ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายความเครียดหน่อยครับ เพื่อนๆ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว  (อ่าน 19946 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaoPao

• *
  • Popular Vote : 5
สู้ๆครับ...คอยเอาใจช่วย...

ออฟไลน์ satisfy

• *
  • Popular Vote : 15
  • Proud of Boxer...

ลองบอกสายงานที่ต้องการ หรือผ่านงานไหนมาให้ทีครับ
ที่ตึกผมมีหลายบริษัทมาก ประกาศรับสมัครด้วย

จะรีบช่วยดูให้ ด่วนๆครับ

ออฟไลน์ tori_98

• *
  • Popular Vote : 2
    • fordescapethailand
ลองมาสมัคร sale Unilever ไหมละครับ เห็นรับสมัครเรื่อยๆ
www.unilever.co.th
ต้องมาสมัครที่ SCB West1 ชั้น2 นะครับ มากรอกใบสมัคร หรือไม่ก็ลองไปงาน job fair ดูนะครับ มีประสบการณ์ทำงานมาแล้ว น่าจะมีโอกาสสูงนะครับ
Hard to live, Easy to die.

ออฟไลน์ Gravel_555

• *
  • Popular Vote : 0
แย่จังเลยครับองค์การแบบนี้

ออฟไลน์ Aey

• *
ผมจะมีประสบการณ์ทางด้าน printing กับ packaging ครับ
งานผมที่ทำมาส่วนใหญ่เลยคือขายให้กับลูกค้าต่างประเทศครับ บินไปบินมาซะส่วนใหญ่ พอมาเจอบริษัทนี้ ได้บินไปแค่ประเทศเดียวครับ กลับมาพร้อมกับลูกค้ารายใหญ่แต่กลับบอกว่าผมไม่มี performance นี่ ผมพูดไม่ออกจริงๆครับ

บริษัทที่เค้าบอกว่าผมไม่มี performance เนี่ยเค้าก็บริษัทใหญ่เลยล่ะครับ แต่ไม่นึกเลยว่าเค้าจะทำแบบนี้กับพนักงานได้
เจ้าของก็ใช้ซูบารุเหมือนกัน ไม่คิดว่าจะเป็นคนที่บริหารงานไม่เป็นขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ Kmitl@Ku

• Boxer's Farmer. เกษตรกรไทยหัวใจบ็อคเซอร์
  • *
  • Popular Vote : 26
  • Gc OTOP
สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ Pae_Sri

• เป้าหมาย 300 BHP
  • *
  • Popular Vote : 0
  • WRX 2004
บริษัทแมร่งห่วยครับ  ยังไงก็เป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ emo6o

ออฟไลน์ sweet99

• ไม่หล่อแต่อร่อย
  • *
  • Popular Vote : 5
ใจเย็นๆๆค่อยคิดครับ สู้ๆๆครับอย่าพึ่งถอย ผมก็ทำ printing กับ packaging เหมือนกันครับ แต่เป็นกระดาษนะครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
สู้สู้  นะครับ  อย่าท้อ
อุปสรรคที่ผ่านเข้ามาจะทำให้คุณแกร่ง  และมีประสบการณ์ชีวิตมองอะไรได้กว้างขึ้น
ล้มแล้วก็ลุกขึ้นใหม่ได้ครับ
สำคัญต้องมีกำลังใจ

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
สู้สู้  นะครับ  อย่าท้อ
อุปสรรคที่ผ่านเข้ามาจะทำให้คุณแกร่ง  และมีประสบการณ์ชีวิตมองอะไรได้กว้างขึ้น
ล้มแล้วก็ลุกขึ้นใหม่ได้ครับ
สำคัญต้องมีกำลังใจ

emo65o emo65o emo65o

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
ทำใจให้สงบก่อนครับ เครียดมากไปเดี๋ยวจะคิดอะไรไม่ออก emo3o

เรื่องประกันสังคมถ้าอยากหาตัวช่วย ให้ลองไปร้องเรียนต่อสำนักงานแรงงานเขตหรือจังหวัดที่บริษัทแห่งนั้นตั้งอยู่ดูครับ เอาหลักฐานไปใแสดงให้เค้าดู เช่นพวกสลิปเงินเดือนสัญญาจ้างงานหรือหลักฐานการจ่ายเงินเดือน เดี๋ยวเค้าจะช่วยสอบถามจากบริษัทนั้นให้ครับ ถ้าทางเค้าชี้แจงไม่ดีมีสิทธิ์โดนสำนักงานแรงงานเล่นงานแน่นอนครับ

ตอนนี้ถ้ายังคิดอะไรไม่ออกลองไปยื่นขอเงินทดแทนกรณีว่างงานจากประกันสังคมดูก่อนครับ อย่างน้อยก็ได้เงินมาใช้อีก 3 เดือนเพื่อรอเวลาหางานใหม่

ส่วนงานใหม่ก็ลองหาไปเรื่อยๆ ครับ พอถึงช่วงจังหวะเวลา งานที่ใช่จะมาหาคุณเอง แฟนผมเมื่อก่อนมีอยู่ช่วงหนึ่งสมัครงานไปหลายที่ ไปสัมภาษณ์แล้วรอเรียกตั้งหลายแห่ง ไม่เรียกมาสักที จนคิดว่าไม่ได้แล้ว ผ่านไปหลายเดือนบริษัทเหล่านั้น (หลายบริษัท) ติดต่อกลับมาบอกให้ไปเริ่มงานได้เลยในช่วงเวลาไล่เรี่ยกัน ในขณะที่แฟนผมได้งานอื่นไปแล้ว โอ...ช่างน่าประหลาดใจเหลือเกิน จังหวะที่ไม่ได้ยังไงมันก็ไม่ได้ พอจะได้ดันมาได้พร้อมๆ กันอีก

ตอนนี้ถ้ายังพอมีเงินเก็บอยู่บ้างก็คงจะไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มีเงินเก็บหรือมีภาระอย่างอื่นอีกมาก แนะนำให้สละของนอกกายสักอย่างสองอย่าง พอมีเงินแล้วค่อยหากลับมาใหม่ก็ยังได้

ผมเองก็อยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกัน ได้ข่าวมาเยอะว่าบางแห่งกิจการแย่ แต่ก็แปลกบางแห่งงานยังเต็มมือก็มีเหมือนกัน เอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆ

ยังไงก็ขอให้สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอให้โชคดี emo9o

ป.ล. พอจะ pm บอกได้ไหมครับว่าที่ไหน แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
rise and rise again until lamb become lion  emo72o
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
ก็ถ้าคุณมีความสามารถ ขนาดนั้นแล้ว

มีลูกค้า อยู่ในมือ ขนาดนั้นแล้ว

ทำไมไม่เปลี่ยนตัวเอง จากลูกจ้างมาเป็น เจ้าของกิจการดูล่ะครับ

เริ่มจาก เป็น freelance รับงานมาจ่ายงานต่อไปที่ โรงพิมพ์ที่ งานดี น่าเชื่อถือ ล่ะครับ

หรือ ถ้า size งานที่คุณ ทำมามันใหญ่มากกว่านั้น ต้องใช้เงินทุน มากมาย  แล้วทำไมไม่ ลองหา โรงพิมพ์ที่จะ support คุณได้ ในแง่ของการร่วม ทุนล่ะครับ

คุณได้ น้อยหน่อย โรงพิมพ์ได้ มากหน่อย  แต่ก็น่าจะ fare นะครับ ในแง่ ของการร่วมทุน เพราะคุณ ก็ ไม่ต้องเปิด โรงงาน ไม่ต้อง ซื้อ เครื่องจักร

----- ทุก ปัญหา มีทางออก ครับ ตั้ง สติและ ใจเย็นๆ   เพราะ บางทีทางออก มันจะเปิดก็ ต้องใช้ เวลา ครับ  -----

ผม ก็โดนเผาร้าน  เสียไปเป็น ล้าน  ----- งานประจำที่เคยได้ มากๆ เมื่อก่อน ตอนนี้ ก็เหลือน้อย ลง แต่ก็ ต้องทำใจครับ เพราะผม ควบคุมจุดนี้ไม่ได้

เพื่อนผมที่ ผมไปขอหุ้น ด้วย  โดนลูกค้า ของผ่อนจ่าย คืนของ หนีหน้ากันเลยก็มี เกือบ 90 ล้าน มันก็ยังไม่ตายครับ

อะไรที่จำเป็นต้องทำก็ ต้องทำ ครับ  ---- อย่าง ผมพูดแบบไม่อาย เลย เผื่อจะเป็น กำลังใจให้ได้ บ้าง ---- ของผมที่เหลือบางส่วน  ราคา สั่งทำมา 5-6 แสน ไปจำนำ มาได้ แสนห้า  --- ก็ต้องทำครับ 

---- หมุนไม่ทัน ---- รายจ่าย ที่เรา plan  ไว้ล่วงหน้ามันรออยู่ เสีย credit ไม่ได้  ---- ก็ต้องทำครับ--- เดี่ยวมี ก็ไปถ่ายออกมา --- จะให้มาขอเงิน พ่อ แม่ ผมคงไม่ทำ   ถ้าไม่ส้นสุดเลยก็มี

คดีฟ้องร้อง ก็มี ทั้งมี่ไม่ได้ ไปทำอะไร ก็ ยังโดนเป็น จำเลยร่วมเลยครับ  แล้วไง  --- เป็นก็เป็น ซิว่ะ

------ อย่าเครียด อย่า กลัวปัญหา ครับ    -------

ล้มแล้ว ลุกขึ้นได้ครับ   ---- แต่ใจอย่าท้อครับ

อันนี้คำคนเค้าสอนมานะครับ ผมจำเป็นคิดประจำใจตอนมา

------------------------------------------------------------------------เพื่อนผู้หญิงสอนไว้ ---- ตอน เอนไม่ติด ------   

ไม่มีใครทำให้ เรารู้สึกไม่ดีได้  รู้สึกแย่ได้ ถ้าใจเราไม่รู้สึกเช่นนั้น อย่างนั้นครับ อย่าเอาความคิด ความทุกข์ ของ คนอื่นมาเป็น ของเราครับ

----------------------------------------------------------------------- พี่ผมสอนไว้ว่า  --------------------- ตอน เรียน จบแล้วจะไปอยู่  เมืองนอก

ถ้าคิดแล้วทำ ก็ไจได้ เช่นหวังครับ แต่ถ้าคิดแล้วไม่ทำ เค้าเรียกว่า ฟุ้ง ซ่านครับ

-----------------------------------------------------------------------  พี่ โมด  silverrabbit  ---------------------  สอนการลงทุน ครับ

อย่าโลภ

เสียดาย ดีกว่า เสียใจ

-------------------------------------------  ย่า ผมครับ   -------------------  ตอนเด็กๆ ตอนเค้าโกง เลยเอา ปืนไปยิงบ้านเค้า ซะพรุนครับ  เกือบ ติดคุก  --- ย่าร้องไห้ ผมเลย เลิก เหี้ยเลย

ทำอะไร ก็แล้วแต่  แต่ต้องอยู่ในทางที่ชอบครับ คิดดีๆ ทำดี แล้วเดี่ยวมันจะได้เอง

------------------ อันนี้ ของผมเอง นะครับ ------- ผมคิดได้ แล้วก้ให้ สัจจะกับ ตัวเองไว้ครับ  --- ตอนย่าผมตาย  --- เพราะผมไม่ได้ ดูแลท่าน ให้ดีที่สุดครับ

ผมจะพยายาม ทำให้ คนรอบตัว มีความสุข เท่าที่จะมากได้ครับ   

ไม่รู้จะทำให้ คุณดีขึ้นไหมนะ

Palm

PS. มีอะไร โทรมาได้ ผมพอมีเพื่อนทำ พวกนี้อยู่บ้าง printing packing เนี่ย  --089-244-5049
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ ฟ้าหลังฝนย่อมมีความงดงามเสมอ เชื่อผม

ออฟไลน์ Aey

• *
ทำใจให้สงบก่อนครับ เครียดมากไปเดี๋ยวจะคิดอะไรไม่ออก emo3o

เรื่องประกันสังคมถ้าอยากหาตัวช่วย ให้ลองไปร้องเรียนต่อสำนักงานแรงงานเขตหรือจังหวัดที่บริษัทแห่งนั้นตั้งอยู่ดูครับ เอาหลักฐานไปใแสดงให้เค้าดู เช่นพวกสลิปเงินเดือนสัญญาจ้างงานหรือหลักฐานการจ่ายเงินเดือน เดี๋ยวเค้าจะช่วยสอบถามจากบริษัทนั้นให้ครับ ถ้าทางเค้าชี้แจงไม่ดีมีสิทธิ์โดนสำนักงานแรงงานเล่นงานแน่นอนครับ

ตอนนี้ถ้ายังคิดอะไรไม่ออกลองไปยื่นขอเงินทดแทนกรณีว่างงานจากประกันสังคมดูก่อนครับ อย่างน้อยก็ได้เงินมาใช้อีก 3 เดือนเพื่อรอเวลาหางานใหม่

ส่วนงานใหม่ก็ลองหาไปเรื่อยๆ ครับ พอถึงช่วงจังหวะเวลา งานที่ใช่จะมาหาคุณเอง แฟนผมเมื่อก่อนมีอยู่ช่วงหนึ่งสมัครงานไปหลายที่ ไปสัมภาษณ์แล้วรอเรียกตั้งหลายแห่ง ไม่เรียกมาสักที จนคิดว่าไม่ได้แล้ว ผ่านไปหลายเดือนบริษัทเหล่านั้น (หลายบริษัท) ติดต่อกลับมาบอกให้ไปเริ่มงานได้เลยในช่วงเวลาไล่เรี่ยกัน ในขณะที่แฟนผมได้งานอื่นไปแล้ว โอ...ช่างน่าประหลาดใจเหลือเกิน จังหวะที่ไม่ได้ยังไงมันก็ไม่ได้ พอจะได้ดันมาได้พร้อมๆ กันอีก

ตอนนี้ถ้ายังพอมีเงินเก็บอยู่บ้างก็คงจะไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มีเงินเก็บหรือมีภาระอย่างอื่นอีกมาก แนะนำให้สละของนอกกายสักอย่างสองอย่าง พอมีเงินแล้วค่อยหากลับมาใหม่ก็ยังได้

ผมเองก็อยู่ในอุตสาหกรรมเดียวกัน ได้ข่าวมาเยอะว่าบางแห่งกิจการแย่ แต่ก็แปลกบางแห่งงานยังเต็มมือก็มีเหมือนกัน เอาแน่เอานอนไม่ได้จริงๆ

ยังไงก็ขอให้สู้ต่อไป เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอให้โชคดี emo9o

ป.ล. พอจะ pm บอกได้ไหมครับว่าที่ไหน แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ยังไงผมคงต้องสู้ต่อไปครับ สำหรับชื่อโรงพิมพ์นั้น ผมขอไม่บอกแล้วกันครับ อยากจะลืมๆมันไปครับ ต้องขอโทษด้วยครับ emo3o