ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็งๆ พี่หนวดไม่ยุติธรรมเอาซะเลย  (อ่าน 2933 ครั้ง)

ออฟไลน์ ai_ba

• Trying to be GOOD, while not trying to do BAD
  • *
  • Popular Vote : 2
เซ็งๆ พี่หนวดไม่ยุติธรรมเอาซะเลย
« เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 03:33:40 PM »
เบื่อจริงๆ เรื่องมีอยู่ว่าวันที่ 12 เมษา ผมได้พาแฟนไปทานข้าวแถวทองหล่อ แล้วผมก้อกระดกเบียร์ไป 2 ขวดเล็ก พอทานเสร็จก้อขับรถกลับตามเส้นทางที่ใช้เป็นประจำ(ไม่เคยมีด่านตรวจเลย)
มุ่งหน้าไปทางขึ้นทางด่วนอาจณรงค์ พอขับผ่านเซเว่น ตรงแยกทางเข้าท่าเรือ ก้อประสบพบมอไซค์ ร่วมร้อยคันกั้นถนน แล้วแว๊นกันอยู่ เลยต้องจอดรอให้พวกมันแว๊นกันเสร็จ แล้วเปิดทางให้
ไม่กล้ายุ่งกะพวกมัน เพราะไอ้มอไซค์คันที่จอดข้างหน้าคนขี่มันมีปืนเหน็บอยู่ที่ตูดของมัน ก้อเลยไม่กล้ายุ่ง จอดรออยู่ประมาณยี่สิบนาทีได้มั้ง พอพวกมันเริ่มจะเปิดทางให้หน่อย
ก้อขับผ่านไปเพื่อจะขึ้นทางด่วน พอเลี้ยวขวาผ่านหน้าท่าเรือมาเท่านั้นครับ พบกับสิ่งที่ไม่น่าจะพบเจอเป็นที่สุด นั่นคือด่านตรวจแอลกอฮอล์ โอ้โห คุณตำรวจทำงานอย่างขมักเขม้นอยู่สิบกว่านาย
แหมขยันกันจริงๆ(ไอ้ด่านนี้มันห่างจากพวกแว๊นไม่ถึง 50 เมตร)  พอผมขับไปถึง ก้อโดนเรียกให้หยุดเป็นธรรมดา สำหรับรถอิม รึป่าวก้อไม่รู้ คุณตำรวนไม่รอช้า ขอตรวจใบขับขี่ ขอตรวจความเมา
แต่ผมชิงถามก่อนว่า พี่ไม่จับไอ้พวกเด็กแว๊นพวกนั้นเหรอ คุณตำรวจไม่รอช้า ยื่นเครื่องจิ๋วให้เป่าเทสก่อน พร้อมกับบอกว่า "เอาเรืองของเราก่อน เด๋วถ้าพวกมอไซค์มันขี่มา ผมก็จะจับ" เอ๋งงเลยตรู
มันจะมีคนบ้าแบบนั้นในโลกเหรอ ที่จะขี่มาให้คุณพี่จับอ่ะ แต่ไม่เป็นไร ในเมื่อผมต้องเป่าก้อเป่า พอเป่าเครื่องแรกเสร็จ ก้อลงไปเป่าเครื่องที่สองต่อ สรุปว่าตัวเลขวิ่งไปหยุดที่ประมาณ 24 ซึ่งยังไม่ถึงครื่ง
ตามที่กำหนดไว้ 50 แต่ไม่เท่านั้นความซวยไม่หยุดไม่หย่อน ไอ้ตัวเลขดิจิตอลเจ้ากรรม มันดันถอยลงมาหยุดที่ 20 อีก เอาแล้วซิ เป่ามาก้อหลายครั้ง แต่ทำไมครั้งนี้ตัวเลขมันถอยหลังได้ คุณตำรวจก้อทำท่างงๆ
แต่แทนที่จะปล่อยผมไป กลับบอกให้ผมขึ้นกระบะตำรวจ ไปตรวจที่โรงพยาบาล อีก เอากับคุณตำรวจซิ คราวนี้ผมเริ่มหงุดหงิด งุ่นง่านขึ้นมาทันที เริ่มโวยพวกเด็กแว๊น ว่าทำอย่างนี้ได้ยังไง มันไม่ยุติธรรมกับผมเลย
ถ้าจะจับผมจริงๆ ก้อจับพวกมอไซค์ให้ได้ซักคันนึง แล้วจะพาผมไปตรวจที่ไหนก้อเชิญ โวยอยู่พักใหญ่ คุณตำรวจเริ่มหงุดหงิดกับผม แล้วก้อถามว่าอยากโดนข้อหาขัดขืนเจ้าพนักงานด้วยเหรอ
ผมจึงขอสิทธิ์ใช้ตัวช่วย กริ๊งกร๊างหาเพื่อนซะหน่อย (ขอความเป็นธรรม)  กว่าจะเสร็จธุระจากด่าน เล่นไปเป็นชั่วโมง แต่ไอ้พวกแว๊นก้อยังคงแว๊นกันอยู่ เพราะยืนดูมันแข่งกันได้จากที่ด่านตรวจนี้เลย
ขอขอบคุณ คุณตำรวจที่ปฎิบัติหน้าที่อย่างดีเยี่ยม(กับผม) และก้อฝากช่วยเชียร์แว๊นกันต่อไป  emo6o emo6o emo6o

ออฟไลน์ lek bp

• *
  • Popular Vote : 0
Re: เซ็งๆ พี่หนวดไม่ยุติธรรมเอาซะเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:23:29 PM »
ส่วนนึงก็เป็นลูกหลานดาบ จ่า ด้วยละครับผมอยู่แถวนั้นพอต
กกลางคืนแทบไม่ต้องหลับต้องนอน  emo66o emo66o emo66o emo66o emo66o

ออฟไลน์ DearkaPook

• อะกึ๋ยยยยยส์
  • *
  • Popular Vote : 1
  • "ภาพลวงตา"
Re: เซ็งๆ พี่หนวดไม่ยุติธรรมเอาซะเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:28:27 PM »
ต้องเข้าใจตำรวจเมืองไทยครับ เค้าอยากจะตรวจบ้างอะไรย้างนิดๆหน่อยๆ จับเด็กแว๊นมันเสี่ยงครับ พวกเย๊อะ ตำรวจก็ปอดเป็นเหมือนกัน 

ผมสงสัยจังเลย ถ้าไม่มีนักข่าวมาทำข่าวเนี่ย มันจะกล้าจับกันไม๊เด็กแว๊นเนี่ย    emo27o

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 07:15:43 PM »
ถ้าเปนผมคงเดือดมาก ถึงไหนถึงกัน เจอแบบนี้ ยอมไม่ได้ๆๆๆ  emo6o emo6o emo6o

ขูดรีดก้ยังพอยอมได้ แต่แบบนี้ไม่ไหวครับ จังไ....... เกิน  emo6o emo6o

ออฟไลน์ oat_wings

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 07:29:15 PM »
สงสัยต้องพกปืนเหน็บตูดลงไปเป่าแอลกอฮอล์ทีด่านตรวจเหมือนเด๊กแว้นพวกนั้นบ้างละครับ เรื่องจะได้จบไวไว  emo54o

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 11:54:55 AM »
ตำรวจส่วนมากนี่มันกาฝากสังคมจริงๆ เสียดายค่าภาษี ตำรวจดีๆอยู่ไม่ได้

ออฟไลน์ kenny_eak

• *
  • Popular Vote : 12
  • meaww
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 12:39:56 PM »
Thailand Only (cop)  emo66o

ออฟไลน์ boxer_sound

• Im
  • *
  • Popular Vote : 6
  • สนั่น....ลั่น...ทุ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:04:06 PM »
เบื่อพวก ตำรวจที่ชอบซุ่มอยู่ที่มืด ๆ กะทางโค้ง มันไม่เหมือนด่านยังไงก็ไม่รู้ เคยโดนตรวจอยู่ครั้งนึง

มันดักกันตรงทางโค้งเลย ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ซอยแคบๆเนี่ย ที่เห็นก็เรียกรถแต่งทุกคัน

ก็คุยกะเขาดีๆ มีมา 2 คน มาค้นรถ ผมคนเดียวด้วย เสียวโดนยัดมากๆ คุยกะคนนี้ก็พยายามมองอีกคนนึง เฮ้อ

แต่งงอ่ะครับ ไม่เห็นมีอะไรที่จะเรียกว่าด่านเลย รถไซเรนสักคันก็ไม่มีอะ ไม่มีป้ายหยุดตรวจก็ไม่มี

แต่เราไม่มีอะไรผิดกฏหมายอยู่แล้วในรถเลยพยายามคุย พี่งั้นพี่งี้ แต่ในใจนี่ด่าแหลกรานเลย ก็รอดมาได้ครับ เฮ้อ

ออฟไลน์ cattags

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:29:23 PM »
จริงๆก็เล่นกับพี่เขาบ้างก็ได้ ในเมื่อเจอเหตุซึ่งหน้าแล้วไมดำเนินการ(กับเด็กเว้น) ก็ลองถามพี่เขารู้จัก ป. อาญา มาตรา 157 หรือเปล่า
เป็นเจ้าพนักงานละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ.....
เรื่องเป่า เราสามารถปฎิเศษ การไปเป่าที่ รพ ได้ นะครับ... ในเมื่อเครื่องมือที่ใช้ แจ้งว่า ไม่ถึงที่ กม. กำหนด ก็ไม่มีโทษตามกฎหมาย
ถ้าเขาบอกว่าเครื่องที่ใช้ อาจจะเสียหรือไม่ได้มาตราฐาน ก็ถามพี่เขาว่าในเมื่อไมได้มาตราฐานหรือว่ามันเสีย เจือกเอามาใช้ทำพระ..... อะไร

ออฟไลน์ จีขาว

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 04:35:34 PM »
ช่วยบอกตำแหน่งที่ตั้งด่านด้วยครับ ใช้เส้นทางแถวนั้นบ่อยๆจะได้ไม่ผ่านไปติดกับดัก

ออฟไลน์ ai_ba

• Trying to be GOOD, while not trying to do BAD
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:16:51 PM »
ช่วยบอกตำแหน่งที่ตั้งด่านด้วยครับ ใช้เส้นทางแถวนั้นบ่อยๆจะได้ไม่ผ่านไปติดกับดัก

ด่านที่ผมเจอมันดันเป็น จราจรกลางนะสิครับ ก๊วนนี้เค้าย้ายไปเรื่อยไม่ค่อยตั้งที่เดิม
ปกติหน้าทางขึ้นทางด่วนอาจณรงค์ไม่มีด่านครับ

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:19:54 PM »
อ่านแล้วเหนือยใจกับตำรวจไทยครับ เฮ้ออออออออ
หลายปีมาแล้ว
เคยลากลูกซองไปกลางถนนแถวสมุทรปราการตั้งใจจะซัดกับพวกแว้นทีนึง(แต่จะไม่ทำอีกแล้วครับ มันบ้าสิ้นดี...)วันนั้นสุดจะทนจริงๆเพราะตำหนวดมันไม่ทำหน้าที่ของมัน     แต่เดชะบุญพระเจ้าคุ้มครองโชคดีของผมที่มันไปกันหมดแล้วไม่ได้ย้อนกลับมาอีก ไม่งั้นคงเรื่องยาวไม่มันก็ผมคงได้นอนอ่านหนังสือพิมพ์
ใจเย็นๆครับพี่ครับ  ผมพยายามบอกตัวเองอยุ่ประจำว่าทนอะไรได้ก็ทนไปก่อนเดี๋ยวมันก็ผ่านไป
ดีนะครับที่พี่ไม่ไปยุ่งกับพวกแว้น แต่ดันเจอตำรวจไม่ได้เรื่อง...โทษเค้าคนเดียวไม่ได้ครับ มันเป็นทั้งระบบ คนดีๆก็เลยโดนหางเลขไปด้วย  
บ้านเรายุคนี้อันธพาลครองเมื่องของจริงครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2011, 12:25:15 PM โดย Ricer »
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???