ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ใช้ระบบแก๊ส กับ ระบบน้ำมัน เรียกว่า รถไฮบริดได้ไหม ครับ  (อ่าน 1363 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
รถที่ใช้ระบบแก๊ส กับ ระบบน้ำมัน เรียกว่า รถไฮบริดได้ไหม ครับ

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
นิยามของ hybrid น่าจะมาจากแหล่งกำเนิดพลังงาน ที่ไม่ใช่ชนิดเดียวกันครับ

นั่นคือ เครื่องยนต์สันดาบภายใน + มอเตอร์ไฟฟ้า

ในขณะที่ แกส + น้ำมัน ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกัน แค่ต่างชนิดเชื้อเพลิงเท่านั้น
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ Qiang

• *
  • Popular Vote : 1
Gasoline + LPG/CNG เรียกว่า Bi-Fuel ครับ เชื้อเพลิงสองชนิด แยกถัง และใช้ทีละอย่าง

ถ้าเป็นดีเซล + CNG (70/30) ฉีดผสมกัน เรียกว่า Dedicated

ส่วนพวกที่เติม Gasohol ได้ทุกความเข้มข้น ก็จะเรียกว่า Flex Fuel ครับ พวกนี้ ECU จะปรับการฉีดแปรผันกับของที่เติมลงไปครับ