ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการตรวจเช็คน้ำมันเครื่อง ของซูบารุ  (อ่าน 2939 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
วิธีการตรวจเช็คน้ำมันเครื่องสูบนอน ของ ซูบารุ นั้น ใช้การเช็คแบบเดียวกับ เครื่องสูบเรียงธรรมดา หรือไม่ครับ
ผมดึงก้านเช็คน้ำมันออกมาตอนเช้าก่อนติดเครื่อง พบว่า แต่ละวันน้ำมันเครื่องลดลงๆ
ช่างศูน ซูบารุบอกว่า ควรจะติดเครื่องก่อนซัก หนึ่งนาที แล้วค่อยดึงก้านวัด ดูน้ำมัน ถึงจะวัดได้ถูกต้อง
เพราะ หากไม่ติดเครื่องแล้วดึงก้านวัด จะมีน้ำมันติดก้านน้อย เพราะว่า เครื่องสูบนอน น้ำมันลงไปอยู่ในแคร้ง ซึ่งอยู่ด้านล่างลงไป ซึ่งจะไมเหมือนกับเครื่องสูบเรียงแบบปกติทั่วๆ ไป ที่สามารถ ดึงก้านวัด วัดน้ำมันได้ทันที โดยไม่ต้องติดเครื่องยน์ก่อน
เลย งง งง ว่ายังไงกันแน่ครับ
รบกวนเซียน ไขข้อมูลด้วยครับ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
Re: วิธีการตรวจเช็คน้ำมันเครื่อง ของซูบารุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 10:53:08 PM »
โดยปรกติแล้วไม่น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ รถผมเช็คน้ำมันเครื่องก็ไม่เคยต้องสตาร์ทก่อนซักทีเลย แล้วที่สำคัญน้ำมันเครื่องไม่เคยหายด้วยนะครับและก็อยู่ในระดับที่ปกตินะครับ
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ ST@BL3

• มั่นคงทุกเส้นทางไปกับSTI
  • *
  • Popular Vote : 1
Re: วิธีการตรวจเช็คน้ำมันเครื่อง ของซูบารุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 11:27:37 PM »
ผมก็ไม่เคยstartเลยครับ ระดับปรกติมาตลอด

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:12:04 AM »
โดยปรกติแล้วไม่น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับ รถผมเช็คน้ำมันเครื่องก็ไม่เคยต้องสตาร์ทก่อนซักทีเลย แล้วที่สำคัญน้ำมันเครื่องไม่เคยหายด้วยนะครับและก็อยู่ในระดับที่ปกตินะครับ
  เช่นกันครับ emo65o

ออฟไลน์ sleep

• *
  • Popular Vote : 0
  • Good Job
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:58:08 AM »
ถ้าวัดตอนเช้าก่อนติดเครื่อง  ดึงก้านวัดออกมาแล้วเอาผ้าเช็ดออก ครั้งนึงก่อนแล้ว ใส่ลงไปใหม่แล้ว วัดระดับอีกครั้ง ครับผม

ส่วนถ้ารถวิ่งมาแล้วเพิ่งดับเครื่อง  จอดสัก 10-15 นาที  แล้วค่อยวัดจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• *
  • Popular Vote : 11
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 12:03:14 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ Hiter

• ยังไงกัน...
  • *
  • Popular Vote : 62
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 12:07:55 PM »
ถ้าวัดตอนเช้าก่อนติดเครื่อง  ดึงก้านวัดออกมาแล้วเอาผ้าเช็ดออก ครั้งนึงก่อนแล้ว ใส่ลงไปใหม่แล้ว วัดระดับอีกครั้ง ครับผม

ส่วนถ้ารถวิ่งมาแล้วเพิ่งดับเครื่อง  จอดสัก 10-15 นาที  แล้วค่อยวัดจะดีกว่าครับ

ตามคุณ 1sleep เหมือนกันครับ
เห็นเวลาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่างตรวจก็ใช้วิธีนี้ครับ