ผู้เขียน หัวข้อ: .....ทำไมวิ่งอัดหนักๆถึงเห็นบางคนปิดแอร์คับ รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยคับ.....  (อ่าน 5138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pond_Impreza

• *
  • Popular Vote : 0
ทำไมผมเห็นบางคนตอนวิ่งอัดหนักๆถึงปิดแอร์ เหรอคับ รบกวนถามเป็นความรู้หน่อยคับ......ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ Yo Legacy

• *
  • Popular Vote : 28
  • สนามไม่สน ถนนเท่านั้น
ผมไม่ทราบคับ แต่คิดว่าน่าจะเกี่ยวกับเวลาแอร์มันทำงานหรือตัดมันดึงรอบเครื่องมั้งนะ รอผู้รู้มาตอบ ตอนไปเรียนSingha Racing School มีเพื่อนๆที่มาเรียนบอกว่าการซัดรถจะทำให้แอร์พัง แต่ตอนอาจารย์มานั่งบอกเปิดแอร์ได้

ออฟไลน์ The Mechanic

• *
  • Popular Vote : 21
  • ช่าง...ซ่อมปัญหา
เดี๋ยวคอมแอร์น๊อคไงครับ
ขายติกเกอรไฟตัดหมอกข้างgc
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
จากความรู้อันน้อยนิด

คอมแอร์คือโลหดอย่างนึงของเครื่องครับ การที่สายพานไปพาดอยู่คือการหมุนคอมแอร์ให้มีการปั่นอัดน้ำยาแอร์ให้หมุนเสียนถ่ายเทเข้าตัวรถ การเปิดแอร์คือคอมแอร์จะนำกำลังเครื่องส่วนหนึ่งไปลากูกรอกคอมแอร์ให้ปั่นน้ำยาแอร์ในคอมแอร์ (ลองวังเกตเวลากดเปิดแอร์สิครับ รอบเครื่องจะกระดิกขึ้นหนึ่งจึ้ก คือecuจะรอบเดินเบาสูงขึ้นเพื่อปรับรับโหลดคอมแอร์ครับ) การปิดแอร์ทำให้เครื่องมีโหลดน้อยลง กินแรงน้อยลงครับ และการใช้รอบสูงและเปิดแอร์ คอมแอร์จะปั่นแร็วมากตามความเร็วรอบเครื่อง น้ำยาแอร์จะเป็นฟอง น่าจะทำให้ระบบแอร์เสียหายครับ นี่ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้รถแข่งสนามจริงๆ ไม่ใส่คอมแอร์กันด้วยครับผม

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
คอมฯแอร์ของเครื่องยนต์บางรุ่นจะตัดการทำงานได้เองในรอบที่เหมาะสม คอมเพรสเซอร์แอร์ของGCตัดออโต้ที่รอบประมาณ5500รอบ
แต่กระนั้นเอง แม้คอมเพรสเซอร์จะตัดการทำงานเอง ผมก็ยังปิดยามที่ใช้รอบสูงครับ สบายใจดี

• *
คอมฯแอร์ของเครื่องยนต์บางรุ่นจะตัดการทำงานได้เองในรอบที่เหมาะสม คอมเพรสเซอร์แอร์ของGCตัดออโต้ที่รอบประมาณ5500รอบ
แต่กระนั้นเอง แม้คอมเพรสเซอร์จะตัดการทำงานเอง ผมก็ยังปิดยามที่ใช้รอบสูงครับ สบายใจดี

เพิ่มเติมนิดครับ
ถ้าเป็นเครื่องJจะมีdelayให้ซัก2-3วิได้มั้ง
เวลาถอนคันเร่งสับเกียร์รอบตกมาแล้วเร่งใหม่คอมจะได้ไม่กระชาก

แต่ถ้าEJนี่รอบตกเสร็จหน้าคลัชคอมแอร์จับทำงาน
พอกดรอบถึงก็ตัดอีก(ดับๆติดๆ)
ถ้าเล่นหนักๆไม่เกินเดือนนี่คอมแอร์ออกอาการแน่นอน
www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=137911

ออฟไลน์ ---น้ำตาเสือดำ---

• .....ตัวฉันทุกวันแสนตรม.....
  • *
  • Popular Vote : 79
  • ถึงจะชั่วก็ชั่วแต่ตัวยักษ์ ...สุริวงศ์พงษ์ศักดิ์หาชั่วไม่
อัดหนัก.....ลมแรง 

แค่นั้น ก้อเย็นชื่นใจแล้วครับ emo76o

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301
เพิ่มเติมนิดครับ
ถ้าเป็นเครื่องJจะมีdelayให้ซัก2-3วิได้มั้ง
เวลาถอนคันเร่งสับเกียร์รอบตกมาแล้วเร่งใหม่คอมจะได้ไม่กระชาก

แต่ถ้าEJนี่รอบตกเสร็จหน้าคลัชคอมแอร์จับทำงาน
พอกดรอบถึงก็ตัดอีก(ดับๆติดๆ)
ถ้าเล่นหนักๆไม่เกินเดือนนี่คอมแอร์ออกอาการแน่นอน
.มิน่า ผมไม่ปิดแอร์ คลัชคอมแอรแตกเลย รถวิ่งไม่ถึง 10000 กม     emo67o emo67o emo46o
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

• *
.มิน่า ผมไม่ปิดแอร์ คลัชคอมแอรแตกเลย รถวิ่งไม่ถึง 10000 กม     emo67o emo67o emo46o

ของผมคอมแอร์พังไปสองลูกครับถึงรู้ emo71o
ช่างที่ทำให้เพิ่งมาอธิบายบอกตอนลูกที่สามนี่แหละ emo8o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:39:48 AM โดย imsirocco »

ออฟไลน์ suby_ja

• ใครจะล้ม ในหลวงข้ามศพ กูไปก่อน
  • *
  • Popular Vote : 6
  • จะยุบสภา ถามความเห็นกูยัง
เปิดแอร์อัดก็ได้ ปิด A/C เอา ไม่เห็นพังเลย
ไม่รักในหลวงไม่ว่า อย่าด่าให้กูได้ยิน เกลียดกูไม่ว่า อย่าให้กูเดือดร้อน จำไว้

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Mint Green GC8 (6)
เปิดแอร์อัดก็ได้ ปิด A/C เอา ไม่เห็นพังเลย

วิ่งได้ด้วยหรอครับ? พึ่งรู้เนี่ย ว่าทำแบบนี้ได้
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ Chaiwatinov

• *
  • Popular Vote : 10
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=100001433686301

ของผมคอมแอร์พังไปสองลูกครับถึงรู้ emo71o
ช่างที่ทำให้เพิ่งมาอธิบายบอกตอนลูกที่สามนี่แหละ emo8o
เหมือนกันเลยครับ
อย่าให้คนไม่รู้จักซูบารุทำซูบารุ
คบเพื่อนอย่ามีเรื่องเงินไม่งั้นโดนหลอก

ออฟไลน์ soundpak

• *
  • Popular Vote : 2
  • ความฝันคือ 300 ม้าก็พอใจแล้ว ^^
ของผมปิด A/C ดันเป็น ฮิตเตอร์ ซะงั้น ร้อนทั้งคันเลยทีนี้  emo6o  emo8o แต่ก็ปิดเพราะกลัวคอมแอร์พัง
เจอกันทักทายได้นะคับผม ^^ ผมแมน คับ

• *
ของผมปิด A/C ดันเป็น ฮิตเตอร์ ซะงั้น ร้อนทั้งคันเลยทีนี้  emo6o  emo8o แต่ก็ปิดเพราะกลัวคอมแอร์พัง

อุดท่อตาน้ำที่ใช้หล่อระบบแอร์ได้นะครับ(Heaterจะใช้น้ำจากเครื่องทำให้Heaterร้อน)
ทีนี้ลมที่เป่าก็จะเป็นลมธรรมดาไม่ใช่ลมร้อนแล้วลองดูครับ emo64o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:34:00 PM โดย imsirocco »