ผู้เขียน หัวข้อ: OHLINS  (อ่าน 15039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toey_PRC

• *
  • Popular Vote : 0
OHLINS
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 07:56:48 PM »
สวัสดีครับ ผมชื่อเต้ยนะครับ คือตั้งใจมาแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องช่วงล่างสักเล็กน้อยครับ

ผมใช้ อิมฯเหยี่ยวสีดำ โมเครื่องมานิดหน่อย(เจ้าของเก่าทำไว้ให้) คือก่อนหน้านี้ ผมใช้ TEIN Super Street แบบมี ตัวปรับความอ่อนแข็งในรถ ทีนี้ ผมใช้รถวิ่งตจว.-กทม. หรือ กทม.-ตจว.เป็นประจำ

ปัจจุบันผมเปลี่ยนเป็น OHLINS รุ่น ปรับเกลียวสูงต่ำได้ ขอให้ข้อมูลดังนี้นะครับ

TEIN แทบทำให้ไส้ทะลักเลยทีเดียวครับ(ถึงแม้จะปรับไว้นุ่มเกือบสุดแล้วก็ตาม) แต่ก็ยอมรับว่าหนึบพอสมควรครับ ถ้าอัดๆ โยกย้ายเลนส์บ่อยๆ มุดๆ เหมาะสมดีครับ กับTEIN แต่กับการเดินทางไกล เหนื่อยครับ และเสียงกุกๆๆๆ ดังตลอด สร้างความรำคาญมาก

OHLINS นุ่มนวล หนึบๆ ผมปรับความหนืดไว้ระดับค่อนข้างอ่อน มี30ระดับ เห็น คุณปลาBoxerบอกว่าตั้งไว้ราวขั้น 10 กว่าๆ นุ่มนวลดีมากครับ แต่ปัญหาก็คือ มันให้ตัวได้มากกว่าTEINโดยเฉพาะล้อหลัง มันไปสีกับบังโคลนครับเวลาเจอหลุมหรือคอสะพาน อันนี้ผมต้องแก้ไขต่อไปครับ แต่ไม่อยากปรับให้แข็งกว่านี้ ตอนนี้นิ่มนวลดีมาก เก็บอาการได้หมดเลย ทำให้การขับเดินทางตจว.เป็นไปอย่างสุนทรีย์มากกว่าเดิมมากๆ ยังกับขับรถBenzเลยครับ พอดีผมเคยขับBenz C-Class ล้อขอบ18นิ้วจากโรงงาน ขอบอกว่าตอนนี้อิมฯผมหนึบนุ่มนวลกว่าเลยครับ อะจริงน๊ะ

จึงเรียนมาเพื่อแลกเปลี่ยนความรู้ครับผม
เต้ย. :embarass:

ออฟไลน์ teng

• subaru family
  • *
  • Popular Vote : 7
  • subaru family
Re: OHLINS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 08:03:13 PM »
เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ :agree:

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 08:50:24 PM »
ผมจัด Ohlins PCV ปรับเกลียวมากองไว้ที่บ้านหลายเดือนแล้วยังไม่ได้เอาไปใส่สักทีคิดว่าเร็วนี้ต้องลองจักหน่อย
 :tasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 08:50:47 PM โดย POPEYE »
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ CHUND

• *
  • Popular Vote : 27
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 01:47:37 AM »
ถามผู้รู้ต่อเลยครับ

ใครใช้ OHLINS ตัวที่เป็นเบ้าสตรัท (ไม่ใช่แบบปรับเกลียว)   การใช้งานน่าจะนิ่มนวล  เงียบกว่าแบบปรับเกลียว
แต่กำลังสงสัยว่าประสิทธิภาพจะด้อยกว่าแบบปรับเกลียวมากน้อยเพียงไรครับ
เมื่อเปรียบเทียบโช๊คแบบสตรัทสปริงฐานแบบธรรมดา+สปริง EIBACH     กับ    โช๊คแบบสตรัทปรับเกลียวครับ

ใครใช้ OHLINS ทั้งสองแบบแล้วช่วยวิจารณ์ทีครับ

ออฟไลน์ SUBARU BANGKOK

• *
  • Popular Vote : 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 10:44:41 AM »
ohlins รุ่นเบ้า strut ใหญ่ จะเน้นนุ่มนวล เหมาะสำหรับ street use ครับ เกาะถนนดีในระดับนึง
ohlins PCV หนืดมากกว่า จึงรู้สึกว่าแข็งกว่ารุ่นเบ้าใหญ่ แต่ไม่กระด้าง เกาะถนนดี
ohlins DFV พัฒนามาจากรุ่น PCV เกาะถนนไม่แพ้กัน แต่มีระบบ Dual Flow Valve ลดความกระด้างลง

ออฟไลน์ Choosith

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 02:30:55 PM »
ohlins รุ่นเบ้า strut ใหญ่ จะเน้นนุ่มนวล เหมาะสำหรับ street use ครับ เกาะถนนดีในระดับนึง
ohlins PCV หนืดมากกว่า จึงรู้สึกว่าแข็งกว่ารุ่นเบ้าใหญ่ แต่ไม่กระด้าง เกาะถนนดี
ohlins DFV พัฒนามาจากรุ่น PCV เกาะถนนไม่แพ้กัน แต่มีระบบ Dual Flow Valve ลดความกระด้างลง

แหม.....ครบเครื่องเลย  ขาดแต่เพียงรุ่น FLAG-I  อีกรุ่นเท่านั้น......

ทุกรุ่นของ Ohlins  นุ่มหนึบทั้งน้าน........ไม่มีกระเด้ง กระด้าง.......ให้เห็น.......

:wavey:      :wavey:      :wavey:

.

ออฟไลน์ 24owner

• *
  • Popular Vote : 8
  • Godji Power...www.asakorn.co.th
    • www.asakorn.co.th
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 02:42:28 PM »
น่าใช้มากครับ รอเก็บตังอีกหน่อยเจอกันแน่  :agree:
จำหน่ายถุงมือยาง ถุงมือผ้า ผ้าปิดจมูก หมวกคลุมผม สำหรับใช้ในโรงงาน

ออฟไลน์ sam

• *
  • Popular Vote : 28
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 02:55:03 PM »
 8)ช่วยวิจารย์โชค GABกระบอกแดงด้วยครับ..ว่าเป็นงัยบ้าง...เป็นสตัทธรรมดาไม่ใช้ปรับเกลียวครับ...

ออฟไลน์ SilverGC

• *
  • Popular Vote : 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 04:26:16 PM »
8)ช่วยวิจารย์โชค GABกระบอกแดงด้วยครับ..ว่าเป็นงัยบ้าง...เป็นสตัทธรรมดาไม่ใช้ปรับเกลียวครับ...

มันเป็นโช้คเอาไว้ขับสบายๆครับ ดีกว่ากระบอกดำของ standard หน่อยนึง ตรงที่ปรับแข็งอ่อนได้ ถ้าจะเอาขับจริงจัง ตัวนี้จะย้วยไปนิดครับ

แต่จงจำไว้ว่า ความหนึบกับความสบายนี่มันจะสวนทางกันครับ  :dunce:

ออฟไลน์ Choosith

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 04:41:24 PM »

มันเป็นโช้คเอาไว้ขับสบายๆครับ ดีกว่ากระบอกดำของ standard หน่อยนึง ตรงที่ปรับแข็งอ่อนได้ ถ้าจะเอาขับจริงจัง ตัวนี้จะย้วยไปนิดครับ

แต่จงจำไว้ว่า ความหนึบกับความสบายนี่มันจะสวนทางกันครับ  :dunce:

ผู้มากประสบกาม กะเรื่องโช้ค หลากยี่ห้อแง็บ.........

:grazy:      :grazy:      :grazy:

.

ออฟไลน์ Ricer

• *
  • Popular Vote : 2
  • PMP (Poor Man's Porsche) เห็นตูดปอร์ชอยู่ไวๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 05:15:46 PM »

ผู้มากประสบกาม กะเรื่องโช้ค หลากยี่ห้อแง็บ.........

:grazy:      :grazy:      :grazy:

.

ถูกครับ GAB มันเอาไว้ขัยเรื่อยชิลๆ   
ว่าแต่ผมว่า Tein ก็หนึบแน่นดีละนะ สงกะสัยจะต้องเก็บเงินเพื่อ OHLIN อินเทรนซะแล้วววว  (กว่าจะเก็บได้คงตกเทรนพอดีงึ๊บๆ     :grazy:    )
All boxer engines, regardless of no. of cylinders, provide perfect balance because the movement of a piston is exactly counter by the corresponding piston in another bank...the usage is limited to Porsche and Subaru today.    However, we'll have a Toyobaru soon???

ออฟไลน์ Toey_PRC

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:29:59 AM »
ขอโทษนะครับผมพิมพ์รุ่น ผิดไป TEIN MONO FLEX พร้อม EDFC ไม่ใช่รุ่น Super Street ครับ ขอประทานโทษจริงๆ

ออฟไลน์ POPEYE

• popeye classic gc
  • *
  • Popular Vote : 10
  • ป็อปอายอินเตอร์เฉียง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 08:02:20 AM »
ขอโทษนะครับผมพิมพ์รุ่น ผิดไป TEIN MONO FLEX พร้อม EDFC ไม่ใช่รุ่น Super Street ครับ ขอประทานโทษจริงๆ

ผมเคยคิดว่า MONO FLEX น่าจะใกล้เคียง PCV แต่จากที่คุณว่ามามันก็ยังแตกต่างกันอยู่มากจริงๆครับ แบบนี้ PCV มันระดับเทพ ส่วน DFV คงจะระดับป๋าเทพ :supergrin:
เทอร์โบลุกเป็นไฟ ลูกสูบละลายกลายเป็นผง

ออฟไลน์ deeauto

• *
  • Popular Vote : 6
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 09:25:13 AM »

TEIN TYPE FLEX ใช้อยู่ เด้งดึ๋งๆ ปรับแข็งสุดก็อ๊วกแตกครับ  :dead:
อยากลอง HKS HIPERMAX III SPORT
มีครายเคยใช้บ้างมั๊ยค๊าบ  :spiny:

ออฟไลน์ kai4444cc

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:47:37 AM »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้สึกที่ถ่ายทอดออกออกมาเป็นคำพูด
ชักอยากลองบ้างแล้วสิ