ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ถามเกี่ยวกับยาง Goodyear RS-Sport นิดนึงครับ ++  (อ่าน 16752 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• *
  • Popular Vote : 1
  • SmoothJazz.com
ใกล้จะต้องเปลี่ยนยางแล้วครับ เลยอยากโพสกระทู้ขอข้อมูลหน่อยครับ

- ยางรุ่นนี้ ซื้อร้านไหนถูกที่สุดครับ รบกวนขอที่อยู่ร้าน และเบอร์ติดต่อด้วยครับ

- ถ้าในราคาใกล้เคียงกัน มีรุ่นไหน/ยี่ห้อไหนที่ดีเท่าๆรุ่นนี้บ้างมั้ยครับ?

- ลองหาข้อมูลเก่าๆเกี่ยวกับสมรรถนะรุ่นนี้ใน Google แล้ว แต่เจอตอนสมัยยางรุ่นนี้เพิ่งเปิดตัวใหม่ๆ เลยอยากถามคนที่ใช้อยู่ว่าจนถึงตอนนี้ยางเป็นยังไงบ้างแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

ออฟไลน์ Sinz

• *
  • Popular Vote : 21
Re: ++ ถามเกี่ยวกับยาง Goodyear RS-Sport นิดนึงครับ ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:06:04 PM »
ตอบข้อ 3 ละกันครับ

คุนภาพดีครับ เหมาะสมกับราคา แต่หมดไวไปนิดครับ

โดยรวม happy ครับกับยางชุดนี้ emo57o

ออฟไลน์ Gong Pista

• Y@H Track Cyclist
  • *
  • Popular Vote : 0
  • SSS FC / Shirt #23
    • The Forever Kids
Re: ++ ถามเกี่ยวกับยาง Goodyear RS-Sport นิดนึงครับ ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:42:21 PM »
ลองเช็คที่ smarttire พระราม 3 ดูครับ
Y@H Cycling Club

ออฟไลน์ สาหร่าย05

• *
  • Popular Vote : 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 11:56:35 AM »
 emo72o

ข้อแรก นายก๊องตอบไปแล้วนะครับ ขอแถม ร้านสมาชิกเราอีกร้าน ของคุณอุ้ยครับ ราคาไม่แรง แถมคุยดีๆ มีโปรให้ด้วย  emo64o

ข้อสอง รุ่นนี้ มีดีที่ราคา ซึ่งไม่แพงมากอยู่แล้ว ถ้าราคาเท่าๆกัน ยังไม่น่าจะมีอะไรเจ๋งกว่าครับ

ข้อสาม จะว่าไป ผมเป็น User ที่อาจจะไม่ใช่แบบที่ถามนะ เพราะใช้แต่ในสนาม จนปัจจุบันชุดที่สาม สิ่งที่เจอก็ตามที่ชัยบอกครับ

คือยางหมดเร็วหน่อย(treadwearตัวเลขน้อย) อันนี้ปกติของยางประเภทนี้ แต่มันก็ยังหนึบจนดอกเกือบๆเกลี้ยงนะครับ

ถ้าบนถนน ผมว่ามีเพื่อนๆหลายคนใช้อยู่มาตอบให้ครับ
บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:53:13 PM »
ผมใช้อยู่ครับ ใช้วิ่งทุกวัน ผมว่าเป็นยางที่คุ้มราคาตัวนึงเลยทีเดียวครับ (ถูกกว่ายางระดับเดียวกันยี่ห้ออื่นเส้นนึงเป็นพันบาท)

ยางรุ่นนี้ถ้าจะหมดเร็วหน่อยก็คงไม่แปลกเพราะค่า Treadwear น่าจะอยู่ประมาณ 180 +/-  (เข้าใจว่าน่าจะเท่าๆ กับ RE11 ซึ่ง RE11 เท่ากับ 180 ครับ)

วิ่งถนนก็ดี วิ่งสนามยิ่งเยี่ยมครับ เจอน้ำหรือแอ่งน้ำเวลาฝนตกก็ไปได้ครับ ไม่ได้กลัวน้ำขนาดนั้น.....ตอนฝนตกก็คงไม่มีใครจะบ้าบิ่นวิ่งใส่น้ำนะครับ ถ้าแบบนั้นยางอะไรก็คงไม่เกาะหล่ะครับ

เสียงยางเวลาวิ่งถนนมีนิดหน่อยแต่อยู่ในระดับที่รับได้ครับ.....ผมว่าเสียงท่อบางคันดังกว่าเยอะครับ เพราะฉะนั้นเสียงยางคงไม่ใช่ประเด็นซักเท่าไหร่

จริงๆ แล้วรถแรงม้าเยอะๆ อย่างซูบารุ ผมว่าเรื่องยางเป็นเรื่องที่สำคัญนะครับ เพราะว่าเป็นอุปกรณ์สิ่งเดียวของรถที่สัมผัสพื้นอยู่ จะทำให้รถเราอยู่บนนถนนหรือไม่อยู่ก็ยางนี่แหล่ะครับ ที่เป็นตัวยึดเกาะ

ก่อนหน้าที่ผมจะใช้ชุดนี้ผมใช้ยางถนนธรรมดามา ก็รู้สึกว่ามันน่าจะพอแล้ว แต่พอได้มาลองยางประเภทนี้แล้ว ต้องบอกว่าติดใจครับ รถขับง่ายขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ

สรุปแล้วผมว่าคุ้มตังครับกับยางรุ่นนี้ emo64o

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 03:08:09 PM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ

ผมลองเทียบราคากับ AD08 กับ RE11 แพงกว่าตกเส้นละเกือบพันบาท ไม่ไหวครับ คิดว่าสงสัยคงได้โดนยางตัวนี้แน่ๆ

อีกคำถามนึงครับ ถ้าเทียบกับ Federal ตัว 595 RS-R กับ RS-Sport แล้วเป็นยังไงบ้างครับ? (รู้สึก 595 RS-R Treadwear ประมาณ 140 หมดเร็วแหงๆเลย)

สุดท้ายครับ รบกวนใครมีเบอร์ร้าน Smarttire พระราม 3 กับร้านคุณอุ้ยบ้างมั้ยครับ รบกวนขอด้วยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2010, 03:08:22 PM โดย GaB »

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

ออฟไลน์ ReTRO RACER

• เขาเรียกผมว่า "เด็กเชียร์ซู"
  • *
  • Popular Vote : 52
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:19:30 PM »
แก็บโทรหาตี้ได้เลย เพิ่งเอารถไอ้เก่งไปเปลี่ยนเมื่อกี้นี่เอง รายละเอียดถามไอ้ตี้เอาละกัน  emo58o
เกลียดจริงๆพวก "มือถือสาก ปากถือศีล ชอบสร้างภาพ เก่งแต่ปาก"

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:23:48 PM »
อีกอย่างที่ชอบยางรุ่นนี้คือ แก้มยางที่แข็งจึงให้ความรู้สึกว่าพวงมาลัยคมขึ้น ในสนามก็รู้สึกมั่นคงและกระฉับกระเฉงกว่า

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 06:40:01 PM »

อีกคำถามนึงครับ ถ้าเทียบกับ Federal ตัว 595 RS-R กับ RS-Sport แล้วเป็นยังไงบ้างครับ? (รู้สึก 595 RS-R Treadwear ประมาณ 140 หมดเร็วแหงๆเลย)

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด RS-R ตัวนี้ หลายคนจัดให้ไปอยู่ในหมวดยางซอฟท์ ร่วมกับ BS  RE55S, YH  AD050 นะครับ treadwear ขนาดนั้น สนามเดียวน่าจะเกือบเกลี้ยง

บ้าพลัง คลั่งอำนาจ  เชิญใส่กระโปรง แล้วออกไป๊!!!

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 03:07:48 AM »
แก็บโทรหาตี้ได้เลย เพิ่งเอารถไอ้เก่งไปเปลี่ยนเมื่อกี้นี่เอง รายละเอียดถามไอ้ตี้เอาละกัน  emo58o

ขอบคุณครับพี่

อีกอย่างที่ชอบยางรุ่นนี้คือ แก้มยางที่แข็งจึงให้ความรู้สึกว่าพวงมาลัยคมขึ้น ในสนามก็รู้สึกมั่นคงและกระฉับกระเฉงกว่า

ขอบคุณครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด RS-R ตัวนี้ หลายคนจัดให้ไปอยู่ในหมวดยางซอฟท์ ร่วมกับ BS  RE55S, YH  AD050 นะครับ treadwear ขนาดนั้น สนามเดียวน่าจะเกือบเกลี้ยง

ดังนั้นเอามาเทียบกับ RS-Sport ไม่ได้แหงเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:41:54 AM »
กำลังสนใจเหมือนกัน เลยฝากถามว่า หากเทียบกับ
01R ตัวเก่าเป็นไงบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 11:21:23 AM »
กำลังสนใจเหมือนกัน เลยฝากถามว่า หากเทียบกับ
01R ตัวเก่าเป็นไงบ้างครับ

emo72o

ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ RS sports ในเจ้ากล้วยไข่ ผมก็ใช้ทั้ง 01R, AD07 มาก่อน  รวมทั้ง TY 888 ซึ่งเป็นยางซอฟท์ด้วย

ถามว่าทำไมผมต้องมียางเยอะแยะ    เพราะว่าผมต้องลองหายางที่เหมาะสมที่สุดในการแข่ง  ล้อผมก็มีอยู่หลายชุด เลยสามารถใส่เปรียบเทียบได้เลย

ทีนี้มาดูผลสนามแล้วกันนะครับ  (RS sports vs. 01R)  ลองช่วงแรกๆ ตอนแทรคแห้งที่ BRC  RS sports ดีกว่าแบบเห็นได้ชัดตรง steering feed back

เพราะแก้มยางแข็งแรงกว่า  ตอบอาการได้ไวกว่า  จุดเบรคทำได้ลึกกว่ามาก  รวมไปถึงความคงทนที่มากกว่า ทำให้วิ่งได้หลายรอบ โดยไม่ค่อนเสีย traction

ลองอีกที สนามเปียกที่พีระ  RS sports มีอาการเหมือนกันเวลาเจอแอ่งน้ำ  แต่ไม่น่ากลัวเท่า 01R   คือคงต้องบอกว่า  ทั้งสองตัวนี้ ไม่ใช่ยางที่เก่งในทางเปียกแน่ๆ

แต่ถ้าเทียบกัน ผมก็ยังให้ RS sports เหนือกว่าอยู่ดีั   

ก่อนนี้ หลายคนสงสัยว่าผมออกมาชม GY ตัวนี้ เพราะผมได้สปอนเซอร์รึเปล่า?  ต้องตอบตรงๆว่า  การที่ผมได้ลองก่อน ลองแล้วรู้เลยว่าเจ๋งแน่ ผมเลยกล้าใช้

ใช้เพราะดี ไม่ใช่เพราะฟรี  ของฟรียี่ห้ออื่นๆ ผมก็พอหาได้ครับ  emo64o

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 03:06:29 PM »

แต่ถ้าเทียบกัน ผมก็ยังให้ RS sports เหนือกว่าอยู่ดีั   

ก่อนนี้ หลายคนสงสัยว่าผมออกมาชม GY ตัวนี้ เพราะผมได้สปอนเซอร์รึเปล่า?  ต้องตอบตรงๆว่า  การที่ผมได้ลองก่อน ลองแล้วรู้เลยว่าเจ๋งแน่ ผมเลยกล้าใช้

ใช้เพราะดี ไม่ใช่เพราะฟรี  ของฟรียี่ห้ออื่นๆ ผมก็พอหาได้ครับ  emo64o
[/quote]

รับแซป ครับ อาจารย์
ขัดเจนเลยครับ
หลังแก่งกระจาน ได้เจอกันแน่ RS SPORT

(ไม่คิดว่า อาจารย์จะมาตอบเองนะนี่)

แต่ตอนนี้ จะ โมยางจาก 01R ให้เป็น 01RS (slick) ก่อน

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 04:12:44 PM »
พี่ป๊อกเอา RE11 มั้ยพี่....
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ GaB

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 02:37:04 AM »
  emo72o

ก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ RS sports ในเจ้ากล้วยไข่ ผมก็ใช้ทั้ง 01R, AD07 มาก่อน  รวมทั้ง TY 888 ซึ่งเป็นยางซอฟท์ด้วย

ถามว่าทำไมผมต้องมียางเยอะแยะ    เพราะว่าผมต้องลองหายางที่เหมาะสมที่สุดในการแข่ง  ล้อผมก็มีอยู่หลายชุด เลยสามารถใส่เปรียบเทียบได้เลย

ทีนี้มาดูผลสนามแล้วกันนะครับ  (RS sports vs. 01R)  ลองช่วงแรกๆ ตอนแทรคแห้งที่ BRC  RS sports ดีกว่าแบบเห็นได้ชัดตรง steering feed back

เพราะแก้มยางแข็งแรงกว่า  ตอบอาการได้ไวกว่า  จุดเบรคทำได้ลึกกว่ามาก  รวมไปถึงความคงทนที่มากกว่า ทำให้วิ่งได้หลายรอบ โดยไม่ค่อนเสีย traction

ลองอีกที สนามเปียกที่พีระ  RS sports มีอาการเหมือนกันเวลาเจอแอ่งน้ำ  แต่ไม่น่ากลัวเท่า 01R   คือคงต้องบอกว่า  ทั้งสองตัวนี้ ไม่ใช่ยางที่เก่งในทางเปียกแน่ๆ

ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ เพราะผมใช้ 01R อยู่ครับตอนนี้