ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีประสบการณ์ขับ SuperCar บ้าง  (อ่าน 17108 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • Popular Vote : 0
  • BP 4 Throttles
ใครเคยมีประสบการณ์ขับ SuperCar บ้าง
« เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 02:08:32 PM »
ใครเคยมีประสบการณ์ขับ SuperCar บ้าง พวก Porsche, Lambo, Ferrari etc. ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของเองหรือขับของคนอื่น ช่วยแชร์ความรู้สึกให้เพื่อนๆฟังหน่อยครับ ตัวผมเองยังไม่มีวาสนาได้ลองแม้แต่แค่นั่งข้างๆเลย     :crap:

ออฟไลน์ เอ้อ

• *
Re: ใครเคยมีประสบการณ์ขับ SuperCar บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 02:59:08 PM »
แอบขับของคนอื่นมาบ้างแอบเป็นเจ้าของบ้างครับ รุ่นเก่าๆนะ... อยากทราบรุ่นไหนครับ จะได้นั่งเทียน...เอ๊ยยยย นั่งทบทวนดูให้ครับ...เผื่อฟลุ้กผมเคยขับน่ะ

โดยรวมต้องบอกว่าตื่นเต้นดี โดยเฉพาะเวลาที่ไม่ใช่รถของตัวเองครับ...หากได้มีโอกาสลองขับรถแปลกๆผมจะพยายามจับความรู้สึกเยอะๆ คืออาจไม่ได้ขับเร็วๆหรือลองอะไรแรงๆ แต่จะพยายามจับอาการที่รถมันสื่อออกมา แต่ละคันก็ต่างกันไปครับ และหลายๆคันก็งั้นๆ ไม่ได้แรงหรือเจ๋งเป้งอะไร การอ่านบทความหรือบททดสอบต่างๆจึงควรอ่านแบบฟังหูไว้หูครับ เพราะเผื่อไปเจอเขาเชียร์เป็นพิเศษจะพบว่าถรมันสุดยอดมาก แต่หากได้ขับแล้วอาจร้องจ๊ากกกกได้ พวกPorscheหรือเฟอร์เก่าๆนี่แหละตัวดี เรามันคนธรรมดาไม่ได้ขับเก่งมาจากไหน เจอรถอีแบบนี้เข้าไปก็เง็งสิครับ

เหมือนตอนเอา911 turbo 3.6ไปวิ่งจิมคาน่า...ไอ้โอคูมิไปด้วย...ผมขับไม่เป็นเลยเพราะตอนนั้นยังไม่เข้าใจวิธีการขับ911 (ตอนนี้ก็ยังฝืนๆ เสียวฉิบ)

หรือประสบการณ์ชนิดเหงื่อชุ่มมือที่ความเร็ว275 km/hบนทางต่างระดับบางนา-ตราดใน996 GT2 เพราะรถมันสะท้าน วอกแวก ต้องใช้ถนนสองเลน...แต่เชื่อไหมว่ามันยังมีแรงเหลือ ยังดึงยังกะอยู่เกียร์4เกียร์5 โฮ้ยยยย

หรือตอนที่ต้องขับ355นำฝูงเฟอร์ไปพัทยา....ผมต้องแช่ที่180ไปตลอดทาง ขนาดนั้นยังโดนรุ่นใหญ่บีบแตรไล่เลย ฮ่าๆ ประมาณว่าช้าเหลือเกินไอ้น้อง...

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
Re: ใครเคยมีประสบการณ์ขับ SuperCar บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 03:00:30 PM »
เคยขับ Porsche Cayman เป็นรถทดลองขับครับ
ประทับใจไม่รู้ลืม

ผมได้ลองตอนรถเปิดตัวใหม่ๆ เลย
ความรู้สึกตอนนั้นก็ตื่นเต้นมากครับ
ใจนึงก็ไม่กล้าขับ กลัวเอารถเค้าไปเป็นอะไร
อีกใจนึงก็อยากลอง

พอลองเสร็จแล้ว
ถ้ามีเิงิน ผมคงซื้อเลยทันทีอ่ะครับ

เป็น Super Car ที่สามารถใช้งานได้ทุกวัน
ชอบมากๆ ครับ

ออฟไลน์ SNOWCAT

• *
  • BP 4 Throttles
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 03:11:46 PM »
แอบขับของคนอื่นมาบ้างแอบเป็นเจ้าของบ้างครับ รุ่นเก่าๆนะ... อยากทราบรุ่นไหนครับ จะได้นั่งเทียน...เอ๊ยยยย นั่งทบทวนดูให้ครับ...เผื่อฟลุ้กผมเคยขับน่ะ

โดยรวมต้องบอกว่าตื่นเต้นดี โดยเฉพาะเวลาที่ไม่ใช่รถของตัวเองครับ...หากได้มีโอกาสลองขับรถแปลกๆผมจะพยายามจับความรู้สึกเยอะๆ คืออาจไม่ได้ขับเร็วๆหรือลองอะไรแรงๆ แต่จะพยายามจับอาการที่รถมันสื่อออกมา แต่ละคันก็ต่างกันไปครับ และหลายๆคันก็งั้นๆ ไม่ได้แรงหรือเจ๋งเป้งอะไร การอ่านบทความหรือบททดสอบต่างๆจึงควรอ่านแบบฟังหูไว้หูครับ เพราะเผื่อไปเจอเขาเชียร์เป็นพิเศษจะพบว่าถรมันสุดยอดมาก แต่หากได้ขับแล้วอาจร้องจ๊ากกกกได้ พวกPorscheหรือเฟอร์เก่าๆนี่แหละตัวดี เรามันคนธรรมดาไม่ได้ขับเก่งมาจากไหน เจอรถอีแบบนี้เข้าไปก็เง็งสิครับ

เหมือนตอนเอา911 turbo 3.6ไปวิ่งจิมคาน่า...ไอ้โอคูมิไปด้วย...ผมขับไม่เป็นเลยเพราะตอนนั้นยังไม่เข้าใจวิธีการขับ911 (ตอนนี้ก็ยังฝืนๆ เสียวฉิบ)

หรือประสบการณ์ชนิดเหงื่อชุ่มมือที่ความเร็ว275 km/hบนทางต่างระดับบางนา-ตราดใน996 GT2 เพราะรถมันสะท้าน วอกแวก ต้องใช้ถนนสองเลน...แต่เชื่อไหมว่ามันยังมีแรงเหลือ ยังดึงยังกะอยู่เกียร์4เกียร์5 โฮ้ยยยย

หรือตอนที่ต้องขับ355นำฝูงเฟอร์ไปพัทยา....ผมต้องแช่ที่180ไปตลอดทาง ขนาดนั้นยังโดนรุ่นใหญ่บีบแตรไล่เลย ฮ่าๆ ประมาณว่าช้าเหลือเกินไอ้น้อง...
ถ้าเป็นคุณเอ้อ ผมไม่สงสัยเลยครับ เห็นมี F360 อยู่ที่โรงจอดรถด้วยนิครับ ไม่รู้ยังใช้อยู่หรือเปล่า ผมเองก็เป็นแฟนรายงานคุณเอ้อมาตลอดตั้งแต่สมัย Motor Today ปัจจุบันก็ยังมีแอบไปอ่านใน clubrt อยู่เป็นระยะๆ  ลีลาการเขียนสุดยอดครับ กวนดี จริงๆ       :clown:   ช่วยเล่าต่อหน่อยครับ มีเหตุการณ์อะไรๆที่ตื่นเต้นบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2009, 03:13:17 PM โดย SNOWCAT »

ออฟไลน์ Kong_omac

• BB Pin : 218A6DD8
  • *
  • http://www.tarad.com/kong45
    • 1156's Group.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 03:15:11 PM »
สำหรับ เฮียเอ้อ แล้ว เรื่อง ของ ยานพาหนะทั้งหลาย แกลองมาหมดแล้ว ไม่เชื่อลองถามแกดูนะฮะ

ตั้งแต่ 2 ล้อ - 4 ล้อ
"Free Style Rider" Bicycle team
K45 , 1156's Group.

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 03:54:02 PM »
360CSขายไปแล้วครับ กลับไปใช้355ดีกว่า แหะ แหะ...

ที่ตื่นเต้นไม่ค่อยมีครับ...หวาดเสียวพอมีบ้าง เช่นลอง430ตัวแรกๆที่เบรคเป็นเหล็กธรรมดา แต่ดันลืม...(เพราะตอนนั้นผมใช้CSเบรคเซรามิค) กดไปซะเต็ม ถึงสุดถนนกระทืบเบรค ABSติดวาบๆ แต่ความเร็วลดไม่พอ แหะ แหะ...แหกstop sign เลี้ยวขวาแว่บบบบไปเลย...ดีที่ลองใกล้ๆสุสาน ไม่ค่อยมีรถ (ที่เมกาน่ะครับ เซลที่รู้จักดันโดนกุญแจมาให้ บอกว่ายูต้องลอง!! เออ สนองมันหน่อย...ทำเอามันตาเหลือก) หรือตอนอัดขึ้นmotorwayในCSแล้วตูดมันออก...แบบว่าใจหายวาบบบบ ดีที่ไม่สติแตก แก้ไปกดไป...และโชคดีที่รถว่าง

ตื่นเต้นที่สุดคงตอนที่ได้ขับFerrariครั้งแรกในชีวิตครับ...348 Spider ทีเมกาเหมือนกัน...เป็นbarn findซะด้วย...คือเขาไปเจอในโรงนาจริงๆ เจ้าของซื้อแล้วจอดยาว ไอ้เซลคนเดิมมันไปเจอได้ไงไม่ทราบ รู้แต่ว่าวันที่มันเอากลับมาที่ดีลเล่อร์มันก็ให้ผมลองขับเลย ยังมีซากแมงมุมอยู่ในรถเลย สมชื่อspiderอย่างยิ่ง.. แต่ปรากฏว่าห่วยแตกครับ เพราะความที่จอดมานาน ช่วงล่างเสื่อม เครื่องเดินได้แต่ไม่สมบูรณ์ เกียร์แข็งมากๆ(เครื่องยังไม่ร้อนเต็มที่) พวงมาลัยหนัก คลัทช์แข็ง...ทำเอาเซ็ง ตื่นเต้นได้5นาที เสร็จแล้วเปลี่ยนเป็นเหงื่อแตกกันทั้งคู่

ตื่นเต้นอีกทีคงเป็นตอนที่ได้เจอ(ไม่ได้ขับ) 959ตัวเป็นๆครับ จอดอยู่ในอู่ แบบว่านึกไม่ถึง...น้ำตาเล็ดเลย... เป็นความตื่นเต้นเหมือนเด็กๆเจอของเล่นที่อยากได้น่ะ อาการนี้เกิดกับผม4ครั้งที่เกี่ยวกับรถนะ...อีกสามครั้งคือ ตอนเจอ250 GT SWB กับ300SL gullwing(2คันแน่ะ) และรถอื่นๆรวมกัน10คันในโรงจอดรถแห่งนึงที่เมกา(ผมฝากรถไว้กับแก แต่ไม่คิดว่าแกจะให้จอดกับสมบัติของแกน่ะ แหะ แหะ ทำเอามึน) อีกทีก็288 GTOในโรงรถในกรุงเทพ เหอ เหอ...และสุดท้ายก็คือตอนที่พี่ที่รู้จักขับDiablo SE30มากินกาแฟด้วยกัน...แต๋วแตกกลางสตาร์บัคเลย แหะ แหะ

ประสบการณ์ของผมกับรถพวกนี้มันแค่หางอึ่งครับ คนรู้จักคนอื่นๆโชคดีกว่ามากๆ ได้ใช้ได้ขับรถแปลกๆมากมาย แต่ผมว่านะ รถพวกนี้หลายๆคันน่ะเอาไว้เป้นรถในฝันดีที่สุดครับ ความเป็นจริงไม่ได้สวยงามเสมอไป มันเหมือนคุณชอบโรนัลโด้แล้วมีโอกาสไปคุยกับมัน ปรากฏว่ามันปากเหม็นน่ะ...

ออฟไลน์ Impreza lover

• *
  • Popular Vote : 16
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 05:20:22 PM »
ประสพการณ์เล็กๆของผม

ได้ขับ 911 carrera สองครั้ง เจ้าของรถพาไปดริฟ ครั้งนึง บนถนนเปียก แกโชว์ว่า
เวลาพยศ ก็ไม่ได้น่ากัวไร แต่ ผมนะ เหงื่อมือออกเลยครับ
NSX ที่พัทยา สั้นๆ (ไม่รู้นับป่าว)

และเกือบได้ร่วมกับ Supercar ตอนที่ผมขับ E30 M3 แล้วไปแซว F40
พี่แกเกิดเล่นด้วยเลย ตื่นเต้นมากๆ อย่างว่า โอกาศแบบนี้หายาก
เลยออกตัวขึ้นทางด่วน Freeway ด้วยกัน แต่พี่แก เทคเกียร์สองแรงไป
ท้ายปัดออก แล้วหันหน่าเข้ามาเลนผมครับ
ตอนนั้น ไม่ได้ถอนคันเร่งเลย ได้แต่ หลบออกแล้ว แซงไป
แต่ไม่นานก็เห็นเค้าจอด ออกตัวใหม่แล้ว แซงผมไป ตอนผมยังไม่สุดเกียร์ 3 เลย

ส่วนรถแรงที่สุดในชีวิต นั้นไม่ใช่ Supercar ครับ แต่ เป็น NASCAR
Chevy Luminar ตัวถั่งเป็นไฟเบอร์ โครงเป็นเหล็กแท่งๆ
พรมปูพื้นเป็น ตาข่าย เค้าบอกว่าไว้กันเฟืองเกียร์ระเบิดใส่คนขับ
หน้าปัทม์ มีแต่ ปุ่ม สตาท กับ ปุ่ม ดับเพลิง
ความแรงนั้น เกียร์สาม กดแล้ว ยางสลิคขนาดเท่าไรไม่รู้ ไหม้ได้เลย
เฟืองท้ายก็ไม่มี (ต่อตรง) วิทยุ แอร์ ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีเลย
มีแต่ เครื่องวัดแรง G ข้างๆคนขับกับ VDO cam
ABS ไม่ต้อง กดแล้ว หยุดเร็วชนิดหมวกแทบหลุด เบล์ทกระชากจุกได้เลย

ขออภัย ออกทะเลไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 05:23:32 PM »
ประสพการณ์เล็กๆของผม

ได้ขับ 911 carrera สองครั้ง เจ้าของรถพาไปดริฟ ครั้งนึง บนถนนเปียก แกโชว์ว่า
เวลาพยศ ก็ไม่ได้น่ากัวไร แต่ ผมนะ เหงื่อมือออกเลยครับ
NSX ที่พัทยา สั้นๆ (ไม่รู้นับป่าว)

และเกือบได้ร่วมกับ Supercar ตอนที่ผมขับ E30 M3 แล้วไปแซว F40
พี่แกเกิดเล่นด้วยเลย ตื่นเต้นมากๆ อย่างว่า โอกาศแบบนี้หายาก
เลยออกตัวขึ้นทางด่วน Freeway ด้วยกัน แต่พี่แก เทคเกียร์สองแรงไป
ท้ายปัดออก แล้วหันหน่าเข้ามาเลนผมครับ
ตอนนั้น ไม่ได้ถอนคันเร่งเลย ได้แต่ หลบออกแล้ว แซงไป
แต่ไม่นานก็เห็นเค้าจอด ออกตัวใหม่แล้ว แซงผมไป ตอนผมยังไม่สุดเกียร์ 3 เลย

ส่วนรถแรงที่สุดในชีวิต นั้นไม่ใช่ Supercar ครับ แต่ เป็น NASCAR
Chevy Luminar ตัวถั่งเป็นไฟเบอร์ โครงเป็นเหล็กแท่งๆ
พรมปูพื้นเป็น ตาข่าย เค้าบอกว่าไว้กันเฟืองเกียร์ระเบิดใส่คนขับ
หน้าปัทม์ มีแต่ ปุ่ม สตาท กับ ปุ่ม ดับเพลิง
ความแรงนั้น เกียร์สาม กดแล้ว ยางสลิคขนาดเท่าไรไม่รู้ ไหม้ได้เลย
เฟืองท้ายก็ไม่มี (ต่อตรง) วิทยุ แอร์ ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีเลย
มีแต่ เครื่องวัดแรง G ข้างๆคนขับกับ VDO cam
ABS ไม่ต้อง กดแล้ว หยุดเร็วชนิดหมวกแทบหลุด เบล์ทกระชากจุกได้เลย

ขออภัย ออกทะเลไปหน่อยครับ

:agree: :agree: :agree:

ออฟไลน์ HSV

• *
  • K45
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 05:44:06 PM »
เคยขับ diablo SV  ตัวหลังๆ  ก้อมันส์ดีครับ  แต่ครัชหนักมากกกกก  แรงดึงอาจเพราะรถเริ่มมีอายุแล้ว ไม่ค่อยได้ขับ แต่ก้อดูแลดีมากๆ

ฟิลมันดึงแบบไม่ค่อยสะใจเลย   ใจยังนึกว่า วิ่งแบบนี้ คงโดนรถแต่งยุ่นแรงๆกิน เละเทะ แน่  แต่ตีนปลายน่ากลัวครับ  มันไปเรื่อยๆ แต่เสียงเนี่ยสุดๆ

...LP640  เคยนั่ง  ก้อสะใจดีนะ  นึกว่านั่ง เครื่องบิน_  e gear ใช้งานง่าย เปลี่ยนเกียร์เร็วมาก  และก้อหนวกหูมากเช่นกัน  ชอบfront lifting หน้า มาก  ลดการขูดกับพื้นด้านหน้าไปได้เยอะ

....gallardo  อันนี้ชอบสุด  ขับสบาย เสียงหนวกหูน้อยกว่า  ไม่เตี้ยจนเกินไป  มุดก้อง่าย ขับวันธรรมดาพอไหว

อืมแต่ถ้าให้เลือก  ผมขอแค่ 996 gt3 สักคันก้อพอแล้วครับ  ชอบม้า  ไม่ชอบกระทิง เท่าไรครับ  ไม่หนวกหูมากด้วย :smokin:
ไม่เอาcayman sขับแล้วเหมือน  พวกรถลดต้นทุน  lsd หลัง ยังไม่ใส่ให้เลย   ล้อมันก็เลยฟรีข้างเดียว  เซง

exige s  เล็ก แคบ เตี้ย กระแทก ครบ  แต่เบา  กดทีดิ้นไปดิ้นมา  แต่ไปชิบ  ชอบครับ
torqe is what makes the car accelerate,horse power maintains that.

ออฟไลน์ F@M3

• น้องมินท์!!!!!
  • *
  • Popular Vote : 21
  • Mint Green GC8 (6)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 06:59:26 PM »
ไม่เคยได้ลองนั้งเหมือนกัน แต่เคยลองนั้ง Legacy ปี 2005 ของเพื่อนพ่อครับ เล่นเอาแทบหัวใจวายเลย :crap:
Owning boring cars is like slow internet, you only get few of the experiences.

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 08:46:43 PM »
ไม่เคยได้นั่งเลยได้แต่ยืนมองครับ
ตอนที่ขบวน gumballler มากรุงเทพ 2 -3 ปีก่อน รีบไปดักรอกับเพื่อนตรงด่วนพระราม 2
ขบวน porsche นี่เห็นจนเบื่อ เสียงที่เสียวที่สุดคงเป็น murcielago เสียงดังมากไฟแล่บอีกต่างหาก 
จบขบวน ไปยืนมองรถต่อ oriental สีลม โอมีความสุข  :beer:
Deestone the heart of your control

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:06:22 PM »
ไม่เคยได้ลองนั้งเหมือนกัน แต่เคยลองนั้ง Legacy ปี 2005 ของเพื่อนพ่อครับ เล่นเอาแทบหัวใจวายเลย :crap:

อันนี้ super car เหรอครับ  :confused:

ออฟไลน์ GaB

• *
  • Popular Vote : 1
  • SmoothJazz.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:03:46 AM »
อ่านแล้วเพลินดีครับ

"Winners never quit and quitters never win" ; Vince Lombardi

ออฟไลน์ Bay88

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 01:14:22 AM »
เคยขับเเต่  PORSCHE BOXSTER 2.7 อะครับของเพื่อน
ไม่รู้ว่าเป็นsupercar ป่าว
รถก็ไม่ได้เเรงมากเเต่ขึ้นเรื่อยๆ จนถึง 230 km เเล้วก็เบรกเพราะ
ขาผมก็สั่นเเล้วครับ55

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:39:59 AM »
ใช่เลยพี่HSVรถพวกนี้ไม่ได้ดึงสะใจ แต่มันดึงไม่เลิก... แหะ แหะ... ไอ้512TRคันแก่ที่ผมเคยใช้ก็เหมือนกัน เริ่มต้นอืดๆ(เพราะถ้ากระแทกใส่ก็ได้ซ่อมเกียร์แน่นอน) แต่เฮ้ยยย 250แล้วมันยังดึงไม่เลิกเลยวุ้ยยยย ให้อารมณ์เหมือนเครื่องบินกำลังขึ้น คือไปเรื่อยๆ เจ้า575ที่เคยลองก็เหมือนกันครับ ขานั้นตกใจเวลาดูเข็มไมล์เพราะมันขึ้นเอาๆ เหลือบดูอีกที โอ้ววว แม่จ้าววว..เกิน250ไปแล้ว...

กับพวกเฟอร์นี่สมัยที่วิ่งsprintกันบ่อยๆพวกรถV8จะเหนื่อยกว่าตัวเป้งๆพอสมควรครับ คือในตอนลอยลำอยู่แถวๆ200เนี่ย พวกV12เขากดพรวดลงไปรถจะดึงห่างจากพวกV8ได้ไม่ลำบาก อย่างผมนี่ต้องลงเกียร์ลากตามกันหูตาเหลือก แต่พี่ๆเขาแบบชิวๆ.... แต่การsprintนี่บอกเสมอว่าอย่าเร็วนะพี่น้อง ไปกันเรื่อยๆไม่รีบ แต่ก็มักจะมีฝูงหน้าท้าความตายเสมอ ราวๆ4-5คัน...พวกนี้วิ่งสุด เหมือนตายอดตายอยากมา ฮ่าๆ มีพื้นที่เป็นกดหมด เสร็จแล้วก็หลงมั่ง รอที่ปลายทางจนเบื่อมั่ง ก็ว่ากันไป หลังๆผมเลยขอทำหน้าที่แปะตูดคันสุดท้าย คอยเก็บรถเสียกัยรถหลงมากกว่า แหะ แหะ....