ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความเครียดหน่อยครับ เพื่อนๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว  (อ่าน 19933 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aey

• *
  • Popular Vote : 2
ก่อนอื่นเลยต้องขอเกริ่นก่อนครับ ผมทำงานในฝ่ายขายต่างประเทศครับ โดยที่ผ่านมาผมจะทำงานกับบริษัทใหญ่ๆมาทั้งหมด เงินเดือนก็จะปานกลางครับ ไม่เยอะไม่น้อย 
ย้อนไปเมื่อสามเดือนที่แล้วก่อนครับ นั่งๆทำงานอยู่รู้สึกอยากลองหางานใหม่ดูครับ เนื่องจากอยากลองหางานอะไรใหม่ๆทำดู เลยเข้า web ไปดูก็ไปเจอบริษัทนี้ครับกำลังรับสมัครงานอยู่ซึ่งมันตรงกับงานที่ผมทำพอดี ก็ลองสมัครไปครับ ในช่วงที่สัมภาษณ์เค้าก็ไม่ได้บอกอะไรครับนอกจากไม่มีโบนัส ไม่มีการปรับเงินเดือนในช่วงนี้ ผมก็โอเคเพราะเงินเดือนที่ผมเรียกไปนั้นก็คิดว่าครอบคลุมกับการที่ไม่ขึ้นเงินเดือนอยู่แล้วครับ ส่วนโบนัสก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรเพราะเค้าบอกว่ามีค่า incentive ให้ตอนปลายปีถ้าผมทำยอดของทีมได้ตามเป้า ผลคือได้งานที่บริษัทนี้ครับ
แล้วก็รุ้ว่าเจ้านายผมเค้าก็ขับซูบารุอยู่เหมือนกันครับดีใจมากๆ ก็ได้เข้าไปทำงานแล้วก็เริ่มทำงานโดยที่หาลูกค้าใหม่ๆมาเยอะครับ แต่ปรากฏว่าพึ่งมารู้เลยครับว่าบริษัทมีปัญหาเรื่องการเงินมีหนี้สินเต็มไปหมดจนถึงขนาดไม่มีเงินเพื่อที่จะไปซื้อวัตถุดิบเพื่อมาผลิตสินค้าให้กับทางลูกค้า ดังนั้นลูกค้าที่เป็นรายใหญ่ๆที่ผมหามานั้นก็จะขายไม่ได้ครับเพราะไม่มีเงินไปซื้อวัตถุดิบมาก่อน ก็ได้แต่หาลูกค้าใหม่ๆที่เป็นรายเล็กๆมาให้บริษัทแทนไปก่อน ผมก็โอเคไม่เป็นไรครับในเมื่อพึ่งมารู้ก็ไม่ว่ากันก็จะขออยู่ช่วยบริษัทให้เต็มที่ครับ ในขณะที่บริษัทมีปัญหาทางด้านการเงิน ตัวผมเองกลับไม่มีความคิดว่าจะหางานใหม่เลยซักนิดเดียวเพราะอยากอยู่ช่วยให้เต็มที่ หลังจากนั้นก็เข้าเดือนที่สอง เงินเดือนเริ่มจ่ายไม่ตรงและเลื่อนจ่ายในสิ้นเดือนสาม และในสิ้นเดือนสามนี้เองครับ อยู่ๆทางนายก็เรียกผมเข้าไปคุยครับ แล้วก็ให้ผมดูใบประเมิน ขอบอกก่อนนะครับว่าทางนายไม่เคยประเมินผมมาก่อนนะครับ แต่มาให้ดูใบประเมิน (ทั้งหมด 3 ใบ) ตอนสิ้นเดือนสามเท่านั้น แล้วเค้าก็บอกว่าผมไม่ผ่านโปรครับเนื่องจากผมไม่มี performance ให้กับบริษัท ผมถึงกับอึ้งครับเพราะคิดว่าแล้วลูกค้ารายใหญ่ๆที่หามาได้ล่ะมันไม่ใช่ performance ของผมเหรอครับ แต่บริษัทเองไม่ใช่เหรอที่ไม่มีเงินเพื่อที่จะไปซื้อวัตถุดิบเพื่อผลิตสินค้าจึงทำให้ไม่มียอดเข้ามามากนัก 
ผมก็ยังถามกลับไปนะครับว่าทำไมไม่มีการประเมินตอนสิ้นเดือนของทุกเดือนว่าผมดีตรงไหนไม่ดีตรงไหน ตรงไหนต้องปรับปรุง แต่นี่รวบยอดสามเดือนแล้วบอกว่าไม่ผ่านโปร พรุ่งนี้ไม่ต้องมาทำงานแล้ว ผมก็ต้องอึ้งสิครับเพราะไม่เคยบอกกันมาก่อนและอีกอย่างคือผมเองก็เป็นคนที่มีครอบครัวแล้ว ถ้าผมตกงานแล้วครอบครัวผมจะทำยังไง วันนั้นผมถามไปอย่างนี้ครับ แต่นายบอกกลับมาคำเดียวครับ ว่า "ไม่รู้" หลังจากออกมาจากห้องนายก็ไปถามๆอะไรบางอย่างกับเพื่อนๆที่สนิทกันที่บริษัทครับ เค้าบอกว่าบริษัทไม่มีเงินจ้างผมครับเลยต้องตัดสินใจเอาผมออก!!! แล้วยังไงครับไม่มีเงินจ้างแล้วให้ผมเข้ามาทำงานทำไมตั้งแต่ทีแรก มันเป็นเพียงข้ออ้างของทางบริษัทที่จะเอาคนออก ผมงงและเคว้ง เพราะทุกวันนี้ผมต้องกลายเป็นคนตกงานโดยที่ไม่ใช่ความผิดของผมเลย ผมพยายามหางานใหม่แต่ก็ไม่มีที่ไหนให้โอกาสผมเลยครับ พยายามลดเงินเดือนลงมาแล้วก็ยังไม่มีใครเรียก ตอนนี้เครียดมากครับ เครียดจริงๆ ผมไม่น่ามาเจอกับบริษัทแบบนี้เลยครับ เค้าไม่เคยคิดถึงชีวิตของคนๆนึงก่อนที่จะจ้างเข้าไปทำงาน คิดแต่เพียงว่าจ้างไม่ไหวก็เอาออกเพียงเท่านั้นเองหรือครับ  emo52o

ปล. พึ่งรู้อีกเรื่องครับ เงินประกันสังคมหักจากเงินเดือนไปทุกเดือนแต่ไม่เคยไปทำเรื่องจ่ายประกันสังคมให้กับพนักงานเลยครับ 

ต้องขอโทษด้วยครับที่พิมพ์มายาวมากเพราะตอนนี้ผมเครียดจริงๆครับ ไม่มีงาน ไม่มีเงิน ไม่มีใครให้โอกาสเลย....  ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ คนใช้ซูบารุเหมือนกันไม่น่าทำกันแบบนี้เลยครับ เสียใจจริงๆ emo48o

ออฟไลน์ BoXerMania

• *
  • Popular Vote : 7
ได้แต่แนะนำให้ใจเย็นๆและตั้งสติครับ

หลายๆคนได้เจอปัญหาต้องออกจากงาน แต่กลับได้โอกาสที่จะเป็นเจ้าของกิจการเลย ผมคิดว่าคุณมีความสามารถ ดูได้จากระยะเวลาเพียง 3 เดือนกับที่ทำงานใหม่ คุณก็สามารถหาลูกค้าใหม่ให้เขาได้เยอะ  ว่าแต่ทำงานด้านไหนล่ะครับ

ปัญหามา ปัญญามี เป็นกำลังใจให้ครับ  emo57o
Some are born to run ,Subies are born to race

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
เสียใจด้วยครับ
ผู้มีความรู้ทางกฎหมายช่วยตอบหน่อยครับ
ว่าถ้าเหตุการณ์เป็นไปตามที่ จขกท. ว่ามา เราสามารถฟ้องร้องบริษัทได้ไหมครับ
เพราะจากอันนี้นี่ตั้งใจโกงเลยนะครับเนี่ย" พึ่งรู้อีกเรื่องครับ เงินประกันสังคมหักจากเงินเดือนไปทุกเดือนแต่ไม่เคยไปทำเรื่องจ่ายประกันสังคมให้กับพนักงานเลยครับ "

ออฟไลน์ ITT

• *
เห็นใจและเป็นกำลังใจให้นะครับ
แบบนี้บอกได้คำเดียวว่าบริษัท"เห็นแก่ตัว"มากๆ
ผมก็มีครอบครัวแล้วและเคยทำงานบริษัท(เซลล์ขายรถป้ายแดง)มาก่อนเหมือนคุณเป๊ะเลยแต่ตอนนี้ออกจากงานมาหาอะไรทำเองแล้วครับ เบื่อพวกเห็นแก่ตัวครับ
ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆหาทาง ครอบครัวของคุณน่ะแหละจะเป็นที่พักพิงกาย+ใจอย่างดีเลยครับ emo65o

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
ขอบอกได้คำเดียวแบบสมัยพ่อขุนว่าเจ้าของมัน here จริง ๆ ครับ

คนงาน รง. ผมนี่อยู่มานานไม่ใครอยากออก คนงานพม่ายังพาไปหาหมอเลยหมดไปหลาย
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ Aey

• *
ผมเองก็อยากทำอะไรของตัวเองเหมือนกันครับ แต่ผมไม่รู้เลยครับว่าจะทำอะไรดี ไม่มีลู่ทางเลยครับ
ตอนนี้ก็ได้แต่นั่งหางานใหม่ทาง web น่ะครับ สมัครไปเป็นร้อยแต่ไม่มีใครเรียกเลยครับ emo52o
ไม่รู้จะไปทางไหนแล้วครับเนี่ย.....

ออฟไลน์ ipee

• *
  • ลูกไก่ในกำมือ
เป็นกำลังใจให้นะครับ อย่าพึ่งท้อครับ ฝนไม่ได้ตกทุกวันครับ
スバル

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
สู้ๆครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
ผมว่าหลายๆคนคงเคยอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ทั้งนั้นครับ
อย่างน้อยก็ผมคนนึง  ...   emo19o
เดี๋ยวเราก็จะผ่านมันไปได้ครับ  เรามีกำลังใจที่ดีจากคนในครอบครัว ซะอย่าง
สู้ครับ  เอาใจช่วย

...ดินดาน ( Phoenix Team )  emo18o

ออฟไลน์ V.Putin@Productive

• *
  • Popular Vote : 9
ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า
http://www.tmbbank.com/career/index.php

ลองคลิกสำรวจตำแหน่งงานว่างทางซ้ายดูว่ามีอันไหนโดนบ้างไหม
พอดีทำงานอยู่ที่นี่ และช่วงนี้ฝรั่งเข้ามาเป็นเจ้านายเยอะ ถ้าพูดอังกฤษได้ดี
อาจมีข้อได้เปรียบ..แต่ขอบอกไว้ก่อนว่าที่ทำงานไหนๆมันก็มีปัญหาโน่นนี่เยอะแยะ
ให้ปวดหัวทั้งนั้น แต่จังหวะแบบนี้ผมว่าสำคัญที่สุดคืองานที่จะนำเงินมาเลี้ยงครอบครัวให้ได้ก่อน

ออฟไลน์ TommyWalker

• *
อ่านแล้วมันน่าโมโหจิงๆ  emo40o
เอาใจช่วยนะครับ  สู้ต่อไปครับ อะไรๆมันจะผ่านไปด้วยดีคร้าบบ  emo65o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
สู้ๆนะครับ
วันหน้าถ้าไปเจอบริษัทที่ไม่ใหญ่ดูไม่แน่ใจว่ามั่นคงแค่ไหนคงต้องลองตรวจสอบประวัติให้ถี่ถ้วนก่อนตัดสินใจ  ถ้าตอนนี้ยังไม่มีทางออกจริงๆและมีเวลาเหลือ ลองขายตรงดูไหมครับ ไม่อยากบอกว่าของอะไรแต่ผมว่าในบางโอกาศคุณก็อาจจะสามารถหา connection ใหม่ๆในการสมัครงานจากการขายตรงนะครับ หรือไม่ก็อาจจะเอาดีด้านนี้ไปเลย ลองดูครับ มาหลายยี่ห้อ พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

ลองอ่านดูนะครับ  ผมชอบตรงที่ "  ความสำเร็จใหญ่ๆ มักจะมาจากความพยายามเล็กๆ หลายๆ ครั้ง แน่นอนว่า มักจะต้องผ่านการล้มลุกคลุกคลาน เดินหน้าถอยหลังหลายครั้ง
คนที่ประสบความสำเร็จในระยะยาวคือ คนที่ยืนหยัดได้บ่อย ได้นาน และพร้อมจะเริ่มต้นใหม่บ่อยๆ ไม่ว่าจะล้มเหลวกี่ครั้งก็ตาม "

เหมือนกับตอนที่คุณลองขายของให้ลูกค้าเล็กๆก่อนนี่แหละครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดคือสุขภาพครับ ห่างเหล้าและบุหรี่ ออกกำลังกายเป็นประจำ  มีแรง มีกำลังใจดีก็สู้ไหวครับ  

ผู้ใหญ่ที่ผมรุ้จักท่านนึงล้มไปตอน จะ 50 แล้ว แต่ด้วยใจที่สู้และร่างกายที่แข็งแรงก็กลับขึ้นมายืนใหม่ได้ สู้หนักมา 10 กว่าปีจน 65  ถึงค่อยปล่อยวางครับ  ตอนนี้ท่าน 70 กว่า แล้วทุกอย่างก็อยุ่ตัวสบายๆชิลๆ มีรถหลายคัน บ้านหลายหลัง    เริ่มจากออกมาตั้งต้นที่ ห้องเช่าห้องเดียว กับลูกอีก 5 คน!!!  

สู้ๆครับ

http://health2you.blog.mthai.com/2009/02/05/public-1
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Gong Motor Image

• *
  • Popular Vote : 6
อ่านแล้วมันน่าโมโหจิงๆ  emo40o
เอาใจช่วยนะครับ  สู้ต่อไปครับ อะไรๆมันจะผ่านไปด้วยดีคร้าบบ  emo65o

ว่าแต่ Gem Reach ไม่รับเซลล์ต่างประเทศเพิ่มหรือครับ ผมจะได้ไปสมัครบ้าง emo61o

ส่วนเจ้าของกระทู้ พอจะบอกได้ไหมครับว่าขาย product อะไรมาก่อน แล้วงานใหม่อยากได้งานลักษณะแบบไหน หรือถ้าเป็นเซลล์สนใจ product อะไร เพื่อผมมีคนรู้จัก จะได้แนะนำได้ ข้อมูล pm มาก็ได้ครับ

สู้ๆครับ

ออฟไลน์ T@o_Sang

• *
  • Popular Vote : 1
  • ...
ลองไปดูงานนี้สิครับ เผื่อว่าจะเจองานที่กำลังหาอยู่  ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ครับ  10.00น. – 19.00น.

เริ่ม 17-19 กันยานี้นะครับ ลองฝากประวัติการทำงานล่วงหน้าไว้ก่อนที่   www.jobsdb.co.th/ce   นะครับ

สู้ๆ ครับ เดี๋ยวจะคอยช่วยลุ้นน๊าาา.... emo64o

http://thailandexhibition.com/Exhibition/Exhibition-Details.php?id=400