ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจริงๆว่ารถแต่งนี่น้ำมันจะต้องซึมที่ฝาปิดปั้มติ๊กใต้เบาะหลังทุกคันหรอ  (อ่าน 6184 ครั้ง)

ออฟไลน์ convict

• *
  • Popular Vote : 2
ก้ตามหัวข้อล่ะครับ สงสัยจริงๆว่ารถแต่งนี่น้ำมันจะต้องซึมที่ฝาปิดปั้มติ๊กใต้เบาะหลังทุกคันหรอ คืออย่างนี้แมวน้อยของผมวางเครื่องเปลี่ยนหลายๆอย่างรวมถึงปั้มติ๊ก พอนำกลับมาลองใช้แล้วมีน้ำมันเชื้อเพลิงซึมบริเวณฝาถังปิดปั้มติ๊กใต้เบาะผู้โดยสารหยดลงพื้นกลิ่นในเก๋งไม่ต้องพูดถึงเช้ามาเช้าไปนั่งเหมือนอยู่ในปั้มน้ำมันอย่างไงอย่างงั้นเลย ให้ช่างแถวบ้านดูเค้าก็ว่าโอริงมันเสื่อมสภาพ พอถามคนทำเค้าก็ว่าเป้นปกติของรถแต่งเลยสงสัยว่ามันเป็นไงแน่น่ะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_33:

ออฟไลน์ convict

• *
  • Popular Vote : 2
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมลองอัดน๊อตยึดทั้ง8ตัวแล้วก็ยังไม่หาย ถ้าผมจะใช้วิธีคลายน๊อตออกแล้วใช้กาวปะแนอัดเช้าไปจะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนระหว่างรออะไหล่ได้ไม๊ครับ ชอคำแนะนำด้วยครับ 081-888-6858 ครับ

ออฟไลน์ The Blitz

• *
  • Popular Vote : 40

ออฟไลน์ MOJOJOJO

• *
  • Popular Vote : 64
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมลองอัดน๊อตยึดทั้ง8ตัวแล้วก็ยังไม่หาย ถ้าผมจะใช้วิธีคลายน๊อตออกแล้วใช้กาวปะแนอัดเช้าไปจะช่วยแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนระหว่างรออะไหล่ได้ไม๊ครับ ชอคำแนะนำด้วยครับ 081-888-6858 ครับ

ใช้กาวประเก็นช่วยแก้ขัดน่าจะได้นะครับ แล้วตอนขันน็อตรอบๆลองขันสลับไปมาเหมือนขันฝาสูบนะครับบางทีโอริงมันอาจจะไม่สนิท

ออฟไลน์ TAKUMI_RPS13

• *
  • Popular Vote : 16
ผมว่าไม่ปกตินะ รถแต่งๆหลายๆคันที่ใช้ปั้มติกในถังก็ไม่เห็นซึมนะ GC8 NSX GTR A31 ของรุ่นพี่ผมเขาก็ไม่ซึมนะลองให้ช่างเก่งๆsubyเช็คดูฮะ
OTTO SHOP & พี่แดงUnion & TOON ENGIN
Chan inter & Prechar HT พี่1Hai & สนามเป้า

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
ของกะบดไม่เป็นนะคับ ปรกติดี :bbbear_3:

ออฟไลน์ kee

• *
  • Popular Vote : 36
  • ติดต่อ 081 820 8700
อันที่จริงสาเหตุน่าจะเป็นจากยางลองบี้แบนเกินไปทำให้ไม่สามรถกันการชึมของน้ำมันได้ลองหาแผ่นที่ติดมาจากปั้มเก่าญี่ปุ่นเปลียนดูนะครับสภายดีๆมีอยู่เยอะเลยครับ
มีอะไหล่รถซูบารุทั้งรุ่นเก่า-ใหม่บริการครับ โทร.081 8208700
แวะชมรายการอื่นๆได้ที่นี่ >> http://keeshop.blogspot.com

ออฟไลน์ R2

• *
  • Popular Vote : 8
คิดว่า ลูกยางรองฝาปั้มโดนน้ำมัน แล้วเกิดอาการบวม โดยปกติ ลูกยางตัวนี้ ตอนถอด หรือ ประกอบใส่ต้องระวัง อย่า! ให้ลูกยางโดนน้ำมันเด็ดขาด ถ้าโดนน้ำมันลูกยางจะมีวงรอบที่ใหญ่ขึ้น และจะทำให้มีกลิ่นรั่วซึม แต่ถ้ามีกลิ่นปะปนมาแล้ว ก็จะต้องถอดพรมพื้น ซักใหม่( เพราะถ้ามีน้ำมันหกลงบนพรมกลิ่นจะติดอยู่นานมาก) และล้างทำความสะอาดบริเวณขอบถังใหม่ เปิดประตูทิ้งไว้ 2-3 วันน่าจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ rzb12

• *
  • Popular Vote : 14
คิดว่า ลูกยางรองฝาปั้มโดนน้ำมัน แล้วเกิดอาการบวม โดยปกติ ลูกยางตัวนี้ ตอนถอด หรือ ประกอบใส่ต้องระวัง อย่า! ให้ลูกยางโดนน้ำมันเด็ดขาด ถ้าโดนน้ำมันลูกยางจะมีวงรอบที่ใหญ่ขึ้น และจะทำให้มีกลิ่นรั่วซึม แต่ถ้ามีกลิ่นปะปนมาแล้ว ก็จะต้องถอดพรมพื้น ซักใหม่( เพราะถ้ามีน้ำมันหกลงบนพรมกลิ่นจะติดอยู่นานมาก) และล้างทำความสะอาดบริเวณขอบถังใหม่ เปิดประตูทิ้งไว้ 2-3 วันน่าจะดีขึ้นครับ

ในความรู้สึกผมนะครับ(ความรู้อันน้อยนิดน่ะครับ) ผมว่าไม่จำเป็นต้องถอดพรมออกมาซักใหม่ก็ได้ครับ เพราตำแหน่งของฝาปิดปั๊กติ๊กเดิมไม่ได้โดนน้ำมันเบ็นซินนี่ครับ(น้ำมันหกลงบนพรม เปิดประตูตากแดด หรือใช้สเปย์ปรับอากาศฉีดไว้แล้วจอดตากแดดก็หายแล้วนิครับ หากถ้าน้ำมันโดนจริงๆ ก็มักจะโดนที่โอริง ถ้าโอริงเก่า หรือโอริงเทียบเอาแล้วไม่สามารถทนการกัดกร่อนของแก๊สโซฮอล E10-20 ได้ โอกาสที่กลิ่นน้ำมันจะเล็ดลอดเข้ามาได้ก็มี (ลูกยางถ้าสามารถทนน้ำมัน และแก๊สโซฮอลได้มันก็ลดโอกาสบวมได้มิช่ายเหรอครับ ถ้าไม่แช่เกิน 1-3 นาที) และอีกอย่างโอริ่งตรงปั๊มติ๊กถ้าประกอบไม่ดี โอกาสที่จะมีกลิ่นน้ำมันตอนที่ปั๊มติ๊ก ดูดน้ำมันเข้าสู่ระบบก็มีเหมือนกันครับ(ปั๊มซิ่งเช่น WALBRO 244 ขึ้นไป/ ปั๊มติ๊กแยกไม่เกี่ยวน่ะ เพราะแรงดันในปั๊มติ๊กสูงอ่ะ) แล้วตอนประกอบฝาครอบปั๊มติ๊ก ก็ควรทากาวปะเก็น แล้วขันน็อตไล่ตรงข้ามกัน ผมว่าน่าจะหายนะ ยกเว้นถังน้ำมันเป็นเหล็กแล้วมีการรั่วซีมอ่ะ อันนี้มีกลิ่นน้ำมันเบ็นซินแน่นอนครับ  ลองเช็คดูครับเอาใจช่วยน่ะ 

ออฟไลน์ Pichet_subaru

• *
  • Popular Vote : 0
ก้ตามหัวข้อล่ะครับ สงสัยจริงๆว่ารถแต่งนี่น้ำมันจะต้องซึมที่ฝาปิดปั้มติ๊กใต้เบาะหลังทุกคันหรอ คืออย่างนี้แมวน้อยของผมวางเครื่องเปลี่ยนหลายๆอย่างรวมถึงปั้มติ๊ก พอนำกลับมาลองใช้แล้วมีน้ำมันเชื้อเพลิงซึมบริเวณฝาถังปิดปั้มติ๊กใต้เบาะผู้โดยสารหยดลงพื้นกลิ่นในเก๋งไม่ต้องพูดถึงเช้ามาเช้าไปนั่งเหมือนอยู่ในปั้มน้ำมันอย่างไงอย่างงั้นเลย ให้ช่างแถวบ้านดูเค้าก็ว่าโอริงมันเสื่อมสภาพ พอถามคนทำเค้าก็ว่าเป้นปกติของรถแต่งเลยสงสัยว่ามันเป็นไงแน่น่ะครับ ขอความรู้หน่อยครับ :bbbear_33:
อารมณ์เดียวกับผมเลยครับเข้าใจเลยผมถอดใส่เป็นสิบรอบอัดจนน๊อตขาดไปเสานึงจนช่วงเวลานึงรู้สึกถอดใจเลยครับแต่ตอนนี้พอจะจับจุดได้แล้วครับน๊อตไม่ครบก็เอาอยู่

ออฟไลน์ Interstellar50

• *
  • Popular Vote : 0
น่าจะผิดปกตินะ ทิ้งไว้อาจเกิดอันตรายได้