ผู้เขียน หัวข้อ: ยางเกรดธรรมดา สอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 7404 ครั้ง)

ออฟไลน์ name_joker

• *
  • Popular Vote : 24
ยางเกรดธรรมดา สอบถามหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:25:06 PM »
อยากจะสอบถามพี่หน่อยนะครับ พอดีผมจะเปลี่ยนยางใส่GCล้อลักยิ้มขนาด 205/50 16" ครับ
แต่งบมีไม่มาก เลยไม่ได้เล็งรุ่นhigh performanceเอาไว้อะครับ ซึ่งในเวบเห็นมีแต่รีวิวของรุ่นสูงๆอะครับ แบบว่าเอื้อมไม่ถึง  :spiny:

รูปแบบการขับขี่  ในเมืองเลยนะครับ ไม่มีลงแทรคแน่นอน ติดบ้างไม่ติดบ้าง ขับย่านความเร็วต่ำ ไม่เกิน100 และมีไปนอกเมืองบ้างน้านนานซักที อารมณ์cruising แช่ไม่เกิน160 อาจจะมีปรี้ดปร้าดบ้าง180แต่แปปเดียวครับ สงสารเครื่อง เจอฝนคลานอย่างเดียว ขับไม่เคยเกิน90

เรื่องเสียงผมไม่คิดมากครับ ดังหน่อยได้ ผมไม่ได้ขี้รำคาญอะไรครับ แต่เบานิดก็ดีครับ เข้าลานจอดรถจะได้ไม่เป็นจุดสนใจ  :lol: เรื่องความนิ่ม นิดนึงก็ดีครับ ตอนนี้ของเดิมคือpotenzaเก่าแก่ ปี02 ยางแข็งเป็นหินเลย ข้ามรางรถไฟแบบคลานไปนี่ผมครี่แทบหัก (GC+โชคกระบอกแดงอะครับ) และสุดท้ายที่อยากได้ครับ คืออยากให้มันอยู่ได้นานๆหน่อย ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยนะครับ

ก็ประมาณนี้ครับผม งบประมาณคืออยู่ที่เส้นละ2500-3500 ไม่อยากเกินนี้ครับ ท่านผบ.ที่บ้านจะเชือดผมแน่ๆถ้าแพงจัด

ส่วนตัวเลือกแรกๆ ผมก็ไม่ค่อยได้ดูอะไรไว้มากมายครับ ดูไว้เป็น bridgestone MY01, TOYO T1R (ชอบลายดอกมากเลยครับ สวยถูกใจ), Nitto NT555 (ร้านแถววงเวียน22มีจัดโปรลดราคาอยู่ครับ), Achilles ATR sport (อันนี้ถูกมากครับ)

จริงๆอยากจะใช้Dunlopต่อไป แต่ไม่รู้ทั้งราคาและรุ่นเลย 
ก็อยากจะถามพี่ๆถึงความเห็นอะครับ ว่าผมควรใช้รุ่นไหนดี(เสนอนอกจากที่ลิสไว้ได้นะครับ ผมความรู้น้อยเลยมีในหัวแค่นั้นอะครับ)  ณ งบประมาณเท่านี้ครับ

ขอบคุณมากครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2009, 10:53:58 PM โดย name_joker »

ออฟไลน์ mr_oui

• *
  • Popular Vote : 5
Re: ยางเกรดธรรมดา สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:30:25 AM »
เพิ่มงบอีกนิดหน่อย เอา RS sport ไปเลยครับ แพงกว่ากันนิดหน่อยแต่คุ้มกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ sexysecret

• *
  • Popular Vote : 0
Re: ยางเกรดธรรมดา สอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 11:13:01 AM »
ยางที่ใช้อยู่นี่ตั้งแต่ปี 02 เลยเหรอครับ?
ถ้าใช่นี่ควรเปลี่ยนด่วนเลยครับ มันเกินอายุของมันมามากแล้ว อันตรายนะครับนั่น
ยางไม่ควรใช้เกิน 4-5 หมื่นกิโลเมตรนะครับ แต่ถ้ารถวิ่งน้อย ก็ไม่ควรเกิน 2-2.5 ปีครับ ผมว่า 2 ปีก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ
เพื่อนผม 3 ปีกว่ายังไม่เปลี่ยน ตอนกำลังจะไปเปลี่ยน ยางระเบิดก่อนถึงร้านยางแค่ 500 เมตร เลยโดนค่ายาง % ไปอีก

ผมว่าเรื่องยางกับเบรคนี่ไม่ควรประหยัดครับ เพราะส่วนของรถเราที่สัมผัสพื้นถนนเพื่อสร้างความยึดเกาะก็มีแค่ตรงนี้อ่ะครับ
ถ้าขับรถตามที่บอกมาจริงคือส่วนใหญ่ไม่เกิน 100 ผมว่ายางยี่ห้ออะไรได้หมดอ่ะครับ
แต่จากใน list ที่บอกมาเลือก MY01 ครับ เพราะส่วนตัวชอบและมั่นใจในคุณภาพของ Brigdestone ครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 04:51:48 PM »
เพิ่มงบอีกนิดหน่อย เอา RS sport ไปเลยครับ แพงกว่ากันนิดหน่อยแต่คุ้มกว่าเยอะครับ

ง่า ตอนแรกก็เล็งๆเอาไว้เหมือนกันครับ คู่มากับ RE001เลย แต่ว่าเกิน3500ไปเยอะมากๆ เลยสู้ไม่ไหวอะครับ

ยางที่ใช้อยู่นี่ตั้งแต่ปี 02 เลยเหรอครับ?
ถ้าใช่นี่ควรเปลี่ยนด่วนเลยครับ มันเกินอายุของมันมามากแล้ว อันตรายนะครับนั่น
ยางไม่ควรใช้เกิน 4-5 หมื่นกิโลเมตรนะครับ แต่ถ้ารถวิ่งน้อย ก็ไม่ควรเกิน 2-2.5 ปีครับ ผมว่า 2 ปีก็ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ
เพื่อนผม 3 ปีกว่ายังไม่เปลี่ยน ตอนกำลังจะไปเปลี่ยน ยางระเบิดก่อนถึงร้านยางแค่ 500 เมตร เลยโดนค่ายาง % ไปอีก

ผมว่าเรื่องยางกับเบรคนี่ไม่ควรประหยัดครับ เพราะส่วนของรถเราที่สัมผัสพื้นถนนเพื่อสร้างความยึดเกาะก็มีแค่ตรงนี้อ่ะครับ
ถ้าขับรถตามที่บอกมาจริงคือส่วนใหญ่ไม่เกิน 100 ผมว่ายางยี่ห้ออะไรได้หมดอ่ะครับ
แต่จากใน list ที่บอกมาเลือก MY01 ครับ เพราะส่วนตัวชอบและมั่นใจในคุณภาพของ Brigdestone ครับ

ครับ 02เลยครับ เลยไม่กล้าขับเร็วเลยนี่อะครับ คงเปลี่ยนสัปดาห์นี้แล้วครับผม  :crap: แต่ยังเลือกไม่ได้เลยจะเอาอะไรดี  :crying1:

ท่านพ่อบอกว่าmichellin energy ไอผมว่าไม่ได้สนเรื่องประหยัดน้ำมัน(เพราะรู้อยู่แล้วว่ามันประหยัดแบบนิ้ดดดดดเดียว) กลัวมันจะไม่เกาะเอาเวลาคับขันนี่หนะสิเรื่องใหญ่
ครับก็ ยังรอความคิดเห็นจากพี่ๆอยู่ต่อไปนะคร้าบบบ

ปล. marangoniน่าใช้ป่ะครับ ???? ลายzeta Lineaน่าใช้มากเลย สวยถูกใจ (ไม่รู้มีไซส์เรารึเปล่าด้วยเฮะ * *)

ออฟไลน์ lhinslam

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 05:18:32 PM »
ผมใช้ dunlop dz101 อยู่  ขอบ 17 สามพันปลาย ๆ  16 น่าจะสามพันได้  เท่าที่ใช้มา ok เลยครับ คุ้มค่าดี

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:56:24 AM »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ตอนนี้พอจะได้ข้อสรุปแล้ว หลังจากโทรถามเกือบทุกร้านในวงวียน22 (พอดีผมอยู่แถวนั้น เลยจะเอาร้านแถวนั้นแหละ)
ก็ได้ราคายางกับยี่ห้อมาประมาณนี้  (สำหรับล้อลักยิ้มGCนะครับ 205/50 ขอบ16)
เอาไว้เป็นreferenceสำหรับคนที่จะเปลี่ยนยางประมาณนี้ละกันนะครับผม

Federal 595....................2,100
Falken ZE522................2,800 (Indo)
GoodYear Eagle F1........2,900 (Thai)
Bridgestone RE001........4,300
Bridgestone MY01..........4,200 (Thai)
Yokohama ES501..........3,800
Nitto NT555...................3,200 (JP)
Nitto NeoGen.................3,200 (JP)
Dunlop LM703...............3,200 (Thai)

ตอนนี้ที่เลือกในใจแล้วก็มีอยู่รุ่นเดียวอะครับ (ตอนแรกมีสอง คือมีfederal 595อีกตัว คุณภาพเกินราคา แต่หลายร้านบอกว่าไม่ทำ เพราะแก้มปริได้ง่าย ถ้าใช้นานๆ เลยถอยห่างเลย เพราะกะใช้นานนนนนๆเลย)

คือ Falken ZE 522 จากรีวิวหลายท่านว่านิ่ม เกาะถนน ไม่ร่อนน้ำ ถูก แต่เสียงดังนิดหน่อยหลังการใช้งานประมาณ15,000กิโลขึ้นไป และดอกหมดเร็ว threadwear 360

(ยืมรูปหน่อยนะครับ)

ส่วนท่านพ่อท่านชอบgoodyear F1มากกว่าด้วยความที่มันเป็นยางไทยนะครับ
เลยลองไปหารีวิวมาบ้าง ก็ได้ว่า บ้านเราไม่ค่อยใช้กัน ส่วนใหญ่จะมีแต่เมืองนอกกันที่ใช้ ออกมาคือเกาะมาก ไม่ร่อนน้ำ เสียงดัง มาก หลังการใช้งานได้ไม่นาน และเพิ่มอัตราการกินน้ำมันเล็กน้อยแต่ราคาถูก threadwearไม่ได้บอก

ก็เลยจะเลือกสองตัวนี้ละครับ อยู่ในช่วงการตัวสินใจ พี่ๆช่วยกันลงคะแนนหน่อยนะครับ ส่วนตัวผมก็ไม่รู้ว่ายางindoมันแย่แค่ไหน ทำไมคนถึงไม่ชอบกัน * * ก็รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยนะครับผม
ขอบคุณอีกครั้งคร้าบบบบ

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 02:35:17 PM »
ถ้าตาม Choice ที่ให้มา ผมเลือก Nitto Neogen ครับ

เนื่องจากราคาไม่แพงมาก แล้วตามที่มีคนเล่าให้ฟังและบางคนได้ลองใช้ คุณภาพคุ้มราคาครับ :agree:

เป็นยาง Import จากญี่ปุ่นที่ยังไม่ได้ทำตลาดในบ้านเรามากนัก ทำให้ราคายังไม่สูงเท่าไหร่ด้วย

ดอกยางก็ดูเฉี่ยวดี.....ที่สำคัญ สามารถที่จะสลับยางได้ทั้ง 4 ล้อโดยที่ไม่ต้องถอดยางออกด้วยครับ (สลับแบบเอาหน้าขวามาไว้หลังซ้าย ประมาณนี้) เนื่องจากลายดอกยางมีแค่ Outside  & Inside ไม่ได้เป็น Rotation เหมือนยางอื่นๆ ครับ

ส่วน Dunlop LM703 ขอให้เลิกคิดไปได้เลยครับ.....เพราะเคยลอง LM702 มาแล้วในรถเพื่อน ใส่ล้อลักยิ้มนี่แหล่ะ....ขอบอกว่าไม่เคยขับยางที่ไหนลื่นเท่านี้มาก่อนครับ เบรคข้ามทางรถไฟแบบเรื่อยๆ มีล้อล๊อคโชว์เลย :eek:

หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:42:33 PM »
ขอบคุณมากครับพี่ต่อ  :agree:  :agree:  :agree:

ตอนนี้เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ  ท่านพ่อแกหัวเก่า บอกเรื่องยางnittoปุ๊บส่ายหัวเลยอะ
ผมก็ เอ่อนะ ไม่เป็นไรครับ ยังไงท่านออกให้ ผมยังไงก็ได้ เลยได้เป็นgoodyear Eagle F1 มาครับผม

แถมเจ็บตัวค่าซ่อมล้อคดวงในด้วยอีก3วง T.T  :crying1:  :crying1:  :crying1:

แต่ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ได้ยางใหม่มาแล้ว

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับผม  :P  :P

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:07:00 PM »
ถ้
ส่วน Dunlop LM703 ขอให้เลิกคิดไปได้เลยครับ.....เพราะเคยลอง LM702 มาแล้วในรถเพื่อน ใส่ล้อลักยิ้มนี่แหล่ะ....ขอบอกว่าไม่เคยขับยางที่ไหนลื่นเท่านี้มาก่อนครับ เบรคข้ามทางรถไฟแบบเรื่อยๆ มีล้อล๊อคโชว์เลย :eek:

ใครฟะ :confused:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ subarulover

• *
  • เสร็จตรูแน่....LEGACY 2009
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:25:00 PM »
ใช้FALKEN ZE322 ขนาด 215 60 R16 กับOUTBACKอยู่
ใช้ได้เลยครับ นุ่ม เงียบ เกาะ เบรคดี รัดน้ำดี คุ้มตังส์ :agree:
ยังอยากใช้รุ่นZE522เลย น่าจะดีขึ้นไปอีก แต่ขนาดที่ต้องการไม่มี :crap:

ออฟไลน์ Impreza Enthusiast

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:39:00 PM »
ที่บ้านก็ใช้ Goodyear F1 อยู่ในหลายคันคับ  (แต่ ซูสุดรักใส่ RS Sport อยู่คับ)
F1 เป็นยางที่มีค่า Treadwear สูงนะคับ (280) ฉะนั้นทนและวิ่งได้นาน
เกาะมากๆด้วยคับ และ ขับตอนเปียกเกาะดีกว่ายางตัวท็อปๆหลายตัว แถมราคาไม่แพงคับ
ข้อเสียอันเดียวของมันคือ เสียงดังมากๆ หลังใช้งานไปสักพัก ยิ่งนานก็ยิ่งดังขึ้นคับ แต่ performance ไม่ตก

ถ้าไม่ concern เรื่องเสียงดังและเสียงหอน เชียร์ตัวนี้คับ

ขอให้โชคดีคับ  :wavey:

ออฟไลน์ asdf

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 11:05:25 PM »
ผมใช้ yoko s drive ปี 09 ที่ร้านบอกว่าเป็น ยางญี่ปุ่น ไม่รู้ จริงหรือเปล่า 235 45 17 เส้นละ 4000 ครับ

แต่ nitto จะถูกกว่าจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน จำได้ว่า ลายมันแปลกๆ ไม่ค่อยเหมือนยางทั่วไป

คิดว่า 16 น่าจะถูกกว่าพอสมควรครับ

เรื่องยาง ผมไม่ค่อยซีเรียส แต่ บนเมื่อไรว่ายางไม่ดี  ได้เปลี่ยนแน่นอน  :lol:

ออฟไลน์ thor111

• Subaby!!!
  • *
  • Popular Vote : 27
  • Dont Judge Me, You Don't Even Know Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 07:56:52 AM »
ใครฟะ :confused:

นั่นดิ :confused: :confused:

แต่เห็นเค้าว่าเจ้าของรถชอบผู้ชายอ่ะ :lol: :laugh:

เปลี่ยนได้แล้วเหอะเมิงอ่ะ.....รักชีวิตบ้าง...รถเมิงเกือบ 300 ม้า แต่มาใช้ยางอารายเนี่ย เด๋วก็ไม่ได้อยู่เป็นสีสันให้ SSS หรอกเมิง :grazy: :grazy:

ไม่รักตัวเองก็รักคนอื่นบ้าง เด๋วไปเที่ยวด้วยกันแล้วเมิงจาแถมาเหม่งคนอื่นเค้าเอาอ่ะดิ :redface:
หลงรักขับ 4....หลงรัก Subaby!!!

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:01:14 AM »
Eagle F1 โอเคนะครับ  บนถนน :agree:   ในสนามไม่รู้ครับ แต่ยังไงก็ไม่ใช้ลงสนามอยู่แล้วและไม่กลัวเสียงดังนี่เนอะ ผมว่าเลือกถูกละนะ  ส่วน nitto ผมว่าขับบนถนนก็โอเคนะครับสำหรับการขับขี่ทั่วๆไป ก้เกาะดีครับ
แต่ถ้าจะเอาความทนทานและสมรรถนะจริงๆส่วนตัวผมชอบโยโกครับ(ถ้าช่วงไหนงบพอก็ไม่เคยพลาดโยโก)ไม่เคยผิดหวัง
Falken ใช้มาก็ชอบมากครับ เสียอย่างเดียว หมดเร็วจังยิ่งสำหรับรถขับหลังแล้ว  แต่ก็พอดีกับเวลาของมันอะคับ       
Toyo ก็ดีครับ ชอบเหมือนกัน
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???