ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม  (อ่าน 45441 ครั้ง)

ออฟไลน์ gentlemanly

• *
  • Popular Vote : 12
ผมคิดว่า หลายๆท่านที่เล่นเวปนี้ น่าจะทำงานกันแล้วหลายคน
ที่ผมอยากพูดคุยก็คือ หลังจากที่พี่ๆเรียนจบ ป ตรี กัน พี่ใช้เวลาหางานกันเท่าไหร่ แล้วเปลี่ยนงานกันบ้างมั้ยน่ะครับ

พอดีตัวผมเพิ่งเรียนจบเมื่อกุมภาที่ผ่านมา ตอนนี้ก็ทำงานที่ DHL ตำแหน่ง IT Support ทำมาได้ 2 เดือนแล้ว
แต่มีความรู้สึกเบื่อเนื้องานมากๆ ทั้งๆที่งานก็ไม่ได้เหนื่อยอะไร ผมเลยอยากรู้ว่าพวกพี่ๆ เป็นไงกันมั่งหลังจากที่เพิ่งจบใหม่ๆกันน่ะครับ
 :bbbear_37:

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:54:27 AM »
จบมาใหม่ๆไปรับราชการ ตจว. ครับ

ลองทำให้มันเหนื่อยสิครับ จะไม่เบื่อ

ออฟไลน์ Akaradech------>

• *
  • Popular Vote : 23
  • =ชิวๆๆ ปลิวลม อีเขียว=
    • Maximpack
Re: พูดคุยเกี่ยวกับชีวิตการทำงานหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:57:26 AM »
ไม่เบื่อครับ ทำไป ชิวๆๆ ปลิวลม ไปวันๆๆ  :bbbear_23:
Add มาทักทายกันได้ครับ เพิลๆ SSS
fb//akaradech_casa@hotmail.com

ออฟไลน์ TAMsrc

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:05:57 AM »
ผม จบ ป.ตรี ใหม่ๆเป็นลูกน้องเค้า กดดัน น้อยใจ ทำงานก็ ไม่ได้ดั่งใจ เจ้านาย

ผมถือว่ามันเป็นประสบการณ์ ที่สั่งสม ทำให้เข็มแข็ง รอบคอบ รู้จักชีวิตในวัยทำงานมากขึ้น

ตอนนี้ มีธุรกิจ ของตัวเอง ก็นำเอาบทเรียนต่างๆมาปรับใช้ ชีวิตต้องดิ้นรน เพื่อความสำเร็จ  :bbbear_46:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 10:46:39 AM โดย TAMsrc »

ออฟไลน์ tori_98

• *
  • Popular Vote : 2
    • fordescapethailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:09:29 AM »
จบมาใหม่ๆไปทำงานกับญาติที่ รพ.พระมงกุฎ เงินเดือนดีมาก(สำหรับเด็กจบใหม่) และจะมีงานพิเศษได้วันละ 5000 บาท (บริษัทยาจะมาจ้างไปเป็นงานๆไป)
จากนั้น 2549 ก็ย้ายงานมาทำงานที่บริษัทเอกชน เงินเดือนก็ได้เท่าเดิม แต่ทำงานมีความสุขมาก ไม่มีตอกบัตร ทำงานตามสบาย หัวหน้าฮาๆ เพื่อนร่วมงานไม่มีใส่หน้ากากเข้าหากัน ใครยากดีมีจนก็ไม่ทิ้งกัน ก็เลยคิดว่าจะทำที่นี่ไปจนกว่าจะจบ ป.โท ถึงหางานในแผนกอื่นต่อไปครับ  :bbbear_34:
Hard to live, Easy to die.

ออฟไลน์ Hattori

• The Blue Hattori
  • *
  • Popular Vote : 102
  • 2003 WRX Sti V-Limited no.419/555
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:16:05 AM »
เป็นธรรมดาที่ 6 เดือนแรกในการทำงานจะรู้สึกอย่างนั้น เพราะเป็นช่วงปรับตัว อยู่ปี 4 ที่คณะฯ เรียก "น้า" รู้สึกว่ามีความรับผิดชอบเต็มมือ โดยเฉพาะถ้าต้องทำกิจกรรมระหว่างเรียนด้วยแล้ว แต่พอมาทำงานกลายเป็น "เด็กอนุบาล" เริ่มเรียนรู้ตั้งแต่การสะกดคำ (ในมุมมองของธุรกิจ) ไม่รวมถึงถูกสั่งทั้งวันไปอีกเกือบ 2 ปี หลัง 6 เดือนแรก พยายามเปลี่ยนจากผู้ถูกสั่งไปเป็น "ผู้นำเสนองาน" ที่เสร็จก่อนกำหนด และขึ้นปีที่ 2 ด้วยการเป็นผู้นำเสนอวิธีการทำงานที่มีประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้น และได้ประสิทธิผลที่ดี

ในระหว่างปีที่ 2 หาตัวเองให้เจอว่าตัวเองชอบงานฝั่งไหนและบุคลิกของเราเป็นแบบไหนระหว่างผั่ง front line กับกึ่งๆ เช่น Sales, Marketing, Business Development และ Support เช่น HR, Accounting, Finance, IT, etc.

หากเส้นทางที่จะไปต้องปรับฐานความรู้ใหม่ลองวางแผนต่อโทในเส้นทางนั้น และเล็งองค์กรที่เราต้องการไว้ล่วงหน้าเลย จบแล้วส่ง resume แยกเป็น 2 ส่วน คือที่ประกาศตำแหน่งว่าง และองค์กรที่เราชอบและอยากทำ (ไม่ต้องกังวลว่ามีตำแหน่งว่างหรือไม่ ฝ่ายบุคคลยินดีรับใบสมัครเสมอครับ) เพิ่มเติมองค์กร head hunter ไว้สักหน่อยก็ยังได้

ระหว่างทางที่ดำเนินการดังนี้ อย่าลืมพัฒนาเรื่องความสามารถทางภาษาด้วย เพราะการเป็นกลุ่มประเทศ AEC ใช้ภาษาแน่ๆ เช่นภาษาอังกฤษ ส่วนภาษาอื่นก็เป็นออฟชั่นไป และอย่าลืมวาง career path ตัวเองด้วยครับ ว่าอยากเป็น manager ตอนไหน และหลังจากนั้นอยากไปถึงตำแหน่งหน้าที่ความรับผิดชอบใด เพราะวิธีการนึงที่จะทำให้วางแผนได้แม่นยำขึ้นคือดำเนินแผนตามเป้าหมายที่วางไว้ แล้วทำแผนย้อนหลังกลับมาครับ

หวังว่าคำแนะนำจากประสบการณ์ทำงานเกือบ 20 ปีของผมจะเป็นประโยชน์นะครับ

:bbbear_9:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:30:36 AM »
อ่า งั้นผมขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ถ้าตอนนี้ ผมจะออกจากงานนี้ไป แล้วไปหางานที่มันตื่นเต้นมากกว่านี้ อย่างเช่น sale เป็นต้น พอดีตัวผมเคยทำด้าน sale มาก่อน แล้วผมก็รู้สึกว่า มันสนุกกว่าการมานั่งเป็น IT เยอะกว่ามากเลยอ่ะครับ

คือตอนนี้ผมควรจะทนกับตำแหน่ง IT ไปก่อนมั้ย หรือว่าควรออกไปหางานที่เราชอบดีกว่า

ปล. คอมเม้นพี่แต่ละคน โดนใจผมทั้งนั้นเลย 555

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:38:34 AM »
ตอนผมจบตรี หางานอยู่ประมาณเดือนกว่าๆ ก็ได้เริ่มงาน (ค่อนข้างช้ากว่าเพื่อนคนอื่นในกลุ่ม ส่วนใหญ่จะจบปุ๊บได้ปั๊บ)
ทำมา 2 ปีเศษละครับ ที่เดียวเลย ยังไม่เปลี่ยนงาน

สำหรับผม ผมมองว่า 6 เดือนแรก เป็นการเรียนรู้งานนะครับ เหมือนหัดเดิน ช่วงนี้จะรู้สึก Challenge มาก (แต่ถ้าคุณเบื่อตั้งแต่ช่วงนี้ แสดงว่างานไม่ค่อยโดนแล้วล่ะมั้ง)
กว่าจะเรียนรู้ครบ ทำได้ทุก function ก็ 1 ปี

แต่ในความคิดผมนะ ถ้ามันไม่ได้แย่จริงๆแบบ เพื่อนร่วมงาน เจ้านาย ลูกน้อง แย่หมด ก็พยายามอยู่ให้ครบ 1ปี เหอะครับ เวลาไปสมัครที่อื่นจะได้ดูโอเคหน่อย
มองในแง่ดีครับ ว่างานเราชิว ไม่หนัก ถึงจะหนืดๆ ไม่ Challenge บ้าง ก็เอาเวลาว่างที่เหลือ ไปพัฒนาทักษะด้านอื่นๆครับ
เช่น เรียนภาษา เล่นกล้อง หาแฟนเป็นตัวเป็นตน หัดซ่อมรถ ศึกษาเรื่องการลงทุน ฯลฯ

ออฟไลน์ ddi

• *
  • Popular Vote : 14
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:40:17 AM »
ใครไม่รู้เคยพูดไว้ว่า ทำงาน " ไม่สนุก ก็ เหนื่อย " คัฟ  :bbbear_36:

ออฟไลน์ NOp76

• Still Chill Chill ^ ^~
  • *
  • Popular Vote : 73
  • Proud of Boxer
    • http://www.bendix.co.th
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:41:17 AM »
ผมเป็น IT Manager อยู่ DHL ครับ

..
...
..
....

(ล้อเล่น นะครับ  :bbbear_36:)

ผมเองเรียนจบมาหางานก็ไม่นานมากครับ เที่ยวเล่นก็ซัก 3 เดือนระหว่างนั้นก็หางานไปด้วย พอได้แล้วก็เปลี่ยนที่ เปลี่ยนแนวไปเรื่อยๆ ที่ไหนว่าชอบ สังคมดีดี ก็อยู่นานๆ หน่อย ที่ไหนอยู่แล้วรู้สึกว่าไม่ใช่ ก็ค่อยๆ มอง ค่อยหากันไปครับ

ผมจบนิเทศศาสตร์ ครับจบมาก็ทำ Production House ถ่ายหนังโฆษณา มันส์ดี ลุยๆ อยู่ไปก็รู้สึกว่าไม่ใช่แนวเรา ก็เปลี่ยนไปทำ Agency โฆษณา - ก็อยากเป็นลูกค้าบ้าง ก็ออกมาทำ Marketing เสร็จก็อยากรู้ลึกๆ เกี่ยวกับการคิดงานพวก Marketing Activity - ก็ออกมาทำ Organizer พอรู้เรื่อง Event เยอะละ ก็พอละ - กลับมาทำ Marketing เหมือนเดิม ครับ

ที่อยากจะบอกก็คือ ประสบการณ์ในการทำงานนั่นแหละครับ สำคัญที่สุดในชีวิตทำงาน พื้นฐานเราแน่น ไปสมัครงานที่ไหนเค้าก็รับ เราอยากประสบความสำเร็จในด้านไหน ก็ไปด้านนั้นเอาให้รู้ลึกรู้จริงกันไปเลย อย่าอยู่แบบหายใจทิ้งไปวันวันเลย เสียเวลา เก็บประสบการณ์ให้ได้เยอะที่สุด ตอนนี้พึ่งเรียนจบใหม่ๆ อย่าให้ไฟมันมอดซะก่อน เพื่ออนาคตของเราเอง

*พึ่งเริ่มงานเก็บประสบการณ์ให้ครบปีก่อนท่าจะดีกว่านะครับ

สู้ๆ  :bbbear_46:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 10:42:10 AM โดย NOp76 »

ออฟไลน์ saran_1st

• CU Intania
  • *
  • Popular Vote : 48
  • . . Rumble . .
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:42:35 AM »
อ่า งั้นผมขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
ถ้าตอนนี้ ผมจะออกจากงานนี้ไป แล้วไปหางานที่มันตื่นเต้นมากกว่านี้ อย่างเช่น sale เป็นต้น พอดีตัวผมเคยทำด้าน sale มาก่อน แล้วผมก็รู้สึกว่า มันสนุกกว่าการมานั่งเป็น IT เยอะกว่ามากเลยอ่ะครับ

คือตอนนี้ผมควรจะทนกับตำแหน่ง IT ไปก่อนมั้ย หรือว่าควรออกไปหางานที่เราชอบดีกว่า

ปล. คอมเม้นพี่แต่ละคน โดนใจผมทั้งนั้นเลย 555

ลองขอ Rotation ไป Section อื่นในบริษัทเดิม นี่พอจะด้าน Sales ที่สนใจมั้ยครับ
ผมมองว่าบริษัทที่คุณอยู่ก็เป็นบริษัทที่ใหญ่และมีศักยภาพนะ น่าจะมีอะไรให้เรียนรู้อีก

ถ้ายังไง ลองยื่นๆใบสมัครที่อื่นดูก็ได้ครับ แต่อย่าเพิ่งออกเลย อิมเพรซ่ามันกินน้ำมันเน้อ 555

ออฟไลน์ klaoies

• *
  • Popular Vote : 4
  • อย่าคิดแบบนั้น !! ถ้าคุณยังไม่เคยรับรู้ มองมุมใหม่บ้าง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:49:06 AM »
เจ้าของกระทู้ ตั้งได้ ตรงเวลาที่ ผมกำลัง ท้อใจเลยครับ

ผมเอง เรียนจบใหม่ เมื่อ  2 ปีกว่าๆ ได้งาน แรก หลังเรียนจบใหม่ๆ ประมาน 4 5 เดือน ทำงานราชการ แต่ไม่ใช่ ข้าราชการหรอกครับ

เงินเดือน หลักพัน ผ่านมา 2 ปี เงินเดือน หลักหมื่น พอขำๆ

ในระหว่าง 2 ปี ที่ทำงานอยู่ในนี้ ดีครับ ผู้คน ยิ้มแย้ม แจ่มใส มีแต่ พี่ ป้า น้า อา  -*- ผมเหมือนจะเป็นเด็กน้อยสุดในนั้น

กาลเวลา ผ่านไปเรื่อยๆ ก้อ หาลู่ทาง สอบบรรจุ จนแล้ว จนเล่า สอบกี่ครั้ง ก้อไม่เคยติด  มา 2 ครั้งหลัง ได้ที่ 2 ติดๆกัน

รู้สึกเจ็บปวดมาก ทุ่มเท อ่านหนังสือ จริงจังเป็นเรื่่องเป็นราว ผลออกมา ผิดหวัง    คนที่ได้ที่ 1 ได้ไป อายุ คราวแม่

เค้าคงเก่งมากๆๆ ถึงได้  เหอ พูดแล้ว sad ไม่อยากจะเหลา เด่วแหลม วงการราชการไทย :bbbear_1:

ในระหว่าง ช่วง 2 ปี มานี้ ก้อ ทำงานอดิเรก  หารายได้เพิ่มเติม ถูๆไถๆ  เพราะ เงินเดือน ราชการ ไม่พอ ยาไส้ แน่นอน

มา ช่วงเวลานี้  รู้สึกตัวเอง อาจจะไม่เหมาะกับงานราชการ อีกต่อไปแล้ว อาจจะต้อง ออกมาหา อะไรทำสักอย่าง ที่ตัวเองชอบ

แต่ก้อ ค่อยๆเป็น ค่อยไปครับ

ยังไง เจ้าของกระทู้ สู้ๆ นะครับบบบบ :bbbear_9:
ตามแต่ เจตนา !!

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:52:06 AM »
งานแรกหลังจบใหม่ เป็นก้าวแรกที่สำคัญมากนะคับ
ถ้าก้าวแรกไม่ดี โอกาสจะไปต่อให้ถึงจุดหมายก็เหนื่อยหน่อยคับ  :bbbear_13:

ช่วงแรกๆก็อาจจะว่างๆเบื่อๆคับ แต่พอเรารู้มากขึ้น ก็ควรต้องเริ่มแสดงบทบาทในองค์กรนะคับ
แล้วจะกลายเป็น ไม่มีเวลาเองคับ และผลตอบแทนก็จะมาตามบทบาทเองคับ
แต่สิ่งที่น่ากลัวและน่าหนักใจที่สุดในการทำงานมันไม่ใช่งานหรอกคับ มันคือ "คน"
ทั้งเพื่อนร่วมงาน  หัวหน้า  ลูกน้อง ....มีอะไรสอนเราอีกเยอะคับ

แต่อย่างไรก็ตาม...ทุกสายงาน ทุกอาชีพ ก็ต้องมีจรรยาบรรณในการทำงานนะคับ
ตราบใดที่ยังรับเงินจากเขาอยู่ ก็ควรจะทำงานให้เขาเต็มที่คับ
ถ้าไม่ชอบหรือไม่ใช่ ก็ลาออกไปเลยดีกว่าคับ อย่าอยู่ให้คนอื่นนินทาหรือด่าลับหลังเลยคับ
เพราะทุกที่มักจะมีคนประเภทที่อยู่ไปเรื่อยๆ อยู่ไปวันๆ ไม่ชอบ ไม่พอใจ แต่ไม่ไปไหน และไม่ทำงาน !!!

ไม่อยากให้บัณฑิตใหม่ กำลังหลักต่อไปของประเทศ ต้องมาเอาอย่างคนพวกนั้นคับ .... สู้ๆคับ เป็นกำลังใจให้คับ  :bbbear_34:

...ดินดาน  :bbbear_32:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:52:29 AM »
ผมจบมา ก็มา"ขี่หลังเสือ"

ทุกวันนี้เป็นนายเค้า. แต่ก็ต้องอยู่ใต้ฝ่าเท้า ของ ผบ อยู่ดี

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:55:54 AM »
ผมเป็น IT Manager อยู่ DHL ครับ

..
...
..
....

(ล้อเล่น นะครับ  :bbbear_36:)

ผมเองเรียนจบมาหางานก็ไม่นานมากครับ เที่ยวเล่นก็ซัก 3 เดือนระหว่างนั้นก็หางานไปด้วย พอได้แล้วก็เปลี่ยนที่ เปลี่ยนแนวไปเรื่อยๆ ที่ไหนว่าชอบ สังคมดีดี ก็อยู่นานๆ หน่อย ที่ไหนอยู่แล้วรู้สึกว่าไม่ใช่ ก็ค่อยๆ มอง ค่อยหากันไปครับ

ผมจบนิเทศศาสตร์ ครับจบมาก็ทำ Production House ถ่ายหนังโฆษณา มันส์ดี ลุยๆ อยู่ไปก็รู้สึกว่าไม่ใช่แนวเรา ก็เปลี่ยนไปทำ Agency โฆษณา - ก็อยากเป็นลูกค้าบ้าง ก็ออกมาทำ Marketing เสร็จก็อยากรู้ลึกๆ เกี่ยวกับการคิดงานพวก Marketing Activity - ก็ออกมาทำ Organizer พอรู้เรื่อง Event เยอะละ ก็พอละ - กลับมาทำ Marketing เหมือนเดิม ครับ

ที่อยากจะบอกก็คือ ประสบการณ์ในการทำงานนั่นแหละครับ สำคัญที่สุดในชีวิตทำงาน พื้นฐานเราแน่น ไปสมัครงานที่ไหนเค้าก็รับ เราอยากประสบความสำเร็จในด้านไหน ก็ไปด้านนั้นเอาให้รู้ลึกรู้จริงกันไปเลย อย่าอยู่แบบหายใจทิ้งไปวันวันเลย เสียเวลา เก็บประสบการณ์ให้ได้เยอะที่สุด ตอนนี้พึ่งเรียนจบใหม่ๆ อย่าให้ไฟมันมอดซะก่อน เพื่ออนาคตของเราเอง

*พึ่งเริ่มงานเก็บประสบการณ์ให้ครบปีก่อนท่าจะดีกว่านะครับ

สู้ๆ  :bbbear_46:

ประโยคเริ่มต้นพี่ ทำผมวูบบบเลยนะ!! :bbbear_38:

ลองขอ Rotation ไป Section อื่นในบริษัทเดิม นี่พอจะด้าน Sales ที่สนใจมั้ยครับ
ผมมองว่าบริษัทที่คุณอยู่ก็เป็นบริษัทที่ใหญ่และมีศักยภาพนะ น่าจะมีอะไรให้เรียนรู้อีก

ถ้ายังไง ลองยื่นๆใบสมัครที่อื่นดูก็ได้ครับ แต่อย่าเพิ่งออกเลย อิมเพรซ่ามันกินน้ำมันเน้อ 555

ผมลองยื่นไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แล้วเขาก็โทรมาเมื่อวานตอนเช้า แต่ผมลางานไปสัมภาษไม่ได้ เสียดายอ่ะ!!