ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการใช้งานจริง ยาง Michelin PS3  (อ่าน 15357 ครั้ง)

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
รีวิวการใช้งานจริง ยาง Michelin PS3
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 03:05:55 PM »
 emo72o

ขยับจะเขียนมานาน แต่เนื่องด้วยติดภารกิจ(งาน)เกือบทุกวัน ทำใ้ห้รายงานผลการใช้งานยาง PS3 เลื่อนมาซักหน่อย

แต่ก็ดีไปอย่างครับ เพราะทำให้ผมอยู่กับยางตัวนี้มากขึ้น 

ก่อนอื่น  ต้องท้าวความกันซักนิดนึง  ว่า เมื่อหลายเดือนก่อน  ทาง Michelin เปิดตัวยางใหม่เอี่ยม ในตระกูล Pilot sports ในชื่อ PS3

และเผอิญผมได้ร่วมงาน ในฐานะนักทดสอบ ก็เรียกได้ว่า อยู่กับยางตัวใหม่นี้หลายอาทิตย์  รวมไปถึงให้คำแนะนำสำหรับผู้ร่วมการทดสอบหลายร้อยคน

หนึ่งในจำนวนนั้น มีเหล่า car club ซึ่งก็แน่นอนว่ามีสมาชิก SSS ของเราด้วย  ตามที่หลายๆท่านทราบดีอยู่แล้ว

การทดสอบในคราวนั้น จัดขึ้นที่สนามแก่งกระจานเซอร์กิต จังหวัดเพชรบุรี  ก็มีทั้งการทดสอบบนสนามแบบ dry track และ wet track

รวมทั้งการใช้งานบนถนนด้านนอกสนามด้วย  ผลที่ออกมา  หลายๆท่านคงได้อ่านไปบ้างแล้ว ทั้งจากรีวิวของผมเอง และเพื่อนๆที่ไปทดสอบ

หลังจากงานจบ  พวกเราอีกหลายคนก็ได้ลองยาง PS3 กันอีกครั้ง ในงาน SSS trackday ของเราเอง  ซึ่งในครั้งนั้น ทาง Michelin ก็ได้

ร่วมเป็นสปอนเซอร์ และจัดยางเอาไว้ให้ผู้ที่สนใจ ได้ลองกันแบบเต็มๆ ในสนามแข่ง ซึ่งแก๊งค์ที่ได้ลอง คงได้รับรู้สมรรถนะกันไปเต็มที่

มาพูดถึงการใช้งานจริงๆ บนถนนบ้าง  เพราะหลังงาน trackday  เจ้าเลกาซี่แวนของผมก็ได้ฤกษ์เปลี่ยนยางซะที  ก็เผอิญว่าได้ยาง PS3

ชุดนี้มาประจำการพอดี  อีกทั้งเป็นช่วงที่ผม "งานเข้า" คือต้องใช้รถทุกวันพอดีัเหมือนกัน    ยางชุดนี้จึงมาได้จังหวะเหมาะเหม็งสุดๆ  emo64o

225/40/18  คือขนาดยางที่ผมต้องใส่  ซึ่งจะว่าไป ไอ้เจ้าไซส์ที่ผมใช้ มี choice ให้เลือกไม่มากนัก   ก่อนหน้านี้ ผมใช้มาสามชุด เริ่มด้วย

BFGoodrich จำรุ่นไม่ได้  แต่จำได้ว่าแหร่มเหมือนกัน  ต่อด้วย Goodyear LS2000 Hybrid2 อันนี้ก็แจ๋ว แต่ดันไปได้ยางซี่รี่ส์สูงมา

คือไซส์ 225/45/18 ใส่ไปได้แว๊บเดียว ต้องถอดออก เนื่องจากยางหนาไป ติดซุ้ม  และท้ายสุด YH S-drive  ก่อนจะเปลี่ยนมาเป็นชุดปัจจุบัน

คือ Michelin PS3 ซึ่งถ้านับถึงวันที่เขียนรีวิวนี้ ก็ใช้งานบนถนนจริงมาได้ประมาณเกือบๆสองเดือนครับ

มาพูดถึงหน้าตากันซักหน่อยก่อนดีกว่า   เจ้า PS3  หน้าตาออกไปในแนวทางของ Michelin คือเรียบหรู ดูดี ทรงดอกไม่โหดแบบยางญี่ปุ่น

ถ้าจับมาเทียบกับรุ่นพี่ของมัน ก็ดูจะคล้ายกับเจ้า PS2  ความแตกต่างจะอยู่ที่ร่องรีดน้ำ  และขอบนอกของยางซะมากกว่า

คือดูจากหน้าตาอย่างเดียว  มันก็คือยางใช้งานจริงๆ ตามที่ Michelin ต้องการให้มันเป็น  คือไม่ได้เน้นไปที่สมรรถนะสุดๆแบบยางแข่ง

หรือยางประเภท Ultra high performance แบบที่พวกเราคุ้นเคย  แต่เน้นไปที่ความคุ้มค่า  และความหลากหลายในการใช้งาน

ไม่ว่าจะวิ่งบนถนนแห้ง หรือถนนเปียก ซึ่งเป็นจุดเด่นที่สุดของ PS3 ตัวนี้   ผมจะไม่พูดถึงโครงสร้าง หรือสเปคของยางให้มากนัก

จะเน้นไปที่การใช้งานจริงๆเป็นหลัก    นับตั้งแต่วันแรกที่ยางลงพื้น  จนถึงปัจจุบัน  เสียงรบกวนที่ได้ ยังเท่าเดิม คืออยู่ในระดับที่ผมพอใจ

สิ่งที่สัมผัสได้ชัดเจน เมื่อเทียบกับยางชุดก่อนนี้ น่าจะเป็นเรื่องของความนุ่มนวล และการยึดเกาะถนนซะมากกว่า

กล่าวคือ มันนุ่มกว่าแบบเปลี่ยนปั๊บ รู้สึุกปุ๊บ   ตรงนี้หลายท่านอาจจะคิดว่า  อ้าว เทียบกับยางเก่า มันก็ต้องนุ่มกว่าแหงๆอยู่แล้ว

แต่ที่จริง ชุดก่อนนี้ ผมใช้งานได้ไม่นาน เอาเป็นว่าดอกยังแทบไม่สึกเลยด้วยซ้ำ  แต่ด้วยความที่อยากลองยางใหม่ เลยจำใจเปลี่ยน

ถนนที่ผมใช้งาน หลักๆคือทางด่วน  ถนนวงแหวน  มอเ้ตอร์เวย์ รวมถึงถนนลอยฟ้าทุกสาย  ก็แปลว่า ความเร็วเฉลี่ยที่ผมใช้ คือความเร็วค่อนข้างสูง

ไม่ใช่ว่าเร็วจัดบนทางตรงนะครับ  อันนั้นผมไม่นิยม  แต่จะพยายามทำให้ความเร็วทางตรงและทางโค้งไม่ต่างกันมาก  ทำให้ผมได้ทดสอบสมรรถนะยาง

เกือบทุกวัน และเกือบทุกๆครั้งที่ใช้รถ    ซึ่งตรงนี้ก็อยากจะบอกว่า  กับ PS3 ไม่ได้ทำให้ผมผิดหวังตรงไหน  ไม่ว่าจะเป็นความนุ่มนวล ความเงียบ

ตามที่ผมบอกไปแล้ว  ที่ชอบมากๆคือ ผมสามารถทำความเร็วในโค้งได้สูงกว่าเดิม(แต่ไม่ได้สูงจนอันตราย) อาการของยาง ออกน้อยกว่าเดิม ที่ความเร็วเท่ากัน

และที่แจ่มแจ๋ว เหมาะกับช่วงนี้(หน้าฝน)ที่สุด คือผมไม่ต้องยกคันเร่ง หรือชะลอความเร็วลงเยอะ เมื่อฝนตก หรือเจอแอ่งน้ำ    เพราะนับตั้งแต่ได้ทดสอบเอง

ที่สนามแก่งกระจานมาแล้ว ผมก็รู้ได้เลยว่ายางตัวนี้ เก่งมากในเรื่องของ wet track   ดังนั้นในการใช้งานจริงๆ  เมื่อฝนตกถนนลื่น หรือน้ำแข็ง หรืออะไรก็ตามแต่

ผมไม่จำเป็นต้องระวังมากเท่ากับสมัยที่ใช้ยางรุ่นก่อนหน้านี้   คือไม่ได้บอกว่าประมาทได้นะครับ เพียงแต่เราไม่ต้องพยายามเกร็ง หรือเพ่ง หรือระวังจนเกินเหตุมากกว่า

โดยรวม  ผมพอใจกับยางชุดนี้ค่อนข้างมาก และกับตัวเลข treadwear ที่ค่อนข้างมาก (สามร้อยกว่า) ทำให้มั่นใจได้ว่า ยางชุดนี้น่าจะอยู่กับผมอีกนานพอควร

และกับราคาที่สมเหตุสมผลแบบที่ Michelin ตั้งเ้อาไว้  ผมก็กล้าจะแนะนำให้เพื่อนๆได้ลองใช้กับรถที่ใช้งานจริงๆครับ emo65o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ POP_EMS

• *
  • Popular Vote : 13
  • www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
    • liquimolymotorsportthailand
Re: รีวิวการใช้งานจริง ยาง Michelin PS3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 03:23:52 PM »
 emo65o emo65o

กำลังหายางเปลี่ยนอยู่พอดีเลยครับ ไม่แน่ใจว่าเค้ามี 215/40/18 รึป่าว

ออฟไลน์ จิ๊กโก๋อกหัก

• ทีมนักปั่นพลังหนุ่ม
  • *
  • Popular Vote : 125
    • Tia's Facebook
Re: รีวิวการใช้งานจริง ยาง Michelin PS3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 03:38:38 PM »
จารย์ครับแล้วถ้ายางรุ่นนี้จะเอาไปใช้ในสนามนี่ ความรู้สึกเป็นไงครับเมื่อเมียบกับยาง High Performance ต่างๆ แตกต่างกันมากมั้ยอะครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 04:07:36 PM »
ตอบเตียครับ

ผมเป็นคนนึงที่มีโอกาสได้ลองใช้ยางมิชลิน PS3 ในสนามทั้งแก่งกระจานตอน Track Day และที่พีระตอนไปวิ่งงานที่ทางชลบุรีมาชวนไปครับ

ต้องบอกว่าความรู้สึกที่วิ่งในวัน Track Day นั้น เป็นครั้งแรกที่ผมได้สัมผัสยางตัวนี้ในรถซูบารุอิมเพรสซ่า (ก่อนหน้านี้ก็ได้ไปทดสอบมาที่แก่งกระจานแต่เป็นรถยี่ห้ออื่นที่ไม่ได้มีความแรงเท่านี้)
ซึ่งความรู้สึกในตอนแรกก็คิดเหมือนกันว่า หน้าตาแบบนี้ ดูบ้านๆ ธรรมดาๆ มันจะทนอิมไหวเหรอ
แต่จากการที่ได้ลองทั้งวิ่งเช็คแทรค วิ่งนำไลน์ วิ่งให้เพื่อนๆ นั่ง (หลายรอบเลยหล่ะ) แอบลงไปวิ่ง  ต้องบอกว่าความรู้สึกที่คิดว่ามันจะทนไหวเหรอ ได้หมดลงไปเลยครับ
และก็มาถึงช่วงเย็นซึ่งผมก็ได้มีโอกาสลงไปวิ่ง Time Attack อีก 2 รอบ ก็ต้องบอกว่ายิ่งทำให้ผมเชื่อไปใหญ่เลยว่ายางมิชลินตัวนี้ มันสามารถไปในสนามได้ดีเลยทีเดียว
พอจบวันก็มีแต่ความรู้สึกแอบอมยิ้มอยู่กับตัวเองว่าไอ้ยางอันนี้มันเจ๋งจริงแฮะ สปีดที่ทำได้ในโค้งไม่ต่างจากยางเดิมของผมซึ่งเป็น High Performance ซักเท่าไหร่เลย
หลังจากได้อยู่กับยางมิชลิน PS3 เต็มๆ  1 วันในสนามแก่งกระจาน.......ต้องบอกว่าประทับใจมากครับ

หลังจากนั้นก็ได้มีโอกาสนำยางชุดนี้ไปวิ่งที่พีระในงานงานหนึ่ง วิ่งกันตอนเที่ยง แดดเปรี้ยงๆ เลยครับ โดยวิ่งทั้งหมด 5 รอบ
รอบแรก - รอบ 3 ยางยังไปได้ดีเลยครับ แต่พอวิ่งไปซัก 3 รอบครึ่ง ยางก็เริ่มออกอาการ Overheat นิดหน่อย มีอาการไหลๆ นิดหน่อย (แต่ก็ไม่ถึงกับเสียการยึดเกาะไปหมดนะครับ) แต่ก็ยังวิ่งได้จนจบ 5 รอบโดยลดความเร็วลงมาหน่อย (3 รอบแรกหวดเต็มเหนี่ยวเลยเพราะจะไล่พี่ช้าง...แต่ก็หาพี่ช้างไม่เจอ แง๊ แง๊)

ถ้าให้สรุปตามความรู้สึกผมนะครับ ต้องบอกว่ายาง PS3 ตัวนี้เป็นยางที่เหมาะกับการใช้งานบนถนนมาก ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ใช้อยู่ครับ (ซึ่งความรู้สึกก็เป็นอย่างที่พี่อั๋นบอกเลยครับ โดยเฉพาะถนนเปียกๆ นี่กินขาดเลยครับ) ลง Track ก็ยังดีอย่างไม่น่าเชื่อ

แต่ถ้าถามว่าสู้ยาง High Performance ได้มั๊ยก็คงต้องบอกว่าไม่น่าจะได้ครับ อย่างมากก็สูสี เพราะเนื้อยางที่ต่างกัน วัตถุประสงค์ของการ Design มาใช้งานของยางที่ต่างกัน Treadwear ที่ต่างกันมากๆ กับยาง High Performance (ยาง High Performance เช่น RE11, AD08, RS Sport Treadwear ร้อยกว่าๆ เกือบ 200)

ขอบอกเลยว่ายางมิชลินตัวนี้เป็นทางเลือกที่ดีเลยครับ สำหรับคนที่ใช้งานบนถนนเป็นหลัก emo65o emo65o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2010, 04:20:59 PM โดย thor111 »
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Tabuu

• *
  • Popular Vote : 48
  • "บุญมี"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 04:14:46 PM »
ได้อ่านรีวิวจากจานอั๋น และจานต่อ รวมถึงการได้ลองทดสอบแล้วด้วยตัวเอง

เปลี่ยนยางรอบหน้าคงต้องหนีไม่พ้น PS3 แล้วแน่ๆ

emo73o
"KOYORAD" and "Dixcel" Thailand Authorized Distributor

ออฟไลน์ JoDHonda

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 08:26:14 PM »
ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ ค่า treadwear จริงๆบอกถึงค่าอะไรของยางครับ ผมยังไม่แน่ใจ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Noob

• *
  • Popular Vote : 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:58:04 AM »
Treadwear เป็นค่ามาตรฐานที่เป็นตัวบงชี้ถึงความมากน้อยของการสึกหรอของยางเมื่อเทียบกับยางมาตรฐานของ National Highway Traffic Safety Administration (NHTSA) ซึ่งเป็นสถาบันยานยนต์ของสหรัฐอเมริกาครับ ซึ่งหากตัวเลข Treadwear มาก ก็จะแสดงถึงการสึกหรอของยางนั้นๆ น้อยกว่ายางที่มี Treadway น้อยกว่า ทั้งนี้ ต้องเกิดขึ้นบนลักษณะการขับขี่เดียวกัน และสภาพของถนนเดียวกันนะครับ อย่างเช่น ยางที่มี Treadwear 200 จะสึกหรอเป็นประมาณสองเท่าของยางที่มี Treadweay 100 บนการขับขึ่ และสภาพถนนที่เหมือนกัน

ทั้งนี้ Treadwear ของยางแต่ละชนิด และยี่ห้อนั้น จะต่างกันก็เนื่องจากส่วนผสมของเนื้อยาง หรือ Compound ของยางแต่ละชนิด ซึ่งหากเปรียบเทียบง่ายๆ ก็คือยางที่มีค่า Treadwear น้อยนั้น จะมีส่วนผสมที่ Soft กว่า และมักจะเกาะถนนกว่ายางที่มีค่า Treadwear มาก แต่ก็จะหมดเร็วกว่า ซึ่งบริษัท ส่วนใหญ่ก็จะพยามออกแบบยางให้มี Treadwear สูงๆ โดยที่พัฒนาดอกยางให้มีประสิทธิภาพควบคู่กันไป เพื่อให้ยางนั้นทั้งเกาะ และทนทาน ครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:41:08 AM »
Treadwear เป็นค่ามาตรฐานที่เป็นตัวบงชี้ถึงความมากน้อยของการสึกหรอของยางเมื่อเทียบกับยางมาตรฐานของ National Highway Traffic Safety Administration (NHTSA) ซึ่งเป็นสถาบันยานยนต์ของสหรัฐอเมริกาครับ ซึ่งหากตัวเลข Treadwear มาก ก็จะแสดงถึงการสึกหรอของยางนั้นๆ น้อยกว่ายางที่มี Treadway น้อยกว่า ทั้งนี้ ต้องเกิดขึ้นบนลักษณะการขับขี่เดียวกัน และสภาพของถนนเดียวกันนะครับ อย่างเช่น ยางที่มี Treadwear 200 จะสึกหรอเป็นประมาณสองเท่าของยางที่มี Treadweay 100 บนการขับขึ่ และสภาพถนนที่เหมือนกัน

ทั้งนี้ Treadwear ของยางแต่ละชนิด และยี่ห้อนั้น จะต่างกันก็เนื่องจากส่วนผสมของเนื้อยาง หรือ Compound ของยางแต่ละชนิด ซึ่งหากเปรียบเทียบง่ายๆ ก็คือยางที่มีค่า Treadwear น้อยนั้น จะมีส่วนผสมที่ Soft กว่า และมักจะเกาะถนนกว่ายางที่มีค่า Treadwear มาก แต่ก็จะหมดเร็วกว่า ซึ่งบริษัท ส่วนใหญ่ก็จะพยามออกแบบยางให้มี Treadwear สูงๆ โดยที่พัฒนาดอกยางให้มีประสิทธิภาพควบคู่กันไป เพื่อให้ยางนั้นทั้งเกาะ และทนทาน ครับ

มันต้องยางที่มี Treadwear 100 จะสึกหรอเป็นประมาณ 2 เท่าของยางที่มี Treadwear 200 สิ emo24o
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ tayniti

• ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ๊ค,
  • *
  • Popular Vote : 49
  • http://tayniti.multiply.com/photos
    • รูปทั้งหมดอยู่ที่  http://tayniti.multiply.com/photos
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 08:42:15 AM »
ขอบคุณครับ  ที่เอาข้อมูลดีๆมาฝาก  ความรู้ทั้งนั้น
ตำเเหน่งฮ่องเต้ ไม่ได้มาเพราะความฟรุ้ค

http://tayniti.multiply.com/photos

ออฟไลน์ Benzino

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 4
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 09:16:52 AM »
 emo60o emo60o
"เรา Supply Army "
[img]http://img9.imageshack.us/img9/9231/srsnewcolorsnewtt1.g

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:22:59 PM »
ว้าเขินเลยเขียนสับกันครับ เมื่อคืนเมาไปหน่อยอิอิ Thanks ท่านประธานที่ช่วยมาแก้ให้

ออฟไลน์ JC

• เมื่อเราตื่นจากความฝัน..เราจะกลับไปนอนฝันหวานต่อ - หรือลุกขึ้นมาทำความฝันนั้นให้เป็นความจริง ?
  • *
  • Popular Vote : 29
  • ...ดินดาน...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:31:53 PM »
ว้าเขินเลยเขียนสับกันครับ เมื่อคืนเมาไปหน่อยอิอิ Thanks ท่านประธานที่ช่วยมาแก้ให้

งั้นวันศุกร์นี้มาเมากันต่อมั้ยล่ะครับพี่เพชร   emo64o

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:05:01 AM »
 emo72o

มาเำพิ่มเติมให้อีกหน่อยครับ    เนื่องจากวันสองวันที่ผ่าน พายุเข้า ฝนตกหนักทั้งสองวัน ทำให้ผมมีโอกาสลองประสิทธิภาพ

ของเจ้า PS3 แบบเต็มๆ ในแง่การรีดน้ำ  คือเส้นทางที่ผมวิ่งกลับบ้าน ช่วงฝนตกหนัก ก็จะเป็นเส้นสุวินทวงศ์ เข้ารามอินทรา

ตัดมาผ่านเกษตร-นวมินทร์  จนถึงเลียบทางด่วน   ช่วงฝนลงหนักๆ ถนนมีแอ่งน้ำในหลายๆที่  ลึกบ้าง ไม่ลึกบ้าง

จากเมื่อก่อน ผมต้องคอยหลบแอ่งน้ำ เพราะกลัวจะเกิดอาการไฮดรอแพลนนิ่ง หรือ เหิรน้ำ  พอใส่เจ้า PS3 เ้ข้าไป ก็เกิดอาการ "คัน"

คือลองลุยมันทุกแอ่ง    ผลออกมา  ก็ตามที่คาดไว้ คือ อาการเหิรน้ำยังมีอยู่ครับ แต่น้อยลงมากๆ เมื่อเทียบกับยางชุดก่อนๆ

กล่าวคือมันจะลอยๆอยู่เหนือน้ำในช่วงแรกแว๊บเดียว ไม่ได้มีอาการปัดเป๋แบบคุมไม่ได้  ตรงนี้ผมชอบ เพราะไม่ต้องระมัดระวังมากจนขับไป เกร็งไป

ลองนึกถึง การที่ต้องขับรถต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ โดนฝนตกหนักๆ แ่ค่นั้นสายตาก็เครียดพอควรแล้ว  ยังต้องมาเพ่งผิวถนน เพื่อคอยหลบแอ่งน้ำอีก

แบบนั้น กว่าจะถึงที่หมาย เครีัยดตายก่อนแน่ๆ    กับ PS3 ก็ไม่ได้แปลว่า ลุยโลดนะครับ เพียงแต่มันจะช่วยให้เราเครียดน้อยลง  เพราะร่องน้ำบนหน้ายาง

ทำหน้าที่ได้ดี  ทำให้รีดน้ำได้เร็ว   คือถ้าเราไม่ประมาท  ยางตัวนี้ทำให้ปลอดภัยกว่าแน่ๆ  emo64o
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 12:53:55 PM »
ขอบคุณครับพี่อั๋นสำหรับข้อมูลดีๆ  emo65o

ออฟไลน์ Champ_GC8

• *
  • Popular Vote : 10
  • มากันยกแก๊ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:22:13 PM »
เพิ่งเปลี่ยนมาวันนี้เลยคับ

เด๋วไว้มา คอมเมนต์ มั่งนะคับผม อิอิ
อยากบอกว่าของเค้าดีจิงๆครับ