ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเกลียด โซนี่  (อ่าน 3448 ครั้ง)

ออฟไลน์ pikabom

• *
  • Popular Vote : 1
ผมเกลียด โซนี่
« เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 09:51:55 PM »
ตามlink ด้านล่างนะครับ

http://www.blognone.com/node/13255

ไม่น่าอุดหนุนซื้อเครื่องเพล  :crying1: :crying: :crying1: :crying:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
Re: ผมเกลียด โซนี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:19:16 PM »
อ่านอยู่ตั้งนานว่ามันเกี่ยวกับตรงไหนหว่า  :confused:

มาถึงบางอ้อเอาประโยคเกือบสุดท้ายนี่เองงง  :crap:

ออฟไลน์ Gong Pista

• Y@H Track Cyclist
  • *
  • Popular Vote : 0
  • SSS FC / Shirt #23
    • The Forever Kids
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:45:15 PM »
Sony ไม่ผิดครับ ผิดที่อีตา Jack ไรนั่น  :redface: :reallymad:
Y@H Cycling Club

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:45:47 PM »
อย่าเกลียดเค้าเลยครับ

เค้าก็แค่คนที่ไม่รู้เรื่องรถ แต่อยากจะคุยทับอีกฝ่าย

เค้าก็คงมองซูบารุว่าเป็น budget performance car แล้วคิดว่าถ้าเหลือจริงๆคงไปซื้อ Ferrari ดีกว่าไรงี้

อย่างที่บอกแหละครับ  เค้าไม่ได้เข้าถึงเรื่องรถมากมายอะไรเลยมองแค่นั้น  เป็นเรื่องธรรมดา แล้วก็แค่คนๆเดียว ไม่ใช่ทั้งองค์กร ถ้าพรุ่งนี้ตาคนนี้โดนไล่ออกเราก็จะรู้สึกว่ามันก็ไม่ใช่คำพูดของโซนี่แล้ว

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:07:05 PM »
แหม ไอ่ตาjack รถยี่ห้ออื่นมีตั้งเยอะ ดั้น มาพูดถึงsubaru ซะได้  :devil:

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:26:44 PM »
อยากให้ทุกๆท่านลองทำความเข้าใจที่ Source จิงๆที่เค้าเขียนนะคับ
เนื่องจากคนที่แปลจาก English เป็นไทย อาจจะแปลไม่ได้ชัดเจนจึงทำให้เกิดความเข้าใจผิดกัน

Quote จาก Reuters (Original)

"Tretton, whose full title is CEO of Sony Computer Entertainment of America, counterpunched:

The gaming heritage and the home of gaming is PlayStation. Dabbling in gaming is nice and ‘thank you’ for getting people interested in gaming — because they are going to end up with us.

Its sort of like saying, I got my drivers license and my first car was a beat up Subaru, but if you are ultimately going to be on the track, you are going to be driving a race car, and not something that’s basic transportation. So if you are going to be seriously interested in gaming you are going to end up a PlayStation consumer."

คุณ Tretton ได้ใช้ เทคนิคเปลียบเทียบคำพูด Metaphor โดยการอธิบายว่า "มันเหมือนกับว่า ผมได้รับใบขับขี่ครั้งแรกและรถคันแรกของผมคือ รถ Subaru ที่สภาพยับเยิน  "     
สังเกตุว่าคำว่า Beat up นั้นไม่ใช่แปลว่าห่วยนะคับ แต่หมายความว่าสภาพโทรมเท่านั้นเอง

คล่าวๆใน เทคนิค Metaphor
เค้าพูดเปรียบเทียบให้ดูว่า
กลุ่มคน Target ที่อยากเล่นเกมส์ของ PlayStation พวกนี้จะเป็นกลุ่มคนวัยรุ่นที่เพิ่งได้รถคันแรกซึ่งราคาถูกและสภาพก็คงโทรม แต่ถ้าต้องการแข่งบนสนามจิงๆก็ต้องใช้รถแข่งซึ่งยังไม่มีเงินที่จะซื้อรถแข่งจิงๆ จึงต้องเล่นเกมส์ในเครื่อง PlayStation นั่นเอง

อีกอย่างที่เค้าใช้ตัวอย่างรถ Subaru ก็เพราะว่ามันเป็นรถ dream car ของคนเล่นเกมส์แข่งรถบน PlayStation แต่ในชีวิตจิงด้วยงบประมาณจำกัดเพราะตัวเองยังเป็นวัยรุ่นและไม่มีงบก็เลบซื้อได้แค่ Subaru ที่สภาพโทรมๆและราคาถูกนั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2009, 11:39:05 PM โดย Impreza noobie »

ออฟไลน์ ammamm

• *
  • =^-^=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:39:14 PM »
เกือบปา PSP ทิ้งแล้วนะเนี่ย ดีนะได้อ่านเวอร์ชัน eng ก่อน :laugh:

ออฟไลน์ Ken

• *
  • Big Boy's Toy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:52:22 PM »
ขอบคุณที่เอาต้นฉบับมาให้อ่านกันครับ

ขยันหาจัง

คนแปลก็แปลได้มั่วมากๆ

ออฟไลน์ Mike7157

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 11:26:18 AM »
หยิบปืนมาแล้ว ดีนะยังไม่ได้ไปหยิบแมกาซีนมา (วางไว้คนละที่ กลัวหลานเล่น โฮะๆๆ  :devil: )

ออฟไลน์ odezus

• เหยี่ยวดำ แต่คอขาว...
  • *
  • Popular Vote : 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 12:37:33 PM »
ขอบคุณสำหรับต้นฉบับและคำแปล "beat up" ด้วยครับ  แหะๆ.. อังกฤษไม่แข็งแรง :smash: :smash: :spiny:

ออฟไลน์ bk9191

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 01:29:47 PM »
จับแพะชนแกะจนได้ :smash:

ออฟไลน์ pikabom

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 11:47:10 PM »
 อ๊ะ....มัวแต่อ่าน แบบ ภาษาไทยแหะๆ  ^^  :laugh: :lol: :laugh:

ออฟไลน์ เอ้อ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 09:15:39 AM »
เขาแค่อยากสื่อความหมายของคำว่ารถเก่าๆน่ะ...คิดกันไปไกลโข...จะเรียกbeat up toyota ก็ได้....ไม่ต่างกัน แต่เรียกbeat up subaru นี่แปลว่าในใจเขายังนึกถึงยี่ห้อนี้นะ...คงไม่ได้ดูถูกอะไรหรอกครับ