ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องแบตเตอรี่ ชนิดแห้ง  (อ่าน 1675 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut GDA

• スバルは私の人生を救った !
  • *
  • Popular Vote : 3
  • WR1
อยากถามเรื่องแบตเตอรี่ ชนิดแห้ง
« เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:53:22 PM »
โอกาสในการเดือดของแบตเตอรี่ชนิดนี้ มีอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
Re: อยากถามเรื่องแบตเตอรี่ ชนิดแห้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:13:04 PM »
อย่างแรก แบตแห้ง มีหลายอย่างนะครับ
ส่วนมากที่ว่าแห้งกันนั้น ไม่ได้แห้ แต่ แค่ maintenance free มีรู้เติมน้ำแต่ โดนปิดอยู่
หาก แห้ง 100% จะไม่มีน้ำเลย ครับ เหมือน ถ่านไฟฉาย หกก้อนกลมๆ มาต่อกัน
ราคา แพงมาก

ส่วนที่ว่าเดิอด จึงคาดว่า ยังมีน้ำกรดอยู่
สาเหตุหนึ่งมาจากที่ ชาร์ตไฟเกินครับ
อาจเป็นที่ ตัว voltage regulator ไม่ทำงาน คือไฟเกิน 14 v แล้วก็ยังไม่ตัด
หรือ แบตเสื่อมสภาพ คือ ยังไม่ถึง 14v ก็เดือดแล้ว

หรือ มีการดึงไฟมากตลอดเช่น เครื่องเสียงหรือ อื่นๆ
ทำให้แบตร้อนจัด เพราะ รับการชาร์จตลอดเวลา
ต้องเพิ่ม ความจุไฟ

เท่าที่คิดได้มีแค่นี้ครับ