ผู้เขียน หัวข้อ: ++ Hankook R-S2/Michelin PS3/Toyo T1R เลือกอะไรดีครับ? ++  (อ่าน 13619 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• *
  • Popular Vote : 1
  • SmoothJazz.com
++ Hankook R-S2/Michelin PS3/Toyo T1R เลือกอะไรดีครับ? ++
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:26:00 AM »
ตอนนี้ใช้ RE01R อยู่ แต่ตอนนี้ถึงเวลาเปลี่ยนยางแล้ว และงบฯก็จำกัดเหลือเกินครับ (ประมาณ 12000 บาท ไม่เกินนี้ ยางไซส์ 195/50/15 นะครับ ใส่ Civic EG ไม่ใช่ Subaru ครับ อย่าเพิ่งตกใจ แหะๆ) การใช้งานของผมคือวิ่งถนนปกติ มีขับเร็ว และซอกแซกบ้าง เป็นรถใช้งานทุกวันครับ

ผมเลยเลือกยางที่อยู่ในงบฯออกมา ซึ่งเท่าที่หาข้อมูลมาก็เจอ 3 รุ่นตามหัวข้อกระทู้ และผมเองมีความเห็นส่วนตัวผสมกับข้อมูลที่หาเจอกับ 3 รุ่น 3 ยี่ห้อตามนี้ครับ

R-S2 = ตกรุ่นแล้ว (อันนี้ไม่ซีเรียสเท่าไหร่) แต่ราคาไม่แพง และจำได้ว่าตอนมันออกใหม่ๆคุณภาพดี สามารถเทียบได้กับ RE01R AD07 ได้ แต่ที่ไม่ดี (ข้อเสีย) ที่ได้ยินมาคือ ระยะยาวไม่แน่ใจว่าจะดีมั้ย ส่วนข้อเสียพวกกลัวน้ำ เสียงดัง เจอร่องถนนแล้วพวงมาลัยเป๋ พวกนี้ผมไม่กลัวเท่าไหร่ เพราะจาก RE01R ผมรับมันได้จนชินแล้วครับ อิอิ

T1R = ราคาเท่า R-S2 แต่เกรดต่ำกว่า ใช้งานบนถนนประจำวันน่าจะดีกว่า R-S2 ชื่อเสียงของยางผลิตญี่ปุ่น และเป็นยี่ห้อของญี่ปุ่นมีความน่าเชื่อถือสูง ข้อเสียอีกอย่างคือ เท่าที่ค้นๆดูใน SSS เองก็พบว่ามีคอมเมนท์ว่ายางค่อนข้างลื่นครับ?

*** ราคา R-S2 กับ T1R เส้นละ 2500 บาทเท่ากัน ***

PS3 = มีหลายๆคนแนะนำมาว่าดี ราคาไม่แพง (อันนี้ยังไม่ได้เช็คเลย แต่เจอในเน็ตว่าขอบ 15 ราคาไม่เกิน 3000 ต่อเส้น) และส่วนตัวมีความชอบรุ่น Pilot Sport Cup อยู่ด้วย (ไม่รู้จำชื่อรุ่นผิดรึเปล่า รุ่นที่มันดังๆของ Michelin น่ะครับ) แต่ข้อเสียคือ ดูลายดอกยางแล้วไม่ค่อยโดนใจครับ แหะๆ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมเลยอยากขอความเห็นชาว SSS ครับ ว่าจาก 3 ตัวเลือกนี้ ท่านมีความเห็นกันอย่างไรบ้าง ตอนนี้พูดตามตรงว่าใจเอียงไปทาง R-S2 มากที่สุด เพราะคิดว่าฟีลลิ่งน่าจะใกล้เคียง RE01R ที่ใช้อยู่ แต่ก็อย่างที่บอกครับคือ กลัวเรื่องการใช้งานระยะยาว (ความทนทาน คุณภาพของยางในระยะยาว) ส่วนรองลงมาก็คือ T1R ซึ่งตัวนี้ผมก็รู้สึกเฉยๆกับมันครับ คิดแค่ว่าคุณภาพกับราคาน่าจะเหมาะสมดี ส่วน PS3 เป็นตัวเลือกล่าสุดของผมครับ

ยังไงต้องขอรบกวนขอความเห็นด้วยครับ ส่วนตัวถีงไม่ได้ขับ Subaru แต่ชอบและแอบติดตามข้อมูลในเว็บมาตลอดครับ ยังไงก็ขอฝากตัวเป็นเด็กใหม่ Subaru ด้วยคนครับ

ขอบคุณมากคราบ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

ออฟไลน์ GC201

• *
  • Popular Vote : 4
Re: ++ Hankook R-S2/Michelin PS3/Toyo T1R เลือกอะไรดีครับ? ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:22:56 AM »
Toyo T1R  เคยใช้กับ Civic EG วางเครื่อง B18C กับ B20 ขอบ 15 เหมือนกัน  ก็โอเคนะ เพียงพอกับการใช้งาน เกาะดี นุ่มๆ  emo65o
✿.。.:* *.:。✿I LOVE SUBARU✿.。.:* *.:。✿

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: ++ Hankook R-S2/Michelin PS3/Toyo T1R เลือกอะไรดีครับ? ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 06:42:43 AM »
 emo72o

จากเดิม ถ้าเคยใช้ 01R อยู่ ผมว่าทั้งสามตัวเลือกอาจจะทำได้ไม่ดีเท่า(ในบางด้าน)นะครับ

Hankook นี่ไม่เคยทดสอบเลย ขอไม่พูดถึงครับ   ส่วน T1R นี่เป็นยางที่แปลกดี คือ ถ้าเป็นขอบ17-18 ไม่ค่อยประทับใจ

แต่ถ้าเป็นขอบ15ในรถวันเมค ต้องถือว่ามันหนึบใช้ได้ในระดับนึงเลยครับ  ส่วนการใช้งานบนถนน หรือระยะยาว อันนี้ไม่มีข้อมูลเหมือนกัน

ส่วนตัวผมค่อนข้างเอนเอียงไปทาง PS3 ถ้าเน้นใช้แบบครอบจักรวาล  คือวิ่งถนนเป็นหลัก เร็วบ้างช้าบ้าง หรือลงแทรคก็ไม่เลวทีเดียว

แต่ที่ชอบสุดคือตอนเจอฝน อันนี้ชนะเลิศไปเลย  ที่สำคัญ จะขอบ 15-16-17-18 กริ๊บยางก็อารมณ์เดียวกันครับ

ปล. รุ่นที่จขกท.ชอบ คงเป็น Michelin Pilot Sport Cup ตัวท้อปที่เป็นยาง OEM ของรถเยอรมันอย่าง M3 หรือ Porsche ครับ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 09:54:59 AM »
Michelin Pilot Sport Cup  ตัวนี้เคยใช้ครับ ยามถนนแห้ง เกาะมากๆ ในความเร็วสูงก้มั่นใจได้ แล้วก้เงียบมากๆด้วยครับ ส่วนราคาก้รุนแรงมากครับ

แต่เจอน้ำไม่ได้เลยครับ ถึงกับไปไม่เป็น ต้องย่องๆเอาครับ   emo54o emo54o

ออฟไลน์ walkaway

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 10:32:29 AM »
สวัสดีครับพี่แก๊บ
ผมเป็นเพื่อนของ น้องกัส นะ
แม๊กของกัส สวยงามครับ

ออฟไลน์ arm4176

• *
  • Popular Vote : 2
  • Born To Be Free
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 11:55:23 AM »
บริสโตน RE-001 ก็น่าสนนะครับ  emo57o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 01:42:14 PM »
เคยใช้T1R ขอบ 15 กับรถ PEUGEOT 406 ของที่บ้านบ่อยๆ ผมว่าใช้ได้เลยครับในชีวิตประจำวันขับทีไรเหยียบมิดทุกทีครับ  ลงน้ำก็โอเคนะ ไม่เลวเลย  ทำให้รุ้สึกว่าช่วงล่าง Peugeot ถือว่าเกาะมากและดีกว่าพวกรถบ้านขับหน้าของญี่ปุ่นในรุ่นใกล้เคียงกัน  emo72o
PS3 ไม่เคยลองอะ

All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 03:18:31 PM »
เชียร์ PS3 ครับ สมรรถนะของมันครอบคลุมทุกสภาวะถนนและการขับขี่ ใกล้เคียงกับการใช้งานประจำวันจริงๆซึ่งจะต้องพบกับทุกลักษณะในการขับขี่   
โดยมีสมรรถนะของยางรองรับทุกด้านเป็นทุน ส่วนเรื่องดอกยางผมก็ว่าไม่สวย แต่พักนี้ชักมองไปมองมาดอกยางเริ่มสวยแล้วครับ 555

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 07:06:27 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ได้ความเห็นหลายๆด้านเลย

ตอนนี้ใจเริ่มเอียงไปทาง PS3 แล้วเหมือนกันครับ ใครพอจะมีร้านแนะนำบ้างมั้ยครับ? ถ้าเป็นละแวกรามอินทราหรือใกล้เคียงล่ะแจ่มเลย (ขอบคุณล่วงหน้าครับ)

สวัสดีครับพี่แก๊บ
ผมเป็นเพื่อนของ น้องกัส นะ
แม๊กของกัส สวยงามครับ

หวัดดีครับ ใช่ เจิ้น รึเปล่า? เห็นกั๊ทเล่าให้ฟังบ่อยๆ ไว้วันหลังเจอกันครับ

บริสโตน RE-001 ก็น่าสนนะครับ  emo57o

ราคาตัวนี้มันเกินงบฯไปจริงๆครับ ถ้าจะซื้อตัวนี้มันเกือบจะได้ Good Year RS-Sport แล้ว (แต่ตอนที่เช็คล่าสุด RS-Sport ไซส์ที่ผมต้องการไม่มีซักที)

ขอบคุณครับ

เชียร์ PS3 ครับ สมรรถนะของมันครอบคลุมทุกสภาวะถนนและการขับขี่ ใกล้เคียงกับการใช้งานประจำวันจริงๆซึ่งจะต้องพบกับทุกลักษณะในการขับขี่   
โดยมีสมรรถนะของยางรองรับทุกด้านเป็นทุน ส่วนเรื่องดอกยางผมก็ว่าไม่สวย แต่พักนี้ชักมองไปมองมาดอกยางเริ่มสวยแล้วครับ 555

ตอนนี้ผมก็ยังมองว่าลายดอกยางมันเรียบร้อยมากๆเลยครับ ไม่เหมือนยางสปอร์ตเลย แต่สงสัยต้องมองนานๆ เผื่อมันอาจจะสวยขึ้นก็ได้ครับ แหะๆ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ใครมีความเห็นเพิ่มเติม เสริมได้เลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

ออฟไลน์ im-MAY-za

• SSS FC Member
  • *
  • Popular Vote : 16
  • Playmaker #7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 07:18:19 PM »
สำหรับ Michelin Pilot Sport 3 ถ้าอยากจะได้จริงๆ แนะนำให้ไปดูที่ร้าน Tyre Plus ใกล้ๆ บ้านเลยครับ มีแน่นอน ถ้าไม่มีเขาก็สามารถสั่งมาให้ได้ ไม่น่าเกิน 2 วัน เพราะเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Michelin โดยตรง

ส่วนเรื่องราคาก็จะดีที่สุดเมื่อเทียบกับร้านขายยางทั่วๆไป แต่ไม่มากนะครับ เส้นละ 2 - 4 ร้อยบาทโดยประมาณ ส่วนเรื่องราคาของ spec ที่ต้องการ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะแพงมาก

สำหรับเรื่องหน้าตา ผมก็รู้สึกว่ามันไม่หล่อตอนเห็นยางตัวนี้ครั้งแรก แต่พอได้มีโอกาสลองขับลงสนามแก่งกระจาน ขอบอกว่าแม่งโคตรหล่อ

ตอนนี้รถ GD ผมก็ใส่อยู่ เป็นสเปค 225/45R17 นุ่ม เงียบ หนึบ ไม่กลัวน้ำ ชอบมากๆ

(ปล. เมื่อก่อนผมก็ใช้ 01R ครับ ยอมรับว่าดีจริง แต่ไม่สู้มือ เอ๊ย ไม่สู้น้ำ และราคาสูงเมื่อเทียบกับตัวเลือกแบบ PS3 ครับ)
Siam Subaru Society Football Club

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 01:56:45 AM »
สำหรับ Michelin Pilot Sport 3 ถ้าอยากจะได้จริงๆ แนะนำให้ไปดูที่ร้าน Tyre Plus ใกล้ๆ บ้านเลยครับ มีแน่นอน ถ้าไม่มีเขาก็สามารถสั่งมาให้ได้ ไม่น่าเกิน 2 วัน เพราะเป็นตัวแทนจำหน่ายของ Michelin โดยตรง

ส่วนเรื่องราคาก็จะดีที่สุดเมื่อเทียบกับร้านขายยางทั่วๆไป แต่ไม่มากนะครับ เส้นละ 2 - 4 ร้อยบาทโดยประมาณ ส่วนเรื่องราคาของ spec ที่ต้องการ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะแพงมาก

สำหรับเรื่องหน้าตา ผมก็รู้สึกว่ามันไม่หล่อตอนเห็นยางตัวนี้ครั้งแรก แต่พอได้มีโอกาสลองขับลงสนามแก่งกระจาน ขอบอกว่าแม่งโคตรหล่อ

ตอนนี้รถ GD ผมก็ใส่อยู่ เป็นสเปค 225/45R17 นุ่ม เงียบ หนึบ ไม่กลัวน้ำ ชอบมากๆ

(ปล. เมื่อก่อนผมก็ใช้ 01R ครับ ยอมรับว่าดีจริง แต่ไม่สู้มือ เอ๊ย ไม่สู้น้ำ และราคาสูงเมื่อเทียบกับตัวเลือกแบบ PS3 ครับ)

ขอบคุณมากเลยครับ

ว่าแต่ไปเปลี่ยนที่ไหนกันมาบ้างครับสำหรับ PS3? เพราะดูแล้ว Tyre Plus มันคล้ายๆพวก Cockpit, B-Quick ซึ่งมีทั้งที่ดีและแย่สลับกันไป เลยอยากได้สาขาที่มีชาว SSS ไปเปลี่ยนมาน่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าร้านแบบนี้ ราคายางมันมาตรฐานทุกสาขาอยู่แล้วใช่มั้ยครับ? ต่อรองไม่ได้เหมือนร้านยางธรรมดาทั่วๆไปรึเปล่าเอ่ย? ถ้าเป็นแบบนี้จะได้โทรเช็คที่เดียวพอครับ

วันนี้เช็คจากร้านนึงมา (เค้าไม่ได้เป็นตัวแทนมิชลินโดยตรง) ราคาประมาณ 3100 บาท (ใกล้เคียง RE001 ซึ่งประมาณ 3300 บาท)

ใครมีคำแนะนำอะไร เพิ่มเติมได้อีกนะครับ

ออฟไลน์ SUBANU

• *
  • Popular Vote : 32
  • หนูมาลีมีอิมหน้าแมว อิมหน้าแมว อิมหน้าแมว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 08:22:21 PM »
เคยใช้ T1R วิ่งสนามสองรอบใช้ได้ครับ แต่หลังจากนั้นเริ่มลื่นอะครับ แล้วดอกก็แข็งไว

ออฟไลน์ phantom

• *
  • Popular Vote : 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 12:55:25 PM »
ผมใช้ hankook s1evo 8รับ ใช้ดีมากๆครับ ตกเส้นละไม่เกิน 5000 ถ้าจำไม่ผิด
เป็นร้านรุ่นพี่ครับ เลยได้ราคาพิเศษหน่อย
รับซ่อม Ohlin's ทุกรุ่น
098-989-5251 กานต์ FB: Karn Zrace

ออฟไลน์ Robin

• *
  • Popular Vote : 4
  • The Art of Car Body Paint
    • Doctor Auto Clinic
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:42:13 AM »
PS3 ดูน่าใช้มากคับ แต่เห็น Treadwear ตั้ง 320 ไม่รู้ว่าพอนานๆไปแล้วดอกมันจะแข็งไวแล้วมันจะยังเกาะถนนเหมือนตอนใหม่ๆรึเปล่าคับ
DOCTOR AUTO CLINIC
รับทำงานสีและตัวถังคุณภาพ Premium ให้กับ Super Car และรถที่ต้องการมากกว่าคุณภาพสีจากโรงงาน
(สีนกแแก้วสูตรน้ำ 90 ไลน์ทั้งระบบ)
http://www.facebook.com/doctorautoclinic

รับสั่ง Racing parts จาก USA, UK, Europe, etc.
http://www.facebook.com/enginepartsbyrobin

085-947-0357

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 10:27:02 PM »
ขอบคุณทุกท่านๆมากครับ

PS3 ดูน่าใช้มากคับ แต่เห็น Treadwear ตั้ง 320 ไม่รู้ว่าพอนานๆไปแล้วดอกมันจะแข็งไวแล้วมันจะยังเกาะถนนเหมือนตอนใหม่ๆรึเปล่าคับ

อืมมม อยากรู้เหมือนกันครับท้อป