ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมมีปัญหาครับถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 2055 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mac_GC

• *
  • Popular Vote : 0
รถผมมีปัญหาครับถามผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 11:16:45 AM »
อาการมันประมาณว่าพอเราใช้ไปสักระยะพอจะออกตัวแล้วรถมันไม่ค่อยวิ่งครับแต่รอบมันขึ้นครับไม่รู้เป็นอะไร ขอถามผู้รู้หน่อยครับ (เกียร์ Auto)

ออฟไลน์ ipee

• *
  • ลูกไก่ในกำมือ
Re: รถผมมีปัญหาครับถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 12:10:18 PM »
ผมเคยเป็นอาการนี้นะครับ รอบขึ้น แต่ความเร็วไม่ขึ้น คิดว่าคลัชน่าจะหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2009, 12:12:53 PM โดย ipee »
スバル

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Very Insane Prople
Re: รถผมมีปัญหาครับถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 04:55:06 PM »
เป็นเหมือนกันครับ แต่นานๆ จะเป็นที

รอคำตอบด้วยคนครับ  :supergrin:
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ Azzy

• *
  • Popular Vote : 40
  • All Extraordinary
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 05:13:30 PM »
ลองเช็ค ทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ กับน้ำมันเกียร์ หน่อยครับ

รถอายุมากๆแล้ว หรือพวก ที่มี Turbo แรงม้าสูงๆ ทอร์ค คอนเวอร์เตอร์ อาจจะเสื่อม หรือแรงดันน้ำมันเกียร์ อาจจะตกครับ
Power by Mitsusport , MRA Racing Academy , MRA Racing Team , RFP Racing

ออฟไลน์ mallzaa

• SSS
  • *
  • Popular Vote : 24
  • BeNatural
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 05:20:52 PM »
ดูน้ำมันเกียร์ก่อนครับ ถ้าจังหวะเปลี่ยนเกียร์เปลี่ยนไปแล้วด้วยก็ น่าจะใช่ หลังจากนั้นก็ดู ทอร์ก ด้วยครับ ตามด้านบนเลยครับ

:agree: :agree:

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:27:15 PM »
ตัวนึงที่มักมองข้ามกันก็คือไส้กรองน้ำมันเกียร์........ส่วนใหญ่เครื่องหรือเกียร์มาจากญี่ปุ่น พวกคุณยุ่นเขาไม่ค่อยเปลี่ยนกันหรอกครับ เพราะมันต้องรื้ออ่างน้ำมันเกียร์ออกมาก่อน จริงๆถ้าจะให้ดี เปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ แล้วล้างเกียร์ดูสักรอบ อาจจะดีขึ้น แต่จริงๆตามที่บอกมาว่ารอบขึ้นแต่รถไม่วิ่งเนี่ย น่าจะเป็นพวกคลัตช์แล้วหละครับ ลองชั่งน้ำหนักเรื่องงบประมาณดูนะครับ ระหว่าง

1.) A/T clean up ;
       - กรองเกียร์ประมาณ 1,500
       - ค่าล้างเกียร์ และ treatment รวมน้ำมันเกียร์ใหม่ประมาณ 3,xxx
แต่กรณีนี้ถ้าทอร์คกับคลัตช์ไปแล้ว วิธีนี้ก็ช่วยอะไรไม่ได้ อาจจะเสียเงินเปล่า หรือดีขึ้นนิดหน่อย

2.) เกียร์ลูกใหม่
       - ถ้าเป็นพวก GC หรือ BG น่าจะตกประมาณ 6 - 7 พัน ลองวิ่งดูก่อนว่าเกียร์ทำงานปกติไหม ถ้าเสียจะได้เคลมลูกใหม่ก่อนที่จะทำอย่างอื่นต่อ
       - ถ้าเอาชัวร์ ทำ A/T clean up ไปเลย ก็จ่ายอีกประมาณเกือบๆ 5 พัน

ลองดูครับ  :pimp:

ออฟไลน์ Mac_GC

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 08:57:27 AM »
ขอบคุณมากๆครับกับทุกคำตอบเดียวจะทดลองตรวจเช็คดูครับขอบคุณครับ