ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ เจ้าเหยี่ยวตัวร้อนขึ้นมาเฉยๆ  (อ่าน 2320 ครั้ง)

ออฟไลน์ ai_ba

• Trying to be GOOD, while not trying to do BAD
  • *
  • Popular Vote : 2
อาทิตย์หน้าก้อจะเอาไปลงแก่งกระจานแล้ว ดันมาตัวร้อนซะงั้นแหละ 
ไม่เคยมีอาการนี้เลย ความร้อนนิ่งตลอด พอไปล้างรถที่ห้าง (ไม่รู้มันจะเกี่ยวตรงไหน) ขับออกมาก้อความร้อนพุ่งปรี๊ดเลย
เลยประคองให้ถึงบ้าน ความร้อนมันก้อไม่ได้สุด แต่ก้อขึ้นเกือบถึงขีดที่สามแล้ว เลยงง จอดรถ เปิดฝากระโปรงดู ไม่มีควัน
ก้มดูก้อไม่มีน้ำไหล แต่ได้ยินเสียงลมที่แถวคอไอดี ไม่รู้เกิดอะไรขึ้น รอเครื่องเย็นก้อเลยเช็คหม้อน้ำดูอีกที ปรากฏว่าก้อปกติดี
วานผู้รู้ ช่วยไขคดีหน่อยครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: ช่วยด้วยครับ เจ้าเหยี่ยวตัวร้อนขึ้นมาเฉยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 02:51:49 PM »
มาช่วยเดานะ เดี๋ยวคนเก่งๆ คงตรมมา
ตอนล้างน้ำอาจไปโดน หรือ ฟิวขาด
ตรวจดู ว่า พัดลมไฟฟ้า หมุนป่าว
คือ หากเทียบกับรถผม แล้ว
ปิดแอร์ พัดลมจะเริ่ม ทำงานต่อเมื่อ ความร้อนถึง 94c แล้ว ก็ หยุดทำงานที่ 89c
เปิดแอร์ จะ หมุนตลอด อยู่ ที่ 88c
พัดลมจะหมุนพร้อมๆกันครับ

หน้าหม้อน้ำมีอะไรปิดบังไหม
ดูทั้งหม้อน้ำแอร์ ชั้นหน้า และ หม้อน้ำเครือ่งชั้นที่สองด้วยครับ บางทีมัน อยู่ระหยว่างสองชั้น

ดูว่าตอนเช้าเครื่องร้อนเร็วไหม เครือ่ง เร่งเองไหม อาจโชค ค้าง

เอามือ หรือ เครือ่งวัด อินฟาเรด ยิงที่หม้อน้ำว่า ร้อนเท่ากันทั้งใบไหม
หากร้อนน้อยกว่าเครื่องแสดงว่า วาวล์น้ำเปิดไม่สุด
หากร้อนไม่ทั่ว ก็ หม้อน้ำ ตัดเป็นช่องๆ

ท่อยางมีอาการแฟบแบนๆ เวลาเร่งเครื่องไหม
ผมเคยเป็นสมัยใช้ บีเอ็ม เพราะไล่อากาศไม่ดี น้ำไหลไม่เต็มท่อก็ ร้อนเหมือนกัน

ตอนที่ร้อนมีเสียงเดือดไหม เพราะ หาก เกิน 3/4 น่าจะถึง100c แล้วถ้าไม่มีน้ำยาหม้อน้ำก็อาจเดือดได้
ฝาหม้อน้ำแรงดันปรกติไหม คือ หาก สปริงอ่อนตัว พอร้อนก็ จะทำให้น้ำไหลกลับไปกระปุกพักเยอะเกินไปแล้วล้น
แต่ หากใส่ฝาแข็งไปรอ้นแล้ว เปิดช้า ท่อน้ำเก่าๆก็อาจแตกได้นะ

มีเข็มวัด น้ำกี่ชุดครับ รถผม วัดที่ เครื่องกับ วัดที่หม้อน้ำ จะ ไม่เท่ากัน
น้ำมันเครื่องร้อนไหม

คิดไม่ออกแล้ว มีความรุ้บ้านๆ แค่นี้อะครับ
ยังไงหาข้อมูลมาเพิ่มด้วย เพื่อนๆจะได้ช่วยกันต่อ
โชคดีครัน แล้วเจอกันที่ แก่งกระจาน

ออฟไลน์ WhiTeScooBY

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 59
  • -!-!-!-! ScooBY X'mas !-!-!-!-
    • www.audioxtreme.com
Re: ช่วยด้วยครับ เจ้าเหยี่ยวตัวร้อนขึ้นมาเฉยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 03:30:05 PM »
ปกติเข็มความร้อนจะอยู่ที่ปกติ ตามรูปครับ ถ้าไปถึงขีดที่ 3 ก็เกือบ 100c แล้วครับ

1.ควรเช็คระดับและสีของน้ำในหม้อน้ำและถังพักน้ำ (ในขณะเครื่องเย็น)

2.การทำงานของพัดลมทั้ง 2 ตัว ทั้ง speed เบาและแรง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2010, 03:35:25 PM โดย WhiTeScooBY »
เพื่อคุณภาพเสียงในรถยนต์ ===> http://www.audioxtreme.com

ออฟไลน์ ai_ba

• Trying to be GOOD, while not trying to do BAD
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 06:29:15 PM »
ขอบคุณมากครับ ทุกอย่างที่แนะนำมาท่าทางจะเข้าทางครับ แต่ยังไง วันจันทร์จะเข้าอู่เปลี่ยนถ่ายของเหลวใหม่ ดีกว่าเตรียมความพร้อมเช็คทุกอย่าง ไม่อยากพลาดไปแก่งกระจาน
ยังไงก้อเจอกันนะครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยขอรับ

ปล. ปกติเข็มความร้อนมันก้ออยู่ตรงนั้นมาตลอดอ่ะครับ แต่ไอ้เข็มที่อยุ่ด้านซ้ายถัดมานะครับ มันชอบตกลงไปอยู่ที่ขีดแดงบ่อยๆ ผิดปกติป่าวครับ emo46o

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 06:32:25 PM »
เข็มฝั่งซ้ายตกมาขีดแดงถือว่าปรกติครับ อยู่ที่ว่าจะตกเร็วหรือช้า ถ้าตกเร็วมากก็ยกเท้าขวาขึ้นหน่อยมันก็จะตกช้าลงครับ emo64o emo64o emo64o

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 09:38:06 PM »
เพิ่งเป็นอาการนี้เองครับ ไปตรวจมาทุกอย่างที่กล่าวมาตกลงเป็นที่พัดลมตัวนึงมันหมุนอ่อนไป เปลี่ยนแล้วก็หายเป็นปกติแล้วครับ ... เกือบไป
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 03:18:11 AM »
น่าจะไปหั้ยหมอตรวจดูนะครับ

มีสิดที่จะเปนพัดลมสูงครับ ปัญหานี่น่าจะเจอมากันหลายคนเเล้วครับ  emo54o emo54o