ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้หน่อยครับ มือใหม่  (อ่าน 5977 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mudang

• *
  • Popular Vote : 1
ขอความรู้หน่อยครับ มือใหม่
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:42:26 PM »
สวัสดีชาว Siam Subaru Society ครับ  :beer:

ผมอยากจะขอข้อมูลและความรู้หน่อยครับ อยากจะทราบว่า ตัวถัง GC3 GC6 GC8 ต่างกันอย่างไรครับ

รถที่นำตัวถัง GC3 มาแปลงเป็น IM Version 4 5 6 จะมีต้องทำอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับตัวถังบ้างหรือไม่ครับ อาจจะเพื่อความแข็งแรง

หรือเพื่อรับกับจุดยึดชิ้นส่วนบางชิ้นประมาณนี้น่ะครับ แล้วถ้าจะทำรถขับ 4 จากบอดี้ GC เป็น STi version 6 จะมีขั้นตอนและค่าใช้จ่ายคร่าวๆ เท่าไรครับ

ปล. ถ้าคำถาม หรือเรียกอะไรบางอย่างผิดไป รบกวนช่วยแก้ไข และขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ถ้ามีอะไรเสนอเพิ่มเติมจะขอบคุณมากเลยครับ ขอบคุณชาว SSS ครับ  :wavey:

ออฟไลน์ Bossma

• ???
  • *
  • Popular Vote : 146
Re: ขอความรู้หน่อยครับ มือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 01:47:37 PM »
ตามนี้เลยครับ
 ลองอ่านดูครับ

http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=24079.0

อันนี้คอลโซล

http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=26912.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2009, 01:49:04 PM โดย bossma »

• *
Re: ขอความรู้หน่อยครับ มือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 04:25:12 PM »
ขอบคุณคุณต้นมากนะครับ 2 กระทู้ที่ว่ามาผมลองดูก่อนจะโพสถามแล้วอ่ะครับ ยังไม่ตรงกับที่อยากจะรู้อ่ะครับ

คือผมอยากรู้ว่า รถที่ตัวถัง GC3 เวลาเอาไปทำเป็น ver. 6 มันจะมีผลเสียอะไรบ้างแค่ไหนน่ะครับ หรือไม่มีผลเสีย

ผมเทียบกับการทำรถ Mitsu แปลงเป็น Evo น่ะครับ เห็นเขาต้องมีการเสริมความแข็งแรงของตัวถังด้วย

เลยอยากจะรู้ว่า เวลาทำ Subaru เนี่ย ต้องทำตัวถังด้วยหรือเปล่า ประมาณนี้ครับ เผื่อว่าจะซื้อมาแปลงเอง หรืออาจจะซื้อมือสอง

จะได้ไม่ต้องกังวลว่า ตัวถัง GC3 หรือ GC8 ถ้ามันไม่ได้ต่างอะไรกันน่ะครับ

ออฟไลน์ Bluejeans

• *
  • Popular Vote : 2
  • น้องอิมชอบขับรถค่า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 06:33:30 PM »
ไม่มีผลครับ GC ไม่ต้องผ่ามีดหมอครับ เท่าที่ผมทราบนะ นอกจากอยากได้โป่งเสริมหล่อ ก็อีกเรื่อง
ลองไปดูในกระทู้ Gallery สิครับ มีหลายท่านนำขั้นตอนแบบละเอียดๆ ในการแปลงให้ได้ชม

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2009, 09:00:27 PM »
ขอบคุณคุณ bluejeans มากครับ  :beer:

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:43:59 AM »
ตามคุณ bluejeans ว่าเลยคับ  ไม่ต้องมีการผ่าตัดครับ
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ timmy

• SOMETHING TO DRINK
  • *
  • Popular Vote : 0
  • TIMPREZA
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:57:58 AM »
เอาช่วงล่างมาแล้วร้อยน็อตเข้าตามรูที่เค้าเอาพลาสติกมาอุดได้เลยค้าบ
สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นย่อมดีเสมอ

ออฟไลน์ ScooBy crew

• *
  • Popular Vote : 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 12:39:01 PM »
ถ้าเป็น ไปได้หารถ ตัวถัง gc8  มาทำจะง่ายกว่าครับ เพราะ gc3 อะไหล่บางตัวจะไม่เหมาะเครื่องที่มีแรงม้าสูงขึ้น เช่น ค้ำแก้มหน้า
GC8  ถ้าจำไม่ผิดตัวค้ำแก้มจะใหญ่กว่า
Deestone the heart of your control

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:22:29 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ถ้าเป็น ไปได้หารถ ตัวถัง gc8  มาทำจะง่ายกว่าครับ เพราะ gc3 อะไหล่บางตัวจะไม่เหมาะเครื่องที่มีแรงม้าสูงขึ้น เช่น ค้ำแก้มหน้า
GC8  ถ้าจำไม่ผิดตัวค้ำแก้มจะใหญ่กว่า

ถ้างั้นขอถามหน่อยครับ สำหรับรถที่เป็น GC3 แล้วไปวางเครื่องตัว 280 ม้า คอแดงประมาณนี้น่ะครับ ต้องเปลี่ยนค้ำแก้มหน้าให้ใหญ่ขึ้นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 03:22:05 PM »

GC3 ไม่มีค้ำแก้มหน้าครับ........ต้องไปหาใส่เอา

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 03:23:33 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ถ้างั้นขอถามหน่อยครับ สำหรับรถที่เป็น GC3 แล้วไปวางเครื่องตัว 280 ม้า คอแดงประมาณนี้น่ะครับ ต้องเปลี่ยนค้ำแก้มหน้าให้ใหญ่ขึ้นหรือไม่ครับ

อันนี้ผมว่าอยู่ที่การขับขี่ของเจ้าของรถด้วยนะครับ.........การขับบนถนนธรรมดาบ้านเรา เรื่องพวกนี้ไม่จำเป็นมากนัก ถ้าไม่ได้ขับโหดๆ ซัดโค้งกันบ่อยๆจริงๆ .......แต่ถ้าจะลง track เป็นบางครั้งคราวหรือบ่อยๆ เรื่องความแข็งแรงตัวถังควรทำครับ

.

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 03:51:40 PM »

อันนี้ผมว่าอยู่ที่การขับขี่ของเจ้าของรถด้วยนะครับ.........การขับบนถนนธรรมดาบ้านเรา เรื่องพวกนี้ไม่จำเป็นมากนัก ถ้าไม่ได้ขับโหดๆ ซัดโค้งกันบ่อยๆจริงๆ .......แต่ถ้าจะลง track เป็นบางครั้งคราวหรือบ่อยๆ เรื่องความแข็งแรงตัวถังควรทำครับ

.

ขอบคุณมากครับ   ขอถามต่อครับ แล้วนอกจากค้ำแก้มหน้า จุดอื่นที่แตกต่างกันอีกมีจุดไหนบ้างครับ เพราะว่าห่วงเรื่องความแข็งแรงของตัวรถนี่ล่ะครับ

ถ้าจะไม่ปั้นรถเอง เวลาเลือกซื้อมือสอง จะได้ดูเปรียบเทียบกันครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 05:26:07 PM »
ขอบคุณมากครับ   ขอถามต่อครับ แล้วนอกจากค้ำแก้มหน้า จุดอื่นที่แตกต่างกันอีกมีจุดไหนบ้างครับ เพราะว่าห่วงเรื่องความแข็งแรงของตัวรถนี่ล่ะครับ

ถ้าจะไม่ปั้นรถเอง เวลาเลือกซื้อมือสอง จะได้ดูเปรียบเทียบกันครับ

ถ้ารถไม่โดนชนมา..........ไม่น่าจะต้องเป็นกังวลเรื่องความแข็งแรงของตัวรถขนาดนั้นนะครับ.....มันไม่ใช่กระป๋องนา เอาเป็นว่าเลือกตัวถังที่สวยๆ ไม่โดนชนหนักมาเป็นใช้ได้แล้วครับ  :pimp:

ออฟไลน์ Choosith

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 06:10:45 PM »

ถ้ารถไม่โดนชนมา..........ไม่น่าจะต้องเป็นกังวลเรื่องความแข็งแรงของตัวรถขนาดนั้นนะครับ.....มันไม่ใช่กระป๋องนา เอาเป็นว่าเลือกตัวถังที่สวยๆ ไม่โดนชนหนักมาเป็นใช้ได้แล้วครับ  :pimp:

ของแต่งเสริมความแข็งแกร่ง ตัวถัง หรือช่วงล่าง หาเติมได้ในภายหลังคร๊าบ

รถเดิมๆ ไม่โบ จา GC3  GC6  หรือ GC8  ยังไงแล้ว ให้แกร่ง ก็ต้องเติมอยู่ดีคร๊าบ

:smokin:      :smokin:      :smokin:

.

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 10:22:57 AM »
ขอบคุณ คุณ SilverGC และ คุณ Choosith มากๆ ครับ