ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเลือกซื้อรถหน่อยคราบ  (อ่าน 4810 ครั้ง)

ออฟไลน์ airflow

• *
  • Popular Vote : 0
สอบถามการเลือกซื้อรถหน่อยคราบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 10:54:53 PM »
อยากสอบถามพี่ๆในนี้อะครับ "ซื้อรถกระบะ 4ประตู 4x4 เอาไว้ใช้งานทั่วไปออกต่างจังหวัดด้วย"

ซื้อตัวไหนดีครับ
ความแรง,การเกาะถนน,ค่าบำรุงรักษา,และฟิลลิ่งในการขับขี่

ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ w_prakrit

• Im Samui
  • *
  • Popular Vote : 1
  • www.monkey-foto.com
    • www.monkey-foto.com
Re: สอบถามการเลือกซื้อรถหน่อยคราบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 11:17:37 PM »
เมื่อก่อนผมใช้มาสด้าไฟท์เตอร์ 116 HP ตอนนั้นแรงที่สุดครับ แต่ตอนนี้บริโภคน้ำมั้นเหลือร้าย เลยขายไปแล้วครับ ถือว่าเป็นรถที่ขับดี ผมเปลี่ยนไปใช้ Rancho 9000 ขับสนุกเลยครับ หนึบดี

เคยขับ Triton ฟีลิล่งผมว่าดุดี ไม่ยวบยาบ ออกกระด้างนิดด้วยซ้ำ แต่ผมไม่เคยโค้งซัดแรงๆนะครับ แต่ไม่น่าจะโยนมาก แรงดี บอดี้เปรี้ยว
ล่าสุดเคยขับVigo เกียร์ออโต้ แรงดีใช้ได้ ประหยัด บอดี้สวยดี ของเล่นเยอะ แต่ที่ไม่ชอบเลยคือ ตอนเข้าโค้งครับ หวิวมาก ๆแทนที่รถจะยุบตัวด้านตรงข้างกับโค้ง กลับกลายเป็นด้านโค้งในโหย่งขึ้นซะงั้น รถสแตนดาร์ดนะครับ
ส่วน ISUZU คงได้อารมณ์นิ่มนวล ซับการกระแทกกระทั้นได้ดี แต่แน่นอนว่าต้องแลกมาด้วยความยวบยาบนิด

กระบะยุคนี้ผมว่าไม่น่าจะหนีกันมากนะครับในส่วนของเครื่องยนต์ และอัตราการสิ้นเปลือง
สุดท้ายผมว่าอยู่การใช้งานของเรามากกว่าครับ ว่าเราใช้มันทำอะไร แล้วเราชอบรถหน้าตาแบบไหน ศูนย์บริการใกล้ไกลแค่ไหน ส่วนราคาขายต่อผมไม่เคยสนครับ ขอแค่ชอบก็พอ

งูๆปลาๆนะครับ รอเซียนมาช่วยแนะนำต่อนะครับ

ออฟไลน์ apsara

• *
Re: สอบถามการเลือกซื้อรถหน่อยคราบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 12:37:54 AM »
 emo61o
NISSAN NAVARA เเข็งแกร่ง
แรงบิดดีครับ
เบรกดีมากเอาอยู่ทุกสถานการณ์
นำมาปรับแต่ง ใส่โช้คหน้า BILSTEIN หลัง PROCOMP นุ่มหนึบสบาย

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:07:16 AM »
เชียร์ NAVARA กะ TRITON คับ แรงดี เบรคดี รูปโฉมตามแต่ชอบ

ส่วน VIGO เครื่องแรงดีคับ แต่เบรคกะช่วงล่างไม่เคยให้ความมั่นใจ(กับตัวผม)ได้เลย

D-MAX กะ RANGER ไม่เคยลองคับ

ออฟไลน์ atakumi

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:47:57 AM »
สเป็คที่ว่ามา ต้อง vigo,triton เรยคับ แร้วแต่ชอบ emo73o

แต่ถ้าซื้อเผื่อขายต้อง "toyota" คับ ราคาดี (คนเล่นเยอะ) emo57o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 11:00:50 AM »
เชียร์ นาวาร่าครับ แรง แน่น หนึบ (แบบกระบะนะครับ )แต่ไม่ประหยัดอย่างที่คิดถึงจะเป็น 6 speed ก็ตาม  ถ้าไม่ได้คิดมากเรื่องขายต่อนะ
ถ้าคิดก็เอาวีโก้ครับ แต่คงต้องทำช่วงล่างกันหน่อยอย่างที่เพื่อนๆเค้าว่าอะนะว่ามันร่อนและชอบปัดตอนเข้าโค้ง
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 01:35:01 PM »
Ford Ranger Wildtrak ครับ  emo49o emo50o

ผมส่ง pm ไปให้แล้วนะครับ ลองเช็คดูเอาละกันนะครับ emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 01:38:39 PM โดย boatstd »
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Mr.Genie

• Subaru On Tour
  • *
  • Popular Vote : 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 02:27:01 PM »
เชียร์ Navara อีกคน แรงดี เกาะถนนดี บึกบึน  emo18o แต่กินน้ำมันกว่าที่คิด แม้จะเป็น 6sp MT  emo42o
สำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อสกุล
หมกมุ่นส่อจิตใจ นิสัยส่อสันดาน

ออฟไลน์ wildstocks

• Sophisticated Member
  • *
  • Popular Vote : 8
  • Sapiens omnia sua secum portat
    • Sapiens omnia sua secum portat
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:44:09 AM »
เห็นถาม " ความแรง,การเกาะถนน,ค่าบำรุงรักษา,และฟิลลิ่งในการขับขี่ "
งั้นตัด Isuzu ไปหนึ่ง เพราะถ้าจะให้แรงเป็นตัว VGS 3.0 ราคามันโดดชาวบ้านเค้าไป 939,500

เน้นการขับขี่ ตัด TATA ไปหนึ่ง ห่วยสุดในกลุ่ม

ถ้าเน้นความแรงตัด Ford กับ Mazda ไป แม้จะเบรคดีช่วงล่างดี แต่ไม่ตอบโจทย์ ของ จขกท

เหลือ Nissan กับ Toyota  และ Mitsu

Navara ตัว LE น่าสนใจสุดมากกว่าตัวที่เป็น Calibre option ดีกว่า
ของแต่งซื้อมาแต่งก็ได้ เกียร์ 6 MT ในความคิดผม ว่าไม่จำเป็นแต่ถ้าซื้อ Auto 5 speed จะเยี่ยมกว่าชาวบ้าน
 วงเลี้ยวกว้างสุดในกลุ่มกลับรถต้องตีวงกว้างๆ ECU ฉลาดที่สุด รองรับ Option แปลกๆ ที่รุ่นเมืองนอกมี
ซื้อหน้ากากครอบก้านพวงมาลัยที่มี Cruise control ใส่ได้  แต่ล้อหาใส่ยากมาก PCD แปลก
มีถุงลมคู่หน้า ศูนย์ไม่ค่อยปลื้มบางศูนย์ บางศูนย์ดีมากๆ  อะไหล่ราคากลางๆ แต่ถ้าบางชิ้นก็ได้เรื่อง

Toyota ตัว VN น่าสนใจแม้บางคนบอกเบรค ช่วงล่างห่วย แต่เพราะขายได้เยอะ มีของแต่งเยอะ
ซื้อเปลี่ยนที่หลังได้เยอะ และดีด้วยทั้งเบรคช่วงล่าง เบาะนั่งไม่สบาย
ตัวอย่าง Vigo IC 3000 อุด EGR ติดกล่อง ของ Power lab 2 กล่อง ติด Boost speed
Dyno ได้ 211 ม้า เปลี่ยนเบรคเป็น Brembo ช่วงล่าง Hotbits สปริง Dobinson
เตี้ยลงนิดหน่อย เปลี่ยนล้อ Forged น้ำหนักเบา เปลี่ยนยางหน้ากว้าง เปลี่ยนเบาะเป็น Bucket คู่หน้า
ท่อเดินใหม่ 3 นิ้ว ปลายให้ของ หม้อพักสเตนเลส+ท่อนท้ายสเตนเลสทั้งชุดแบบ 2ท่อน
จะบอกว่า ขับมันส์โคตรอะ เข้าโค้งก็เยี่ยม บางศูนย์โอ ต้องเลือก ราคาอะไหล่ไม่ได้ถูกอย่างที่คิดแต่มี After Market

Mitsu ช่วงล่างดี เกาะโค้งดีมาก วงเลี้ยวแคบที่สุดในกลุ่ม เบรคดี 
เครื่องอืดไปนิดสำหรับ 2.5 แต่ถ้า 3.2 ขับในเมืองกินนิดหน่อย เครื่องยนต์เดินลื่นดี ของเล่นมีพอควร
บางคนชอบตัว 3,2 เอาไปแต่งก็สวยดี และแต่งเครื่องได้แรงดีด้วย cc เยอะ
ถ้าเป็น 4 ประตู ด้านหลังนั่งสบายสุดในกลุ่ม อะไหล่ราคาโดดกว่าบางยี่ห้อ ศูนย์เฉยๆ บางที่แย่มาก

Toyota Vigo 3.0 4x4 เกียร์ ธรรมดา Cab แต่งตามข้างบน จุดประสงค์หลัก เน้นขับต่างจังหวัดไกลๆ คนเดียว
สงสารน้องแมวเวลาออกต่างจังหวัด ตอบโจทย์ได้ ซื้อ !!!

กับ Isuzu Super Plat 3.0 VGS Auto 4x4 4 ประตู ทำแค่ อุด EGR กับ ใส่กรองแอร์
เน้นขับสบายๆ จุดประสงค์หลัก ไว้ขนคนและของเล็กน้อย เวลาออกต่างจังหวัด ผมชอบตกปลา ตอนแรกจะออก MPV
ติดที่บางครั้งมีของสด กระบะตอบโจทย์ได้ ซื้อ อีกคัน !!! 

ไม่ได้ต้องการอวดว่าข้ามี แต่บอกกล่าวเพื่อให้เห็น ว่าต้องดูจุดประสงค์ ตอบโจทย์ให้ถูก ดูความต้องการ เปรียบเทียบ
ต้องขับเอง ดูจุดประสงค์ตัวเองและยึดให้มั่นแล้วตัดสินใจ ตรวจสอบราคา ส่วนลดของแถม ดูความคุ้มค่า

" อย่าเชื่อตัวอักษรและลมปากจนกว่าจะได้กดคันเร่งเอง " 

ออฟไลน์ airflow

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:53:05 AM »
 emo65oขอบคุณครับพูดซะเห็นภาพเลย5555

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:57:38 AM »
ขออภัยเป็นอย่างมากเลยนะครับคุณแอร์ ผมส่งpmไปให้ใหม่อีกรอบแล้วนะครับ
อันนี้เป็นรูปตัวอย่าง everest 3.0 ขับสี่
http://www.grandprixgroup.com/new/magazine/offroad/detail.asp?Detail_Id=4083&Column_Name=Special%20Test
ส่วนตัวนี้เป็น ranger wildtrak 3.0นะครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?topic=5465.0
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง