ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงดังด้านท้ายอะครับ  (อ่าน 4085 ครั้ง)

ออฟไลน์ jibkanok

• *
  • Popular Vote : 0
มีเสียงดังด้านท้ายอะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:11:39 AM »
รบกวนให้พี่ๆ ช่วยแชร์ความรู้หน่อยนะครับ พอดีรถผมเป็น GF6  อะครับพึ่งซื้อมา 4 เดือนเองซ่อมไปหลายอย่าง  emo52o
บางทีก็เท้อ เหมือนกันครับ แต่ก็จะสู้ดูซะตั้ง  เข้าเรื่องซะที คือเวลาวิ่งทางขรุขระ จะมีเสียงดังบริเวณฝาท้ายไม่ทราบว่า ดังมาจากอะไรครับ
แล้วแก้ไขได้อย่างไงครับ  และมีอีกอาการคือล้อหลัง มันกินยางด้านในอะครับ แต่เช็คช่วงล่างดูแล้วก็ปกติ มันเป็นที่อะไร แล้วตั้งศูนย์มันจะ
หายมั้ยครับ
      ทั้งนี้ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักพี่ๆทุกคนนะครับ emo2o

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: มีเสียงดังด้านท้ายอะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:01:36 AM »
เรื่องเสียงเป็นเรื่องที่สื่อสารผ่านหน้าเว็บบอร์ดค่อนข้างลำบากครับ เพราะอาจจะไม่เห็นภาพว่ามันดังแบบไหน ดังยังไง หรือดังมาจากตรงไหนของด้านท้าย แต่โดนธรรมชาติของรถ 5 ประตู เสียงต่างๆ ที่เกิดขึ้นบริเวณท้ายรถจะดังกว่ารถ 4 ประตูอยู่แล้วครับ เพราะท้ายรถกับห้องโดยสารมันเปิดโล่งถึงกัน ผมว่าทางที่ดีให้ทางอู่ที่มีความชำนาญช่วยฟังและหาต้นตอของเสียงและแก้ไขน่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกจุดที่สุดครับ

ส่วนเรื่องยางกินข้างใน เบื้องต้นสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นเรื่องของมุมล้อที่ผิดอยู่ครับ ลองเข้าร้านตั้งศูนย์ดีๆ ให้เค้าเช็คดูครับ ให้เค้าตั้งแคมเบอร์และโทให้ใหม่ แต่ถ้าตั้งศูนย์แล้วยังไม่ได้มุมที่ถูกต้อง ก็ให้ลองเช็คลิ๊งค์หลังหรือคานหลังดูว่ามีคดหรือเปล่า

ซึ่งวิธีการเช็คมุมล้อเบื้องต้นก็จอดรถในที่เรียบๆ แล้วลองยืนด้านหลังรถแล้วเล็งเข้ามาที่ล้อว่าล้อหลังมันแบะอยู่หรือเปล่า (ล้อด้านบนหุบเข้าไปมากกว่าด้านที่ติดพื้น ทำให้ยางกินข้างในมากกว่าข้างนอก...พอนึกภาพออกมั้ยครับ) ถ้าดูแล้วมันเห็นชัดๆ ว่าเอียงก็แปลว่าแคมเบอร์มันผิดอยู่ เพราะโดยปกติแล้วล้อหลังของซูบารุจะค่อนข้างตั้งตรง

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ monkeyart

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:20:57 AM »
ลองดูที่โช๊คด้วยน่ะครับ ถ้าเป็นพวกกระบอกแดง มันชอบดังเวลาวิ่งทางขรุขระ emo57o

ออฟไลน์ Ace@Black-GF

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:47:20 AM »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้ GF เหมือนกัน นะคับ
เสียงดังจากด้านท้้ายรถ แบ่งได้เป็น 2 กรณี ที่ผมเจอนะคับ

1. เกิดจากฝาท้าย ไม่สนิทกับตัวรถ ซึ่งของผมเกิดจาก ยางรองเริ่มเสื่อม หรือ หดตัวตามอายุการใช้งาน (จากรูปที่ 1 เบอร์ 2,3)  ลองสังเกตุ ดูดีๆ มันมีช่องว่างเหลือๆ อยู่
วิธีการทดสอบคือ ลองหากระดาษหนาหน่อย เอามาวางบริเวณ นั้นดู ปิดฝาท้ายแล้วลองขับดูครับ ถ้าหายหล่ะก็ ใช่เลย

2. เกิดจากช่วงล่าง ประกอบไปด้วย โช๊ค ถ้าเป็น up side down หล่ะก็ มีเสียงแน่นอน และ ก็ stabilizer link (จากรูปที่ 2 เบอร์ 5) บุชยางมันไปแล๊ะ

อันนี้เป็นข้อสันนิษฐาน จากสิ่งที่เกิดกับรถผมนะครับ อาจจะเป็นแค่แนวทางในการตรวจสอบ ซึ่งอาจจะเป็นปัญหาอย่างอื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ convict

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:31:20 AM »
ครับแมว5 ประตูของผมก็ดังยังหาจุดไม่เจอเหมือนกัน ทั้งๆที่ออกห้างมาใหม่ๆเมื่อ กพ. 53 นี่เองส่วนเรื่องกินยางด้านในนั้น ผมว่าดหลดเตี้ยลงมามากว่าเพราะของผมก็เป็นเพราะโหลดลง 2 cm.ทำให้มุมล้อหลังผิดไปครับ

ออฟไลน์ STI69

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:21:40 PM »
จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ใช้ GF เหมือนกัน นะคับ
เสียงดังจากด้านท้้ายรถ แบ่งได้เป็น 2 กรณี ที่ผมเจอนะคับ

1. เกิดจากฝาท้าย ไม่สนิทกับตัวรถ ซึ่งของผมเกิดจาก ยางรองเริ่มเสื่อม หรือ หดตัวตามอายุการใช้งาน (จากรูปที่ 1 เบอร์ 2,3)  ลองสังเกตุ ดูดีๆ มันมีช่องว่างเหลือๆ อยู่
วิธีการทดสอบคือ ลองหากระดาษหนาหน่อย เอามาวางบริเวณ นั้นดู ปิดฝาท้ายแล้วลองขับดูครับ ถ้าหายหล่ะก็ ใช่เลย

2. เกิดจากช่วงล่าง ประกอบไปด้วย โช๊ค ถ้าเป็น up side down หล่ะก็ มีเสียงแน่นอน และ ก็ stabilizer link (จากรูปที่ 2 เบอร์ 5) บุชยางมันไปแล๊ะ

อันนี้เป็นข้อสันนิษฐาน จากสิ่งที่เกิดกับรถผมนะครับ อาจจะเป็นแค่แนวทางในการตรวจสอบ ซึ่งอาจจะเป็นปัญหาอย่างอื่นก็ได้ครับ
ตัว stabilizer link เบอร์ 5 มีของแต่งที่เป็นอลูมิเนียมไหมคับ ว่าเคยเห็นอยู่แต่ไม่รู้ของimเปล่านะคับ
ถ้าใส่เป็นอลูมิเนียมจะดีไหมคับ

ออฟไลน์ noom_chopper

• *
  • Popular Vote : 24
  • "อิมแวน บรรทุกหมา"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 02:00:46 PM »
ตัว stabilizer link เบอร์ 5 มีของแต่งที่เป็นอลูมิเนียมไหมคับ ว่าเคยเห็นอยู่แต่ไม่รู้ของimเปล่านะคับ
ถ้าใส่เป็นอลูมิเนียมจะดีไหมคับ

emo65o ดีขึ้นรู้สึกได้เลยครับ เพราะการบิดตัวน้อยลงกว่ายางตัว C เดิมๆ
ส่งผลให้เหล็กกันโคลงบิดตัวน้อยลงตามไปด้วย

2 รูปบน แบบอลูมิเนียม เพื่อนเคยใช้บอกไม่ค่อยแฮปปี้นัก เพราะใช้ไปนานๆ หรือใช้งานหนักๆ
แกนกลางที่ร้อยน๊อต (ลูกปืน) หลวมคลอน

2 รูปล่าง ผมติดตั้งใน GF ผลถูกใจแน่นขึ้นเยอะ คนละเรื่องเมื่อเทียบกับยางตัว C เดิมๆ
ซึ่งวางลงในเบ้าขา Link แบบหลวมๆ แล้วขันน๊อตยึด ส่วนอันนี้ยัดลงในเบ้าขา Link ยังค่อนข้างยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2011, 02:02:05 PM โดย noom_chopper »
อยากสวยอย่ากลัวแพง อยากแรงอย่ากลัวพัง ไม่อยากเสียตังค์ ขับเดิมๆ

ออฟไลน์ STI69

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 02:08:58 PM »

emo65o ดีขึ้นรู้สึกได้เลยครับ เพราะการบิดตัวน้อยลงกว่ายางตัว C เดิมๆ
ส่งผลให้เหล็กกันโคลงบิดตัวน้อยลงตามไปด้วย

2 รูปบน แบบอลูมิเนียม เพื่อนเคยใช้บอกไม่ค่อยแฮปปี้นัก เพราะใช้ไปนานๆ หรือใช้งานหนักๆ
แกนกลางที่ร้อยน๊อต (ลูกปืน) หลวมคลอน

2 รูปล่าง ผมติดตั้งใน GF ผลถูกใจแน่นขึ้นเยอะ คนละเรื่องเมื่อเทียบกับยางตัว C เดิมๆ
ซึ่งวางลงในเบ้าขา Link แบบหลวมๆ แล้วขันน๊อตยึด ส่วนอันนี้ยัดลงในเบ้าขา Link ยังค่อนข้างยาก

แล้วlink 2แบบนี้หาที่ไหนหรอคับ
ขอบคุณมากนะคับ

ออฟไลน์ Terachart

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2020, 01:14:41 PM »

ถ้าup side down มีวิธีแก้ไหมคับ