ผู้เขียน หัวข้อ: กันชนถอดเข้าออกบ่อยๆ มันยืดได้ด้วยหรือ  (อ่าน 3782 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aey

• *
  • Popular Vote : 2
พอดีเอารถไปทำมาครับ โดนถอดกันชนหน้าเข้าออกบ่อยๆ พอใส่เข้าไปใหม่ช่องไฟระหว่างกันชนกับแก้มหน้าขวามันไม่เท่ากัน ช่างบอกว่ากันชนมันยืดเพราะถอดเข้าออกบ่อยเกินไป แถมกันชนยังเลื่อนได้ด้วย
อยากรู้จริงๆครับว่ากันชนมันยืดได้ด้วยเหรอครับ
ใครรู้ช่วยตอบที

ออฟไลน์ Choosith

• *
  • Popular Vote : 1
Re: กันชนถอดเข้าออกบ่อยๆ มันยืดได้ด้วยหรือ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 04:18:24 PM »
พอดีเอารถไปทำมาครับ โดนถอดกันชนหน้าเข้าออกบ่อยๆ พอใส่เข้าไปใหม่ช่องไฟระหว่างกันชนกับแก้มหน้าขวามันไม่เท่ากัน ช่างบอกว่ากันชนมันยืดเพราะถอดเข้าออกบ่อยเกินไป แถมกันชนยังเลื่อนได้ด้วย
อยากรู้จริงๆครับว่ากันชนมันยืดได้ด้วยเหรอครับ
ใครรู้ช่วยตอบที

ถ้าช่างทำให้มันยืดได้เวลาถอดเข้าถอดออก มันก็ต้องทำให้มันหดได้สิ  ตอนสุดท้ายที่จาใส่
ไม่งั้น เป็นช่างทำไมฟระ............ :grazy:      :grazy:      :grazy:

:laugh:      :laugh:      :laugh:

.

ออฟไลน์ bk9191

• *
  • Popular Vote : 0
Re: กันชนถอดเข้าออกบ่อยๆ มันยืดได้ด้วยหรือ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 08:46:36 PM »
กิ้ฟกันชนบางตัว หัก หรือ หลวมปล่าวครับ?
กันชนเดี๋ยวนี้เป็น ยูรีเทน น่าจะยืดหยุ่นได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ ACCESS

• *
  • Popular Vote : 9
  • Life's too short to drive boring cars.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:53:07 AM »
ผมเคยสอบถามอู่สีมาเล็กน้อยครับ ถ้ากันชนหรือพาร์ทของแท้ของรถที่เป็นABS สมมติว่าเคยไปชนมาจนบุบหรือบี้ แต่ไม่ถึงกับฉีกขาด เวลาซ่อมอู่สีจะใช้ต้มในน้ำร้อนครับให้มันนิ่มแล้วค่อยดันรอยบุบ/รอยยับให้มันคลายตัว แล้วค่อยดัดโป้วรองพื้นพ่นสี เท่าที่ทราบมาขนาดมันจะไม่เท่ากับของออกมาจากโรงงานแน่นอนครับ แต่ถ้าในกรณีที่ไม่ได้ไปชนมา โดยปกติแล้วกันชนเวลายึดกับตัวรถ มันไม่ได้ถูกตัวล็อคต่างๆรั้งอยู่ตลอดเวลานะครับ มันจะยึดได้พอดีกับตัวล็อคทุกๆจุด แล้วพวกกิ๊บล็อคหรือรูที่กันชนนี้ ถ้ามันโดนถอดเข้าๆออกๆบ่อยจนหลวมแล้ว เวลายึดมันจะคลอนหรือมีช่องไฟแน่นอนครับ
ปล.ของผมก็เคยเป็นครับขอบพุกหลวมเพราะถอดบ่อย เลยเอาอีพ็อคซีโป้วแล้วขันเกลียวปล่อยครับ แน่นดีหายคลอน แต่ถ้าถอดทีคงลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 12:56:15 AM โดย alpachino »
.

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:15:57 AM »
 8)ของผมอาจจะไม่ตรงประเด็นครับคือว่ารถผมเป็น GC  3 แปลงเป็น6 แล้วตรงกาบข้างทั้ง 2 ข้าง ตรงช่วงข้อต่อตรงประตู....มันจะห่างทำให้ดูแล้วไม่สวย...ทำงัยดีครับ..อีกอย่างที่กาบข้างทั้งสองถ้าเป็นของแต่งทำจากร้านไฟเบอร์ทั่วไปมันจะต้องใช้ซิลิโคนอัดช่องว่างระหว่างตัวรถกับไฟเบอร์เพื่อให้มันแนบสนิทกับตัวถังรถ...แต่รถผมจะมียางสีดำรองแทนซิลิโคนทำให้ไม่คอ่ดยแนบกับตัวรถ...ถามว่าที่มันห่างประมาณ 1 ซม.จะแก้ยังงัยดีครับ..และยางสีดำเป็นคิ้วรองระหว่างกาบข้างกับไฟเบอร์..ของแท้เป็นแบบนี้ทุกอันหรือไม่ครับ..ขอผู้รู้ช่วยตอบหน่อยจ้า... :wavey:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:22:10 PM »
ของผมเป้นที่กันชนหลังหูมันยืดอะ แต่เค้าก้หาวิธีใส่เข้าไปให้พอดีจนได้นะ ไม่รู้ว่าทำไง  แต่ช่างบอกผมว่าถ้าครั้งหน้าถอดออกมานี้ต้องเอาไปซ่อมหูใหม่ละครับ เพราะของเดิมมันขาดจนไม่ไหวแว้ววว   สงสัยตอนนี้จะติดได้พอดีเพราะโดนเกลียวปล่อยไปแบบพี่ข้างบนแน่ๆเลย  :dead:
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???