ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่spacerกับน้องอิม  (อ่าน 3946 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
ใส่spacerกับน้องอิม
« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 06:23:59 PM »
ถ้าผมใส่ spacer กับล้อหลังของน้องอิมให้ออกมาสักข้างละ 5 mm. แต่ไม่ได้ใส่ล้อหน้า ระบบขับสี่จะมีปัญหาไหมครับ   เข้าใจว่ารถขับสี่หลายๆคันมันออกแบบมาให้รองรับกับขนาดล้อและยางที่เท่าๆกันทั้งสี่ล้อ แล้วน้องซูเป็นแบบนั้ไหมครับ (เห็นรถแรงๆหลายคันเช่น porsche  GTR lambo เค้าใส่ล้อหลังใหญ่กว่าล้อหน้าได้)   สงสัยมานานละคับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ ipee

• *
  • Popular Vote : 0
  • ลูกไก่ในกำมือ
Re: ใส่spacerกับน้องอิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 06:37:41 PM »
กลับกันกับคุณโบ๊ทเลยครับ เค้าใส่แต่คู่หน้า ไม่รู้ป่านนี้ถอดออกไปรึยัง
スバル

ออฟไลน์ Kawin

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:09:11 PM »
ยางสี่เส้นขนาดเท่าเดิม ไม่มีปัญหาครับ ได้ฐานล้อหลังกว้างขึ้น แต่กลัวยางจะติดซุ้มล้อหลังสิครับ  :sunglasses:
W - icked
R - adical
X - treme

ออฟไลน์ Full Throttle

• *
  • Popular Vote : 11
  • Boxer Passion
    • P.P.C. Factory Co., Ltd.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:24:40 PM »
ถ้าผมใส่ spacer กับล้อหลังของน้องอิมให้ออกมาสักข้างละ 5 mm. แต่ไม่ได้ใส่ล้อหน้า ระบบขับสี่จะมีปัญหาไหมครับ   เข้าใจว่ารถขับสี่หลายๆคันมันออกแบบมาให้รองรับกับขนาดล้อและยางที่เท่าๆกันทั้งสี่ล้อ แล้วน้องซูเป็นแบบนั้ไหมครับ (เห็นรถแรงๆหลายคันเช่น porsche  GTR lambo เค้าใส่ล้อหลังใหญ่กว่าล้อหน้าได้)   สงสัยมานานละคับ

สาเหตุที่รถขับหลังเครื่องแรงๆ เค้าใส่ล้อหลังกว้างกว่าล้อหน้า หรือใช้ล้อหลังยื่นออกมามากกว่าล้อหน้านั้น เพื่อให้รถมีอาการ oversteer หรือท้ายปัดน้อยลงเวลาเข้าโค้งเร็วๆ ครับ เนื่องจากรถขับเคลื่อนล้อหลังเมื่อเข้าโค้งเร็วๆ จนเกินความสามารถในการยึดเกาะของล้อคู่หลังก็จะมีอาการ oversteer เป็นธรรมชาติของรถอยู่แล้ว เค้าจึงทำฐานล้อหลังที่กว้างกว่าซึ่งมีผลให้ล้อคู่หลังนั้นเกาะถนนได้มากขึ้น อาการ oversteer ก็จะลดลงครับ การขับขี่ก็จะเป็นกลางมากขึ้นครับ

ส่วนรถของคุณนั้นเดิมรถมีอาการเวลาเข้าโค้งเป็นอย่างไร ถ้าเข้าเร็วแล้ว oversteer ก็สามารถเพิ่มความกว้างของฐานล้อคู่หลังโดยการเสริมสเปเซอร์ที่ดุมล้อคู่หลังได้ครับ แต่ถ้าเสริมกว้างมากเกินไปแทนที่อาการของรถเวลาเข้าโค้งจะเป็นกลางกลับทำให้รถเกิดอาการ understeer ได้อีกครับ

กลับกันถ้าเดิมรถมีอาการ understeer เวลาเข้าโค้งเร็วๆ ก็ให้เสริมความกว้างให้ฐานล้อคู่หน้าแทน ก็จะลดอาการ understeer ได้ครับ เช่นกันถ้าเสริมมากเกินไปก็อาจทำให้เกิดอาการ oversteer ตามมาด้วยเช่นกัน

แต่ถ้าคิดจะใส่เอาสวยเฉยๆ อันนี้ต้องพึงระวังอาการของรถในยามเข้าโค้งที่จะเปลี่ยนไปครับ

ส่วนการใส่เสปเซอร์หรือแผ่นรองนั้นถ้าเป็นสเปเซอร์ชนิดแผ่นเรียบให้พึงระวังว่าใส่แล้วล้ออาจมีอาการสั่นได้ เพราะมันไม่มีบ่าที่ดุมตรงกลางไปบังคับให้ล้ออยู่ร่วมศูนย์กับดุมล้อของรถครับ ถ้าเลือกได้ให้เลือกชนิดที่มีบ่ารับกับล้อยื่นขึ้นมา ลักษณะเหมือนดุมล้อของรถจะใส่แล้วล้อไม่สั่นครับ

อีกอย่างคือให้ระวังว่าหลังจากรองสเปเซอร์ไปแล้ว เหลือเกลียวน๊อตล้อตัวผู้โผล่ออกมาอีกมากน้อยแค่ไหน ถ้าเหลือเกลียวโผล่ออกมาน้อยเกินไป ความแข็งแรงจะลดลง ฝืนใช้งานไปล้ออาจแยกทางกับตัวรถได้โดยไม่แจ้งให้คุณทราบก่อน :eek: :dead: ถ้าเกลียวโผล่มาน้อยต้องเปลี่ยนให้น๊อตยาวขึ้นครับถึงจะปลอดภัย

ปัญหาที่จะตามมาภายหลังคืออายุการใช้งานของชิ้นส่วนช่วงล่างต่างๆ จะสั้นลงเพราะภาระที่ดุมล้อมันมีมากขึ้น ลูกปืนล้อก็จะเสียเร็วกว่าปกติ อันนี้ถ้าจะใช้ก็ควรยอมรับในข้อเสียต่างๆ ที่จะตามมาครับ

เลือกใช้งานตามความต้องการและความเหมาะสมนะครับ

ขอให้โชคดี :wavey:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 01:54:33 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ  :agree:  เนื่องจากตอนนี้ผมว่ารถผมset up ช่วงล่างมาค่อนข้างเป็นกลางๆอยู่ยังไม่รุ้สึกว่า มี over หรือ under อันไหนมากว่าอีกอัน รู้สึกว่ามันไปเป็นแผ่นๆทั้งลำ   แต่อาจจะเป็นเพราะว่าผมยังไม่บีบจนถึงขีดสุดของรถและยางก็เป็นได้ แต่เนื่องจากเคยประสบอุบัติเหตุหมุนเข้าหากำแพงมาก่อนกับรถขับหน้า เลยเสียวๆอยู่ลึกๆครับ

All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ boatstd

• SRS Member
  • *
  • Popular Vote : 63
  • สบายเกินไปไหมเนี่ยหมาตู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 04:45:58 PM »
กลับกันกับคุณโบ๊ทเลยครับ เค้าใส่แต่คู่หน้า ไม่รู้ป่านนี้ถอดออกไปรึยัง
ยังใส่แต่คู่หน้าอยู่ครับ ใส่แล้วรู้สึกว่า เข้าโค้งได้ดีขึ้นนิดนึง อาการundersteerมันลดลง
หากบูสต์น้องมา น้ำตาพี่ก้อหลั่งงง

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 06:14:32 PM »
ถ้าใส่แล้วไม่ขับเร็ว ผมว่าคงไม่อันตรายครับ แค่ต้องระวังเรื่องปลีกย่อยตามที่พี่ Full Throttle ว่าไว้ครับ

ส่วนผมใส่แบบนิ้วนึงเต็มๆ สี่ล้อเลยครับ (ไม่ค่อยอยากใส่เหมือนกัน แต่เศรษฐกิจมันตกสะเก็ด ก็เลย.....แหะๆๆ หมดงบเปลี่ยนล้อ)
ใส่มาได้สามเดือนเต็มๆ แล้วครับ ขับใช้งานปกติ วิ่ง 140-150 ยังไม่สั่น ผมใช้งานทุกวันครับ แต่ก็คอยระวัง และสังเกตพวกน๊อตล้อ ฯลฯ ตลอด

หวังว่า ปีหน้าหลายอย่างดีขึ้น ก็น่าจะได้คบหาล้อหญ่ายๆ กว้างสักเก้านิ้วแบบกล้วยไข่บ้างครับ (และก็คงมาจุกที่ค่ายางอีก)

ปล. ผมทำสเปเซอร์ที่ รามอินทรา กม 7 นะครับ