ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Forester SH ครับ  (อ่าน 2234 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadapitipong

• *
  • Popular Vote : 0
สงสัยเรื่อง Forester SH ครับ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 03:54:11 PM »
คือตัวที่นำเข้ามาขายเป็นเครื่อง 2.0 NA กับ 2.5 Turbo  แต่ผมสงสัยว่าทำไมที่ญี่ปุ่นตัวเทอร์โบกลับเป็นเครื่อง 2000 turbo 5MT ในรุ่น XT  ครับ ตัว 2.5 turbo ไม่ขายเหรอครับ แล้วเมืองไทยไม่เอาตัว 2.0 turbo มาขายบ้างเหรอครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับว่าราคาน่าจะต่ำกว่า 2.5 turbo มั๊ยครับ จาก ซีซี น้อยกว่า

ออฟไลน์ Horizontal

• *
  • Popular Vote : 2
Re: สงสัยเรื่อง Forester SH ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 03:57:54 PM »
สเป็กของเมืองไทย ไม่เหมือนญี่ปุ่นครับ
ถึงแม้ว่าจะเอารถเข้ามาจากญี่ปุ่นก็ตาม

MIT บอกว่า สเป็กรถเมืองไทย เป็นสเป็กเดียวกับที่ UK ครับ

(ซึ่งผมว่าไม่ใช่ เพราะ UK ออปชั่นเยอะกว่า มากกกก
อาจจะเหมือน UK เฉพาะเครื่องยนต์)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
Re: สงสัยเรื่อง Forester SH ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 04:32:40 PM »
เห็นเมกาก็ 2.5 โบนะถ้าจำมะผิด  ไม่แน่ใจว่าเหตุผลของเค้าคือะไรอาจจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับไอเสียรึป่าว แต่ที่รู้ๆส่วนมากคนมะกันชอบ low end torque คับ ชอบแรงบิดมาเร็วๆเยอะๆแบบไม่ต้องลากรอบเยอะ  รถเค้าเลยมีแต่ซีๆเยอะๆๆ ไง
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:03:25 PM »
เหมือนญี่ปุ่นเค้าไม่มี 2.5 เทอร์โบในอิมกะฟอร์นะครับ
จะมีก็แค่กับเลกาซี่เท่านั้นมั้งนะ

ออฟไลน์ tadapitipong

• *
  • Popular Vote : 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 07:39:23 AM »
อ๋อ แสดงว่าตัว 2500 ผลิตส่งออกทั้งหมดใช่มั๊ยครับ
  แล้วเรื่องคุณภาพน้ำมันจะเกี่ยวข้องด้วยหรือเปล่าครับ เพราะซูเบรุเองก็มีเครื่องดีเซลแล้ว แต่อาจจะนำมาใช้กับน้ำมันในบ้านเราไม่ได้หรือเปล่าครับ ผมอิงจากข้อมูลมาตรฐานไอเสียนะครับ สเปคที่ดีเซลรุ่นใหม่ๆจะต้องเติมน้ำมันที่มีคุณภาพมากกว่าเดิม  เมืองไทยยังมาตรฐาน ยูโร 3 อยู่เลย
  ตัวอย่างนะครับ เท่าที่ผมทราบข้อมูลมา เช่น
     1. Nissan X-Trail  20XT ดีเซล
     2. Benz E 250 CDI
  พวกนี้จะไม่สามารถใช้นำมันบ้านเราได้ครับ เค้าบอกว่าจะเติมก็เติมได้แต่จะเกิดปัญหาตามมาได้ครับ