คพวงมาลัยไม่พาวเวอร์
จึงได้ลองมีโอกาสเอาไปขับเล่นๆดู ทำให้รู้สึกว่าแร็คพวงมาลัยธรรมดานั้น พอเวลาวิ่งเร็วๆแล้วนิ่งกว่าพาวเวอร์น่ะครับ(ที่รู้สึกส่วนตัวน่ะครับ)
จึงลองเอาแร็คพาวเวอร์ออกแล้วใส่แร็คธรรมดา ผลก็คือชอบฟีลลิ่งมากๆครับ แถมเวลาลากรอบสูงๆพวงมาลัยมันนิ่งกว่าพาวเวอร์เยอะเลยครับ
ตอนนี้ก้เลยเอาแร็คพาวเวอร์ขายไปเลย ใช้แร็คธรรมดาเวิคกว่าและไม่ต้องห่วงเรื่องนำมันและปั้มพาวเวอร์ด้วย emo58o

*เห็นกระทู้ถามเรื่องหน้าไวก็เลยเข้ามาอ่านดูน่ะครับ ขอบคุณกับคำตอบนะครับ emo57o

ยินดีครับ มีคำถามแบบนี้ก็ดีครับ จะได้เป็นกระทู้แลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูล และคำแนะนำครับ

ทีนี้ ช่วยแนะนำร้านตั้งศูนย์ ที่เขาคุ้นเคยกับการตั้งศูนย์ ซูบารุ หน่อยครับ

PM ข้อความมาก้อได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Honbaru

• *
  • Subaru Impreza GC6 Silver
โออออเป็นเช่นฉะนี้ ขอบคุณคับ
WRX STI

• *
เมื่อสองวันก่อน ผมขับไปสุพรรณ ถนนเรียบ สวยมาก
เลยเป็นครั้งแรกที่ลองใช้ความเร็ว 150-160 กับรถอิมของผม (ก่อนหน้านี้ไม่เคยใช้ความเร็วขนาดนี้มาก่อน เต็มที่ก้อ 130)
เป็นครั้งแรกที่รู้สึกว่า ตัวรถ นิ่ง มาก จิงๆ กับที่ความเร็วสูงขนาดนี้
เลยตอบโจทย์ได้แล้วครับ ว่า ซูบารุ มัน ดียังงี้นี่เอง  emo65o

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
รูปอาจารย์อั๋นประกอบคำบรรยายครับ ฮิฮิ
ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
รูปอาจารย์อั๋นประกอบคำบรรยายครับ ฮิฮิ

ไม่ลืมที่จะมองกล้อง อิอิ..

• *
ไม่ลืมที่จะมองกล้อง อิอิ..

ช่างสังเกตุเนอะ ลุงเต้อ  emo76o

ขอบคุณสำหรับรูปครับคุณ signifer   emo65o

• *
ถามนิดนึงครับ
ถ้าจะไปเรียนกับจาร อั๋นนี่ ต้องไปเรียนที่ไหน หรอครับ ใช่ วันลง Track day หรือเปล่าครับ สนใจครับผม

• *
ถามนิดนึงครับ
ถ้าจะไปเรียนกับจาร อั๋นนี่ ต้องไปเรียนที่ไหน หรอครับ ใช่ วันลง Track day หรือเปล่าครับ สนใจครับผม
emo72o

ถ้าตามรูปที่เห็น เป็น Advance class ของ toyota racing school ที่พีระครับ แต่ปีนึงไม่กี่หน

ปกติ ผมก็สอนให้โตโยต้านี่แหละ  คลาสปกติจะสอนที่ BRC  พวกเราก็ไปเรียนกันมาหลายคน 

อีกทีก็ในงาน SSS trackday นี่ละครับ  แต่อันนั้นแค่บอกเรื่อง basic & track safety เป็นหลัก ไม่มีเวลาสอนละเอียดครับ

ถ้าสนใจ เร็วๆนี้อาจจะเปิดคลาสที่นครชัยศรี หรือ แก่งกระจานกันอีกหนครับ  ติดตามได้ในเวบเรานี่ละครับ  emo64o