ผู้เขียน หัวข้อ: ...ตัดฮีตเตอร์แอร์ แก้ปัญหาแมวขี้ร้อน...  (อ่าน 11221 ครั้ง)

ออฟไลน์ signifer

• *
  • Popular Vote : 43
  • My GDG
    • IGGY BOOKS
...ตัดฮีตเตอร์แอร์ แก้ปัญหาแมวขี้ร้อน...
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 11:24:28 AM »
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ศักดิ์ดาที่แนะนำวิธีนี้ พี่เขาไม่ค่อยเก่งเรื่องโพสต์ เรื่องถ่ายรูป เลยขอเอาเทคนิคนี้มาฝากเพื่อนๆแทนครับ

ระบบนี้อาจจะเฉพาะเจาะจงสำหรับแมวที่เป็นแอร์ลูกบิดนะครับเพราะในระบบแอร์ออโต้ ผมไม่รู้ว่าสามารถทำได้หรือไม่ (กลัวมีปัญหา)

ระบบแอร์ลูกบิดในรถซูบารุรุ่นใหม่ๆ นอกจากอิมเพรสซ่าหน้าแมวแล้วก็รวมถึงรุ่นอื่นๆที่เป็นลักษณะแอร์ลูกบิดด้วยครับ
จะมีฝั่งที่ทำความเย็น และฝั่งฮีตเตอร์ สำหรับระบบฮีตเตอร์คือ เป็นท่อน้ำร้อนมาวนในตู้แอร์โดยมีประตูลมคอยปิดเปิด(ตามลูกบิดน่ะแหล่ะ)

ก่อนตัดระบบน้ำร้อน รถก็จะรับความร้อนเข้ามาจากน้ำร้อน มาผ่านคอยล์ร้อนภายในรถ แม้จะมีประตูลมปิดไว้แต่ความร้อนก็ยังสามารถผ่านทะลุมาผสมกับคอยล์เย็นได้อยู่ดี
ทำให้เวลาอากาศร้อนๆ แอร์ไม่ค่อยจะฉ่ำ ยิ่งจอดตากแดดเปรี้ยงๆ ต้องใช้เวลานานกว่าแอร์จะเย็นฉ่ำ พี่ศักดิ์ดาเขาเลยลองต่อท่อตัวยูให้น้ำร้อนวนกลับ
โดยไม่จำเป็นต้องผ่านเข้ามาในคอยล์เย็น จริงๆวิธีนี้ผมก็กะจะทำอยู่แล้วเพราะเคยทำในซาปมามันเวิร์ค เพราะบ้านเราร้อนตับแลบนั่นเอง

แต่กับอิมไม่เคย กลัวมีปัญหา พอมีตัวนำ เราก็ชงตามกันไปเลย ก็ออกมาดังภาพครับ แอร์แทบไม่ต้องเร่งแต่เย็นนรกมาก สำหรับคนขี้ร้อนก็ลองเอาไปใช้ดูครับ
ข้อดีที่พบก็คือแอร์ไม่ตัดต่อบ่อยเหมือนเคย ทำให้คอมแอร์ไม่ต้องทำงานหนัก และเย็นฉ่ำขึ้นกว่าเดิมมากๆเลยครับ

ส่วนในท่อน้ำร้อนเดิมที่วนในตู้แอร์แนะนำว่าหาโบลเวอร์เป่าไล่น้ำออกให้หมด แนะนำเป่ารูบน ส่วนรูล่างหาผ้ามารองไว้ก็ดีครับ
ก่อนหาจุกยางขาเก้าอี้(หาได้ตามร้านขายอะไหล่รถทั่วไป) อุดไว้กันแมลงหรือสิ่งสกปรก เข้าไปเท่านี้เป็นอันเรียบร้อยครับ

ขอขอบคุณ พี่ศักดิ์ดา(แมวผอมสี่ประตูสีขาว) ม ณ ทีนี้ด้วยครับ

ไม่สุด....แต่สะดุดตา

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
Re: ...ตัดฮีตเตอร์แอร์ แก้ปัญหาแมวขี้ร้อน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 10:14:53 AM »
แต่มันจะปรับลดความเย็นไม่ได้สิครับ เวลาฝนตกอากาศเย็นหรือหน้าหนาว มันจะเย็นคงเส้นคงวาอยู่อย่างงั้นเลย
ลดไม่ได้เพราะมันจะเอาน้ำร้อนเข้ามาลดความเย็น GC เป็นอย่างงี้แต่แมวผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เข้าใจว่าน่าจะเหมือนกัน
ลองใช้ดูครับ

mush2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 11:11:00 AM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
Re: ...ตัดฮีตเตอร์แอร์ แก้ปัญหาแมวขี้ร้อน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 03:12:16 PM »
ถามนิดนึงครับ  พอแอรเย็นแล้ว   อุณภูิมน้ำกับออยจะเพิ่มขึ้นมั้ยครับ mush24

ออฟไลน์ Maew-Rx

• Maew-Rx
  • *
  • Popular Vote : 22
  • Honda Impreza
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 03:42:27 PM »
ผมก็แอบเล็งๆ เหมือนกันคับ ไม่รู้ว่าในเหยี่ยวมันจาเหมือนกันป่าวนะ
Garage Rx for Serious Car Lovers
http://www.facebook.com/GarageRx.WorkShop

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 05:55:01 PM »
ใช่และไม่ใช่ครับ ผมตอบในเทอมของแมวนะครับ

ถ้าฝนตกแอร์จะเย็นมั๊ย ? ตอบว่าเย็นมากครับ แต่ถ้าเย็นมากๆแล้ว ตัวเทอร์โมสตรัทก็จะตัดการทำงานเองครับ ตู้ไม่เป็นน้ำแข็งแน่นอน ลองมาแล้วครับ
แต่จะหนาวค่อนข้างมาก ตอบคำถามที่ว่า จะปรับอุ่นได้มั๊ย ไม่ได้ครับ เพราะเอาน้ำร้อนออกแล้ว แต่ผมมองว่า กดปิด A/C ออฟ ง่ายกว่ามั๊ยครับ?
ส่วนตัวคิดว่าบ้านเราร้อนตับแทบแลบ ถามว่าจะหนาวได้สักกี่วัน ดังนั้นในส่วนตัวคิดว่าัตัดออกได้ประโยชน์มากกว่าคงระบบเดิมไว้ครับ แต่กับแอร์ออโต้ ไม่ทราบครับ

ส่วนตอบน้องนุ อุณหภูมิออยเครื่องจะขึ้นหรือลง น่าจะอยู่ที่วิ่งไม่วิ่งมากกว่า ส่วนตอบคำถามที่ว่า เรื่องอุณหภูมิน้ำจะมีปัญหามั๊ยตอบข้อนี้ว่า
ถ้าเปิด A/C ON พัดลมยังไงก็ทำงาน แต่จะทำงานสเตปหนึ่งครับ แต่ถ้าอุณหภูมิสูงเกิน 95 พัดลมสเตปสองจะทำงานครับ

ดังนั้นถ้าคอมแอร์ตัดนาน(เพราะตู้แอร์ยังเย็น) ถ้าอุณหภูมิสูงเกิน 95 สเตปสองก็จะทำงานโดยอัตโนมัติครับ ทั้งนี้น่าจะเกิดในขณะรถติดๆบนถนน
แต่ถ้าวิ่งๆ คิดว่าไม่ ผมไม่รู้ WRX ร้อนขนาดไหนนะครับ ว่าจะโทรคุยกับนุพอดีเลย เพราะกะจะหาหม้อน้ำ WRX มาแทนของเดิมพันห้าหล่ะ

วันนี้จอดตากแดดไว้สองชั่วโมงกว่า ภายในรถก็อบพอสมควร ก็เปิดแอร์ปกติพบว่าเย็นเร็วกว่าเดิมพอสมควรครับ

สรุป การตัดต่อฮีตเตอร์นั้นมีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อดีกล่าวไปแล้ว ส่วนข้อเสียคือคนที่ไม่ค่อนชอบอากาศเย็นไม่ควรทำเพราะแอร์มันจะเย็นมากๆครับ....

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:07:57 PM »
หม้อน้ำ ไม่เอาหม้อซิ่งเลยหรอครับ พวก koyo อะไรแบบนี้อะครับ มันอยุ่ได้นานกว่านะครับ
แต่ถ้าหาอยุ่ ที่พี่แบงเลยครับ เพรราะของนุก็ขายไห้พี่เค้าไป  mush23

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 07:27:12 PM »
อยากทำด้วย ทำที่ไหนได้ครับ

ผมเคยทำกับ Bmw ดีมากเลย ที่ชัดเจนคือตอนวิ่งมาแล้วจอดตากแดด ไม่นาน พอขึ้นรถเปิดแอร์ มัน
เหมือนจะมี ฮีตออกมาก่อน จากความร้อนสะสมในตู้ (รอนจะตาย ยังพ่นฮีตออกมาอีก)

พอทำแล้ว เปิดแอร์ปุ๋บเย็นทันทีไม่มี ฮ๊ตพ่นออกมาก่อน

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 10:05:00 PM »
หม้อน้ำ WRX สนใจ pm มา คุยถูกใจราคาเท่าไรก็ได้   mush17  mush17  mush17
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2011, 10:08:39 PM โดย Chaiwatinov »
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
  • My GDG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:36:11 AM »
หม้อน้ำ ไม่เอาหม้อซิ่งเลยหรอครับ พวก koyo อะไรแบบนี้อะครับ มันอยุ่ได้นานกว่านะครับ
แต่ถ้าหาอยุ่ ที่พี่แบงเลยครับ เพรราะของนุก็ขายไห้พี่เค้าไป  mush23

จริงๆก็อยากซิ่งอยู่ครับนุ แต่งบน้อยง่ะ ฮือๆๆๆ เมียไม่ให้ตังค์ทำรถอีกหลายเดือนเลย กรอบๆ ครับ และคิดว่าหม้อน้ำ WRX ก็น่าจะใหญ่เพียงพอสำหรับการใช้งาน
เพราะหม้อน้ำเดิมพันห้า กระจิ๊ดริดมากๆอ่ะ บางอย่างกับแผ่นพิซซ่ายังไงยังงั้น

อยากทำด้วย ทำที่ไหนได้ครับ

ผมเคยทำกับ Bmw ดีมากเลย ที่ชัดเจนคือตอนวิ่งมาแล้วจอดตากแดด ไม่นาน พอขึ้นรถเปิดแอร์ มัน
เหมือนจะมี ฮีตออกมาก่อน จากความร้อนสะสมในตู้ (รอนจะตาย ยังพ่นฮีตออกมาอีก)

พอทำแล้ว เปิดแอร์ปุ๋บเย็นทันทีไม่มี ฮ๊ตพ่นออกมาก่อน

แสดงว่าเป็นคนขี้ร้อน อิอิ พี่ป๊อกลองถามร้านหม้อน้ำ หรือ ร้านแอร์แถวบ้านน่ะครับ ให้เขาเอาท่อน้ำร้อนมาตัดเชื่อมให้เป็นรูปตัว ยู ให้น้ำหมุนวนกลับ
โดยไม่ต้องเข้าตู้ เป็นอันใช้ได้ แล้วใช้แคมยึดไว้กันรั่ว (ก่อนใส่ท่อน้ำกับท่อตัวยูให้ใช้กาวทาประเก็นทาไว้รอบจะช่วยป้องกันน้ำรั่วซึมได้มากทีเดียว)
ของผมทำที่ร้าน พี่เล็ก ออโต้แอร์ ที่แถวโชคชัยสี่  อู่ซูบารุระแวกนี้มักแวะเวียนมาให้พี่เขาแปลงระบบแอร์(ในรถที่วางเครื่อง) บ่อยๆครับ

แต่เขาบอกที่ไหนก็ทำได้ขอให้มีท่อขนาดพอๆกับท่อน้ำของแมวน่ะครับ