ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังพวกเครื่องฝากเงินอัตโนมัติกันด้วยครับ  (อ่าน 5106 ครั้ง)

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
วันนี้เอเงินไปฝากธนาคาร โดยปกติผมมักจะชอบทำนิติกรรมกับตู้ เพราะไม่ชอบไปเค้าเตอร์ เวลาพนง สาวๆยิ้มให้แล้วชอบนับเงินผิด นับเงินถูกตลอด :supergrin:

เลยชอบไปทำนิติกรรมกับตู้มากกว่า อย่างน้อย มันก็ไม่ต้องเขิลเวลาเสียบ... เงิน เข้าไป  :sunglasses: วันนี้ก็เป็นอีกวันที่เราจะไปเสียบ.... เงิน เข้าตู้ตามเคย

โดยก่อนหน้าผมมีสาว บั้นท้ายงามคนนึง กำลังชักๆ...เงิน เข้าๆออกๆ อยู่ที่ตู้ (สงสัยแบงก์มันยับ) พอถึงคราวผมก็ปกติเหมือนทุกครั้ง ไม่ต้องมาทักทาย ไม่ต้องมาส่ง

ตาหวานให้กัน เสียบบัตรแล้วมันอม เอ้ย อ้าปากรับเงินเราเข้าไปนับๆๆๆ(หลายปีก่อนตอนใช้เครื่องนี้ กลัวอิบอ๋าย เวลาใส่เงินนี่ รน มาก เพราะ มันดังตี๊ด ตี๊ด

เหมือนกำลังเค้าดาวน์กลัวมันหนีบมือ เพิ่งมารู้ตอนหลังว่ามันมีเซนเซอร์จับอยู่ ถ้ามือยังไม่ชักออก มันก็ไม่ปิด :laugh:)

ซักพักเสียง ครึก ครึก ครึก... เสียงมาตราฐานเวลาเครื่องมันนับเงิน ถ้ามันนับแล้วเจอแบงก์ยับ

มันจะต้องนับประมาณ 3 ที อัพ ให้เตรียมเอามือรอมันบ้วนแบงก์เราออกมา แต่วันนี้มันมาแปลก หลังจากนับเงินไปแค่ครั้งเดียว มันก็ดัง ตี้ด ตี้ด แบบนั้น ซัก 3

นาที แล้วมันก็พ่น บัตรผมออกมา แต่ดันม่ายยอมพ่นสลิป จากนั้น เครื่องมันก็Shut Down ปิดทำการไปดื้อๆเลย ผมก็ยืนเกาหัวแหงก แหงก ยืนรออยู่ด้วย

กลัวว่าเดี๋ยวเดินไปแล้ว แมร่มเกิดพ่นเงินตรูออกมา ตอนหลัง คนอื่นเอาตังค์เราไปแย่เลย ก็ยืนจนแน่ใจว่า ยังไงมันก็ไม่คายเงินตรูออกมาแน่ๆ สุดท้าย

เลยเดินไปที่K Bank ที่อยู่ใกล้ๆตู้ สุดท้าย ทางธนาคารก็ทำอะไรไม่ได้ ต้องให้ทางสนงใหญ่เค้ามาเปิด แต่ทางCall Center บอกว่ามีรายการ ที่เราทำผ่านตู้

แล้วว่าเรา ฝากเงินด้วยบัตรใบนี้เข้าตู้นี้  Up Book มันก็ยังไม่ขึ้นต้องรอ 3 วันแหนะ นี่ก็ยังไม่รู้หมู่หรือจ่า แต่วงจรปิดน่าจะมองเห็น ว่าผมฝากเงินจริงๆ เพราะ

ผมหยิบเงินมาเตรียมรอไว้ก่อนเป็นมัดเลย เนี่ยเลยนอยด์ไป อีก 3 วัน ลาขาดแล้วพวกเครื่องออโต้ทั้งหลาย ปกติ ผมนี่เป็นคนชอบทำนิติกรรมเกี่ยวกับ

เครื่อง เกี่ยวกับทางออนไลน์นี่ทำบ่อยมาก พอมาเจอเรื่องราวแบบนี้ปุ้บ เลยนั่งหวนคิดกลับไประบบเก่าเลยว่า ถึงมันจะโบราณ แต่มันก็ไม่เคยทำให้เรา

มีปัญหาแบบนี้เลย เนี่ยพอมันเกิด เหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมา ผมฉุกคิดอะไรขึ้นมาได้หลายๆเรื่องมากมายเลยว่า บางครั้ง ความก้าวหน้า ของเทคโนโลยี

มันก็ไม่ได้ดีไปกว่าอะไรที่มันเก่าๆแก่ๆ ไปซะทุกเรื่องนะ ผมมองย้อนกลับไปเยอะมากมายเลย เช่น สมัยก่อนเราใช้เตาถ่านทำกับข้าว

ถึงแม้มันช้าอืดอาด ไม่ทันใจ เท่าเตาไฟฟ้า เตาแก๊ส แต่อาหารที่ออกมารสชาติ เตาถ่านมันผัดอร่อยกว่าอีก

ขนมบัวลอยไข่หวาน แต่ก่อนโบราณ เค้าใช้มือปั้นเป็นลูกๆ ยิ่งเจ๊ร้านไหนลูกสาวสวยๆมาช่วยปั้น อุ้ยส์ ขี้มือลูกสาวเค้าอร่อยจริงๆ ปจบนี้ใช้เครืองยิงออกมา

เป็นเม็ด กินยังไงก็ไม่อร่อยเท่ามือปั้น ผัดไท เส้นจันทน์ ใช้เตาถ่านก็ผัดอร่อยกว่าเตาแก๊ส เดี๋ยวนี้อะไรมันเดินหน้าไปหมดเลย เลยทำให้ผมกลับมานั่ง

มองถึงอดีตสมัยเด็ก ของเล่น โบราณ รถสังกะสี คันเล็กๆ โอ้ย คลาสสิคมาก ไม่มีหรอกรถกระป๋อง Tamiya แค่นั้นก็สนุกสุดยอดแล้ว อ้าวไหง เรื่องธนาคาร

กลายมาเป้นกระทู้เช็คอายุซะงั้นตรู :smash:
Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's

ออฟไลน์ pomaru

• SRS MEMBER
  • *
  • Popular Vote : 17
  • WE LOVE SUBARU
Re: ระวังพวกเครื่องฝากเงินอัตโนมัติกันด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 10:02:24 PM »

โดนมาแล้วเหมือนกันเลยครับทั้งเครื่องฝากและATM 

- ฝากเงินแล้วเครื่องมันค้าง( เงินอยู่ในเครื่องแล้ว )  :crying1:

- กดเงินแล้วบัตรคืนออกมาแต่ตอนเงินกำลังออกดันไฟดับแว้บนึง

พอมันติดเครื่องมันปกติแต่เงินไม่รู้อยู่ไหน   :confused: :crap:

แทนที่จะเร็ว  กลับนานกว่าเยอะเลย  แต่ทั้ง 2 ครั้ง ได้เงินครบทุกบาทครับ

แต่ต้องรอเจ้าหน้าที่มาจัดการครับ 

ออฟไลน์ arm4176

• *
  • Popular Vote : 2
  • Born To Be Free
Re: ระวังพวกเครื่องฝากเงินอัตโนมัติกันด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:19:29 PM »
โดนมาแล้วเหมือนกันครับ
ผมใช้เครื่องรับฝากเงินของ ธ.ดอกบัว อ่ะครับ
ใส่เข้าไป 1 แสน ไม่ได้ดูว่ามี ลูกแม็ค ๆ ติด ธนาบัตรอยู่ 1 ใบ
งานเข้าครับ เครื่องนับอยู่ 2 รอบ แล้วขึ้น Off Line เลยครับ
แต่ดีที่ว่าเครื่องดังกล่าวอยู่หน้าBank พอดีเลยเดินเข้าไปแจ้ง จนท.
จนท.บอกว่าให้เขียนใบแจ้งเงินติดครับแล้วจะมี จนท. จาก สนง.  ใหญ่ มาเปิด อีก 24 -48 ชม ครับ
ผมจึงโทรไป Call center ของBankดังกล่าว แล้วแจ้งความจำเป็นต้องใช้เงินจำนวนนี้
ว่ามีความจำเป็นมากๆ  ........ ..... .... ทาง จนท.รับปากว่าจะรีบดำเนินการให้แต่ก็ไม่ได้ให้กำหนดที่แน่นอนมา  :bawling:
และ อีกประมาณ 2 ชม.ผ่านมาทาง Bank ที่ผมทำเงินติดโทรมาบอกว่า "เงินเข้าบัญชีคุณแล้วนะค่ะ" โอ้ย.... เสียงสวรรค์ :smash: :smash: :smash:
แล้ว จนท. ก็ถามผมต่อว่าทำไมเขาถึงมาเปิดตู้ให้พี่เร็วจังเลย..... ผมบอกว่า "ผมจะโอนเงินไปใช้หนีอ่ะครับ เค้าจะ ตืบ ผมแล้วครับ"  :supergrin:

ออฟไลน์ ปลากระเบนบิน

• *
  • Popular Vote : 1
  • เบื่อ คนงี่เง่า~~~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:52:07 PM »
เล่าละเอียด มากครับพี่ เห็นภาพมากๆเลย ชอบๆ  :lol:

แต่ส่วนตัวผม เวลาไปทำอะไรเกี่ยวกับเงิน ผมเน้นทำที่ธนาคารน่ะครับ เวลามีปัญหา มันติดต่อสอบถามได้ทันที  :biggrin:

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Popular Vote : 0
  • Very Insane Prople
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:31:56 AM »
เคยไปกดตังที่ตู้ ATM

สลิปออกมาเรียบร้อย บัตรออกมาเรียบร้อย แต่ตังไม่ออก  :confused:
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ suPerKiTtY

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:34:21 AM »
ธรรมดาผมใช้บ่อยมากเลยนะเจ้าพวกตู้ทั้งหลายเนี่ย
หรือเรียกว่าใช้แทบจะ 100% เลยดีกว่า แต่ดีนะที่ยังไม่เคยเจออารายแบบนี้

ออฟไลน์ ARMA

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:15:23 AM »
เพิ่งเจอเมื่อวันก่อนเอง เครื่องฝากเงินอัตโนมัติ ใส่แบงค์ลงไปมันก็นับ แล้วก็แจ้งจำนวนเงินที่เราฝาก แต่อุ๋ย เพิ่งเห็นว่าฝากแบงค์เกินไปหนึ่งใบ ก็เลยกด Cancel กดปั๊บ มันบอกว่า ยืนยันทำรายการขอบคุณคะ ซะงั้น เพิ่งรู้ว่า Cancel แปลว่า ตกลง

ออฟไลน์ I @m Boo !!

• *
  • Very Insane Prople
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 01:14:13 PM »
แล้วถ้าเป็นตู้ ATM แบบนี้อ่ะคับ น่าใช้ป่าวอ่ะ
มื อ ใ ห ม่ หั ด ขั บ ^_^

ออฟไลน์ Mudang

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:14:10 PM »
ฮ่าๆๆ การ์ตูนขำมากครับ

ออฟไลน์ RJT

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:16:55 PM »
เห็นด้วยกับเตาถ่านอีกเรื่องตรงที่เตาถ่านไม่ระเบิดเหมือนแก๊สครับ   :agree:

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 04:35:08 PM »
ชอบบทบรรยายของเจ้าของกระทู้จิงๆ

แต่ผมเห็นด้วยนะ บางครั้งความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี มันก็ไม่ได้ดีขึ้นเสมอไปหรอกครับ
เหมือนกับเรื่องรถยนต์ มันมีอะไรไฮเทคมากเกินไป เวลาพังต้องเสียเงินซ่อมมากกว่าเดิมซะอีก
เซ็นเซอร์ถอยจอด ดีก็จริง แต่บางครั้งทำให้คนขับรถได้ห่วยลง ไม่ได้พัฒนาความสามารถ  :agree:
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ popdemonic

• *
  • Popular Vote : 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 01:04:18 AM »
วันนี้ผมโทรไปCall Center อีกแระ ก่อนโทรนี่เตรียมคำถามไว้เยอะแยะมากมายเลย แหมก็คนมันก็กลัวชวดเงินเหมือนกันนิ

พอ เจ้าหน้าที่รับสายเท่านั้นแหละ........

ลืมหมดว่าจะถามอะไรบ้าง จะไม่ให้ลืมได้ไงหละ "สวัสดีค่ะ ดิชั้นพัชรพรรับสายค่ะ" อู้ยส์เสียงน่ารักขั้นเทพ สุโค่ยมากๆ

"ขอโทษนะค่ะ พัชรพร ไม่ได้ยินคำถามค่ะ ช่วยทวนใหม่อีกครั้งได้มั้ยค่ะ" "เดี๋ยวพัชรพรจะรีบดำเนินงานให้นะค่ะ"

!@#$% หมดกันตรู ลืมไปเลยว่าเงินตรูยังไม่ได้คืน ถามก็ไม่ได้ถาม ไม่รู้อ้ายเราดั๊นไปถามว่า"ทำงานCall Center นานรึยัง"

"เสียงคุ้นมากเลยเหมือนเคยโทรไปแล้วเคยคุยกันใช่มั้ย"  ดูดู๊ผมถามแต่ละคำถาม แล้วเงินนี่ตรูจะได้คืนมั้ยเนี่ย  :laugh:

Garrett GT2871RS/KKK26 Hybrid
034 Stage1+ 1.8Bar.
440CC RS Cosworth Injectors.
5Bar FPR/044 Bosch FP.
3Bar Vmap/1.9 WG Spring.
RS2 'EM/2Bennett Balljoints.
HKS SSQVII/HKS TT.
RS6 19X9/Work LS105 19X8.
Nitto INVO 235/35R19.
Bilstein B6/H&R Spring.
Cayenne Turbo 6 Pots Calipers.
Samco's

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 08:02:06 PM »
 :supergrin:
จขกท ฮาได้ใจมากครับ ขอบคุณที่มาแวะเตือนกันนะครับ

แต่ผมก็มีโดนครับ ขอเอ่ยนามนะครับ ตู้ atm ธ.กรุงไทย สาขา it square หลักสี่
เรื่องคือ ผมชอบเติมเงินมือถือผ่านตู้ atm และใช้บ่อยๆ สมัยนั้น จนเกือบสี่ปีก่อนครับ
ผมเติมเงินผ่านตู้ตามปกติที่ตู้ดังกล่าว300 บาท แต่ผ่านไปวัน สองวัน สามวัน เงินก็ไม่เข้า

ก็เลยไปติดต่อเจ้าหน้าที่แบงค์สาขานั้น พร้อมใบแสดงการทำรายการ
เขาก็ดูจะช่วยเหลือเป็นอย่างดี และสรุปว่าจะตามเรื่องให้ เชื่อว่าในสัปดาห์น่าจะได้เงินคืน 300 ที่ว่า
.....ผ่านไปสัปดาห์ครับ เงียบ ผมก็แวะไปหาพี่ที่แบงค์นั้นคนเดิมอีกครั้ง เขาก็ผลัดผ่อนไป บอกว่า รอทางศูนย์อยู่
ผ่านไปอีกสัปดาห์ คราวนี้ทำหน้าเศร้า บอกว่าศูนย์โยนไปที่อีกบริษัท น้องคงต้องไปตามเรื่องกะที่บริษัทนี้?
คือ ฟังดูผมสรุปเองได้ว่า เวลาเราทำรายการไรที่ตู้ครับ มันมีหลายประเภท แต่ละประเภทก็ถูกแบ่งเรื่องความรับผิดชอบกันไปอีก
เรียกได้ว่า ทำรายการหนึ่ง เกิดผิดพลาด อาจจะต้องไปไล่ตามถึงสามบริษัท เฮ้อ......
สุดท้ายผมก็ทำใจ เพราะพนักงานท่านนั้นที่แบงค์สาขานั้นบอกผมว่า ทางเขาไม่สามารถช่วยได้ และมีแอบกระซิบบอกอีกว่า เกิดขึ้นบ่อยๆ!!!

แม้ว่าจะแค่สามร้อยบาท แต่มันเป็นสิ่งที่ไม่ควรเสียครับ พูดแล้วเจ็บกระดองใจ 555

แต่ไม่ใช่ว่าไปเคาเตอร์จะปลอดภัยนะครับ คุณต้องเช็คระวังด้วย สมมุติว่าไม่ได้ใบสลิป copy มา หลังจากทำรายการที่เคาเตอร์แล้ว ต้องเรียกนะครับ! เพราะกิ๊กเก่าผมคนหนึ่งเคยโดนที่ ธ.กรุงเทพ หลักสี่ โดนไปสี่หมื่นบาท คือว่า ฝากเข้าบัญชี แต่มัวแต่คุยโทรศัพท์ ไม่ได้ดูว่าได้ใบ copy กลับมาไหม ตอนเย็นนึกออก ไปเช็ครายการ เงินไม่เข้าครับ อันนี้ต้องโทษตัวเองด้วย ไม่ระวัง
แต่ถึงได้สลิปมา ก็ต้องเช็คตัวหนังสือด้วยว่า ชื่อที่เราต้องการไหม หมายเลขบัญชี และตัวเงิน สำคัญนะครับ

ปล. ผมเข้าแบงค์ทุกวัน ยังมีบางวัน พนักงานพลาดเลยครับ