ผู้เขียน หัวข้อ: +++รบกวนถามเรื่องการเช่าสนามซ้อมหน่อยครับ+++  (อ่าน 15807 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• *
  • Popular Vote : 0
  • Spirit of the "R"
คือผมอยากรบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆที่เคยไปซ้อมวิ่งในสนามเซอร์กิตหน่อยครับ
พอดีคุยๆกับเพื่อนในกลุ่มว่าอยากจัดกิจกรรมไปวิ่งเซอร์กิตกันเล่นๆเฉพาะ กลุ่มพรีลูดด้วยกัน
เพราะส่วนใหญ่ยังไม่เคยมีประสบการณ์วิ่งเซอร์กิต กลัวจะไปวิ่งเกะกะถ้าวิ่งรวมกับคนอื่นที่วิ่งบ่อยๆ
แต่ว่าไม่มีใครทราบรายละเอียดเลย เลยต้องมาสอบถามถึงความเป็นไปได้จากในนี้ครับ

ตอนนี้สนใจสนามพีระเซอร์กิต กับสนามไทยแลนด์เซอร์กิตนครชัยศรี
- ค่าเช่าเหมาสนามเค้าคิดยังไงครับ เป็นชั่วโมงหรือเป็นวัน ถ้าจะเช่าสนามวันเสาร์-อาทิตย์
- ต้องติดต่อเบอร์อะไรครับ

อันนี้ถามในกรณีที่ค่าเช่าสนามแพงมาก ถ้าไม่ได้เช่าเหมาแต่ว่าจ่ายวิ่งเป็นคันๆรวมๆกับคนอื่นๆด้วย
แต่ละสนามคิดค่าบริการต่อคันยังไงครับ คันละเท่าไหร่ วิ่งได้กี่ชั่วโมง

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบมากครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
Re: +++รบกวนถามเรื่องการเช่าสนามซ้อมหน่อยครับ+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:15:21 AM »
 emo72o

ถ้าคิดจะเหมาสนาม ต้องแน่ใจว่าได้จำนวนรถที่จะมาแชร์ค่าสนามเป็นที่แน่นอนครับ

ค่้าเช่า ถ้าเสาร์อาทิตย์  ถ้าจะมีระดับ5หมื่น +- นะครับ สำหรับสนามที่ถามมา แต่ได้ทั้งวัน  ราคานี่คงต้องถามกันอีกที

ถ้าคิดแบบ ต่อคัน  ที่สนามพีระ  ครึ่งวัน(บ่ายถึงมืด) 2000บาท ,   นครชัยศรี  ทั้งวัน 1500  แล้วแต่ว่าต้องสลับกับมอเตอร์ไซค์รึเปล่า

ในกรณีที่เป็นมือใหม่ๆกันหมด ผมแนะนำ นครชัยศรีครับ  เพราะสนามไม่เร็วมาก+มีโค้งให้ฝึกมากกว่าพีระ  การดูแลกันทำได้ง่ายกว่า

เพราะเป็นสนามแบบระนาบเดียว  ใครวิ่งอยู่ตรงไหน ถ้าเกิดเหตุการณ์อะไร เพื่อนๆจะเห็นได้ทันที   emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
Re: +++รบกวนถามเรื่องการเช่าสนามซ้อมหน่อยครับ+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:32:30 AM »
ขอบคุณมากครับอาจารย์อั๋น ตอบไวดีจังเลย
ส่วนตัวผมก็อยากให้วิ่งที่นครชัยศรีมากกว่าเหมือนกันครับ
เพราะจากที่เคยไปวิ่งมาทั้ง BRC, นครชัยศรี แล้วก็พีระ (แต่วิ่งมาที่ละครั้งเอง ยังมือใหม่อยู่เหมือนกันครับ แหะๆ)
- BRC ผมว่ามันแลดูอันตรายไปหน่อยสำหรับคนที่บ้าพลังแล้วเข้าโค้งเกินลิมิต ไม่ค่อยมีที่ให้หลุดเท่าไหร่ รถน่าจะเสียหายง่ายที่สุด
 แต่ทางตรงน้อย โค้งเยอะ ความเร็วใช้ได้ไม่สูงมาก พื้นแทรคก็ไม่ค่อยดีช่วงโค้งหลังจากโค้งตัว S
- นครชัยศรี โค้งเยอะดี มีช่วงทางตรงให้ซัดได้บ้าง มีพื้นที่ให้หลุดได้เยอะกว่าที่อื่นๆ พื้นแทร็คดีกว่า BRC
 แต่ทางเข้านี่...ไม่รู้ตอนนี้ปรับปรุงหรือยัง แล้วห้องน้ำไกลจัง อาหารก็ลำบาก
- พีระ ทางตรงนี้ซัดกันเต็มที่เลย เสียวๆเหมือนกันเกิดเบรคหายสุดทางตรงทำไงดีเนี่ย โค้งไม่เยอะแต่ก็มีที่ให้เสียวหลายจุดเหมือนกันครับ
 100R เอย S1, S2 เอย แล้วก็โค้งสุดทางตรงถ้ามาเต็มๆแล้วเบรคไม่ทันนี่ก็ไม่อยากจะคิดครับ
 พื้นที่ให้หลุดน้อยกว่านครชัยศรีนิดนึง หลุดไปบางที่ก็กำแพง ในความเห็นผมอันตรายกว่านครชัยศรีอยู่หน่อยๆ

เรื่องค่าเช่าเหมาสนามนี่แพงใช่เล่นเลยครับ แต่ถ้าลองรวมๆคนดูแล้วได้ซัก 20 คันขึ้นไปน่าจะพอพิจารณาไหว สงสัยต้องไปแจ้งข่าวดู
ไม่งั้นคงต้องเช่าเป็นรายคันซึ่งส่วนตัวผมเองยังเสียวๆอยู่เลยครับ เพราะก็ยังมือใหม่อยู่กลัวไปเกะกะคันอื่น
แต่ทำยังไงได้...หลงสเน่ห์เซอร์กิตไปแล้วครับ นานๆทีก็อยากพารถไปออกกำลังกายบ้างเหมือนกัน

รอความเห็นเพิ่มเติมจากพี่ๆด้วยนะครับ เผื่อมีใครมีความเห็นหรือข้อแนะนำอะไรที่เป็นทางเลือก ผมจะได้ลองไปเสนอเพื่อนๆที่กลุ่มดูครับ

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:46:42 PM »
ขอบคุณมากครับอาจารย์อั๋น ตอบไวดีจังเลย
ส่วนตัวผมก็อยากให้วิ่งที่นครชัยศรีมากกว่าเหมือนกันครับ
เพราะจากที่เคยไปวิ่งมาทั้ง BRC, นครชัยศรี แล้วก็พีระ (แต่วิ่งมาที่ละครั้งเอง ยังมือใหม่อยู่เหมือนกันครับ แหะๆ)
- BRC ผมว่ามันแลดูอันตรายไปหน่อยสำหรับคนที่บ้าพลังแล้วเข้าโค้งเกินลิมิต ไม่ค่อยมีที่ให้หลุดเท่าไหร่ รถน่าจะเสียหายง่ายที่สุด
 แต่ทางตรงน้อย โค้งเยอะ ความเร็วใช้ได้ไม่สูงมาก พื้นแทรคก็ไม่ค่อยดีช่วงโค้งหลังจากโค้งตัว S
- นครชัยศรี โค้งเยอะดี มีช่วงทางตรงให้ซัดได้บ้าง มีพื้นที่ให้หลุดได้เยอะกว่าที่อื่นๆ พื้นแทร็คดีกว่า BRC
 แต่ทางเข้านี่...ไม่รู้ตอนนี้ปรับปรุงหรือยัง แล้วห้องน้ำไกลจัง อาหารก็ลำบาก
- พีระ ทางตรงนี้ซัดกันเต็มที่เลย เสียวๆเหมือนกันเกิดเบรคหายสุดทางตรงทำไงดีเนี่ย โค้งไม่เยอะแต่ก็มีที่ให้เสียวหลายจุดเหมือนกันครับ
 100R เอย S1, S2 เอย แล้วก็โค้งสุดทางตรงถ้ามาเต็มๆแล้วเบรคไม่ทันนี่ก็ไม่อยากจะคิดครับ
 พื้นที่ให้หลุดน้อยกว่านครชัยศรีนิดนึง หลุดไปบางที่ก็กำแพง ในความเห็นผมอันตรายกว่านครชัยศรีอยู่หน่อยๆ

เรื่องค่าเช่าเหมาสนามนี่แพงใช่เล่นเลยครับ แต่ถ้าลองรวมๆคนดูแล้วได้ซัก 20 คันขึ้นไปน่าจะพอพิจารณาไหว สงสัยต้องไปแจ้งข่าวดู
ไม่งั้นคงต้องเช่าเป็นรายคันซึ่งส่วนตัวผมเองยังเสียวๆอยู่เลยครับ เพราะก็ยังมือใหม่อยู่กลัวไปเกะกะคันอื่น
แต่ทำยังไงได้...หลงสเน่ห์เซอร์กิตไปแล้วครับ นานๆทีก็อยากพารถไปออกกำลังกายบ้างเหมือนกัน

รอความเห็นเพิ่มเติมจากพี่ๆด้วยนะครับ เผื่อมีใครมีความเห็นหรือข้อแนะนำอะไรที่เป็นทางเลือก ผมจะได้ลองไปเสนอเพื่อนๆที่กลุ่มดูครับ

ถ้าไปเช่าได้วันนัดเมื่อไร   คนวิ่งไม่พอมาลงแจ้งที่นี่ได้นะครับ
ที่นี่มีคนอาสาช่วยหารค่าสนามกันเยอะครับ
วิ่งกันให้สนุกครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 03:56:52 PM »
ถ้าไปเช่าได้วันนัดเมื่อไร   คนวิ่งไม่พอมาลงแจ้งที่นี่ได้นะครับ
ที่นี่มีคนอาสาช่วยหารค่าสนามกันเยอะครับ
วิ่งกันให้สนุกครับ

ขอบคุณครับ ถ้าดูแล้วคนน้อยจจริงๆจะมาส่งจดหมายเชิญนะครับ
ที่นี่อาจารย์เยอะดีด้วย จะได้อาศัยโอกาสนี้ให้ช่วยชี้แนะไปด้วยเลยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 03:58:51 PM »
ขอฝากสนามแก่งกระจานไว้อีกแห่งด้วยนะครับ
หากมีใครจะเช่าผมขอไปด้วย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 04:43:10 PM »
สนามแก่งกระจานรายละเอียดยังไงบ้างเหรอครับ
ผมไม่ทันนึกถึงเลยแฮะ ที่นี่ได้ยินว่าวิวสวยด้วย น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 05:22:12 PM »
 emo72o

ถ้าการเดินทางไม่ใช่ปัญหา แก่งกระจานก็เป็นอีกสนามที่น่าขับมากๆ  โลเคชั่นสวย สนามมีโค้งหลากหลาย(กว่าที่เหลือ) แต่ถามว่าอันตรายมั้ย  อันตรายพอควรครับ

โดยเฉพาะถ้าไปกันแบบมือใหม่หมด แต่ข้อดีคือ สนามสามารถแบ่งได้หลายลูบ มีทั้งสั้นสุด โค้งน้อย ไปถึงแบบเต็มสนาม  ก็น่าสนใจนะครับ 

ราคา เข้าใจว่าใกล้เคียงกับพีระครับ 

สำหรับนครชัยศรี ทางเข้าลาดยางเรียบร้อยแล้วครับ รถเตี้ยไปได้สบายๆ  แต่ข้อเสียคือ ห้องน้ำนี่แหละ  สาวๆที่ไปด้วยอาจลำบากหน่อย

ทั้งสามสนาม ในส่วนของรายละเอียดการขับ ผมเขียนไว้ให้ใน article  หาดูเอาได้เลย   emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 05:33:58 PM »
ถ้าไปวิ่งนครชัยศรีขอไปวิ่งด้วยคับ
แก่งกระจาน  สนุกมากเรยครับแต่ ผบ. บอกไกลไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 05:35:21 PM โดย Chanus »
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ PadetP21

• *
  • Popular Vote : 13
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 05:42:22 PM »
  emo60oช่วงนี้ฝนตกบ่อยมาก ผมว่ารอซักพักก่อนดีกว่าครับ!!
วิ่งแบบแห้งๆสนุกกว่า แล้วปลอดภัยด้วย

ถ้าตกลงว่าสนามไหน, วันไหนแล้วละก็ แจ้งด้วนนะครับ
คนในนี้คันกันตลอดอะ!! มีหลายท่านพร้อมช่วยออกค่าเช่าสนามเด้อออ...
 emo72o

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:12:00 PM »
ไม่ผิดหวังเลยที่มาโพสต์ถามในนี้ อิอิ แล้วจะลองไปคุยกับเพื่อนๆดู ได้ความยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ
แลดูอาจจะออกมาอีหรอบว่า Prelude กับ Subaru วิ่งด้วยกัน แหะๆ
แต่ผมก็อยากให้เกิดขึ้นนะครับ เผื่อจะได้รบกวนอาจารย์ๆมาช่วยสอนวิธีการขับที่ถูกต้องให้พวกผมด้วย

สำหรับ article ของอาจารย์อั๋น ผมเซฟแล้ว print ไว้อ่านทุกสนามอยู่ก่อนแล้วล่ะครับ ว่างๆก็หยิบมาอ่านวนไปวนมาแล้วจินตนาการตามไปด้วย
เพราะก่อนหน้าผมเคยวิ่งที่ BRC กับนครชัยศรีมาก่อนที่จะได้มาเข้าบอร์ดนี้ ก็วิ่งแบบงูๆปลาๆแต่ก็พอจะจำสนามได้บ้าง
พออ่านแล้วก็...เออนะ ที่ผ่านมาวิ่งผิดไปหลายจุดเลย แหะๆ

แต่ยังไงซะ...แค่อ่านมันก็ไม่สามารถจะลึกซึ้งได้เท่ากับการไปวิ่งในสนามจริงๆด้วยตัวเราเองแน่นอนครับ
ผมถึงอยากมีโอกาสได้ไปวิ่งอีก ติดใจมนต์สเน่ห์เซอร์กิตจริงๆครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:36:42 PM »
ผมว่าสนามที่น่าไปซ้อมถ้าเป็นมือใหม่มากๆ ผมก็แนะนำนครชัยศรีครับ เหตุผลก็คงตามที่จารย์อั๋นบอกครับ  emo64o

พีระกับแก่งกระจาน ถ้าเป็นมือใหม่มากๆ อาจจะมีเสียวกันครับ emo63o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:07:50 AM »
เท่าที่อ่านคำแนะนำดูเนี่ย ดูท่าว่านครชัยศรีจะเหมาะที่สุดจริงๆ เดี๋ยวผมจะไปเสนอเพื่อนๆดูครับว่าเค้ายังไงกันดี
คาดว่าน่าจะใช้เวลาซักพักใหญ่ๆถึงจะได้รู้เรื่องว่าเค้าจะเอายังไงกันบ้าง
เพราะพวกนี้ส่วนใหญ่บ้าแต่ drag เค้าก็ไปสนามเทพนครกัน ระยะทางมันก็ไม่ห่างนครชัยศรีเท่าไหร่
เหลือแค่...บิ๊วด์อารมณ์ อิอิ  emo76o

ออฟไลน์ tho

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:36:43 AM »
มาขอแชร์หน่อยละกันครับ เพราะล่าสุดเพิ่งจัดที่พีระไป

ของผมเช่าทั้งวัน (ปิดสนาม) ราคา 75000 (ค่าเช่า) + 10000 (ค่ารถพยาบาล อันนี้สนามพีระบอกบังคับเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย)

ราคานี้แบบไม่มี connection ครับ ถ้ามี connection เค้าว่ากันว่า อย่างต่ำลดได้ 10 เปอร์เซนต์ครับ

ราคานี้ผมว่า อย่างน้อยต้องรถ 60 คัน เก็บคันละ 1500 บาทกำลังดีครับ

สำหรับผม สนามพีระ ผมว่า ก็แฮปปี้ดีครับ เดินทางไม่ไกล เสียอย่างเดียว ค่าเช่าสนามแพงไปหน่อย
ของแต่งอื่นๆ
CLICK

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 01:20:31 PM »
มาขอแชร์หน่อยละกันครับ เพราะล่าสุดเพิ่งจัดที่พีระไป

ของผมเช่าทั้งวัน (ปิดสนาม) ราคา 75000 (ค่าเช่า) + 10000 (ค่ารถพยาบาล อันนี้สนามพีระบอกบังคับเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัย)

ราคานี้แบบไม่มี connection ครับ ถ้ามี connection เค้าว่ากันว่า อย่างต่ำลดได้ 10 เปอร์เซนต์ครับ

ราคานี้ผมว่า อย่างน้อยต้องรถ 60 คัน เก็บคันละ 1500 บาทกำลังดีครับ

สำหรับผม สนามพีระ ผมว่า ก็แฮปปี้ดีครับ เดินทางไม่ไกล เสียอย่างเดียว ค่าเช่าสนามแพงไปหน่อย

โอ้ว...ข้อมูลสำคัญ ขอบคุณมากครับ
พอดีมีรุ่นพี่คนนึงในกลุ่มพี่กลุ่มน้องกัน เค้ามีน้องชายทำงานที่สนามพีระ
ไม่รู้ว่าจะลดได้มั๊ย เดี๋ยวลองให้เค้าถามให้ดูดีกว่า

แต่ผมก็ยังอยากวิ่งที่นครชัยศรีมากกว่าอยู่ดี  emo13o